๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:05:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ ถ้าเรายิงปืนขึ้นฟ้า กระสุนมันจะไปไหน? @@@@  (อ่าน 22146 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 01:59:05 PM »

เร็วประมาณไหนไม่ทราบ
แต่ถ้าเรานั่งรถคันนี้ น้องชายของเราจะต้องเจอกับแรง G ทำให้ผลุบหลบเข้าไปในท้องน้อยแล้วไปโผล่เป็นหางทางด้านหลัง
ประมาณนั้นนะครับ
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 04:32:44 PM »

ผมว่าทำไม่ได้ครับ นอกจากความเร็วเฉลี่ยต้องมากกว่า 60 กม./ชม.

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:50:34 PM »

อาจารย์เอามา ให้มึนกันเล่นซะงั้น...555555  คุณkomatsu เข้าใจถูกต้องแล้วครับ...เป็นไปไม่ได้ครับ....5555
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:48:17 PM »

สงสัยต้องยืม time machine ของโดเรมอนมาใช้แล้วกลับไปเริ่มต้นใหม่ครับ.....เริ่มจะเข้าใจแล้วเรา....อิอิิอิ

ผมรักในหลวง...ครับ
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:20:56 AM »

ผมว่าทำไม่ได้ครับ นอกจากความเร็วเฉลี่ยต้องมากกว่า 60 กม./ชม.

ขอคำอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ  เพราะคำตอบนี้น่าสนใจที่สุด....ขอบอก....
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:23:13 PM »

คำตอบที่ผมคิดนะครับ ดูที่คำถามสุดท้ายก่อนว่า ถ้าชายตนนี้ต้องการขับรถไปทำงานด้วยความเร็วเฉลี่ยที่ 60 กม./ชม ในระยะทางจากบ้านไปทำงานเพียง 2 กม. ซึ่งเท่ากับว่าเขาใช้เวลาขับรถเพียงแค่ 2 นาที ก็ถึงที่ทำงาน  แต่เนื่องจากชายคนนี้ขับรถมา ที่ความเร็ว 30 กม./ชม. จนได้ระยะทางเท่ากับ 1 กม. ซึ่งเขาใช้เวลาเดินทางใน 1กม.แรกไปแล้ว 2 นาที ( 60 นาทีหารด้วย 30 กม. เท่ากับ 2 นาทีเดินทางได้ 1 กม.) ดังนั้นในระยะทางที่เหลืออีก  1 กม. สมมุติว่าเราเร่งความเร็วที่ 60 กม./ชม.เราก็ต้องใช้เวลาเพิ่มอีก 1 นาทีในระยะทางที่เหลือ ซึ๋งรวมเวลาทั้งหมดแล้ว 2+1= 3 นาที ในระยะทาง  2 กม. ซึ่งเกินเวลาความเร็วเฉลี่ยที่ต้องการของโจทย์คือ 60 กม./ชม.หรือคิดเป็นนาทีคือ คือ 2 นาทีใน 2กม. คือต้องดูที่คำตอบที่ว่าต้องการความเร็วเฉลี่ยที่ 60 กม./ชม.เท่านั้น

เพราะฉะนั้นคำตอบของผมคือ ทำไม่ได้ครับในกรณีต้องการความเร็วเฉลี่ยที่ 60 กม./ ชม. ตามโจทย์ข้อนี้นะครับ ไม่ท่านทราบอาจารย์คิดเหมือนผมไหม ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 06:00:48 PM »

แต่ผมคิดว่าถ้าลดความเร็วเฉลี่ยลงน้อยกว่า 60 กม./ชม. ก็จะทำให้มีเวลาเหลือสำหรับวิ่งในช่วงกิโลเมตรที่ 2 นะครับ  Huh Huh

kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:50:17 AM »

แต่ผมคิดว่าถ้าลดความเร็วเฉลี่ยลงน้อยกว่า 60 กม./ชม. ก็จะทำให้มีเวลาเหลือสำหรับวิ่งในช่วงกิโลเมตรที่ 2 นะครับ  Huh Huh

รบกวนพี่ komatsu อธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่าทำไมถึงคิดว่าต้องลดความเร็วเฉลี่ยให้น้อยกว่า 60 กม./ ชม.  ผมล่ะงงจังโจทย์ข้อนี้จริงๆ ตกใจ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:06:17 PM »

รบกวนพี่ komatsu อธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่าทำไมถึงคิดว่าต้องลดความเร็วเฉลี่ยให้น้อยกว่า 60 กม./ ชม.  ผมล่ะงงจังโจทย์ข้อนี้จริงๆ ตกใจ

ก็เพราะว่า ถ้าจะเอาความเร็วเฉลี่ยที่ 60 นั้น ทำไม่ได้เพราะใช้เวลา 2 นาทีหมดไปในช่วงกม.แรกแล้ว  แต่ถ้าสมมุติว่าจะเอาแค่ 30 เท่าเดิม ก็เพียงขับต่อไปด้วยความเร็วเดิม หรือลดความเร็วเฉลี่ยจากที่ 60 เหลือแค่ 30  สรุปคือจะทำได้ก็ต่อเมื่อความเร็วเฉลี่ยต้อง "น้อยกว่า" 60 เท่านั้น เพราะที่ความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่าเท่านั้นที่จะให้เวลาเรามากพอ  ขับช้าใช้เวลามากไงครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:45:24 PM »

Huh Huh Huhผมพึ่งถึงบางอ้อครับ Huh Huh Huh
 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ได้หัดคิดอะไรที่ซับซ้อนบ้างก็ดีนะครับ สมองไม่ได้ใช้เดี๋ยวจะกลายเป็นแก๊ส ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีทันสมัยแลพก้าวไปอย่างเร็วจนไม่น่าเชื่อนะครับ อย่างเฮลิคอปเตอร์บังคบของหลานผม ตัวเครื่องบินทำจาก พลาสติกผสมกระดาษแข็ง มอร์เตอร์เล็กนิดเดียว ใบพัดทำจากพลาสติก

ขนาดและน้ำหนักเล็กและเบามาก เอาวางบนฝ่ามือได้สบายๆ บังคับขึ้นลงหน้าหลังซ้ายขวาได้ แต่ห้ามมีลมนะครับไม่งั้นบังคับยากมากๆ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:55:55 PM »

ท่านอาจารย์ ดร.ธนาสิทธิ์ ครับ ไม่ทราบว่าที่ usa (รัฐที่ท่านอาจาย์อาศันอยู่)นี่การพกพาปืนอัดลมนี่ผิดกฏหมายหรือป่าวครับ

เห็นท่านอาจารย์นิยมปืนอัดลมเป็นอย่างมาก ไม่ทราบว่าท่านนิยมการล่าด้วยหรือไม่ครับ

ตัวผมเองนั้นชอบการออกล่าเพื่อเป็นอาหารครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 05:36:05 PM »

ก็เพราะว่า ถ้าจะเอาความเร็วเฉลี่ยที่ 60 นั้น ทำไม่ได้เพราะใช้เวลา 2 นาทีหมดไปในช่วงกม.แรกแล้ว  แต่ถ้าสมมุติว่าจะเอาแค่ 30 เท่าเดิม ก็เพียงขับต่อไปด้วยความเร็วเดิม หรือลดความเร็วเฉลี่ยจากที่ 60 เหลือแค่ 30  สรุปคือจะทำได้ก็ต่อเมื่อความเร็วเฉลี่ยต้อง "น้อยกว่า" 60 เท่านั้น เพราะที่ความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่าเท่านั้นที่จะให้เวลาเรามากพอ  ขับช้าใช้เวลามากไงครับ

สรุปคำตอบข้อนี้คือ ทำไม่ได้ที่ความเร็วเฉลี่ย 60 กม./ชม. นั้นถูกต้องแล้ว อันนี้ผมเข้าใจถูกแล้วนะครับ  แต่ท่าน อาจารย์บอกว่าต้องความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่า 60 กม./ชม.ถึงจะทำได้ อันนี้ก็ถูกครับ  แต่ในความคิดผมคือ จากโจทย์คือถ้าต้องการความเร็วเฉลี่ยที่ 60 กม./ชม.นั้นทำไม่ได้จริงๆ แต่ที่จะทำได้คือต้องเพิ่มหรือลดความเร็วเฉลี่ยที่ไม่ใช่ 60 กม./ชม.อันนี้จริงไหมครับ เพราะว่าท่านอาจารย์ไม่ได้กำหนดเวลามาให้ว่าต้องถึง ณ เวลาเท่าไร ผมสรุปคือ มีเพิ่มกับลดความเร็วเฉลี่ยว่าต้องมากกว่าหรือน้อยกว่า 60กม./ชม. ถึงจะทำได้ถูกต้องไหมครับ  ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:49:14 PM »

ผมคิดว่าถ้าเพิ่มความเร็วเฉลี่ยก็ต้องเพิ่มระยะทางด้วยถึงจะเป็นไปได้ครับ  Shocked Shocked

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:45:21 PM »

สรุปคำตอบข้อนี้คือ ทำไม่ได้ที่ความเร็วเฉลี่ย 60 กม./ชม. นั้นถูกต้องแล้ว อันนี้ผมเข้าใจถูกแล้วนะครับ  แต่ท่าน อาจารย์บอกว่าต้องความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่า 60 กม./ชม.ถึงจะทำได้ อันนี้ก็ถูกครับ  แต่ในความคิดผมคือ จากโจทย์คือถ้าต้องการความเร็วเฉลี่ยที่ 60 กม./ชม.นั้นทำไม่ได้จริงๆ แต่ที่จะทำได้คือต้องเพิ่มหรือลดความเร็วเฉลี่ยที่ไม่ใช่ 60 กม./ชม.อันนี้จริงไหมครับ เพราะว่าท่านอาจารย์ไม่ได้กำหนดเวลามาให้ว่าต้องถึง ณ เวลาเท่าไร ผมสรุปคือ มีเพิ่มกับลดความเร็วเฉลี่ยว่าต้องมากกว่าหรือน้อยกว่า 60กม./ชม. ถึงจะทำได้ถูกต้องไหมครับ  ไหว้

อีกครั้งนะครับ....เพิ่มความเร็วเฉลี่ยไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะจากการที่ใช้เวลา 2 นาทีแรกในกม.แรกไปแล้วนั้น หมายความว่า ในกม.ที่สองแม้จะขับแบบหายตัวปุ๊บไปโผล่ที่ทำงานปั๊บ หรือใช้แค่ 2 นาทีตลอดทางเท่าเดิม ความเร็วเฉลี่ยก็ได้แค่ 60 เท่านั้น ฉนั้นถ้าจะเอาแบบเป็นไปได้ละก็ ต้อง"ลด" ความเร็วเฉลี่ยเท่านั้น ถึงจะซื้อเวลาเพิ่มเติมสำหรับการขับในกม.ที่ 2 ได้
การที่ผมไม่ได้กำหนดเวลาไม่เกี่ยวแต่อย่างไร เพราะ 2 นาทีแรกเป็นตัว"จำกัด" ให้เสร็จแล้วครับ
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:22:29 PM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์  โง่เสียตั้งนาน ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์