๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:26:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GSG-5 เป็นอย่างไรบ้างครับขอผู้รู้ช่วยวิจารณ์ให้หน่อย  (อ่าน 6667 ครั้ง)
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:17:07 AM »

แล้วผมจะสอบถามเพื่อนของพี่ทั้งสอง ที่เป็นเจ้าของ GSG-5 กระบอกนั้นได้มั๊ยครับ อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ แล้วซ่อมได้ดีมั๊ย ตอนนี้ใช้ได้ปกติหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                    ถ้าผมได้พบเจ้าของปืนเมื่อไรจะถามให้ครับ แต่ดูท่าทางท่านnoibmwจะพบบ่อยกว่าผมครับ 
                    ท่าน noibmw ครับ ผมต้องรบกวนและขออนุญาตฝากเรื่องนี้ด้วยนะครับ  ไหว้
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:58:27 AM »

มารอคำตอบว่าชิ้นส่วนใดเสียหายเเล้วต้องไปกลึงใหม่

ผมซื้อมาน่าจะเป็นรุ่นสองยิงไปสี่ห้าร้อยนัดเอง  ตอนนี้เเขวนไว้เเละลูบคลำอย่างเดียวไม่ได้ยิงมาเป็นปีเเล้ว

เเต่ช่วงนี่เบื่อขับรถเลยไม่ได้ไปยิงซักทีครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:12:21 AM »

มีการเขียนกันเหมือนกันครับเรื่องอาการชุดนอ๊ตต่างๆของปืนรุ่นแรกๆ ที่ต้องหาเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด และยังต้องใช้กาวล๊อคไทด์ หยอดอีกด้วย ในอเมริกามีขายชุดนอ๊ตใหม่ด้วย สำหรับเปลี่ยนเพราะมันเป็นจุดอ่อนของรุ่นแรกๆ แต่ของผมเป็นรุ่น Version3แล้ว (ตัวล๊อคสลักเป็นทองเหลืองแล้ว) แต่อาการที่ว่าชิ้นส่วนหักผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอาการน๊อตหลวม โดยไม่แก้ไขหรือไม่ ผมถึงอยากทราบครับว่ามีใครเกิดปัญหาอะไรบ้างจะได้เอามาแชร์กัน คุยกันและแก้ไขกัน ปืนรุ่นนี้มันสวย แต่มีปัญหาฟ้องร้องกันระหว่าบริษัทผู้ผลิต GSG-5 กับ HK ผู้ผลิต MP-5 ตัวจริงครับ เพราะไป Clone เขามาซะเกือบเหมือน แล้วแพ้คดีด้วย และมีข่าวยุติการผลิต (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ) แต่ได้ข่าวว่าอะหลั่ยยังผลิตและขายได้อยู่ และข่าวที่ยืนยันคือรุ่นลำกล้องยาว 16 นิ้ว (ที่มีปลอกเหมือน Sirencer) มีปัญหาบริษัทในอเมริกาเรียกคืน นำไปซ่อมให้ฟรี (ข้อมูลจากเนทต่างประเทศ) ผมยังไม่ได้เปลี่ยนน๊อตและหยอดกาวเลย แต่เคยเห็นมีผู้ใช้ในไทยเคยโพสต์วิธีทำอยากพบตัวจังครับว่า ทำไมต้องทำและทำแล้วเป็นอย่างไรครับ
ท่าน orion เลยครับ  กูรู GSG 5

วิจารณ์ อย่างเดียว เมื่อไหร่ ราคาจะลง
ลงแล้วครับ..........ตอนผมซื้อ 6  หมื่น 5  หัวเราะร่าน้ำตาริน
noibmw
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:46:51 AM »

แล้วผมจะสอบถามเพื่อนของพี่ทั้งสอง ที่เป็นเจ้าของ GSG-5 กระบอกนั้นได้มั๊ยครับ อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ แล้วซ่อมได้ดีมั๊ย ตอนนี้ใช้ได้ปกติหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ชิ้นส่วนที่หักเป็นโครงครอบลูกเลื่อนที่เลื่อนไปมาได้ รายละเอียดสอบถามพี่เขาได้เขายินดีตอบ
โทร 081-8386722 คุณแสวง
assault
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:08:26 AM »

ขอบคุณมากๆครับคุณ noibmw และทุกท่าน
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:56:55 PM »

มีการเขียนกันเหมือนกันครับเรื่องอาการชุดนอ๊ตต่างๆของปืนรุ่นแรกๆ ที่ต้องหาเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด และยังต้องใช้กาวล๊อคไทด์ หยอดอีกด้วย ในอเมริกามีขายชุดนอ๊ตใหม่ด้วย สำหรับเปลี่ยนเพราะมันเป็นจุดอ่อนของรุ่นแรกๆ แต่ของผมเป็นรุ่น Version3แล้ว (ตัวล๊อคสลักเป็นทองเหลืองแล้ว) แต่อาการที่ว่าชิ้นส่วนหักผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอาการน๊อตหลวม โดยไม่แก้ไขหรือไม่ ผมถึงอยากทราบครับว่ามีใครเกิดปัญหาอะไรบ้างจะได้เอามาแชร์กัน คุยกันและแก้ไขกัน ปืนรุ่นนี้มันสวย แต่มีปัญหาฟ้องร้องกันระหว่าบริษัทผู้ผลิต GSG-5 กับ HK ผู้ผลิต MP-5 ตัวจริงครับ เพราะไป Clone เขามาซะเกือบเหมือน แล้วแพ้คดีด้วย และมีข่าวยุติการผลิต (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ) แต่ได้ข่าวว่าอะหลั่ยยังผลิตและขายได้อยู่ และข่าวที่ยืนยันคือรุ่นลำกล้องยาว 16 นิ้ว (ที่มีปลอกเหมือน Sirencer) มีปัญหาบริษัทในอเมริกาเรียกคืน นำไปซ่อมให้ฟรี (ข้อมูลจากเนทต่างประเทศ) ผมยังไม่ได้เปลี่ยนน๊อตและหยอดกาวเลย แต่เคยเห็นมีผู้ใช้ในไทยเคยโพสต์วิธีทำอยากพบตัวจังครับว่า ทำไมต้องทำและทำแล้วเป็นอย่างไรครับ
ท่าน orion เลยครับ  กูรู GSG 5

วิจารณ์ อย่างเดียว เมื่อไหร่ ราคาจะลง
ลงแล้วครับ..........ตอนผมซื้อ 6  หมื่น 5  หัวเราะร่าน้ำตาริน

GSG ตกลงยอมความกับ HK นอกศาล โดยจะดัดแปลงรูปแบบภายนอกนิดหน่อย ไม่ให้ดูเหมือน MP-5 จนเกินไป
แต่ก็ยัมีชุดคิทขายให้ใส่แล้วดูเหมือนเป็น MP-5 ขายอยู่ดี เลยไม่รู้ว่าใครแพ้-ชนะคดี??

ที่แนะนำให้หยอดกาวล็อกสกรู (สำหรับ Gen 1 และ Gen 2) ก็เพื่อป้องกันการคลายตัวเองครับ (2000 พันนัดขึ้นไป)
หากน้อตคลายตัวเองหลวม ทำให้โครงลูกเลื่อนหลวมไปด้วยเกิดการแตกร้าวได้ เหมือนข้าวของที่ใส่กะบะท้ายรถ หากไม่ผูกยึดให้แน่น จะกลิ้งกระแทกแตกหักเสียหากเวลารถเดินหน้า-เบรกครับ
ใน Gen 3 ได้รับการแก้ไขแล้ว โดยใช้สกรูแบบยึดตัวเองและตัวยาว แต่ก็ยังมีคนชอบหยอดกาว กันไว้อยู่ดี ซึ่งก็ไม่มีผลเสียหายอะไรครับ

แนะนำให้หลีกเลี่ยงการใช้สเปรย์ล้างผ้าเบรก (ที่เมืองนอกชอบแบบฉีดล้างแล้วผึ่งแห้ง) เพราะเดี๋ยวจะล้างเอาสีที่เคลือบไว้ออกไปด้วยครับ
assault
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:45:50 PM »

ดีใจครับได้เจอกูรู GSG-5 อ่านเรื่องของคุณมาหลายเที่ยว รู้จริงเลยครับ แต่อยากถามว่า ทำไมต้องเปลี่ยนนอ๊ต-สกรู แล้วซื้อน๊อตที่ไหนครับเป็นแบบอะไร สว่นปืนผมซื้อราวเดือนกว่ามาแล้ว เห็นหมุดยำ้ในช่องคัดปลอกเป็นทองเหลืองแล้ว จึงถามคุณว่า Orion ว่าของผมต้องเปลี่ยนน๊อตหรือหยอดกาวมั๊ย ผมคงยิงไม่เยอะ เพราะไม่ค่อยมีเวลาแต่ซื้อเพราะชอบความสวย ตอนผมซื้อราคาที่สี่ปลายๆ สว่นคุณ Orion มีกลุ่มที่ใช้ GSG-5 ไปเจอกันบ้างหรือเปล่า อยากไปคุยด้วยครับ อยากเจอตัวเป็นๆ เอ้ออีกอย่าง...อยากซื้อแม๊กเพิ่มครับ มีราคาน้อยๆมั๊ยครับที่ขายกันซื้อไม่ลง ขอบคุณครับ....อย่าลืมครับอยากจะเจอคุณ Orion ได้ที่ไหนครับ ไปยิงกันที่สนามไหนครับ
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:27:13 PM »

หากเป็นหมุดยึดเข็มเตะปลอกเป็นหมุดทองเหลือง ก็จะเป็น Gen3 แล้วครับ
หากมีเวลาถอดปืนออกมาล้าง ก็ควรตรวจดูสกรูและน็อตต่างๆ ว่าขยับหลวมไหม
แล้วหยอดกาวกันคลาย (หรือใช้ยาทาเล็บแบบใสๆ ขวดละ 40-50 บาท ตามห้างโลตัส) ครับ
น้ำยาทาเล็บพอแห้ง จะแข็งเหมือนน้ำยากันคลายล็อคไทท์ และ ทนน้ำมันล้างปืนได้ดีครับ

กลุ่ม GSG5 ไม่ค่อยมีครับ เวลาไปสนามก็แล้วแต่โอกาสครับ ไม่ได้ไปประจำ
หากเจอกันก็คงเป็นสนาม ศรภ. หรือ รด. แล้วแต่ว่างตรงไหนครับ

แม็กฯตอนนี้หายากหน่อย แต่หากเจอจะแนะนำให้ครับ
assault
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:10:07 AM »

ดีครับรู้วิธีแล้ว เสียดายเมียไม่ทาเล็บซะด้วย ต้องไปหาซื้อหน่อย ผมอาจไปลองยิงปรับศูนย์ที่รด.ครับ เพราะสะดวกไปแถวนั้นบ่อย แล้วโชคดีอาจไปเจอกัน ...เรื่องกระสุนคุณ Orion ใช้ยี่ห้ออะไรแบบไหนดีที่สุดครับ เคยลอง hollow point หรือเปล่าครับ อยากลองซื้อมายิงดูบ้าง...ยังอยากได้แม๊กอยู่มีเพื่อนหญิง(เพื่อนจริงๆ)อยู่ US.น่าจะสั่งซื้อได้ถูกกว่าสองเท่า แต่ไม่กล้าฝากมา
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:14:43 AM »

กระสุนหัวรู HP ที่ใช้ประจำก็ CCI Mini Mag ครับ ใช้ดีมากครับ กลุ่มดี ควันเขม่าไม่ค่อยมี ล้างปืนง่ายดี ครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:36:14 AM »

ผมเห็นใน You Tube มี วิดีโอ เรื่อง GSG-5 อยู่หลายตอนเลยครับ(พิมพ์คำว่า GSG-5)  มีอยู่สองตอนชื่อ " Full Teardown & Screw Upgrade " น่าจะตรงกับหัวข้อของท่าน assault มากที่สุด ถ้าทราบแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ
assault
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:58:47 PM »

เคยดูแต่คลิปยิง GSG-5 แต่ไม่ได้เข้าไปลึกมาก เพิ่งเข้าไปดูตามที่คุณ youngnoi7474 แนะครับ...โอ้เยอะเลย ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:59:43 PM »

เคยดูแต่คลิปยิง GSG-5 แต่ไม่ได้เข้าไปลึกมาก เพิ่งเข้าไปดูตามที่คุณ youngnoi7474 แนะครับ...โอ้เยอะเลย ขอบคุณครับ
                        ด้วยความยินดีครับท่านassault ดีใจที่โพสของผมเป็นประโยชน์ครับ
                        GSG-5 นี่แม่นเอาเรื่องนะครับ ผมเห็นเด็กผู้หญิงอายุราว ๑๐ ขวบ ยิงปลอกลูกซองที่ระยะ ๑๕ หลาถูกแทบทุกนัดเลย ผมยังอยากได้ไว้บ้างเลยครับ  ขอให้ท่านassaultมีความสุขกับGSG-5ไปนานๆครับอย่าให้มีอะไรแตกร้าว(ยังกับอวยพรคู่บ่าวสาว   คิก คิก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 12:01:34 AM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
gun-colt
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:15:43 PM »

เรียนท่านว่าผมมีเพื่อนที่ใช้ตัวนี้แต่เขายิงวันละเป็นร้อยๆนัดหรือมากกว่านั้นเวลามาซ้อมที่สนามยิงปืน ผลปรากฎว่ามีชิ้นส่วนที่หักเป็นชิ้นส่วนที่ทำให้ปืนยิงไม่ได้ และหาอะไหล่ไม่ได้ ต้องใช้วิธีให้โรงกลึงๆชิ้นส่วนที่ว่านั้น จำไม่ผิดโดนค่าชิ้นส่วนดังกล่าวความยาวประมาณ2นิ้วกว้างซัก1-2เซนติเมตรไป2500-3000บาท ท่านก็อย่าใช้สมบุกสมบันมากนัก
ของผม ตัวค้างสไลด์หัก ยังไม่ได้ทำเลย เครียดดดดด
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 09:58:02 AM »

GSG ตกลงยอมความกับ HK นอกศาล โดยจะดัดแปลงรูปแบบภายนอกนิดหน่อย ไม่ให้ดูเหมือน MP-5 จนเกินไป
แต่ก็ยัมีชุดคิทขายให้ใส่แล้วดูเหมือนเป็น MP-5 ขายอยู่ดี เลยไม่รู้ว่าใครแพ้-ชนะคดี??

ที่แนะนำให้หยอดกาวล็อกสกรู (สำหรับ Gen 1 และ Gen 2) ก็เพื่อป้องกันการคลายตัวเองครับ (2000 พันนัดขึ้นไป)
หากน้อตคลายตัวเองหลวม ทำให้โครงลูกเลื่อนหลวมไปด้วยเกิดการแตกร้าวได้ เหมือนข้าวของที่ใส่กะบะท้ายรถ หากไม่ผูกยึดให้แน่น จะกลิ้งกระแทกแตกหักเสียหากเวลารถเดินหน้า-เบรกครับ
ใน Gen 3 ได้รับการแก้ไขแล้ว โดยใช้สกรูแบบยึดตัวเองและตัวยาว แต่ก็ยังมีคนชอบหยอดกาว กันไว้อยู่ดี ซึ่งก็ไม่มีผลเสียหายอะไรครับ

แนะนำให้หลีกเลี่ยงการใช้สเปรย์ล้างผ้าเบรก (ที่เมืองนอกชอบแบบฉีดล้างแล้วผึ่งแห้ง) เพราะเดี๋ยวจะล้างเอาสีที่เคลือบไว้ออกไปด้วยครับ

ผมถอดชุดลูกเลื่อนใส่น้ำยากันคลาย มีน๊อตหลายตัวเริ่มหลวมเเล้ว ดีที่โครงลูกเลื่อนยังไม่ร้าว

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์