๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:27:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่อง เครื่องปั่นไฟฟ้าขนาดเล็ก  (อ่าน 13045 ครั้ง)
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:48:41 AM »

ผมสนใจจะซื้อเครื่องปั่นไฟฟ้าขนาดเล็กไว้ใช้งาน แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

อยากรบกวนขอคำแนะนำครับ

ความต้องการขนาดกำลังไฟฟ้า เพื่อใช้งาน
1.ไดโว่ 1 ตัว (เผื่อไว้สูบนำดับไฟได้) ประมาณโยนลงคลองแล้วสูบเลย  Smiley
2. ไฟฟ้าส่องสว่าง 2-3 ดวง
3. ถ้าเป็นไปได้  ปั่นไฟฟ้าคงที่สำหรับ โน็ตบุ้ค 1 เครื่อง มือถือ 2 เครือง ครับ

อยากได้ ที่ ทน/ไม่ต้องการการดูแลรักษามาก ครับ ไหว้
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:10:30 AM »

ผมสนใจจะซื้อเครื่องปั่นไฟฟ้าขนาดเล็กไว้ใช้งาน แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

ความต้องการขนาดกำลังไฟฟ้า เพื่อใช้งาน
1.ไดโว่ 1 ตัว (เผื่อไว้สูบนำดับไฟได้) ประมาณโยนลงคลองแล้วสูบเลย  Smiley  ประมาณ 400วัตต์ 2แอมป์
2. ไฟฟ้าส่องสว่าง 2-3 ดวง                                                                       ประมาณ 100วัตต์ 1แอมป์
3. ถ้าเป็นไปได้  ปั่นไฟฟ้าคงที่สำหรับ โน็ตบุ้ค 1 เครื่อง มือถือ 2 เครือง ครับ  ประมาณ 100วัตต์ 1แอมป์
         รวมกำลังไฟที่ใช้ 600 แอมป์ 4แอมป์   ใช้Generator 1KVA แต่เริ่มที่ 3KVA  ราคาประมาณ 3x,xxx
   แนะนำใช้เครื่อง Honda ทนกว่า Tiger เยอะ
ข้อเสีย Tiger คือ ตัวเครื่องGen ระบบไฟ ไม่ค่อยเสถียรภาพ อุปกรณ์ไฟฟ้าเสื่อมพังเร็ว 
ข้อดีของ Tiger คือถูกกว่าHonda ครึ่งนึง

อยากได้ ที่ ทน/ไม่ต้องการการดูแลรักษามาก ครับ ไหว้     ดูแลเรื่องน้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 10:12:04 AM โดย กะอางชน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:17:56 AM »

คุณ Pong CB1300sf-รักในหลวง หากไปหลังวังก็ลองเดินเลยร้านม.ฮะกีมีไปทางสะพานเหล็กดู เห็นมีอยู่ร้านหนึ่งหรือเชียงกงบางนาก็ได้ครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:26:42 AM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:28:41 AM »

ลองเปิดดูครับผมเคยซื่อเครื่องปั่นไฟมา 2 เครื่อง เลื่อยเครื่อง 1เครื่อง  กรุงเทพส่งถึงที่ด้วย ให้คำแนะนำดีบอกว่าลูกค้าเก่าแนะนำมา
http://ctintertrade.tarad.com/

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:03:24 PM »

พี่ครับ  ผมมีอีกทางเลือกให้นะครับ

ถ้าลองเปลี่ยนเป็น

1.แบตเตอรี่รถยนต์ ต่อด้วย

2. อินเวอเตอร์ (แปลงไฟรถเป็นไฟบ้าน)

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับแต่ก็ขึ้นกับขนาดของ อินเวอเตอร์ และปริมาณกระแสไฟที่จะใช้ด้วยครับ

เยี่ยม

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 06:11:03 PM »

1.ไดโว่ 1 ตัว (เผื่อไว้สูบนำดับไฟได้) ประมาณโยนลงคลองแล้วสูบเลย  Smiley  ประมาณ 400วัตต์ 2แอมป์
2. ไฟฟ้าส่องสว่าง 2-3 ดวง                                                                       ประมาณ 100วัตต์ 1แอมป์
3. ถ้าเป็นไปได้  ปั่นไฟฟ้าคงที่สำหรับ โน็ตบุ้ค 1 เครื่อง มือถือ 2 เครือง ครับ  ประมาณ 100วัตต์ 1แอมป์
         รวมกำลังไฟที่ใช้ 600 แอมป์ 4แอมป์   ใช้Generator 1KVA แต่เริ่มที่ 3KVA  ราคาประมาณ 3x,xxx
   แนะนำใช้เครื่อง Honda ทนกว่า Tiger เยอะ
ข้อเสีย Tiger คือ ตัวเครื่องGen ระบบไฟ ไม่ค่อยเสถียรภาพ อุปกรณ์ไฟฟ้าเสื่อมพังเร็ว 
ข้อดีของ Tiger คือถูกกว่าHonda ครึ่งนึง

อยากได้ ที่ ทน/ไม่ต้องการการดูแลรักษามาก ครับ ไหว้     ดูแลเรื่องน้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด

อัปเดตข้อมูล ไปเดินที่ Dohome มา เห็นGen ยี่ห้อ..จำไมได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน กิ๊วก๊าว เป็นของจีน ขนาด 0.8KVA ราคา 4พันกว่า

ประสิทธิภาพ ไม่อาจทราบได้จ้า  ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
หน้า: [1]
  พิมพ์