๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:08:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้ายิงมีข้อเสียอย่างไรบ้าง...  (อ่าน 22417 ครั้ง)
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:26:28 PM »

เห็นเจ๊ปูยิง ไชก้า แล้วอิจฉา

แม่บ้านผม ไม่ชอบเรื่องแบบนี้เลย ขนาดผม ถอย SR9 มาวันแรก เรียกให้เจ๊แกมาดูตามประสาคนเห่อ ก็มามองๆแล้วก็ไป ถามว่าไปซ้อมยิงปืนมั้ย เจ๊แกบอกว่ากลัวไม่เอาดีกว่า ผมนั่งๆนอนๆลูบปืนมาจะ 2 อาทิตย์แล้ว ลืมลูบเมียไม่รู้ว่าเจ๊แกจะงอนหรือเปล่า.... Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:28:10 PM »

ไซก้าเท่าที่ผมรู้มีข้อเสียใหญ่ ๆ อยู่ 2 ข้อครับคือ
1.บาน
2.เปลือง
บาน หมายความว่า ซื้อมาแล้วถ้าใจไม่แข็งพอบานปลาย แบบหุบไม่ลงเลยครับ
เปลือง หมายความว่า เปลืองกระสุนเพราะยิงสนุก
 Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:06:30 PM »

งั้นก็ผ่านครับ ไม่มีอะไรแล้ว ที่เหลือก็การดูแลปืนอย่างเพื่อนว่า

อ้อ...อีกอย่างข้อเสียของลูกซองใช้แม็กก็คือ เวลายิงไปจะโหลดกระสุนไปเหมือนปืนใช้หลอดกระสุนไม่ได้
ต้องเปลี่ยนแม็กอย่างเดียว จะเปลี่ยนตอนไหน ตอนยังเหลือ2-3นัด หรือรอให้นัดสุดท้ายเข้ารังเพลิงก่อน
แล้วค่อยใส่แม็กที่2 แต่เวลานั้นจะค้างสไลด์ไม่ได้ ไม่งั้นต้องดีดนัดที่ว่าออกเพื่อค้างลูกเลื่อน

สรุป ง่ายที่สุดคือรอลูกหมด ลูกเลื่อนค้างแล้วใส่แม็กใหม่
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นหากบริหารเป็นๆ ลูกซองไซก้าก็สามารถยิงได้ไวไม่แพ้ปืนใช้หลอดกระสุนครับ
เฮียตัง ร้านเบลดส์ แอนด์กันส์ เป็นคนหนึ่งที่ใช้ไซก้าล่าถ้วยรางวัลชนะปืนใช้หลอดกระสุนครับ

จะได้ยินชาวลูกซองชนิดแม็กหลอด  บอกเสมอว่าลูกซองหลอดยิงไปก็โหลดลูกไป   มันก็จริงครับ   ถ้าสถานการณ์อำนวย  แต่ถ้าต้องยิงต่อเนื่องจนหมดท่อ  แล้วทีนี้จะทำยังไงครับ
ปืนลูกซองใช้แม็กกาซีนตลับ ( ฝรั่งเรียกว่า box magazine)  ก็ไม่ต่างกับปืนพกกึ่งออโต้ หรือไม่ต่างกับปืนไรเฟิลจู่โจม   ไม่เห็นผู้ใช้ปืนเหล่านั้นกังวลว่าบรรจุกระสุนไปเรื่อยๆไม่ได้    ยิงหมดแม็กก็เปลี่ยนแม็กใหม่ซิครับ
ไม่งั้นทุกวันนี้ตำรวจทหารก็คงยังใช้ปืนยาวคานเหวี่ยงกันอยู่เพราะมันบรรจุกระสุนไปได้เรื่อยๆเหมือนกันนี่ครับ อิอิ
อย่าเพิ่งซื้อแม็กเยอะไปครับ  กำลังจะมีแม็กแถวคู่ออกมาขาย ก็ของนาย Mike แหละ
แม็กแถวคู่  น้ำลายหก

แบบนี้ใส่ 15 นัดถึง 20 นัดได้สิพี่ คิก คิก
มันขัดลำบ่อยมากครับ น้อยครั้งที่เจอยิงจะไม่ขัดเลย เลยเลือก Benelli M4 เก็บไว้ Saiga ขาย

ของผมรันอินด้วยลูก 100 เม็ด ยังไม่ติดขัดเลยแฮะ แสดงว่าผมคงเป็นส่วนน้อยแฮะ 

เป็นผมขาย m4 ซื้อไซก้ารุ่นใหม่ แล้วซื้อแม็กมาตุน + กระสุนบานเบอะ  Grin

อย่าเพิ่งซื้อแม็กเยอะไปครับ  กำลังจะมีแม็กแถวคู่ออกมาขาย ก็ของนาย Mike แหละ

Shocked

เจ้าของเดียวกับแม็กดรัมใช่ไหมครับพี่  น้ำลายหก

นายคนนี้ช่างประดิษฐ์จริงๆ น่าชวนมาอยู่ประเทศไทยบ้างนะครับ แหะๆ
อ่ะ..อ่านเอาเอง อิอิ
http://forum.saiga-12.com/index.php?showtopic=44279

อย่างที่พี่เจษว่า ผมว่ามันเป็นวิวัฒนาการของปืนลูกซองมากกว่าสมัยก่อนคานเหวี่ยง แล้วมาปั๊มต่อมาออโต้ แต่ยุคแรงๆของลูกซองออโต้ต้องยอมรับว่าสู้ระบบปั๊มไม่ได้เลยแรงรีคอยล์ก็มากกว่ากันแถมยิงซ้ำก็ช้ากว่าแบบปั๊มซะออก

พอมาถึงยุคลูกซองแบบ Magazine ก็เหมือนกัน ทั้งใหญ่ทั้งหนักเหมือนลูกซองUSAS-12 แต่ต่อมาก็พัฒนาดีขึ้นจนถึงยุคAA-12 ที่ปืนทำจากสแตนเลสดูแลบำรุงรักษาง่ายเชื่อถือได้มากขึ้น

ที่รู้เพราะดูสารคดีมาครับ Grin
sorn8218
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:29:17 PM »

มันขัดลำบ่อยมากครับ น้อยครั้งที่เจอยิงจะไม่ขัดเลย เลยเลือก Benelli M4 เก็บไว้ Saiga ขาย
ผมมีทั้งสองยิงมาแล้วค่อนข้างมาก Benelli ก็โอเคยิ่ง Saiga ยิ่งมันมากไม่เคยติดนะ
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:45:35 PM »

อยากลองยิงมั่งจัง
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 04:57:11 PM »

ขอบพระคุณพี่ทุกๆ ท่านที่ช่วยกันให้ข้อมูลค่ะ  ไหว้  เห็นทีข้อเสียมากที่สุดคือเปลืองลูก เรื่องอื่นเล็กน้อยไปเลยค่ะ

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 05:50:33 PM »

เอคุณปูนี่เรียนลูกซองทำนองรบรุ่น 10 หรือเปล่าครับ ดูคลิปแล้วคุ้นๆแต่เห็นหน้าไม่ชัด

ไม่เคยลงเรียนหลักสูตรอะไรซักอย่างเลยค่ะ กิ๊วก๊าว  ยิงแบบบ้านๆ แบบฉบับลูกทุ่งเลยค่ะ  คิก คิก
อ้าวหรอครับ พอดีเห็นชื่อปูเหมือนกัน โทษทีครับทักผิด

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:09:15 PM »

ที่ว่าไซก้าเปลืองลูกไม่จริงครับ
ตั้งแต่มาอยู่กับผม
ยังไม่ได้ยิงสักนัดเล๊ยยย
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:21:22 PM »

ของผมรันอินด้วยลูก 100 เม็ด ยังไม่ติดขัดเลยแฮะ แสดงว่าผมคงเป็นส่วนน้อยแฮะ 

เป็นผมขาย m4 ซื้อไซก้ารุ่นใหม่ แล้วซื้อแม็กมาตุน + กระสุนบานเบอะ  Grin

ขอถามคุณ .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. ครับ ว่าแม็กแถวคู่ของนาย Mike ใช้กับไซก้ารุ่นใหม่ได้ไหม๊ครับ ... ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:58:26 AM »

ขอถามคุณ .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. ครับ ว่าแม็กแถวคู่ของนาย Mike ใช้กับไซก้ารุ่นใหม่ได้ไหม๊ครับ ... ไหว้ ไหว้
*** ความเห็นส่วนตัวนะครับ ***  แม็กแถวคู่ ตัวแม็กน่าจะหนากว่าแม็กแถวเดี่ยว  จะมีก็ตรงที่เสียบเข้าช่องแม็กที่ขนาดเท่าแม็กแถวเดี่ยว
ปืนไซก้ารุ่นใหม่มีบ่อแม็กที่ขนาดพอดีกับแม็กแถวเดี่ยว   เพราะฉนั้นไม่น่าจะใช้กันได้ครับ  นาย Mike บอกว่าจะทำบ่อแม็กสำหรับแม็กแถวคู่ขายด้วย  ถ้าจริงก็น่าสนครับ
ถ้าจริงผมคงซื้อทั้งแม็กและบ่อแม็ก    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนาย Mike เคยบอกว่าจะทำบ่อแม็กที่ใช้กับ Drum mag และ stick ได้ด้วยแต่ก็ไม่ได้ทำขาย
ผมซื้อ drum mag ก็เพราะบอกว่าจะมีบ่อแม็กด้วย  ไม่งั้นผมก็คงไม่ซื้อ
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:29:44 PM »

*** ความเห็นส่วนตัวนะครับ ***  แม็กแถวคู่ ตัวแม็กน่าจะหนากว่าแม็กแถวเดี่ยว  จะมีก็ตรงที่เสียบเข้าช่องแม็กที่ขนาดเท่าแม็กแถวเดี่ยว
ปืนไซก้ารุ่นใหม่มีบ่อแม็กที่ขนาดพอดีกับแม็กแถวเดี่ยว   เพราะฉนั้นไม่น่าจะใช้กันได้ครับ  นาย Mike บอกว่าจะทำบ่อแม็กสำหรับแม็กแถวคู่ขายด้วย  ถ้าจริงก็น่าสนครับ
ถ้าจริงผมคงซื้อทั้งแม็กและบ่อแม็ก    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนาย Mike เคยบอกว่าจะทำบ่อแม็กที่ใช้กับ Drum mag และ stick ได้ด้วยแต่ก็ไม่ได้ทำขาย
ผมซื้อ drum mag ก็เพราะบอกว่าจะมีบ่อแม็กด้วย  ไม่งั้นผมก็คงไม่ซื้อ
ขอบพระคุณครับ ...  ไหว้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์