๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:59:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา มาบตาพุด  (อ่าน 4645 ครั้ง)
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:19:30 AM »

ลองนับดูเล่นๆ จำนวนรถ และจำนวนคนมีอยู่เท่านี้จริงๆ

กลางคืนยิ่งเหงา ตอนดึกฝนตกอีกต่างหาก

อีก 7 วันมาพบกันใหม่  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 01:21:30 AM โดย ko_kloy212 » บันทึกการเข้า

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:02:00 AM »

ฝากอีกที่ด้วยครับ ชาวบ้านกำลังไล่โรงงานกำจัดขยะพิษที่ บ่อวิน ศรีราชาครับ กลิ่นมันเหม็นมาก เป็นโรงงานของญี่ปุ่นครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:33:10 AM »

เมื่อคืนดูข่าว ผู้นำชาวมาบตาพุด กับกลุ่มผู้ประท้วงเริ่มพูดไม่รู้เรื่องกันแล้ว บู่

ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:48:08 PM »

เมื่อคืนดูข่าว ผู้นำชาวมาบตาพุด กับกลุ่มผู้ประท้วงเริ่มพูดไม่รู้เรื่องกันแล้ว บู่
[/quote

เมื่อคืนไปเป็นวิทยากรเกี่ยวับการใช้อาวุธปืน ของชุมชนเนินพยอม ชุมชนนี้เมื่อก่อนได้รับ

ผลกระทบมากครับ แต่เดี๋ยวนี้ได้รับการเยียวยาจากนิคม IRL ทั้งที่ดินทำสาธารณประโยชย์

เงินทุนการศีกษาต่างๆ จนชาวบ้านออกมาปกป้องโรงงานมากกว่าที่จะต่อต้าน ชุมชนนี้แหละครับ

ที่พาชาวบ้านไปต่อต้านกลุ่มผู้ประท้วง

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:49:39 PM »

ชาวบ้านที่ปกป้องโรงงาน ผมไม่เชื่อว่าชาวบ้านไปเพราะบริสุทธิ์ใจ แต่ผมเชื่อว่า โรงงานต้องมีอะไรที่จูงใจมากกกก

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:33:04 AM »

ชาวบ้านที่ปกป้องโรงงาน ผมไม่เชื่อว่าชาวบ้านไปเพราะบริสุทธิ์ใจ แต่ผมเชื่อว่า โรงงานต้องมีอะไรที่จูงใจมากกกก

ถูกต้องครับ ก็มีเงินช่วยเหลือชุมชนหลายโครงการ อย่าบอกว่าชาวบ้านโดนจ้าง

หรือเห็นแก่เงินนะครับ เป็นเพราะว่าตอนที่เริ่มสร้างรัฐได้โฆษณาประชาสัมพันธ์

และกว้านซื้อเรือกสวนไร่นา ไปหมดแล้วเหลือแต่ชาวบ้านที่มีที่ดินเล็กๆ น้อยๆ

ไม่รู้จะย้ายไปไหน สู้ยอมรับสภาพและทำมาหากินต่อไปดีกว่า

ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:36:53 AM »

ฝากอีกที่ด้วยครับ ชาวบ้านกำลังไล่โรงงานกำจัดขยะพิษที่ บ่อวิน ศรีราชาครับ กลิ่นมันเหม็นมาก เป็นโรงงานของญี่ปุ่นครับ

ปัญหาที่คุณ krajong เรื่องบ่อขยะที่บ่อวิน ที่ระยองและมาบตาพุดก็มีปัญหาเหมือนกัน

รุนแรงขนาดที่ปรึกษากฎหมายของชาวบ้าน โดนยิงตายไปแล้ว เรื่องก็ยังไม่จบ(อยู่ในศาลปกครอง)

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:51:51 AM »

ถูกต้องครับ ก็มีเงินช่วยเหลือชุมชนหลายโครงการ อย่าบอกว่าชาวบ้านโดนจ้าง

หรือเห็นแก่เงินนะครับ เป็นเพราะว่าตอนที่เริ่มสร้างรัฐได้โฆษณาประชาสัมพันธ์

และกว้านซื้อเรือกสวนไร่นา ไปหมดแล้วเหลือแต่ชาวบ้านที่มีที่ดินเล็กๆ น้อยๆ

ไม่รู้จะย้ายไปไหน สู้ยอมรับสภาพและทำมาหากินต่อไปดีกว่า
ใช่ครับ เมื่อวานดูข่าว จะมีการจัดตั้งระบบสาธารณสุข เช่นโรงพยาบาล,อนามัย โดยที่ให้ทุนการศึกษาลูกหลานชาวบ้านในละแวกนี้ เมื่อจบก็มาเป็นเจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาลดัง

กล่าว

ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:28:45 PM »

ไหว้ ไหว้พอดีเลยครับดูน่าจะมีพี่ๆอยู่แถวระยองและสระบุรีบ้างแน่เลย ขอสอบถามหน่อยครับ
รบกวนสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับบริษัท การ์เดียนอินดัสทรี ระยอง(อยู่บ้านค่าย)หน่อยครับ พอดีน้องชายได้งานที่บริษัทนี้ไม่ทราบข้อมูลบริษัทนี้มากเท่าไร พอจะมีพี่ๆท่านไดให้คำแนะนำได้บ้างหรือป่าวครับ เรื่องสวัสดิการ เป็นอย่างไง ควรที่จะย้ายจากที่ทำงานเดิมหรือป่าว รบกวนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ธุจ้า ธุจ้า อ่อลืมไปครับ บริษัทนี้มีที่หนองแค สระบุรีอีกที่หนึ่งครับ สวัสดิการคงเหมือนกัน

ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:23:40 PM »

ไหว้ ไหว้พอดีเลยครับดูน่าจะมีพี่ๆอยู่แถวระยองและสระบุรีบ้างแน่เลย ขอสอบถามหน่อยครับ
รบกวนสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับบริษัท การ์เดียนอินดัสทรี ระยอง(อยู่บ้านค่าย)หน่อยครับ พอดีน้องชายได้งานที่บริษัทนี้ไม่ทราบข้อมูลบริษัทนี้มากเท่าไร พอจะมีพี่ๆท่านไดให้คำแนะนำได้บ้างหรือป่าวครับ เรื่องสวัสดิการ เป็นอย่างไง ควรที่จะย้ายจากที่ทำงานเดิมหรือป่าว รบกวนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ธุจ้า ธุจ้า อ่อลืมไปครับ บริษัทนี้มีที่หนองแค สระบุรีอีกที่หนึ่งครับ สวัสดิการคงเหมือนกัน

มีน้องๆที่มาเตะบอลอยู่กับผมหลายคนที่ทำงานโรงงาน จะลองสอบถามให้นะครับ แต่ช่วงนี้ฝนตก

บ่อยไม่รู้จะได้ข้อมูลวันไหน  หลงรัก

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 02:45:14 PM »

เมื่อวันก่อนผมได้ดูข่าว เรื่องปัญหามาบตาพุด นักข่าวได้สัมภาษณ์ชาวบ้าน เรื่องจะมีการประท้วงปิดถนนกัน มีความเห็นอย่างไรบ้าง กลุ่มชาวบ้านก็ออกมาคัดค้านไม่อยากให้มา

ประท้วงกัน เนื่องจากกลุ่มบริษัทต่างๆในมาบตาพุด มีการจัดการดูแลอย่างดี และให้งานให้การลูกหลานชาวบ้านทำ หากมีการประท้วงกันแล้วบริษัทต่างๆต้อง ชาวบ้านในระแวกนั้น

อาจจะต้องตกงาน  พอมาถึงเมื่อวานได้มีการประท้วงปิดถนนกัน นักข่าวก็ได้ไปสัมภาษณ์กลุ่มที่ประท้วงกันว่ามาจากใหน บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากอีสาน บางกลุ่มก็มาจาก ภาค

เหนือตอนล่าง บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากภาคกลาง ผมก็เลยมึนๆว่ากลุ่มที่มาประท้วงกันเขาเดือดร้อนหรือครับ อ๋อย
แล้วคิดว่าที่ศาลสั่งระงับในครั้งแรกเป็นเรื่องตลกเล่นหรือไงครับ...เพราะมันเป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อมจริงถึงต้องสั่งระงับ รัฐบาลก็ตกลงกับกลุ่มทุนต่างชาติไปแล้วเสียหน้าและเสียผลประโยชน์ยังไงก็ต้องดัน พอกลุ่มทุนเอาผลประโยชน์มาล่อคนในพื้นที่ก็กระโดดงับ ปล่อยให้เดินหน้าต่อไปก็ได้..เดี๋ยวก็รู้ ว่าต้องมานั่งแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมทีหลังมันยากกว่า เปลืองกว่า ส่งผลเสียกว่าไม่ได้ตั้งโรงงานขนาดไหน ไม่กี่ปีหรอก ไม่ใกล้บ้านผมด้วย คนในพื้นที่นั่นแหละที่ต้องรับผิดชอบ..จะคอยดู

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:17:39 PM »

เมื่อวันก่อนผมได้ดูข่าว เรื่องปัญหามาบตาพุด นักข่าวได้สัมภาษณ์ชาวบ้าน เรื่องจะมีการประท้วงปิดถนนกัน มีความเห็นอย่างไรบ้าง กลุ่มชาวบ้านก็ออกมาคัดค้านไม่อยากให้มา

ประท้วงกัน เนื่องจากกลุ่มบริษัทต่างๆในมาบตาพุด มีการจัดการดูแลอย่างดี และให้งานให้การลูกหลานชาวบ้านทำ หากมีการประท้วงกันแล้วบริษัทต่างๆต้อง ชาวบ้านในระแวกนั้น

อาจจะต้องตกงาน  พอมาถึงเมื่อวานได้มีการประท้วงปิดถนนกัน นักข่าวก็ได้ไปสัมภาษณ์กลุ่มที่ประท้วงกันว่ามาจากใหน บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากอีสาน บางกลุ่มก็มาจาก ภาค

เหนือตอนล่าง บางกลุ่มก็บอกว่ามาจากภาคกลาง ผมก็เลยมึนๆว่ากลุ่มที่มาประท้วงกันเขาเดือดร้อนหรือครับ อ๋อย
แล้วคิดว่าที่ศาลสั่งระงับในครั้งแรกเป็นเรื่องตลกเล่นหรือไงครับ...เพราะมันเป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อมจริงถึงต้องสั่งระงับ รัฐบาลก็ตกลงกับกลุ่มทุนต่างชาติไปแล้วเสียหน้าและเสียผลประโยชน์ยังไงก็ต้องดัน พอกลุ่มทุนเอาผลประโยชน์มาล่อคนในพื้นที่ก็กระโดดงับ ปล่อยให้เดินหน้าต่อไปก็ได้..เดี๋ยวก็รู้ ว่าต้องมานั่งแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมทีหลังมันยากกว่า เปลืองกว่า ส่งผลเสียกว่าไม่ได้ตั้งโรงงานขนาดไหน ไม่กี่ปีหรอก ไม่ใกล้บ้านผมด้วย คนในพื้นที่นั่นแหละที่ต้องรับผิดชอบ..จะคอยดู

การโฆษณาชวนเชื่อเรื่องการมีงานทำของลูกหลานในพื้นที่ มีมาตั้งแต่ผมจบ ม.ศ. 3 ใหม่ๆ ตอนนั้นกำลังเริ่มเดินท่อก๊าซธรรมชาติ

ของ ปตท ในทะเลยังไม่ขึ้นฝั่งที่ระยองเลย ผมจึงตัดสินใจเข้าเรียนช่างเชื่อมโลหะจนจบ แต่ก็ไม่ได้งานที่ว่าทำ ชาวระยองส่วนใหญ่

ที่อยู่แถวมาบตาพุดเมื่อก่อนทำไร่อ้อย มันสำปะหลัง และสวนยาง(ปัจจุบันเป็นที่ตั้งการนิคมอุตสาหกรรม)ต่างขายที่ขายทางรวยเป็น

เศรฐีกันไนพริบตาไม่มีใครอยากจะให้ ลูกหลานตัวเองเข้าทำงานเลย มีแต่ซื้อรถปิ็กอัพ มอเตอร์ไซด์แจกกันคนละคันสองคัน

(เดี๋ยวนี้บางคนเงินคงหมดไปนานแล้ว)เรื่องสภาวะอากาศและสิ่งแวดล้อมเราดมกันมาสิบกว่าปีแล้วก็แก้กันไป เรามีโรงงานอยู่แล้ว

ไม่ต่ำกว่า 400 โรงงานในจังหวัดระยอง จะมีอีกซัก 39 โรงงานมันคงไม่แตกต่างกัน(เพราะเราไม่รู้จะย้ายไปไหน)  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:23:42 AM »

เรียนท่าน your ท่านลองอ่านให้ดีๆครับผมไม่ได้ละเมิดศาล แต่ผมสงสัยตรงที่ว่าชาวบ้านเขาไม่เดือดร้อน แต่ทำไมคนจังหวัดอื่นมาเดือดร้อนแทน

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:24:52 AM »

คนใกล้นั้นอาจคำนึงถึงประโยชน์ที่ตกกับตน......

สมัยผมจบใหม่ๆ มีโอกาสที่จะได้ทำงานกับกลุ่มบริษัทอุตสาหกรรมเคมีข้ามชาติ
พอเขานำชม plant tour ผมขอสละโอกาสที่จะทำงาน
และหันหลังให้กับอุตสาหกรรมเคมีไปเลย จะเกี่ยวข้องเฉพาะเท่าที่จำเป็น

เพราะ safety สำหรับคนทำงาน ชุมชน และสิ่งแวดล้อม ยังเป็นการสร้างภาพ เลี่ยงกฎและปกปิดความจริง
ด้วยเงื่อนไขของต้นทุน และผลกำไร ตามระบอบทุน

เราเคยใช้แรงงานราคาถูกมาเป็นจุดขาย
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นต้นทุนต่ำด้านความปลอดภัยต่อบุคคล ชุมชน และสภาพแวดล้อม..... เป็นจุดขายแทน  เศร้า

ประเด็นนี้ เห็นด้วยกับ " พี่ธำรง".... เยี่ยม

ผมไม่อยากให้เราใช้ตรรกะ เช่นพวกหนังสือพิมพ์ ที่บอกว่า คนในโรงงานยังไม่เป็นอะไร?
แต่ทำไม? พวกอยู่นอกโรงงาน  จะมาเดือดร้อนทำไม? ปัญหาของ มาบตาพุด มันมีมาตลอด
พอมีครั้งหนึ่งก็เฮกันที.. ครั้งที่แล้วก็มีการกล่าวหาเช่นกันว่า พวกที่ไปต่อต้านกลุ่มประท้วง
ก็ไม่ใช่คนในพื้นที่เช่นกัน..

ประเด็นคือ พวกมลพิษ ส่วนใหญ่มันไม่ได้เกิดจากกระบวนการผลิต ถึงเกิด มันมีระบบป้องกันอยู่
แต่มลพิษที่มีผลกับคนอื่นส่วนใหญ่มันจะเกิดจาก พวกที่เหลือจากกระบวนการผลิต
สร้างโรงงานเป็นพันล้าน ..ทำไม? กฎหมายที่เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม หรืออุปกรณ์ป้องกัน
ราคาไม่กี่สตางค์ จะสร้างขึ้นมาไม่ได้

ในเมื่อทุกอย่างมันเริ่มจากการเมือง ไม่ได้เริ่มจากพื้นฐานของความเป็นอยู่ของประชาชน
มันก็เป็นอย่างที่เห็นนั่นแหล่ะ

ทุกวันนี้ ผมยังเป็นภูมิแพ้ มาสิบปีแล้ว อาการเริ่มจากที่เคยไปพักอาศัย แถว "บ้านฉาง"  1 ปี
ทั้งที่ก่อนหน้านั่นไม่เคยมีอาการ ตั้งแต่เรียนจบและทำงานมา

เพื่อนผมอีกคนคบรู้จักเกือบ 20ปี  มาอยู่แถว " มาบข่า " 4-5 ปี ผิวหนังเป็นภูมิแพ้ เจอแดดแรงไม่ได้ ต้องทาครีมออกจากบ้าน
หรือใส่เสื้อแขนยาวตลอด รักษาอยู่หลายปี  สุดท้ายดีขึ้นก็เพราะหนีจากพื้นที่ ไปอยู่แถวภาคเหนือบ้าง และหลบเหลี่ยง
ในโซนที่อาจเป็นสาเหตุให้อาการดังกล่าวกำเริบ  ทุกวันนี้ ผิวหนังเขาหายเป็นปกติ นานถึงจะมาแถวระยอง

ใครจะคิดอย่างไร?ไม่สำคัญ จะจำใจต้องอยู่หรือพวกผมมีภูมิต้านทานน้อยก็แล้วแต่ 
สำหรับโดยส่วนตัว มันสำคัญที่ว่า รัฐบาล ..ไม่ว่าจะรัฐบาลไหน? ให้ความสำคัญต่อประชาชนแค่ไหน?
หรือเพียงสนใจเพียงแค่ตัวเลขเพื่อไว้ซึ่งโฆษณาชวนเชื่อ

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:18:42 AM »

สอบถามมาให้แล้วครับเป็นโรงงานหลอมทรายเพื่อทำกระจก สวัสดิการดีครับ แต่ตอนนี้เริ่มจำกัดการรับพนักงาน

แล้วครับตัดสินใจเอาเองนะครับ  หลงรัก

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์