๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:13:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโคลท์ทำไมม้าต้องคาบศรด้วย  (อ่าน 7003 ครั้ง)
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:13:31 PM »

ปืนโคลท์ทำไมม้าต้องคาบศรด้วย ถูกนายพรานยิงปากกับธนูหรือเปล่า ถามเล่นๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:21:32 PM »

Colt แปลว่าลูกม้า

แซมมวล โคลท์ ได้ออกแบบปืนลูกโม่ Model Single Action Army ขนาด .45 Colt(Long Colt) ..................และได้รับบรรจุเข้าประจำการในกองทัพสหรัฐอเมริกา ................ช่วงนั้น มีการต่อสู้แย่งชิงดินแดนกับชนเผ่าอินเดียนแดงเผ่าต่างๆ จนได้ชัยชนะ.............คนผิวขาวได้ครอบครองดินแดนอเมริกา.............

แซมมวล โคลท์ จึงใช้สัญญลักษณ์ ลูกม้าหักหอก(อินเดียนแดง) เป็นโล้โก้ของปินยี่ห้อ Colt

เป็น คำตอบ ของ ท่านพี่มะขิ่น ครับ 
ป.ล ผมตั้งใจ หามาให้ ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:23:00 PM »

สนับสนุนผู้การมะขิ่นครับ  รูปม้า แทนตัว Sam Colt และปืนของเขา ส่วนรูปหอกแทนอินเดียนแดงเจ้าของประเทศเดิม
มีความหมายว่า  ฉัน (กับปืนของฉัน) ช่วยให้คนขาวมีชัยชนะเหนืออินเดียนแดง
Colt = ลูกม้าตัวผู้ครับ  ถ้าเป็นลูกม้าตัวเมีย = filly
และไม่ใช่ว่าต้องเป็นลูกม้าเด็กๆ นะครับที่เรียก Colt  อย่างพวกที่แข่ง thoroughbred อายุสามปี ตัวผู้ก็เรียก colt ตัวเมียเรียก filly จนกว่าจะเลิกแข่ง ปลดระวางไปรับจ้างผลิตลูก  ตัวผู้ทำงาน stud duty เปลี่ยนเป็นเรียก stallion แต่ถ้าซ่ามาก ถูกตอนไปก่อนเรียกว่า gelding ครับ

ตราเฟอรารี มักได้ยินฝรั่งเรียกว่า Prancing Stallion ครับ แปลว่า "ม้าผยอง" ครับ
อันนี้ของ อาจารย์   ผณิศวร  รักเมืองไทย**รักในหลวง  ครับ ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:25:25 PM »

เครื่องหมายของ Colt ตามภาพ............หมายถึง ลูกม้าตัวผู้หักหอก...ไม่ใช่ลูกศร

คำว่า Colt แปลว่า ลูกม้าตัวผู้............คนก่อตั้ง บ.Colt คือ แซมมวล โคลท์

บ.Colt ได้รับมอบให้ผลิตปืนลูกโม่เข้าประจำการกองทัพสหรัฐ มาตั้งแต่ สมัยรบแย่งชิงดินแดนกับชนเผ่าพื้นเมืองอินเดียนแดง................จนราบคาบ

เลยเป็นที่มาของโลโก้นี้

ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:26:14 PM »

สุดยอดเรื่องสรรหาต้องคนนี้ครับ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:28:57 PM »

มาเติมให้นิดนึง ครับ

เป็นม้าผยอง หักหอก อินเดียงแดง เป็นหลัก  แต่มีบางรุ่น จะเป็นม้่าผยองคาบศร..  ลูกธนู ของอินเดียนแดง  ไม่ใช่ลูกธนูของนายพราน นะครับ

เป็นตำนานที่ปืนของ แซมมวล โคลท์  มีส่วนร่วมในประวัติศาสตร์ของชนเมกันนักสู้..  ที่ได้ตราลงไว้ เป็นยี่ห้อของ Colt .. ลงในปืนของ  Colt  Cheesy

ภาพข้างล่างนี้ เป็นลูกศร ๒ ดอก..  ถ้าผมไม่พบปืนรุ่นนี้ ก็คิดว่ามีแต่หักหอก เหมือนกัน ครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 03:39:51 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:34:48 PM »

เป็นม้าผยอง หักหอก อินเดียงแดง  และบางรุ่น จะเป็นม้่าผยองคาบศร..  ลูกธนู ของอินเดียนแดง  ไม่ใช่ลูกธนูของนายพราน นะครับ

เป็นตำนานที่ปืนของ แซมมวล โคลท์  มีส่วนร่วมในประวัติศาสตร์ของชนเมกันนักสู้..  ที่ได้ตราลงไว้ เป็นยี่ห้อของ Colt .. ลงในปืนของ  Colt  Cheesy

อาโร้ด มาตอกย้ำความมั่นใจให้แล้ว ครับ ไหว้ Grin
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:41:14 PM »

สุดยอดเรื่องสรรหาต้องคนนี้ครับ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย
อยู่นี้ มานาน ถ้า ข้อมูล งูๆปลาๆ  อายเค้าตาย   ซิ ครับ
ที่นี้ ข้อมูลแน่นปึ๊ก  ผมกล้าพูดกับเพื่อนแล้ว กัน ครับ ว่า "ผมเป็น สมาชิก  เวป อาวุธปืน"
ผมไม่เก่งหรอก ครับแค่ อยากรู้อะไร ค้นหาเอาในกระทู้เก่าๆ ครับ เยี่ยม ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:49:07 PM »

ปืนมีตำนาน... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:23:06 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณมาก
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:25:18 PM »

ถามอะไรตอบได้หมดเลย เวปนี้

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:29:30 PM »

รู้ที่มาแล้วครับ...อิอิ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 05:23:03 PM »

นี่แหละโคลท์ ตำนาน ประวัติศาสตร์ .45 เลยกลายเป็นอาวุธสงคราม คิก คิก ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:11:07 PM »

นี่แหละโคลท์ ตำนาน ประวัติศาสตร์ .45 เลยกลายเป็นอาวุธสงคราม คิก คิก ไหว้
  ต่อไปก็เรื่อง .357 ยิงรางรถไฟขาดแน่ๆ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:03:46 PM »

ได้ความรู้อีกละ ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์