.45 และ 11มม.

<< < (4/6) > >>

c.tong - รักในหลวง:
แม่นแล้วครับ

tao bangkhaen:
อ้างจาก: phairat ที่ พฤศจิกายน 05, 2010, 09:47:13 AM

.45 และ 11มม. เป็นขนาดเดียวกันใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ทำไมเรียกไม่เหมือนกัน (ให้มันสับสนซะงั้น) แล้วยังมีอะไรอีกมั้ยครับที่เหมือนกันแล้วเรียต่างกันได้ในเรื่องของปืน

ผมจะเล่าให้ท่านฟังเป็นนิยายนะครับ......
.45 กับ สิบเอ็ด มม.เป็นขนาดเดียวกันครับ  ผมหมายถึง .45 เอซีพี นะครับ
ถ้าใช่ ทำไมเรียกไม่เหมือนกัน  ลองฟังดูนะครับ
ในดินแดนสองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยานี้  เราไม่ใช่ประเทศที่คิดหน่วยมาตรวัด นิ้ว    หรือ ตารางเมตร ด้วยตนเอง หน่วยวัดของเรา เป็น คืบ ศอก วา ฯลฯ
ฝรั่งฝั่งยุโรป ได้แก่ เยอรมัน เขาคิดหน่วยวัดเป็นมิลลิเมตร  เมตร กิโลเมตร
ฝรั่งฝั่งอเมริกา เขาคิดหน่วยวัดเป็น นิ้ว ฟุต หลา ไมล์

ประเทศไทยยุคที่่เริ่มรับวัฒนธรรม อาวุธ ต่างๆ จากฝรั่ง เราเริ่มสนิทสนมกับฝรั่งยุโรป เช่น เยอรมัน ดังนั้น หน่วยวัดความกว้างปากกระบอกปืนของเรา ก็คิดตาม แบบ ยุโรป เป็นหลัก คือ  อะไรกว้างน้อยๆ ก็คิดเป็นมิลลิเมตร ก็แล้วกัน
ภาษาราชการทหาร ยังไง ก็ต้องอย่างนั้ั้น กาลเวลาผ่านไป 
ช่วงสงครามโลกคร้ั้งที่สองเป็นต้นมา เราเริ่มสนิทสนม กับฝรั่งอีกฟากฝั่งหนึ่งของมหาสมุทรแอตแลนติก นั่นคือ อเมริกา
เขาเอากระสุนเข้ามาสนับสนุน คู่กับปืนที่เขาสนับสนุนมาด้วย นั่นคือ เอ็ม 1911 ยูเอสอาร์มมี่ ใช้กระสุนขนาด .45 นิ้ว
ชื่อปืนพกชนิดนี้ เมื่อเข้ามาใช้ในกองทัพของประเทศไทย บรรจุในนามของ ปพ.86 (คงหมายถึง ปืนพกประจำการปี 2486 กระมัง)  ครับ  ตัวปืน ข้างปืน มันเขียนเห็นๆ ว่า โคลท์ .45 ออโต้ ยูเอสอาร์มมี่    แต่ภาษาราชการทหารของเรา เรียกมันว่า
ปพ.86 ขนาด 11 มม.
การเล่นปืนขนาด .45 นิ้วนี้ ในอดีต จะมีแต่ทหารเท่านั้น ที่สามารถจะจัดซื้อจัดหา จัดอนุญาตได้ ประชาชนคนธรรมดา นั้นหรือ อย่าหว้ัง เพราะนายทะเบียน ท่านบอกว่าเป็นอาวุธสงคราม  คำว่า 11 มม. หรือ สิบเบ็ด มม. จึงติดปากมาจนทุกวันนี้
ด้วยอานุภาพที่อวดอ้างว่า มันยิงคนทีเดียวหงายท้องเชียวนะ ไอ้ สิบเบ็ด มม.เนี่ยะ จึงทำให้ สิบเบ็ดมม. เป็นที่ปรารถนาของบุรุษผู้แสวงหาความรุนแรง ขึ้นมาในทันที ที่เริ่มเล่นปืนเป็น
กาลเวลาผ่านไป กีฬายิงปืนพก เริ่มเป็นที่ยอมรับ และเล่นกันแพร่หลาย จึงมีพ่อค้าประชาชนทั่วไป พอที่จะจัดหา .45 ไว้เล่นได้บ้าง  คนที่ไม่เคยผ่านทหารมา เห็นข้างปืน เขียน .45 ออโต้   เออ แล้วมันใช้ 11 มม. หรือเปล่า คำถามนี้ จึงเกิดขึ้น

เอางี้ ดีกว่า ผมเองอาจจะไม่มีความรู้ในการหาดูภาพทางอินเตอร์เน็ท น้ักหรอกครับ แต่ยอมรับด้วยความเขลาเลยว่า
เล่นปืนมาชั่วชีวิต ยังไม่เคยเป็นกระสุนปืนพก ที่จานท้ายเขียนว่า 11 มม. เสียที เห็นกระสุนที่ใช้ใน ปพ.95 ขนาด 11 มม. (เขาเขียนไว้ข้างปืนด้วยซ้่ำว่า ขนาด ๑๑ มม. เป็นภาษาไทยด้วย ) แต่กระสุนที่ใช้ จานท้าย มันเขียนว่า .45 เอซีพี ครับ
......สรุปคือ มันคือกระสุนชนิดและขนาดเดียวกันครับ เพียงแต่เป็นเพราะประวัติศาสตร์ทางอาวุธปืนของไทยผสม สหรัฐ จึ่งทำให้มันเรียกแตกต่างกันไป

Peerapat - รักในหลวง:
+ ครับ  ::002::

phairat:
ขอบคุณครับ +1

โทน73 -รักในหลวง-:
ผมมองว่าเป็นความนิยมตั้งแต่ยุคก่อนครับ มีสองแนวคิด

แนวคิดแรก
คือสมัยก่อน ปืนพกเซมิออโต ส่วนใหญ่ที่เข้ามาบ้านเรามักเป็นปืนยุโรป เราจึงเห็นขนาดที่เรียกขานกันว่า

6.35 มม.  มากกว่าที่จะเรียก .25 นิ้ว
          7.63 มม.  มากว่าที่จะเรียก .30 นิ้ว
          7.65 มม.  มากกว่าที่จะเรียก .32 นิ้ว
          7.65 มม.พาราเบลลั่ม มากกว่าที่จะเรียก .30 รูเกอร์
          9 มม. (สั้น) มากกว่าที่จะเรียก .380 นิ้ว   
          แล้วก็มี 9 มม. บราวนิงก์ลอง (มีไม่เยอะ)

ต่อมา เริ่มมีปืนอเมริกัน โคลท์ 1900 ขนาด .38  auto (มีไม่เยอะ)
         และมี 1911 ขนาด .38 ซุปเปอร์ ตามมาในช่วงหลัง   จึงนิยมเรียกเป็นมาตราเมตริกตามปืนยุโรป (เพราะเป็นปืนเซมิออดตส่วนใหญ่)
         เลยวัดคราวๆ เป็น 9 มม.  มีทั้งเรียก 9 มม. โดยไม่มีคำพ่วงท้าย และ 9 มม. ซุปเปอร์
        เมื่อ มี 1911 ขนาด .45  ก็เลย ฝันเรียกเป็นมาตราเมตริก วัดคราวๆได้ 11 มม. ก็เลยเรียก 11 มม.

ส่วนปืนลูกโม่ สมัยก่อนนิยมปืนอเมริกันอยู่แล้ว และนิยมขนาดกระสุนไม่โต.... จึงเรียกขานตามแบบอเมริกัน ที่มีหน่วยเป็นนิ้ว  โดยละคำว่านิ้ว เรียกเพียง จุดและตัวเลขเท่านั้น เช่น .32 , .38 , .357

ส่วนอีกแนวคิด น่าจะมาจากหลักเกณฑ์ของกองทัพ ที่กำหนดมาตรฐานการใช้ศัพท์ตามระเบียบอย่างเข้มงวด  พอระบบของเราใช้มาตราเมตริกเป็นหลัก  ก็ต้องมีรายการจดคุณลักษณะปืนเป็นหน่วยเมตริก  แล้ว .38 ซุปเปอร์ มีขนาดความกว้างของปากลำกล้องโดยประมาณ 9 มม ก็เรียก 9 มม.  ส่วน .45 ก็เรียก 11 มม.

ขนาด .22 ยังเรียก 5.5 มม.

แล้วเมื่อก่อนเคยเห็นประกาศประมูลจัดซื้อหัวกระสุนขนาด .38 ของกรมตำรวจ ยังเขียนประกาศว่า เป็นหัวกระสุนปืนลูกโม่ 9 มม.

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว