๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:16:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โม่ไม่หมุนควรทำไงดีครับ  (อ่าน 5494 ครั้ง)
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 03:10:59 PM »

สวัสดีครับพี่ทุกคนพอดีผมมีปัญหากับปืนขนาด .38 พอยิงนัดแรกปืนก็ลั่นปกติแต่นัดต่อไปโม่ไม่หมุนครับเป็นเพราะเหตุใดครับ
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 03:48:58 PM »

หากเป็นไปได้ น่าถ่ายรูปโพสมาให้ท่านสมาชิกดู   เพื่อจะวิเคราะห์สาเหตุได้ตรงประเด็น  ครับ

ดั่งสุภาษิตที่ว่า  "สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น"

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:16:53 PM »

ลองดูลูกปืนนัดต่อไปในโม่สิครับว่า  หัวหลุดยาวออกมาขวางระหว่างโม่กับลำกล้องรึเปล่า
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:25:01 PM »

ลองดูลูกปืนนัดต่อไปในโม่สิครับว่า  หัวหลุดยาวออกมาขวางระหว่างโม่กับลำกล้องรึเปล่า

มันก็ยิงได้เป็นปกติครับแต่โม่ไม่หมุนเท่านั้นเองครับต้องใช้มือช่วยหมุน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:28:39 PM »

โม่ไม่หมุน เพราะ มีคราบตะกั่ว
ที่โคนลำกล้อง หรือเปล่าครับ

เข็มขาดหรือไม่
ไปขวางทางเดิน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
puntakarn
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:44:52 PM »

โม่ไม่หมุน เพราะ มีคราบตะกั่ว
ที่โคนลำกล้อง หรือเปล่าครับ

เข็มขาดหรือไม่
ไปขวางทางเดิน

เข็มไม่ขาดครับยังยิงได้ปกติครับแต่ต้องเปิดโม่ออกมาแล้วปิดเข้าไปใหม่แล้วยิงนัดต่อไปครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:06:01 PM »

ในกรณีของผมนั้น
เป็นเข็มฝังในโครง
ปืนสมิธ ๖๔๐
เคยมีอาการเข็มขาดครับ
ตัวเข็มเวลายิงไปแล้ว
มันไม่ถอยกลับ  มันไปขัดกัน
เลยทำให้โม่ไม่หมุน
ไม่สามารถลดปืนลงในแนวดิ่งได้
เพราะเข็มไม่ถอนกลับ
ต้องยกปืนขึ้น แล้วลด ในแนวระนาบ
จึงยิงได้ นัดต่อนัด ครับ
ส่วนเรื่องของตะกั่วพอกโคนลำกล้อง
เกิดจากการยิงมากนัด
พอยิงต่อไป ออกอาการฝืด
ปล้ำผีลุกปลุกผีนั่ง พักใหญ่
เปิดโม่  ปาดเศษตะกั่วออก
ก็ทำการยิงได้เหมือนเดิมครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:17:48 PM »

เป็นปืน ยี่ห้ออะไร และรุ่นไหน ครับ

ถ้าง้าง นกได้ โม่ต้องหมุนตาม ไม่ว่าจะมีอะไรมาขวางก็ตาม  เว้นแต่ มีกลไก บางชิ้นชำรุด  นะค
รับ.

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:11:02 PM »

น่าจะเป็นที่ขาเขี่ยโม่ครับ อาจจะหัก หรือสปริงผลักหลุด ถ้าเป็นสมิทฯ เปิดโม่ออก ดันปุ่มปลดโม่ไปข้างหลัง(ถ้าไม่ดันไปมันจะง้างนกไม่ได้) ลองง้างนกดู ขาเขี่ยโม่ต้องโผล่มาเขี่ยในตำแหน่งที่เป็นเฟืองหลังโม่ครับ ถ้าไม่โผล่ แสดงว่าเจ๊งครับ หรือโผล่มาน้อย จนไม่น่าจะเขี่ยได้ ก็ให้สงสัยไว้ก่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์