๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 10:10:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชูชก  (อ่าน 18886 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:28:50 PM »

ถ้าจะพูดถึงชูชก  มีสาระดีๆหลายๆอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ  อันนี้โดยส่วนตัวไม่เกี่ยวกับเครื่องลางของขลัง เป็นเรื่องวิชาการล้วนๆ  

โดยทั่วไปแล้วนั้น  ตามปกติชีวิตคนเราก็มีหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับเรื่องชูชกครับ หนึ่งในนั้นก็คือเรื่อง ฤกษ์ ทำการต่างๆและหลักวิชาต่างๆนานาในหลักวิชาโหราศาสตร์ไทยเรา   หลายๆครั้งหลายๆคนที่ไปขอฤกษ์ต่างๆนั้น การใช้ฤกษ์หรือช่วงเวลาทำการที่ดีที่สุดในเรื่องนั้นๆ โดยการใช้ฤกษ์ชูชกหรือทลิทโทฤกษ์ ซึ่งเป็นฤกษ์ที่เกี่ยวกับการขอโดยตรงเช่น  การไปสู่ขอลูกสาว สมัยก่อน เค้าจะต้องวางฤกษ์ถึงสามครั้งในการแต่งงาน โดยจะวางครั้งแรกใช้ ทลิทโทฤกษ์   ในการไปสู่ขอลูกสาวใครรวมทั้งการต่อรองสินสอดทองหมั่นด้วย   เพื่อให้เป็นการง่าย  (ขอให้คิดแบบคนสมัยก่อนนะครับไม่ใช่การแต่งงานของคนสมัยนี้  สมัยก่อนกว่าจะได้กันค่อนข้างยาก)   

กล่าวถึงตรงนี้หลายๆท่านคงพอมองเห็นภาพแล้วว่า  การใช้ฤกษ์ชูชกก็เป็นข้อดีข้อหนึ่ง อีกส่วนนั้น คนสมัยก่อนจะถือว่าฤกษ์ยามนั้นสำคัญในการทำการใดๆ   ถ้าหากเราจะไปขอยืมเงิน หรือไปขอกู้กับแบงค์ คนที่มองด้วยวิชาหลักโหราศาตร์ไทยนั้นพลายๆคนก็ใช้ยามชูชกครับ  โดยมีสองยามดังนี้
ตัวอย่าง

คืนวันศุกร์ยามที่ 5 ยามยายี
1 ยามใช้เวลา 1 ชม.30 นาที
(เวลามาตรฐาน ประเทศไทย)
ยามรวิ
ยามรวิ ชีชูชกไปทูลขอ   สองพระหน่อวรนารถดังมาตรหมาย
ได้แล้วพามาเมืองอันเรืองพราย ฝูงอำมาตย์ทั้งหลายก็จับพลัน
เป็นยามดี สู่ขอได้จะมีลาภ ต้นดีปลายร้าย

1 ยามใช้เวลา 1 ชม.30 นาที
(เวลามาตรฐาน ประเทศไทย)
ยามชีโว
ชีโว ชูชกขึ้นปราสาท   ไทยธิราชเลี้ยงอิ่มไม่เดียดฉันท์
ท้องแตกตายวายชีพชีวัน   ในยามนั้นว่าร้ายทำนายดู
เป็นยามก้ำกึ่ง ต้นดีปลายร้าย อาจจะถึงฆาตได้ หากหลงไปกับความสุขเฉพาะหน้า

#ข้อมูลจากโปรแกรมโหราศาสตร์ไทย
#ผู้รวบรวมวิชา ท่านอาจารย์เหลือง

เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆมาแบ่งปันกันนะครับ Wink Wink Wink Wink

ขอบคุณครับท่าน  ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:00:07 PM »

ไม่ว่าชูชกหรือเครื่องรางใด ๆ ต้องดูที่เจตนาการสร้างครับ ผมว่าเป็นเรื่องของปริศนาธรรมที่แฝงอยู่ในสิ่งนั้น ๆ มากกว่า อยู่ที่ว่าใครจะค้นหาได้ เช่นพระปิดตา ปิดทวารก็ไม่ได้สร้างมาเพื่อมหาอุดคงกระพันใด ๆ ทั้งสิ้น แต่เพื่อสอนคนให้รู้จักระงับความอยาก (คือปิดกิเลส) แต่คนก็ตีความไปตามระดับความคิด การขอก็ไม่ใช่ไม่ดี ทุกคนต้องเคยขอกันทั้งนั้น หลักการขอก็ต้องมี พูดดีพูดเพราะ คนก็อยากจะให้ พระเครื่องต่าง ที่สร้างกันมาแต่เดิมก็เพื่อให้คนได้นึกถึงพระ เท่านั้นจริง ๆ  เราไม่เชื่อแต่เขาเชื่อแล้วเขาจะเอาปลัดขิกอันเท่าต้นมะพร้าวมาแขวนเอวก็ช่างเขาเถอะครับ Grin
ความเชื่อ ที่ผิดเรื่องพระปิดตา มหาอุต ผมได้ยินมาว่า
จะให้ เหล่าทหารหรือเจ้าหน้าที่สมัยก่อน ไว้ติดตัวเพื่อ ว่าใครมีแล้วจะฟันแทงไม่เข้า ว่าง่ายๆ "คงกระพัน"
ความเชื่อ นี้ ได้ถูกถ่ายทอดมา บางครั้ง ทำให้แม่ค้าพ่อค้า กลับไม่กล้าที่จะบูชา เพราะกลัวว่า จะมาอุดเงินอุดทอง ไม่ให้เข้า 
เลยพระปิดตาจึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมสำหรับ พ่อค้าแม่ค้าที่ไม่รู้ความจริง 
ผมเคยได้ พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเคลือวัลย์ จากแม่ค้า เค้าบอกว่า  "เอาไปเถอะ ป้าให้ ป้าไม่ชอบ พระปิดตา"
องค์นั้น  พ่อผม มีในสั่ง ได้มา 40000 บาท

อีกความเชื่อหนึ่งที่อยากแบ่งปันประสบการณ์ ครับ
เรื่อง   "พระ งั้ง"
บางคนบอกว่าเป็น พระที่เกี่ยวกับ พวก เสน่ห์ คล้ายๆกับการพกขุนแผนที่จะให้ สาวๆมาติด
แต่พระงั้ง ร้ายแรงกว่าก็คือ เค้าพูดกันมาบอกว่า  พระงั้ง ชอบอยู่ในที่ๆ สกปรก เช่นให้เก็บไว้ใต้บันได และใครมีพระงั้ง นั้น
ถ้าอยากให้ พระงั้ง ศักดิ์สิทธิ์ ให้เอาพระงั้ง ไป จุ่มในอวัยวะสงวน หรือประจำเดือนของผู้หญิง เพื่อจะเพิ่ม ความขลังของพระงั้ง
พระงั้งที่ขลังตาจะแดง ให้เอาพระงั้ง ใส่ไว้ในกระเป๋า กางเกง(ต่ำกว่าเอว)
  ความเชื่อเหล่านี้ ผิดหมด เน้น ครับ ว่า ผิด 
พระงั้ง เกิดจากการสร้างพระในสมัยก่อน ที่ทำกันเอง ภาษาชาวบ้าน ทำบร๊อคกันเอง เลยเป็นพระที่ไม่มีความสวยงาม
 ดวงตาอาจจะ ปูดออกมา(คล้ายกับตาถล่น) จากนอกเบ้า  หรือสภาพ พระ บูดเบี้ยว ไม่สวย แต่คนสมัยก่อนเน้าพุทธคุณไม่ค่อยเน้น
ความสวยงาม
ย้ำครับ พระงั้งคือ พระพุทธเจ้าไม่สมควรกระทำการเหมือนที่เล่าให้ฟัง  อย่างเด็ดขาด
งั่ง จะIหรือEไม่ใช่พระครับ คนอุตริหล่อเล่นกันมาตั้งแต่สมัยมีกระดิ่งวัวควายโน่น แล้วก็เชื่อต่อๆ กันมาโดยไม่ได้มีการพิจารณา คือไม่ใช้โยนิโสมนสิการ คือการพิจารณาโดยแยบคาย เชื่อโดยเชื่อ ๆๆๆๆต่อกันมาไม่มีเหตุผลรองรับเลย หล่อหัวกระสุนได้คงดี Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:06:32 PM »

งั่ง จะIหรือEไม่ใช่พระครับ คนอุตริหล่อเล่นกันมาตั้งแต่สมัยมีกระดิ่งวัวควายโน่น แล้วก็เชื่อต่อๆ กันมาโดยไม่ได้มีการพิจารณา คือไม่ใช้โยนิโสมนสิการ คือการพิจารณาโดยแยบคาย เชื่อโดยเชื่อ ๆๆๆๆต่อกันมาไม่มีเหตุผลรองรับเลย หล่อหัวกระสุนได้คงดี Grin
ขอบคุณครับ  คนละที่มา ครับ
คนสร้างหลายอาจารย์ ครับ   ไหว้

เดี๋ยวมา ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:55:49 PM »

http://board.dserver.org/p/prakruang01/00000098.html

เอามาฝาก  ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์