๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:00:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ถ้าต้องเลือก เลือกอะไรดีครับ ข้อดีข้อด้อยของแต่ละตัว
Glock 19 - 2 (50%)
Ruger SR9 - 2 (50%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 4

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ขอคำแนะนำเรื่องปืนขนาด 9 มม ถ้าต้องเลือก  (อ่าน 12163 ครั้ง)
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:58:31 PM »

ถ้าให้ผมเลือก SIG-Sauer P229 Elite ชอบมาก สวยบาดใจครับ เยี่ยม Cheesy
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 02:15:29 PM »

p 229 ด้วยคนครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 03:58:06 PM »

ผมมี ซีแซด 75  กับ ซิก 229  อยู่แล้ว  ในตัวเลือกที่มี  ผมเล็ง HK P 30  ไว้ครับ  Cheesy

HK USP ครับ ................

ขึ้นลำแล้วพกลดนกก็ได้ ง้างนกก็ได้ เข้าห้ามไกก็ได้ ไม่อยากเข้าห้ามไกก็ได้ ................ตอบสนองได้หมด

ผู้การช่วยกรุณาวิจารณ์  HK P 30  เทียบกับ  HK  USP หน่อยครับ  ไหว้ เผื่อผมจะได้เปลี่ยนใจ  Cheesy

""
• WALKING TALL •
• Don't try to understand everything in life. Because something doesn't happen, let us understand. •
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

สยป.ตร.#80,#18 SPD#16, PPD#2

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:32:20 PM »

ผลโหวต ซิก 229 อีลิท กับ Glock 19 มาแรงจริงๆ
ราคาปืนหน้าร้าน ซิกแพงกว่าอยู่ 2 หมื่นบาท
- ผมเคยยิงแต่ Glock 19 มา การปั้น x ยากพอควร แต่ซิก 229 ผมยังไม่เคยสัมผัสเลยครับ ไม่ทราบว่ากลุ่มกระสุนเป็นอย่างไรบ้างครับพี่ๆ
- Glock เท่าที่สัมผัส เป็นปืนที่ไม่ต้องการการดูแลรักษามาก วัสดุก็ทนทาน ไม่ถลอกหลุดลอกง่าย พอหันมามองซิก วัสดุที่ใช้ทำปืน คงต้องดูแลรักษา ป้องกันสนิม และดูแลการถลอกอยู่พอสมควร พี่ๆ ที่เคยใช้ซิก ช่วยวิจารณ์เรื่องการดูแลรักษา ซิก ให้หน่อยครับ ผมไม่เคยสัมผัสเค้าเลย ต้องดูแลพอๆ กับปืนที่ผลิตจากโลหะเลยหรือไม่ครับ เพราะผมใช้ปืนเหล็กอยู่ จับขึ้นมาที น้ำมันติดมือมาเลย

ตัวนี้ผมกะว่าจะเอามาใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเป็นหลัก ไม่ได้คิดยิงปั้น X เอาว่าเป็นปืนใช้งานน่ะครับ เอาลงไอพีเอสซี บางโอกาส

เลือกไม่ถูกจริงๆ ผลโหวตมาแบบนี้

เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์ แต่คนที่ควรชมนิยมกัน ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา ...พลตรีหลวงวิจิตรวาทการ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:39:38 PM »

ขอโทษนะครับ   ไหว้  เจ้าของกระทู้คิดจะเลือกปืนจากผลโหวตหรือครับ    หากคิดเอาไว้ใช้งาน  ทำไมไม่เลือกปืนในแบบที่เราชอบและถนัดในระบบปฏิบัติการของตัวปืน     Smiley

""
• Don't try to understand everything in life. Because something doesn't happen, let us understand. •
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 12:37:34 AM »

ขอโทษนะครับ   ไหว้  เจ้าของกระทู้คิดจะเลือกปืนจากผลโหวตหรือครับ    หากคิดเอาไว้ใช้งาน  ทำไมไม่เลือกปืนในแบบที่เราชอบและถนัดในระบบปฏิบัติการของตัวปืน     Smiley

ที่ผมเลือกมาห้าตัว ผมชอบหมดเลยครับพี่ แต่พี่สังเกตดูว่าสี่ตัวบน โพลีเมอร์หมด พ่วงมาด้วยซิกที่เป็นโลหะ
ผมพยายามหามาลองจับให้ได้หมดนะครับ แต่เวลาจะหามาลองยิงนี่คงยากมาก

แบบที่พี่แนะนำมาก็ถูกต้องครับ ผมพลาดไปตรงที่มองแต่ความสวย รูปลักษณ์ภายนอก แต่ผมพลาดไปตรงที่ระบบปฏิบัติการที่เหมาะกับผม อย่างกล็อค ผมใช้มา ยิงต่อสู้ ตอบสนองได้รวดเร็วมาก แต่ผมยิงแล้วไม่แม่นยำ ด้ามเค้าใหญ่ มือผมต้องฝึกกริพใหม่

สำหรับ CZ ที่ใช้อยู่ นั่นไม่ต้องพูดถึงครับ จับถนัด น้ำหนักได้ ไม่ดิ้นมาก ระบบ DA/SA โอเคเลยครับ ก่อนที่จะไปพาเค้ามา ก็มาขอข้อมูลจากเว็ปให้พวกพี่ๆ แนะนำนี่ล่ะครับ

ส่วนตัวที่สองนี้ อยากได้ขนาดคอมแพค ระบบปฏิบัติการผมยังไม่ได้เลือกเลยครับ ทีแรกเลือก กล็อค เพราะใช้มาแล้ว มันชินมือตอบสนองเร็ว ยิงเร็ว แต่ไม่แม่นยำเลย ผมเน้นระบบต่อสู้ ระยะใกล้ชักมาก็ไม่มีปัญหา

แต่ทีนี้พอไปดูราคามา แหมมันใกล้เคียงกันจริงๆ คือจะเสียเงินแล้ว ผมมานั่งคิด เรายังมีตัวเลือกอีกนี่ ก็เลยมาปรึกษาพี่ๆ ดูก่อน ว่า พี่ๆ ที่เคยใช้แล้วเป็นไงกันบ้างน่ะครับ แล้วดูกระแสความนิยม ซึ่งบางทีบ่งชี้ได้ถึงราคาขายต่อ ตอนนี้หลักๆ ผมตัดเหลือแค่ Glock 19, Sig p229 E2, HK USP เหลือสามตัวแล้วครับ

ต่อไปคงต้องคัดกรองเรื่องระบบปฏิบัติการอย่างที่พี่ว่า แล้วไปลองลูกคลำตัวจริง ถ้าเป็นไปได้จะพยายามหามายิงซักอย่างละกล่อง แต่มันยากครับ คงได้แต่คลำ เหลือสามตัวแล้วล่ะครับตอนนี้ ที่จะเป็นปืน Back up

เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์ แต่คนที่ควรชมนิยมกัน ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา ...พลตรีหลวงวิจิตรวาทการ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:20:41 AM »

Cheesy งั้นเชียร์  ซิก 229  ก็แล้วกัน  อย่างน้อยก็ระบบ DA/SA เหมือนกับที่มีอยู่  ระยะ 15 เมตร ผมยิงได้กลุ่มไม่แพ้  CZ 75 B แต่ด้ามไม่เล็กเหมือน CZ นะครับ   Cheesy

""
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:50:40 AM »

Cheesy งั้นเชียร์  ซิก 229  ก็แล้วกัน  อย่างน้อยก็ระบบ DA/SA เหมือนกับที่มีอยู่  ระยะ 15 เมตร ผมยิงได้กลุ่มไม่แพ้  CZ 75 B แต่ด้ามไม่เล็กเหมือน CZ นะครับ   Cheesy
ได้เลยครับพี่ แต่ขอผมไปลองลูบคลำ ซิก ตัวจริงก่อน อย่างน้อย ผมว่า ความอวบของด้ามก็คงน้อยกว่า Glock 19

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:59:50 AM »

พี่ๆ ท่านอื่น มีข้อแนะนำอย่างไรกับปืนตัวไหนอีกบ้างครับ อยากได้ข้อมูลเยอะๆ ครับ ก่อนไปคลำตัวจริง วิจารณ์กันได้เต็มที่เลยครับ คราวก่อน ผมทำโหวตไว้ ก็ถกกันจน ผมได้เจ้า CZ ที่ถูกมือ ถูกใจ แม่นยำมาตัวนึงแล้ว ผมยกประโยชน์ให้กับเว็ป อวป เลยครับ ถกเถียง ติชม แนะนำ โหวต กันจนคนถามสามารถกรองข้อมูล หาข้อมูลเพิ่มเติม จนได้ของที่ถูกมือ ถูกใจจริงๆ

Anuwat4417
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:43:04 AM »

ทำไมไม่มี CZ ถ้ามี CZ ผมเชียร์ CZ 75 COMPACT
cokho รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 02:28:57 PM »

ผมว่าSig P229Elite ด้ามอวบกว่าG19 นะครับ แต่จับไปสักพักก็คุ้นมือเอง ผมไม่ใช่คนมือใหญ่ ผมว่าHkด้ามเล็กกว่าแต่ไม่ได้หมายความว่าจับถนัดกว่านะครับ ในสามตัวนี้ผมชอบ Sigกับ Hkครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 02:32:12 PM โดย cokho รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 03:23:44 AM »

HK P30   
HK USP Compact   
Walther P99QA   
Glock 19   
SIG-Sauer P229 Elite

เดินคลำมาแล้ว ความเห็นส่วนตัวเลยนะครับ สรุปว่า
HK P 30 กริฟแล้ว เหมาะมือดีมาก แต่ไกหนักพอสมควร ราคาแรงไปนิด
HK USPc สัมผัสแล้วรู้สึกว่า ท้ายสไลด์ค่อนข้างใหญ่ ไกหนัก กริฟปืนแล้วรู้สึกติดขัดตรงเซฟ ไม่ถนัดมือผม
Walther P99QA ทั้งจับ ทั้งเล็งทั้งยิงแห้ง สไลด์ทรงแหลมๆ ขึ้นบน เวลาขึ้นลำ ค่อนข้างลื่น แต่รูปทรงสวยงามมาก ปุ่มปลดแม็ก ต้องใช้น้ิวชี้กดแทน ใช้นิ้วโป้งค่อนข้างลำบาก ราคาพอคบหาได้
GLOCK สัมผัสจนคุ้นเคย บอกได้เลยว่าใช่ ไม่ต้องบำรุงรักษาบ่อยครั้ง ราคาตอนนี้ไม่แรง เพราะของเยอะมาก มีทุกร้าน
SIG-Sauer P229 Elite ส่วนตัว ผมว่าด้ามอวบเกินมือผม แล้วรู้สึกว่า กริฟยาก แล้ว ลดนำ ปลดลำเลื่อน รกไปหน่อย คงยังไม่เหมาะ ที่สำคัญราคาแรง แต่ผมชอบตรง ไกคมกว่าทุกตัว

ห้าตัวนี้ ผมคงเลือก Glock 19
แต่ เพิ่มตัวเลือกขึ้นมาอีกตัว S&W M&P9 ตัวเต็ม จับถนัดมือมาก ลำกล้องยาวกำลังสวย แต่ตอนนี้ หลังวังเหลืออยู่แค่สองกระบอก ล้วนแล้วแต่วางไว้ในร้านในตำนาน เปิดราคา 125000 ลงได้สุดๆ 120000 ผมไปทีไร ก็ยังคงวางอยู่ที่เดิม คงเป็นเพราะอยู่ในร้านในตำนาน เลยค้างเติ่งอยู่แบบนั้น

ของหายากมาก จริงๆ แล้วราคาควรจะใกล้เคียงกับ Glock ด้วยซ้ำ แต่ทำไมปั่นกันขึ้นไปถึงขนาดนั้นได้ ยิ่งเจอธูปเข้าไปนะครับ ถามหาของแถม เบสิคเหมือนเดิม เจอทีเด็ดบอกรุ่นนี้มีแม็กให้อันเดียว ถ้าจะเอาเพิ่มต้องซื้ออีกสี่พัน ถ้าเอาราคาแสนกว่านี้ ได้ตัวปืน แม็กอันเดียว แล้วก็ชุดแถมพวกน้ำมัน แส้

อยากถามพี่ๆ ว่า S&W M&P9  มันจะไม่เข้ามาอีกแล้วหรือครับ ข่าววงในใครพอทราบบ้าง หรือมีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ที่มีของ ร้าน ตจว.ก็ได้ เดี๋ยวแก้ ป.3 เอา

นั่งสนทนากับคนขายปืนด้วยกัน เค้ายังบอกเองเลยว่า เค้าไม่เชื่อว่า จะไม่มีของเข้ามาแล้ว ยังไงเดี๋ยวก็ต้องมี แต่จะรอได้หรือเปล่าแค่นั้น แต่ร้านนั้นเค้าก็ไม่รับ S&W เข้ามานะครับ คุยกันตามประสาคนรักปืนเฉยๆ แค่วิเคราะห์ตลาดกัน

ใครมีข่าวสารอัพเดทเกี่ยวกับ S&W M&P9 ผมรบกวนแจ้งด้วยครับ ให้รอ ผมรอไหว ไม่อยากใจเร็วด่วนได้ที่ร้านในตำนาน แค่บอกว่า มีแม็กให้อันเดียว ผมก็ถอนหายใจ แล้วเก็บอาการ ไม่ถามต่อแล้วครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 03:43:52 AM »

ไม่ใช่ว่า กระถางธูป ไม่ดีนะครับ
ร้านนี้ เป็นร้านประจำของอาป๊า ผมเลย
คุ้นเคยกันตั้งแต่พ่อผมรับราชการใหม่ๆ จนเกษียณ
มีอะไรก็เข้าแต่ร้านนี้
คือซื้อขายกันตั้งแต่รุ่นพ่อเค้ากับพ่อผม

ตอนนี้มารุ่นลูก อะไรๆ ก็เปลี่ยนไป
พ่อกับลูก ยังมีความคิดอิสระ คิดหาเหตุผล และหาทางเลือกที่ดีสำหรับตัวเองตลอดครับ

แต่ยอมรับการพูดตรงของคุณพ่อของอาเจ๊ นั่งสนทนาต่อรองราคากัน เค้าก็ถามตรงๆ เลยว่า ไหวที่เท่าไหร่ จะได้หาจุดที่พอจะจูนกันตรงได้ แล้วก็เปรยว่า ขายปืนสมัยนี้ ค่าใช้จ่ายจิปาถะ ยอมรับว่า แพงจริง แต่ของก็ดีจริงเหมือนกัน

พลางรำพึงออกมาว่า ถ้าไม่ยืนราคาที่ขนาดนี้ ทางร้านก็อยู่ไม่ไหวเหมือนกัน เพราะค่าใช้จ่ายเยอะ
ตัวคุณพ่อเค้าคุยดี คุยตรงครับ ให้ผมจับลองเต็มที่ บอกว่า ลองไปเลย เต็มที่ เอาให้ถูกใจจริงก่อน
แล้วก็คุยกันสัพเพเหระ ไม่บีบคั้นว่า ต้องเอา  เพียงให้ตัดสินใจเองว่า เค้ายืนราคาที่เท่านี้ สุดๆ ได้แค่นี้ ให้เราตัดสินใจเอง

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 03:50:57 AM »

อัพเดทนึดนึง สองวันก่อนโทรไปร้านโย ถามถึง HK P30 จองได้เลย ราคาไม่เดินหกหลักด้วย แต่วันนั้นไม่ได้จอง

วันนี้ไปร้านโยอีกครั้ง นั่งคุยกับพี่โจ้ ถามหา HK P30 ปรากฏว่า สั่งของมาได้สองวัน ของหมดไปเรียบร้อยแล้วครับ ขายดีจริงๆ แล้วราคาที่ร้านโย ก็ดีด้วยนะครับ ไม่เกินหกหลัก

แต่วันนี้เท่าที่สำรวจทุกร้านทุกซอกแล้ว ถ้าร้านไหนของมี แสนสองถึงแสนสามขึ้นทั้งนั้นครับ ผมได้แต่ถามแล้วนั่งมองดูเหมือนไม่เคยเห็น P30 กระบอกนั้นมาก่อน แล้วหลบฉากออกมา

อัพเดทกันเอาเฮฮาประสาคนรักปืนนะครับ อย่าคิดมากกันเลยครับ คนคอเดียวกัน

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:31:29 PM »

ใช้สองตัวนี้คู่กันครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์