๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:00:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวปที่เปลี่ยนไป  (อ่าน 251351 ครั้ง)
dangtum
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:11:00 AM »

ขออนุญาต ท่านจขกท อีกครั้งครับ
ถูกต้องครับ อย่ายึดติด ต้องผ่อนคลายบ้าง ขอบคุณครับท่าน "ฅนบ้านนอก"  ภาพรวมส่วนใหญ่ ที่พี่น้อง และ อาจารย์ ได้ทำการลงข้อความสื่อสารไว้ สำหรับส่วนตัวผม มีประโยชน์มากกว่าเสีย บางทีอ่านไปพบ บางท่านขัดแย้งกันทางความคิด ใช้ภาษาที่ดุเดือด ซึ่งดูแล้วอาจไม่ดีสำหรับบางท่าน แต่สำหรับผมทฤษฎี หรือ วิชาการ ไม่อาจเห็นตรงกันได้ในบางเรื่อง หรือเรื่องเดียวกัน แต่ด้วยเหตุผลและวัตถุประสงค์เดียวกัน คนที่ต้องการศึกษา แต่ยังขาดประสบการณ์ ก็จะได้ซับความรู้จากความขัดแย้งตรงนี้ได้เหมือนกันครับ
ผมยกตัวอย่างมีกระทู้1 ที่เคยอ่านเจอ ต้องขออนุญาตกล่าวอ้างอิงบุคคล ท่านนั้นคือ อ.ผณิศวร ไม่ใช่เรื่องไม่ดีครับ เป็นเรื่องดีครับ ความรู้สึกตรงนั้นผมชอบมากครับ และก็จะอยู่ในความทรงจำผมตลอด เรื่องมีอยู่ว่านักศึกษาท่านหนึ่งต้องการจะซึ้อปืนยาว1กระบอก ตั้งกระทู้ข้ามปี ก็ยังไม่ได้ซื้อปืนซักกระบอก ถามคำถาม เดิมๆ เป็นใครก็หงุดหงิด แต่สำหรับอ.ผณิศวร ท่านพยายามให้ข้อมูลตลอด ไม่ว่าบุคคลนั้นจะเป็นใครเด็กหรือผู้ใหญ่ ใหม่หรือเก่า ใช้ภาษาสื่อสารยังไงอย่างไร ท่านก็เอ็นดูเหมือนลูกหลานและให้ข้อมูลด้วยความจริงใจ แถมยังหยอดอารมณ์ขัน "เปลี่ยนกระทู้ดีไม๊ จะได้
อัพเดทกระทู้ ดูดีกว่ากันเยอะ นี่สิครับ ตรงประเด็นกับท่าน"ฅนบ้านนอก" ที่บอกว่าผ่อนคลายบ้าง
*ผมต้องขอกราบอภัยมา ณ โอกาสนี้อย่างสูง ที่อ้างอิงอ.ผณิศวร หากเห็นไม่สมควร กรุณาลบข้อความได้ครับ* ไหว้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:34:41 PM »

มันเป็นธรรมดาครับในที่ๆมีผู้คนหลากหลายมากมาย   มันก็ต้องมีคนที่ออกนอกลู่นอกทางอยู่บ้างละครับ แต่มันก็เป็นคนแค่ส่วนน้อย  พวกเราก็ต้องช่วยกันครับช่วยกันประคองให้เว็ปฯของเรากลับเข้าที่เข้าทางให้มากที่สุดครับ...
ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ.....นับวันก็ต้องมีคนรุ่นใหม่เข้ามาเรื่อยๆ  พวกเราคนเก่าก็ต้องช่วยกันดูแลตักเตือนในสิ่งที่ไม่สมควร  แต่ผมห่วงกว่าคือคอลัมน์สนทนาสถานการณ์บ้านเมืองครับ ผมดูแล้วคำหลายคำดูรุนแรง และจริงๆแล้วไม่เกี่ยวกับเรื่องปืนเลยครับ
psps.vudh - รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:42:00 AM »

โดนใจจัง เอาไอีก 1 เสียง
และขอแถมพวกใช้ภาษาไม่ถูกต้องแบบแกล้งใช้สำนวนแบบวัยรุ่นนะ
หากมีแบบนั้นมาถาม ขอพวกเราอย่าตอบ หรือพูดด้วยก็หมดเรื่อง
และหรือ เตือน 1 ครั้ง ถ้าไม่เชื่อ แบนนนนนน

สิ่งที่เรายังไม่รู้
ย่อมมีมากกว่าสิ่งที่เรารู้แล้ว
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 09:17:00 AM »

บ่อยครั้งที่มีสมาชิก PM ข้อความส่วนตัวมาถามปัญหาเรื่องปืนกับผม ..............ซึ่งเป็นปัญหาเฉพาะหรือต้องการคำตอบแบบส่วนตัว ผมก็ตอบไปเท่าที่ตนเองมีข้อมูล และให้คำแนะนำความเห็นส่วนตัวไป .............

พักหลังมักจะมี PM ที่เขียนมาถามโดยใช้ภาษาวิบัติ  ผมก็เลือกที่จะไม่ตอบกลับ...........อยากใช้ภาษาวิบัติ หรือเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องไม่ได้ ก็อย่าไปทราบเรื่องอื่นๆเลย............ไปหาเอาข้างหน้า

ที่สำคัญ พักหลังมี PM ถามปัญหามาเช่นเคย 3-4 ราย ............... ผมก็ตอบไปอย่างละเอียดพอสมควรเมื่อตอบไปแล้วสิ่งที่ได้มาคือ

ความเงียบ .......................

PM มาขอบคุณให้ชื่นใจสักข้อความหนึ่ง ก็ไม่มี ...................... ผมไม่หวังว่าทุกท่านจะต้องขอบคุณผมเมื่อผมตอบทาง PM ให้ เพราะรายละเอียดที่ตอบไปอาจจะไม่ตรงใจกับบางท่าน หรือเป็นการตั้งแง่ว่าฉันตอบเธอ เธอต้องขอบคุณฉัน ..............มันจะดูเป็นทางการหรือถือตัวเกินไป .................

แต่คำขอบคุณที่ให้มา เป็นการแสดงถึงไมตรีจิตที่มอบให้แก่กัน ในเมื่อมีผู้หยิบยื่นและตอบสนองไมตรีให้(ถามมา ก็ตอบกลับ) ...............เป็นสิ่งที่จะสานสัมพันธ์ในครั้งต่อๆไป..............และเป็นมรรยาทที่น่ากระทำด้วย

ผมไม่ใช่คนเก่งกาจอะไรในเรื่องปืน ส่วนใหญ่ต้องถามผู้รู้และค้นคว้าด้วยตัวเอง ...............แต่เมื่อมีสมาชิกสอบถาม ก็พยายามตอบและให้ข้อมูลเท่าที่ทำได้ .................

แต่มาเจอสมาชิกไม่ใส่ใจในเรื่องนี้ ................ ต่อไปเมื่อมีสมาชิกไร้มรรยาทแบบนี้ PM มาถาม ผมคงเลือกที่จะไม่ตอบให้เพราะเมื่อตอบไปแล้ว คำขอบคุณให้ชื่นใจสักคำ ก็ไม่เคยมี ................

ส่วนขาประจำที่ PM มาคุยกับผม เหมือนเดิมครับ ..............ท่านเหล่านั้นน่ารักมากๆ

บ่นให้ฟังครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:28:28 PM »

ผมก็เจอเหมือนกันครับพี่  ผมตอบ PM แล้วเจ้าตัวได้คำตอบที่ไม่ถูกใจ  แล้วพิมพ์ ไอคอน รูปหน้าบูด มาให้ ไม่มีข้อความตอบรับอะไรสักคำ เลยไม่เข้าใจความหมายที่เขาสื่อมา ว่าผิดหวังในคำตอบ หรือไม่พอใจผม

....ตามล่า...อีตอแหล
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 01:01:02 PM »

เจอแบบนี้ก็แย่นะครับ... เรียกได้ว่าเป็นคนไม่มีน้ำใจ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
pejan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:09:59 AM »

การถอดปืน akdal mini 06 (.22lr) มีเพื่อนโทรมาถามผมว่าถอดอย่างไร พอดีผมมีอยู่ 1 กระบอก พอได้มาจาก สน.สก.ก่อนทำการทดสอบผมถอดเลย ตามวิธีการของผม เพื่อนๆจะให้ผมลงรูปวิธีการถอด ผมลงรูปไม่เป็นครับ เอาวิธีการ
ถอดไปก็แล้วกัน ไม่ยากเหมือนที่คิด
1.ถอดแม๊กฯออก ดึงสไลด์ตรวจสอบว่ามีกระสุนค้างในลำกล้องหรือไม่ จะดีงสไลด์กี่ครั้งก็แล้วแต่ให้มั่นใจว่าในรังเพลิงไม่มีกระสุนค้าง
2.ผลักตัว Safety ที่อยู่ด้านซ้ายของปืนไปให้สุด (2 ที) ลองกดดูก็ได้ กดไปทางปลายลำกล้อง ถ้าพลักมาที่เดียวจะเป็นการ เซปปืน จะถอดไม่ออกนะครับ
3.ดึงสไลด์มาให้สุด ครั้งแรกอาจจะยากหน่อย แต่พอได้แล้วสัก 1 ครั้ง จะถอดง่ายขึ้น ดึงมาสุดแล้ว ยกSlideขึ้น แล้ว
ปล่อยสไลด์ไปเอาออกด้านปลายลำกล้อง
4.เมื่อถอด Slide ออกไปแล้วที่ Frame ปืน นกจะง้างอยู่ อย่าไปกดไกเล่น  นกปืนอ้างชำรุดเสียหายได้
5.เมื่อถอดออกแล้ว ดึงไกด์ลอด ออกได้ ที่ตัวปืน อาจจะมี ชิ้นส่วนหลุดออกมาได้ 2 ชิ้น คือ 1 ตัวเซป 2.ตัวดันไกด์
ลอด(ผมไม่รู้ภาษาปืนเรียกว่าอะไร ผมเรียกตามที่เข้าใจ) อยู่ใต้ลำกล้อง ก็คอยดูก็แล้วกันมันหลุดออกมาอย่างไรก็จับมันใส่เข้าไปตามทางที่มันหลุดออกมา อย่าตกใจ คอยสังเกต มี 2 อย่างเท่านั้นที่จะหลุดออกมาได้ หลุดได้ก็ใส่ได้ อย่าดันเพราะมันใส่ได้ง่ายๆ ไกปืนแข็งต้องพึ่งช่างเท่านั้น อย่าคิดทำเองเดี๋ยวปืนพัง
ตอนใส่กลับ
1. เอาสปิงและไกด์ลอดใส่ตรงรูใต้ slide (ดูภาพจากในหนังสือประกอบถ้าไม่เข้าใจ)
2.เอาสไลด์มาใส่ให้ตรงกับลำกล้อง ตัวไกด์ลอดก็จะตรงช่องพอดีเหมือนกัน
3.ค่อยๆขยับสไลด์แล้วดึงมาให้สุด ขยับนิดหน่อยอาจจะฝืด เมื่อสไลด์เข้าที่ดีแล้ว ก็กดตัว safety คืนสู่ตำแหน่งเดิม
  เท่านี้ก็เสร็จแล้ว นำปืนไปยิงทดสอบต่อได้ พอทำได้สักครั้งหนึ่งแล้ว ครั้งต่อไปก็ง่ายสำหรับเราแล้ว
***ผมไม่ใช่ผู้ชำนาญการเกี่ยวกับอาวุธปืน แต่พอทำได้บ้างเพื่อนถามมาก็บอกไป เป็นวิทยาทานสำหรับคนที่ยังไม่เคยถอด akdal .22  สวัสดีครับ
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:08:55 PM »

ผมเข้ามาเวปนี้ประมาณหนึ่งปีแล้ว  หลังจากที่หลานๆซื้อคอมพิวเตอร์มาให้และสอนให้ใช้งาน  แรกๆผมว่าที่นี่เป็นเวปความรู้เรื่องอาวุธปืนที่ดีมาก  การแสดงความเห็นใดๆก็เป็นไปแบบสุภาพและมีประโยชน์มาก  แต่ระยะหลังพบว่ามีการแสดงความเห็นออกนอกกรอบมากขึ้น  เช่นมีคนโพสท์ว่าถูกตำรวจจับพกปืน  แทนที่สมาชิกจะให้ความเห็นเฉพาะกรณีนั้นๆว่า  ผิดถูกอย่างไรแก้ไขได้อย่างไร  หรือให้เป็นกรณีศึกษา  แต่ระยะหลังมานี้มักจะมีความเห็นทำนองเหวี่ยงแหเช่น  ตำรวจมันก็อย่างนี้ละ  ทีผู้ร้ายไม่ไปจับ  จับแต่คนดี  ผมจึงอยากขอร้องว่าหากเราจะแสดงความเห็น  ขอให้เป็นความเห็นในกรณีนั้นๆโดยเฉพาะ  เหมือนเมื่อครั้งผมเข้ามาหาความรู้ใหม่ๆจะดีกว่าไหมครับ   ผิดถูกประการใดผมขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ ไหว้

(แก้ไขคำผิดที่หัวข้อกระทู้จาก "ปเลี่ยน" เป็น "เปลี่ยน"  ....... RO 02)

เห็นด้วยกับคุณลุง over60 ครับ สมาชิกในที่นี้มาจากหลายๆหมู่บ้าน ทัศนคติย่อมแตกต่างกัน
พักหลังผมชอบที่จะเป็นผู้อ่านมากกว่า
ได้รับรู้ รับทราบ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ใส่สมองตัวเอง จากผู้มีความรู้ในเวบนี้พอสมควร

การตอบหรือโพสต์ข้อความด้วยอารมณ์ หรืออคติส่วนตัว ผมระมัดระวังมากขึ้นครับ

ดื่มน้ำเย็นๆแล้วอ่านสิ่งที่ผู้รู้ได้เสวนากัน 
แต่ผมชอบเวบนี้นะครับ อย่างน้อยก็ทำให้มีสมาชิกผู้อาวุโสท่านหนึ่ง มาเยี่ยมเยือนผมถึงบ้าน Smiley
GmK
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:58:29 PM »

ขอขอบคุณกระทู้นี้ครับ + 1 ให้ท่านเจ้าของกระทู้
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่เคยPM ขอคำแนะนำเรื่องปืนจากท่านผู้การฯมะขิ่น
ท่านก็กรุณาให้ให้คำแนะนำและให้ไปหาคุณโทน 73 เพราะอยู่จังหวัดเดียวกัน
คุณโทน 73 ก็ให้คำปรึกษาที่ดีมาก  แต่ผมยังไม่ได้ขอบคุณท่านผู้การฯ ครับ
ขออนุญาตขอบคุณที่นี่นะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 06:52:56 PM »

เรียนด้วยความเคารพทุกท่าน  ผมไม่ได้เปิดประเด็นเพื่อเหตุผลอื่น  ผมอยากเห็นเวปไซท์ที่มีประโยชน์ต่อคนชมจริงๆ  คนแก่มีเวลาว่างอย่างผม  ไปเวปโน้นเวปนี้  เห็นบางเวปเอาแต่ด่าคนที่ไม่เห็นด้วยแล้วท้อใจและรู้สึกเสื่อม  จึงไม่อยากให้เวปนี้เป็นอย่างนั้นเท่านั้นเองครับ ไหว้
ครับ....คุณอา ....ผมก็กำลังพยายาม รักษาตัวเองให้อยู่ในสิ่งที่คุณอา....ปรารถนา...อยู่ตลอดเวลา ที่เข้ามาในเวปของเรานี่แหละครับ
เพราะผมเห็นทุกท่านในนี้ คือ เพื่อน.....พี่.....น้อง......อาจารย์......ครับผม
Navarone
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:27:18 PM »

หัวใจของเว็บบอร์ดที่จูงใจให้ทุกคนที่สนใจเข้ามา คือ การถ่ายทอดประสบการณ์และชี้แนะหลักแหล่งแห่งวิชาการปืน
ได้เข้ามาอ่านแล้วก็รู้สึกชื่นชมท่านผู้รู้หลายท่าน รวมทั้งสมาชิกรุ่นพี่ที่กระวีกระวาดอาสาเป็นธุระให้ผู้มาขอความกระจ่าง
หลายต่อหลายคนรวมทั้งข้าพเจ้าจึงเกิดความผูกพันโดยเริ่มแสดงออกถึงความคิดเห็นร่วมด้วยในกระทู้ต่าง ๆ ที่เปรียบเหมือน ตับ ไต ใส้พุง ของเว็บนี้
การมีส่วนร่วมคือการเพิ่มพูนความสัมพันธ์ และอาจเพิ่มความสำคัญให้ตนเองได้ แต่พอเห็นค่าประสบการณ์จำนวนกระทู้ของสมาชิกรุ่นปู่บางท่านเป็นหมื่น ๆ แล้วก็ต้องซี๊ดปากดัง ๆ  กว่าที่จะสะสมความคงเส้นคงวาได้ถึงระดับท่านคงต้องใช้โปรแกรมปล่อยบอทตีกระทู้ทั้งวันทั้งคืนเพื่ออัพเลเวล ฉะนั้น จึงหลีกเลี่ยงพวกมารที่ชอบใช้วิชามารได้ยาก
ข้าพเจ้าเห็นว่า การเปิดห้องเพื่อต้อนรับสาธารณชน มันห้ามเด็กแนว ห้ามเฒ่าทารก ไม่ได้แน่นอน มือข้างหนึ่งเขามาหาความรู้ อีกมือหนึ่งเขามาด้วยคะนอง ใครไปปะทะด้วยมีแต่เสียกับเสีย
ข้าพเจ้าจึงอยากให้รักษาคอลัมน์หัวใจเอาไว้เป็นสำคัญ ดุจเรามีปืนเพื่อรักษาชีวิต  คอลัมน์อื่นถ้าเสียก็แก้ไขซ่อมแซมได้ เหมือนการค้างสไลด์ ผู้ใดค่อย ๆ ดึงสไลด์ผ่อนกลับ มันก็จะถนอมปืนได้ ดังที่ท่าน ดร.ผณิศวร ได้เคยยกมาอ้างอิงว่า ..คู่มือช่างปืนสหรัฐฯ บอกไว้ว่า "Never let the slide slam an empty chamber."  ซึ่งข้าพเจ้านำไปปฏิบัติอย่างทนุถนอม แต่บางคนก็เถียงว่าไม่มีกฎห้าม ปืนของเขาเอง มันสะใจดี แบบนี้ คงต้องให้ไอคอนรูปนี้   งอน
falconone
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 04:04:57 PM »

ผมเข้ามาเวปนี้ประมาณหนึ่งปีแล้ว  หลังจากที่หลานๆซื้อคอมพิวเตอร์มาให้และสอนให้ใช้งาน  แรกๆผมว่าที่นี่เป็นเวปความรู้เรื่องอาวุธปืนที่ดีมาก  การแสดงความเห็นใดๆก็เป็นไปแบบสุภาพและมีประโยชน์มาก  แต่ระยะหลังพบว่ามีการแสดงความเห็นออกนอกกรอบมากขึ้น  เช่นมีคนโพสท์ว่าถูกตำรวจจับพกปืน  แทนที่สมาชิกจะให้ความเห็นเฉพาะกรณีนั้นๆว่า  ผิดถูกอย่างไรแก้ไขได้อย่างไร  หรือให้เป็นกรณีศึกษา  แต่ระยะหลังมานี้มักจะมีความเห็นทำนองเหวี่ยงแหเช่น  ตำรวจมันก็อย่างนี้ละ  ทีผู้ร้ายไม่ไปจับ  จับแต่คนดี  ผมจึงอยากขอร้องว่าหากเราจะแสดงความเห็น  ขอให้เป็นความเห็นในกรณีนั้นๆโดยเฉพาะ  เหมือนเมื่อครั้งผมเข้ามาหาความรู้ใหม่ๆจะดีกว่าไหมครับ   ผิดถูกประการใดผมขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ ไหว้

เห็นด้วยครับท่าน....

(แก้ไขคำผิดที่หัวข้อกระทู้จาก "ปเลี่ยน" เป็น "เปลี่ยน"  ....... RO 02)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 04:06:56 PM โดย falconone » บันทึกการเข้า
jommy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:47:04 PM »

คนอวดฉลาดในนี้ คือคนโง่สำหรับผมครับ
เห็นด้วยกะจขกท
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:36:57 PM »

บ่อยครั้งที่มีสมาชิก PM ข้อความส่วนตัวมาถามปัญหาเรื่องปืนกับผม ..............ซึ่งเป็นปัญหาเฉพาะหรือต้องการคำตอบแบบส่วนตัว ผมก็ตอบไปเท่าที่ตนเองมีข้อมูล และให้คำแนะนำความเห็นส่วนตัวไป .............

พักหลังมักจะมี PM ที่เขียนมาถามโดยใช้ภาษาวิบัติ  ผมก็เลือกที่จะไม่ตอบกลับ...........อยากใช้ภาษาวิบัติ หรือเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องไม่ได้ ก็อย่าไปทราบเรื่องอื่นๆเลย............ไปหาเอาข้างหน้า

ที่สำคัญ พักหลังมี PM ถามปัญหามาเช่นเคย 3-4 ราย ............... ผมก็ตอบไปอย่างละเอียดพอสมควรเมื่อตอบไปแล้วสิ่งที่ได้มาคือ

ความเงียบ .......................

PM มาขอบคุณให้ชื่นใจสักข้อความหนึ่ง ก็ไม่มี ...................... ผมไม่หวังว่าทุกท่านจะต้องขอบคุณผมเมื่อผมตอบทาง PM ให้ เพราะรายละเอียดที่ตอบไปอาจจะไม่ตรงใจกับบางท่าน หรือเป็นการตั้งแง่ว่าฉันตอบเธอ เธอต้องขอบคุณฉัน ..............มันจะดูเป็นทางการหรือถือตัวเกินไป .................

แต่คำขอบคุณที่ให้มา เป็นการแสดงถึงไมตรีจิตที่มอบให้แก่กัน ในเมื่อมีผู้หยิบยื่นและตอบสนองไมตรีให้(ถามมา ก็ตอบกลับ) ...............เป็นสิ่งที่จะสานสัมพันธ์ในครั้งต่อๆไป..............และเป็นมรรยาทที่น่ากระทำด้วย

ผมไม่ใช่คนเก่งกาจอะไรในเรื่องปืน ส่วนใหญ่ต้องถามผู้รู้และค้นคว้าด้วยตัวเอง ...............แต่เมื่อมีสมาชิกสอบถาม ก็พยายามตอบและให้ข้อมูลเท่าที่ทำได้ .................

แต่มาเจอสมาชิกไม่ใส่ใจในเรื่องนี้ ................ ต่อไปเมื่อมีสมาชิกไร้มรรยาทแบบนี้ PM มาถาม ผมคงเลือกที่จะไม่ตอบให้เพราะเมื่อตอบไปแล้ว คำขอบคุณให้ชื่นใจสักคำ ก็ไม่เคยมี ................

ส่วนขาประจำที่ PM มาคุยกับผม เหมือนเดิมครับ ..............ท่านเหล่านั้นน่ารักมากๆ

บ่นให้ฟังครับ

เห็นใจท่านผู้การมากครับ เข้าใจความรู้สึกท่านเลยเพราะผมก็เคยเจอ (แต่ไม่ใช่ในเว็บ อวปแห่งนี้)

วัฒนธรรมดีๆ ที่ผู้ใหญ่สอนเราในวัยเด็กให้ขอบคุณคนอื่นทุกครั้งที่คนอื่นมีน้ำใจช่วยเหลือ ไม่รู้สมัยนี้มันเลือนหายไปบ้างแล้วหรืออย่างไร
Mod5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:53:48 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:01:09 PM โดย Mod5906 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์