๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:39:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาปืนสวัสดิการ  (อ่าน 31389 ครั้ง)
ball.utd
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:42:50 PM »

ได้ปืนสวัสดิการมา ราคาไม่แพงมาก ให้ปลัดอำเภอตรวจปืนเพื่อออก  ป4  แกพูดแปลก ๆ เกิดสงสัยว่าราคาปืนสวัสดิการกับปืนหน้าร้าน
ใช้วัสดุต่างกันหรือครับ ราคาปืนจึงต่างกัน แล้วคุณภาพปืนละครับ Huh
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:45:44 PM »

ได้ปืนสวัสดิการมา ราคาไม่แพงมาก ให้ปลัดอำเภอตรวจปืนเพื่อออก  ป4  แกพูดแปลก ๆ เกิดสงสัยว่าราคาปืนสวัสดิการกับปืนหน้าร้าน
ใช้วัสดุต่างกันหรือครับ ราคาปืนจึงต่างกัน แล้วคุณภาพปืนละครับ Huh

ผมว่าท่าน จขกท. ก็แปลก ๆ   นะครับ   คิก คิก

ได้ปืนมาแล้ว  เอาไปออก ป.๔  แล้ว  ยังสงสัยอะไรแปลก  ตามปลัด   เศร้า

ไปลองยิงแล้วเอากลุ่มกระสุนมาดูก่อนครับ  ว่ามีอะไรแปลก ๆ รึเปล่า

ถ้าไม่ไม่แปลกก็เก็บไว้ใช้งาน   ถ้ายังแปลก ๆ  อยู่  อีกห้าปีโอนได้เอาไว้ขายแบบราคาแปลก ๆ   ยิ้มีเลศนัย

ว่าแต่ปืนอะไร  รุ่นอะไรครับ  ที่ว่าแปลก ๆ  เนี้ย   ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 03:49:44 PM โดย indojeen-รัก และเทิดทูล พ่อหลวง » บันทึกการเข้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:47:49 PM »

มาตรฐานเดียวกันครับ ลองค้นดูกระทู้เก่าๆว่าไว้เยอะครับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:52:24 PM »

เมื่อรับมาแล้วก็จงเชื่อมั่น และอย่าสงสัยในอาวุธคู่กายครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
ball.utd
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:27:58 PM »

รับ sr9c มาครับ ที่ปลัดพูดแปลกๆคือ ลองเอาปืนสวัสดิการที่ซื้อมากับปืนหน้าร้านเปรียบเทียบกัน  ท่านบอก ปืนสวัสดิการยิงได้หมื่นนัด  50นัดx200กล่อง เท่ากับหมื่นนัด เลยไม่รู้ปืนหน้าร้านยิงเกินหมื่นนัดหรือเปล่าแล้วหลังการยิงหมื่นนัดแล้ว สภาพของปืน สวดกกับหน้าร้านเป็นอย่างไรไม่ทราบเหมือนกันครับ กล็อคมีการพิสูจน์ ที่การยิงแสนนัด
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:05:17 PM »

รับ sr9c มาครับ ที่ปลัดพูดแปลกๆคือ ลองเอาปืนสวัสดิการที่ซื้อมากับปืนหน้าร้านเปรียบเทียบกัน  ท่านบอก ปืนสวัสดิการยิงได้หมื่นนัด  50นัดx200กล่อง เท่ากับหมื่นนัด เลยไม่รู้ปืนหน้าร้านยิงเกินหมื่นนัดหรือเปล่าแล้วหลังการยิงหมื่นนัดแล้ว สภาพของปืน สวดกกับหน้าร้านเป็นอย่างไรไม่ทราบเหมือนกันครับ กล็อคมีการพิสูจน์ ที่การยิงแสนนัด
รุ่นนี้ใช้ดีหรือเปล่าครับยังไงบอกกล่าวกันบ้าวนะครับรอฟังอยู่

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
dorn
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:38:43 PM »

อย่าลำบากใจให้ซีเรียสเมื่อเสียเงินได้ของมาแล้วครับ  เพื่อนพ้องสมาชิกเรารู้กันดี  จงภูมิใจในของเราที่มีอยู่ครับ  ต้องทำใจว่า  ในโลกนี้มีผู้รู้จริงและไม่รู้จริงอีกมาก  ที่แน่ๆ ผมไม่แน่ใจว่าท่านที่ว่าเคยทดสอบปืนโครงการเป็นหมื่นนัดหรือเปล่า  ดูอย่างปืนข้ามชายแดนมาอย่างนอริงโก้ของเพื่อนบ้าน  เกลื่อนตามบ้านตามเมืองบอกทำแจกทหารยิงได้แค่ 3,000 นัด   เดี๋ยวนี้ญาติผมบางคนยิงเกินมาตรฐานจนต้องหย่าทางกับเมียเพราะไม่มีเงินซื้อข้าวซื้อนมให้ลูก    แกยังกอดคลำด้วยความภูมิใจ  แม่นซะด้วย  ถนอมๆ เข้าเถอะครับ  ค่ากระสุนถ้ายิงตามเค้าว่า เกินราคาปืนตั้งหลายกระบอก  เว้นแต่ไม่ทำตามคำแนะนำผู้รู้  ใส่กระสุนแรงเกินขนาด  ต่อให้การันตีว่ายิงได้เป็นแสน  ไม่ถึงร้อยสองร้อยนัดก็บูมส์ได้ ไหว้
wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:25:24 PM »

ไม่ต่างหรอกครับผมเคยสงสัยเหมือนกัน   ปืนสวัสดิการอย่าไปดูแคลนมันครับ   เวลาไปยิงแข่งแล้วชนะปืนกระบอกละแสนแล้วความรู้สึกมัน..........เอาเป็นว่าซ้อมเยอะๆและกันนะครับ  รักมัน  ทำความเข้าใจมัน   
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:41:48 PM »

ราคาสวัสดิการที่ว่าถูกกว่าก็เพราะว่าการนำเข้าด้วยวิธีที่มีการยกเว้นค่าใช้จ่ายมากกว่าปืนหน้าร้านเพื่อให้เป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการ  แต่ราคานี้ถ้าไปเทียบกับราคาที่ขายในประเทศที่มีเสรีในการซื้อ-ขายปืนเช่นอเมริกา ปืนสวัสดิการก็ยังแพงกว่าประมาณ 2 เท่าครับ ดังนั้นเลิกกังวลได้ว่ามันเป็นปืนคนละเกรด วัสดุคนละอย่าง
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:46:23 PM »

ลองไปดูราคาปืนจากเวปต่างประเทศดูครับ แล้วจะเปลี่ยนความคิดว่า ทำไมปืนสวัสดิการแพงกว่าประมาณ 2 เท่าแต่ปืนหน้าร้านแพงกว่า 3-4 เท่าเลยทีเดียว   โดนชก

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:07:34 PM »

ซื้อปืนได้ถูกกว่าหน้าร้าน ได้ปืนดีอยู่ในกำมือ เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ
spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:01:23 PM »

น่าจะตอบ ปลัด ไปว่าสงสัยจะจริง ก็เลยว่าจะขอสำรอง อีกกระบอก เพื่อปืนชำรุด จะได้มีเหตุผลชึแจ้งนายทะเบียน
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:20:11 PM »

ผมก็ได้ยินมาหนาหูมากเรื่องปืนสวัสดิการไม่ดีเท่าปืนหน้าร้าน คนที่พูดก็คือคนที่ซื้อปืนสวัสดิการเเลย อยากทราบเหมือนกันครับ
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:45:15 PM »

ผมก็ได้ยินมาหนาหูมากเรื่องปืนสวัสดิการไม่ดีเท่าปืนหน้าร้าน คนที่พูดก็คือคนที่ซื้อปืนสวัสดิการเเลย อยากทราบเหมือนกันครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

ขนาดปืนขายหน้าร้านทั่วไป มาจากโรงงานเดียวกัน เผลอๆขึ้นเครื่องมาพร้อมกันอีกต่างหาก ยังเกิดตำนานให้เล่าขานเรื่องปืน เกรดเอ ปืนประกอบที่นครสวรรค์ ฯลฯ ที่พี่ๆเค้าเล่ากันมา แล้วกับปืนสวัสดิการที่ราคาต่างกันครึ่งๆ แบบนี้คงจะรอดยาก ประกอบกับนิสัยคนไทยบางส่วน ยังติดกับค่านิยมของแพงต้องดี (แต่บางทียังตอบไม่ได้ว่าที่มันแพงมันสมเหตุสมผลหรือไม่ เพราะอะไร) ผมว่าโรงงานเค้าไม่น่าจะมีการแบ่งเกรดสินค้าเพื่อทำออกมาขายกันหรอกครับ เพราะไม่รู้จะทำให้เสียชื่อเสียงทำไม แถมราคาปืนต่อกระบอกก็ขายให้ไม่ว่าจะเป็นร้านค้าหรือสวัสดิการก็ขายด้วยราคาต่อกระบอกเท่าๆกัน  เผลอๆอาจชอบขายให้สวัสดิการมากกว่าด้วยเพราะขายทีหลายร้อยกระบอก ส่วนราคาที่เป็นทวีคูณประมาณ 2 เท่าสำหรับสวัสดิการ หรือประมาณ 4 เท่าสำหรับหน้าร้าน จะขายกันแพงเท่าไหร่โรงงานผู้ผลิตก็คงไม่ได้รับผลประโยชน์จากส่วนต่างราคาเหล่านี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 11:48:35 PM โดย รัฐพล <> ผมรักในหลวง <> » บันทึกการเข้า
ooat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:44:30 AM »

อย่าคิดมากครับ ผมก็ใช้อยู่ครับตัวนี้ อยู่ที่การยิงและดูแลรักษาด้วยครับ ผู้ผลิตปืนคงไม่รู้หรอกครับว่าปืนที่ขายไปจะไปเข้าโครงการอะไร ขายต่อราคาเท่าไร  (usaขาย 525usd ประมาณ 16,000) ของแพงไม่จำเป็นต้องดีเสมอไปครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์