๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:51:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 553755 ครั้ง)
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 10:19:11 AM »

Cheesyเห็นพี่ๆเพื่อนๆหลายท่านใส่โลโก้ตัวเองเป็นพระเครื่องที่เคารพบูชา ถ่ายรูปมาขอชมเป็นบุญตาหน่อยครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 10:51:55 AM »

คนนิยมปืนกับพระเครื่องเป็นของคู่กันครับ ไม่แปลก
ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้มีแต่สองรูปนี้ครับที่เคารพบูชา
รูปแรกเป็นรูปหัวพรานที่ไช้ในการแสดงมโนราห์ เพราะตาทวดเป็นนายพรานห์หลวงคือเมื่อมีเจ้านายจากบางกอกเสด็จมาเยือนสงขลา ท่านข้าหลงจะต้องให้ท่านตาทวดไปแสดงให้ท่านชม มโนราห์คณะใหนก็ได้ แต่นายพรานห์ต้องเป็น นายทองพรหม  ผดุงศักดิ์เท่านั้น
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 10:52:46 AM »

Cheesyผมเป็นคนฝั่งธนฯครับ เลยมีองค์สมเด็จพระเจ้าตากสินห้อยคอมาตั้งแต่เด็กๆ

Cheesyองค์นี้วัดพลับครับ

Cheesyองค์นี่ไม่ทราบครับ (ใครทราบบอกด้วยครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 11:06:52 AM »

รูปที่สองเป็นสถานที่ ที่ใด้อาศัยซุกหัวนอนอยู่ที่นี่ 4 ปี ตอนที่ยังต้องปากกัดตีนถีบและช่วงนั้นเพิ่งเข้ามาเมืองกรุงใหม ๆ
วัดสระเกศ ภูเขาทอง ครับ ท่าน
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:23:52 PM »

Wink

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:25:10 PM »

Wink

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:28:37 PM »

Wink

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 01:09:27 PM »

พอดีได้รับพระเครื่องเก่าจากคุณพ่อแล้ว ก็เริ่มศึกษาจากเพื่อนๆ ต้องขอคำชี้แนะจากผู้รู้ด้วยกครับ
พระเครื่องบนโลโก้ขวามือ คือ พระนารายณ์ทรงปืน ฐานกว้างประมาณ 6 ซ.ม. ส่วน องค์ล่าง
ก็เป็น พระนารายณ์ทรงปืน ฐานกว้างเพียง 2.5 ซ.ม. ส่วนถัดไปคือ พระร่วงรางหลังลายผ้าสนิม
แดงไขเหลือง อายุหลายร้อยปี ทึ่งในฝีมือและความศรัทธาของคนสมัยก่อนจริงครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 02:14:20 PM »

เหรียญท่านธัมมวิตโกภิกขุ (เจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต) หลังพระแก้วมรกต ครับ
เหรียญเดียว...

เมื่อก่อนห้อยพระผงรูปเหมือนทรงห้าเหลี่ยมของท่าน
และล็อคเก็ตสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดเทพฯ ครับ

อัญเชิญท่านเจ้าคุณนรฯ ขึ้นคอมาตลอดตั้งแต่เด็ก ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:02:10 PM »

ตอนนี้   แขวนอยู่สามองค์ครับ.............หลวงปู่ทวดเตารีด    นางเสน่ห์จันทร์ 

พระบุศราคัมกรุฮอด

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:15:45 PM »

Grinนิมนต์ขึ้นคอก็มีแค่ พระพุทธชินราชอินโดจีน แขวนที่เเหนบก็ หลวงปู่ทวด(สร้างใหม่)กับพระปางมารวิชัยในซุ้มเรื่อนแก้วที่เฮียกล๊อกให้มา Grinแต่ช่วงนี้มีนางกรุสุดสวาทมาแขวนชั่วคราวอีกองค์ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:22:56 PM »

ที่คอมีพระพิมพ์สมเด็จฯแขวนอยู่1องค์ครับ  Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:28:40 PM »

...แขวนพระวัดปากน้ำรุ่น 1 องค์เดียวมานานกว่า 30 ปีแล้วครับ  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
North19
สวัสดีครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:32:42 PM »

พระเครื่องที่บูชาแขวน หลวงปู่ทวดรุ่นเลื่อนฯ วัดทรายขาวปี 38 และตระกุด นารายณ์แปลงรูป ของปู่เจ้านอง วัดทรายขาว จ.ปัตตานี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2007, 03:37:30 PM โดย North19 » บันทึกการเข้า

ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 03:33:26 PM »

ผมแขวนเหรียญ เจ้าคุณเฒ่า วัดหนัง เหรียญเดียวมาหลายปีแล้ว
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 224
  พิมพ์