๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:49:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมฟังการพิจารณาคดีศาลปกครองสูงสุดวันที่ 3 ก.ค.55  (อ่าน 292141 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:34:08 PM »

เนื่องจากในตอนนี้มีคำสั่งอัปยศที่จะยึดปืนของพวกเรา ขอให้ทุกท่านโปรดร่วมแรงร่วมใจกันสู้เพื่อปกป้องสิทธิของพวกเราครับ ตามกระทู้นี้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97591.0

ที่นัดหมาย
เดี๋ยวเสร็จเรื่องน้ำท่วม จะมานัดหมายกันแล้วนะครับว่าเจอกันตรงไหน  ไหว้

หารือคุณcarbideว่าน่าจะพบกันที่ปั้มปตท. แยกนครชุมครับ
ซึ่งถ้ามาทางหลวงหมายเลข ๑ ขาขึ้น จะอยู่ซ้ายมือถึงก่อนแยกนครชุม(สี่แยกเข้าเมืองกำแพงเพชร)ราว ๓-๔๐๐ เมตร

ที่จอดกว้างขวาง พักทานอาหาร ทานกาแฟ แล้วราว ๑๒:๓๐ น. ก็เดินทางไปศาลกัน
ใช้เบอร์โทร.คุณcarbide ๐๘๑ ๔๕๒ ๐๓๖๗ ประสานงาน

เรียน พี่น้องชาวเว็บอาวุธปืน

เรื่อง ร่วมฟ้งการสืบพยานฟ้องนายทะเบียนคดีอาญาครั้งแรกของเมืองไทย

ความเดิม[/size]

ธำรง
ขอเปิดประเด็น ถามข้อมูล+ความเห็นการดำเนินคดีอาญากับนายทะเบียนฯ ดังนี้ครับ....

สืบเนื่องจากการฟ้องศาลปกครองขอให้ศาลเพิกถอนคำสั่งไม่อนุญาตฯของนายทะเบียนฯ และขอให้ศาลมีคำบังคับให้ออกใบอนุญาตฯนั้น
ศาลปกครองเคยวินิจฉัยเพียงว่าคำสั่งนั้นเป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย-ให้เพิกถอน แต่ศาลจะไม่สั่งนายทะเบียนฯให้ออกใบอนุญาตฯ
โดยถือว่านายทะเบียนฯต้องไปพิจารณาใช้ดุลพินิจใหม่ให้ถูกต้องตามกฎหมาย .... เป็นเรื่องที่นายทะเบียนฯ(เจ้าเล่ห์)สามารถดึงเกมยืดเยื้อต่อไปได้อีกระยะ

จึงมาถึงประเด็นว่า...หากศาลมีคำวินิจฉัยว่าคำสั่งทางปกครองของนายทะเบียนฯไม่ชอบด้วยกฎหมาย....
.......จะเป็นข้อชี้มูลว่านายทะเบียนฯปฏิบัติหน้าที่มิชอบ....เป็นความผิดทางอาญา...ได้หรือไม่
.......เห็นควรให้มีการดำเนินการเป็นบรรทัดฐาน/เป็นตัวอย่างในเรื่องนี้อย่างไร.....

คิดเล่นๆ....เผื่อไว้เอาจริงๆ  Grin

ธำรง
ผมขออนุญาตดึงกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อหารือสมาชิกสพป.

กรณีของคุณcarbideตามคำพิพากษาของศาลปกครองพิษณุโลก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=69059.0

ได้มีการหารือกันในการดำเนินคดีอาญาให้เป็นบรรทัดฐาน
คุณcarbideตกลงใจที่จะเป็นเจ้าทุกข์ จึงได้มีการจัดหาทนาย(จากกทม.)เพื่อดำเนินการ
จากการศึกษารายละเอียดจากคำพิพากษา โอกาสที่นายทะเบียนติดคุก30 หลุด70
แต่ถ้ามีหลักฐานยันได้ว่า นายทะเบียนฯเลือกปฏิบัติ ให้คนอื่น แต่แกล้งไม่ให้คุณcarbide อย่างนี้คุก70 หลุด30
เราเอาคำพิพากษาเป็นธงนำ....โอกาสที่นายทะเบียนจะฟ้องกลับไม่มี

งานนี้คุณcarbideเสียสละแล้ว .... ผมขอเสนอให้ชาวสพป.เสียสละลงขันเป็นค่าทนาย
การดำเนินการชั้นต้นมีค่าใช้จ่ายราวสามหมื่นบาท และอาจมีค่าใช้จ่ายเพิ่มในการเดินทางตามกำหนดการพิจารณาของศาล
ทั้งนี้จะอยู่ในงบไม่เกินห้าหมื่นบาท

คุณเสกแจ้งความประสงค์สมทบมาแล้ว 5000 บาท
ผมขอสมทบ 5000 บาท

สุพินท์ - รักในหลวง
ที่ผมปรึกษากับพี่ธำรง ออกมาขอให้ลงขัน  มี 2 วัตถุประสงค์
ซึ่ง่ไม่ใช่เรื่องที่คุณ carbide ขาดแคลนกระสุนดินดำเลยแม้แต่น้อย
1  เป็นเรื่องการแสดงน้ำใจ  ว่าคุณ carbide ช่วยออกหน้าแล้ว  มวลสมาชิกก็น่าจะทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ให้เห็นว่าเราเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน  คุณ carbide ไม่ไ่ด้กระทำไปเพราะความเคืองแค้นส่วนตัว
2  เรื่องสำคัญก็คือ ตัวคุณ carbide เองก็รู้ตัวดีว่า มีพรรคพวกเพื่อนฝูงมาก  และทางฝ่าย มท.ก็เก่งในเรื่องการเมืองแบบที่ทางเราเทียบไม่ติด  เวลาที่หาผู้ใหญเคลียร์   คุณ carbide จะได้เอาเรื่องการสนับสนุนของสมาชิก สพป.ไปอ้างได้ว่าถอยไม่ได้แล้ว

Zeus-รักในหลวง เอาไงก็เอากันครับ เยี่ยม
เรื่องนี้ส่งผลมากกว่าแค่เรื่องแพ้ หรือชนะ ในคดีที่ฟ้อง ไม่ได้มีผลเฉพาะตัวพี่carbide แต่อาจจะส่งผลกระทบไปในวงกว้าง ผมพูดเล่น ๆ กับพี่ธำรงตอนคุยโทรศัพย์กันว่า คนบางคนใช้เงินเป็นร้อย ๆ ล้านเพื่อจะได้มีโอกาศหรือช่องทางแก้กฎหมาย แต่ พวกเราใช้เงินแค่ไม่กี่หมื่นบาทอาจทำให้มีคนคิดแก้กฎหมาย ระเบียบก็เป็นได้ อีกเรื่องคืองานนี้มีแว่ว ๆ มาว่ามีผู้ประสงค์จะออกเงินแต่ไม่ออกนามอยากจะออกค่าทนายให้ทั้งหมด แต่เกรงว่าจะเป็นการหักหาญน้ำใจสมาชิก สพป.ที่จะแสดงน้ำใจในการร่วมกันสู้ครับ

ประเด็นของเรื่อง ไม่ได้วัดกันที่ว่าจะมีเงินไปให้พี่ carbide ว่าจะพอกับค่าทนายค่าฟ้องหรือเปล่า ผมเชื่อครับว่าพี่เขามาถึงขนาดนี้ได้ ก็คงต้องมีพอสมควร(เท่าที่ทราบแน่ ๆ คือมีมากกว่าผม) จะมีเงินจากภายนอกไปช่วยเท่าไหรนั้นพี่เขาคงไม่สนเท่าไหร่ เพราะตัวพี่carbide เดินเรื่องมาถึงขนาดนี้แล้ว ก็หมายความว่าพี่เขาเลือกที่จะสู้ เพื่อสิทธิของตนเอง ว่าใครจะมาล่วงละเมิดมิได้ ไม่ว่าคุณจะเป็นนายทะเบียนใหญ่โตมาจากไหน ทุกอย่างต้องว่ากันตามกฎหมาย............การสู้ของ สพป.ไม่ใช้แบบหนังบู๊ล้างผลาน แต่เป็นหนังชีวิตเรื่องยาว คนสู้อาจเบื่ออาจท้อแท้เนื่องจากกาลเวลาที่ต้องรอ จากแรงบีบของครอบครัวและคนรอบข้าง ที่ไม่เข้าใจว่าจะสู้ไปเพื่ออะไร.....................สมาชิก สพป. ไม่ได้มีอภิสิทธิเหนื่อกว่าคนอื่นในสังคม..............สพป. เริ่มจากคนกลุ่ม ๆ หนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับนโยบายริดรอนสิทธิเรื่องอาวุธปืนของ มท.1 (นายวันนอ) ........เราตั้งหลักสู้เรื่อยมา หลาย ๆ คดี หลาย ๆ เรื่องเราชนะ หลาย ๆ เรื่องเราถอยเปิดทางเพื่อรักษาน้ำใจ หลาย ๆ เรื่องยังอยู่ในศาล.........จำได้ไมครับว่า สพป.เริ่มเป็นที่รู้จักเมื่อใด...............พี่เสกเป็นตัวตั้งต้นฟ้องนายทะเบียนต่อศาลปกครองบางเรื่องต้องถอนฟ้องเพื่อรักษาไมตรีหรือเพื่อตามยุทธวิธี..........พี่ธำรงฟ้องจนชนะในศาลปกครอง.......พี่กระจงศาลปกครองจำหน่ายคดี........ตอนนี้พี่carbide กำลังพา สพป.ก้าวไปอีกขั้นคือฟ้องนายทะเบียนในคดีอาญา กำลังจะสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้กับฝ่ายปกครองในการปฏิบัติต่อประชาชนในการขออาวุธปืน...........สารภาพตามตรงครับ ผมกลัว กลัวว่าวันหนึ่งข้างหน้าพี่เขาจะต้องถอยด้วยเหตุผลความจำเป็น ณ ตอนนั้น ......แต่ก็เป็นเรื่องของวันพรุ่งนี้ เมื่อวันนี้พี่เขาจะสู้ ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้...วันข้างหน้าจะต้องถอย หรือจะแพ้ ก็ต้องทำวันนี้ให้ดีที่สุดจะได้ไม่มานั่งบ่นกับตัวเองว่าเราน่าจะทำแบบนี้ทำแบบนั้นตอนนั้น..... ไหว้

Congto-รักในหลวง
เห็นด้วยกับพี่ ครับ อย่างที่พี่บอก วันข้างหน้า จะเป็นอย่างไร ต้องถอย หรือจะแพ้ เราต้องยอมรับ ครับ และคงต้องเคารพการตัดสินใจของพี่ carbide ครับ หากวันข้างหน้า ซึ่งพี่เขาต้องตัดสินใจ ว่าเดินหน้า หรือยอมถอย เราต้องยอมรับ และเป็นสิทธิ ของพี่ carbide ครับ แต่วันนี้ เราคงช่วย ทุกอย่างที่พอจะช่วยได้ เพื่ออุดมการณ์ ของพวกเราในการปกป้องสิทธิ ครับ ไหว้

carbide
รายงานความคืบหน้า เมื่อวาน(19 มิ.ย 52) ไปติดตามผลคดี .. ศาลรับฟ้องแล้ว และออกหมายเรียกพยานเอกสาร ผมได้นำหมายไปให้ที่ ที่ว่าการอำเภอเรียบร้อยแล้วครับ ความคืบหน้าจะมาแจ้งเป็นระยะๆต่อไป...และต้องขอขอบคุณสมาชิก สพป.ทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมด้วยช่วยกันในครั้งนี้ ผมสัญญาว่าจะต่อสู้คดีนี้จนถึงที่สุด..ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไรก็รับได้ สู้แล้ว(ถ้ามันจะ)แพ้ ดีกว่าไม่สู้เลย...ขอบพระคุณทุกท่านครับ(จากใจจริง)

วันนี้อำเภอเชิญคุณ carbide ไปพบ  มีการขู่ด้วย

ศาลเลือนไปวันที่ 24 สค.52 เนื่องจากทางอำเภอไม่ยอมส่งเอกสารพยานตามหมายเรียก........เสียดายแทนสมาชิก ที่ไม่ได้ฟังผู้การ สนทนาธรรมกับอัยการ ซึ่งมารับหน้าที่เป็นทนายจำเลย มันมากกกก....

ข่าวล่าสุดแจ้งว่า  มีคนไปขอร้องสมาคมนักข่าวของจังหวัด ไม่ให้หนังสือพิมพ์ท้องถิ่น กับเคเบิลทีวีไปทำข่าว
ในเมื่อท่านนายอำเภอไม่อยากเป็นข่าวในระดับจังหวัด   วันที่ 24 ส.ค.นี้ ก็คงจะได้เป็นข่าวในหนังสือพิมพ์ระดับประเทศแทน  Grin

carbide
เอกสารพยาน ที่ทางฝ่ายเราขอหมายศาลให้ทางอำเภอส่งให้กับศาล วันนี้ได้ไปตรวจสอบแล้ว ถึงจะไม่ครบ แต่ก็เพียงพอที่จะเบิกความต่อศาลได้ คาดว่าวันที่ 8 ตุลานี้คงไม่มีเหตุต้องเลื่อนอีกแล้ว.... ขอเรียนเชิญ สมาชิก สพป.ทุกๆท่านพร้อมกันวันที่ 7 ตุลา ตอนเย็น..มากันเยอะๆนะครับยินดีต้อนรับครับ

มีต่อครับ........................ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 06:18:20 PM โดย Zeus-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:58:46 PM »

carbide
ธำรง
วันนี้8/10 .... การไต่สวนมูลฟ้องผ่านไปด้วยดี....เบิกความพร้อมพยานหลักฐานครบถ้วนเข้า 157  เยี่ยม
  สมาชิกที่ไปฟังด้วยบอกผมว่า ทนายจำเลยนั่งกุมขมับตลอด ออกอาการไม่ค่อยดี พี่ธำรงสังเกตุหรือปล่าวครับ

ไม่ถึงกับกุมขมับตลอดเวลา  แต่ค่อนข้างถี่
โดยเฉพาะตอนที่เบิกความถึงคำพูดที่นายอำเภอด่า จนท.หน้าห้อง ว่า  "กูบอกแล้วว่าไม่ให้  พาเข้ามาทำไม  เสือก"
แล้วศาลจดตามคำพูดทั้งหมด ครบถ้วน   

ความผิดอาญาตาม ปอ.157 มีองค์ประกอบ
1  ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
2  มีเจตนากระทำต่อ.....
3  ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย

เรื่อง   กล่าวโทษปฏิบัติหน้าที่ของข้าราชการฝ่ายปกครอง
เรียน   อธิบดีกรมการปกครอง
อ้างถึง   คำพิพากษาศาลปกครองพิษณุโลก คดีหมายเลขดำที่ ๓๒๘/๒๕๔๙   หมายเลขแดงที่ ๔๐/๒๕๕๒
สิ่งที่ส่งมาด้วย   สำเนาคำพิพากษา ตามที่อ้างถึง
   ข้าพเจ้า นาย........... ผู้กล่าวโทษ  มีความประสงค์ขอกล่าวโทษนาย......  นายอำเภอ ด. (ขณะกระทำความผิดเป็นนายอำเภอ............)   ดังต่อไปนี้
   ๑.   ข้อเท็จจริง
      ๑.๑   เมื่อวันที่ ๒๕ มีนาคม  ๒๕๔๘   ผู้กล่าวโทษได้ยื่นคำขออนุญาตซื้ออาวุธปืนพกสั้น แบบกึ่งอัตโนมัติขนาด.๒๒ จำนวน ๑ กระบอกเพื่อใช้ในการแข่งขันกีฬา   โดยปลัดอำเภอได้ตรวจสอบหลักฐานต่าง ๆ และสอบสวนนายกเทศมนตรี .........แล้วบันทึกรายงานว่าผู้กล่าวโทษมีคุณสมบัติและไม่มีลักษณะต้องตามความในมาตรา ๑๓ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ.๒๔๙๐
      ๑.๒   ผู้กล่าวโทษรอฟังคำสั่งว่าจะอนุญาตหรือไม่อนุญาตเป็นเวลาประมาณ ๙ เดือนโดยในระหว่างนั้นได้ติดตามสอบถามเป็นระยะ ๆ จนถึงเดือนธันวาคม ๒๕๔๘ ปลัดอำเภอได้ให้ผู้กล่าวโทษดูข้อความที่นาย...... ฯ บันทึกต่อท้ายคำขออนุญาตของผู้กล่าวโทษว่า “ไม่มีความจำเป็นที่จะมีมากกว่า ๑ กระบอก   ไม่อนุญาต” (ลงวันที่ท้ายคำบันทึกสั่งการว่าเป็นวันที่ ๑๑ เม.ย.๔๘)   แต่ไม่ได้มีการแจ้งปฏิเสธการออกใบอนุญาตเป็นหนังสือมายังผู้กล่าวโทษตามที่พระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ กำหนดไว้แต่อย่างใด
      ๑.๓   ผู้กล่าวโทษได้ขอเข้าพบนาย...... ฯ เพื่อจะสอบถามถึงการปฏิเสธการออกใบอนุญาต   แต่ปรากฏว่านาย...... ฯ ได้แสดงความไม่พอใจ ใช้ถ้อยคำตวาดเจ้าหน้าที่หน้าห้องที่พาผู้กล่าวโทษเข้าไปพบว่า “กูบอกแล้วว่าไม่อนุญาต มึงพาเข้ามาทำไม  เสือก”   ผู้กล่าวโทษจึงต้องรีบกลับออกไปโดยที่ไม่มีโอกาสที่จะได้สอบถามหรือทำการชี้แจงแต่อย่างใด
   ๒.   ผู้กล่าวโทษเห็นว่าการปฏิบัติหน้าที่ของนาย...... ฯ น่าจะไม่ถูกต้อง จึงได้มีการดำเนินการ
      ๒.๑   มีหนังสือร้องความเป็นธรรมต่อผู้ว่าราชการจังหวัด...........หลายฉบับ   แต่ก็ไม่ได้รับการเยียวยาแต่อย่างใด
      ๒.๒   อุทธรณ์คำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ โดยยื่นต่อนาย...... ฯ ซึ่งในขณะนั้นยังคงดำรงตำแหน่งนายอำเภอ..........เมื่อวันที่ ๒๑ ธันวาคม ๒๕๔๘ โดยมีนาย......... ปลัดอำเภอ ผู้ใต้บังคับบัญชาของนาย...... ฯ เป็นผู้ลงลายมือชื่อรับท้ายสำเนาคำอุทธรณ์   แต่จนถึงปัจจุบันนี้ก็ยังไม่มีการวินิจฉัยคำอุทธรณ์ดังกล่าวส่งมายังผู้กล่าวโทษแต่อย่างใด
      ๒.๓   ยื่นฟ้องคดีปกครองต่อศาลปกครองพิษณุโลกเป็น คดีหมายเลขดำที่ ๓๒๘/๒๕๔๙   ซึ่งต่อมาในวันที่ ๑๐ มีนาคม ๒๕๕๒ ศาลปกครองพิษณุโลกได้มีคำพิพากษาเป็นคดีหมายเลขแดงที่ ๔๐/๒๕๕๒ ตัดสินว่านาย...... ฯ ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ กับให้เพิกถอนคำสั่งทางปกครองปฏิเสธการออกใบอนุญาตให้กับผู้กล่าวโทษ แล้วให้ทำการพิจารณาคำขอใหม่ให้เป็นไปตามขั้นตอนและวิธีการตามที่กฎหมายกำหนด ปัจจุบันคดีถึงที่สุดแล้ว   และนายอำเภอ.......... (ท่านใหม่) ได้ดำเนินการตามคำพิพากษา โดยออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนให้กับผู้กล่าวโทษแล้ว
   ๓.   ผู้กล่าวโทษเห็นว่าการกระทำของนาย...... ฯ ที่ได้ละเว้นไม่ดำเนินการกับคำอุทธรณ์ของผู้กล่าวโทษให้เป็นไปตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ กำหนด   อีกทั้งยังได้ออกคำสั่งทางปกครองโดยฝ่าฝืนต่อบทบัญญัติของกฎหมายจนกระทั่งศาลปกครองพิษณุโลกมีคำพิพากษาตามที่อ้างถึง   น่าจะเป็นการกระทำความผิดทางวินัย จึงขอกล่าวโทษนาย...... ฯ ต่อท่านเพื่อให้ดำเนินการพิจารณาลงโทษให้เป็นไปตามตัวบทกฎหมายและระเบียบของทางราชการ
   จึงเรียนมาเพื่อกรุณาพิจารณาดำเนินการต่อไป
   ขอแสดงความนับถือ

E_mail

ศาลจังหวัดกำแพงเพชร มีคำสั่งรับฟ้องนายอำเภอในคดีอาญา ความผิดมาตรา๑๕๗ เรียกไต่สวนมูลฟ้องวันที่๙ธันวาคม๒๕๕๒นี้ครับ

ไหว้

สุพินท์
Zeus
สุพินท์
วิชามารเริ่มแล้วครับ
เช็คกับฐานข้อมูลของกรมการปกครอง   ปรากฏว่าชื่อ กลุ่มเลือด ของจำเลยยังอยู่   แต่สถานที่ตามทะเบียนบ้านอยู่หายไปเฉย ๆ
สพป.จึงยืนยันกับศาล  ขอให้ส่งหมายเรียกไปตาม ทร.๑๔ ของเดิมที่เคยส่งในชั้นไต่สวนมูลฟ้อง

จำเลยหลบเข้าบ้านกลางหรือครับ Huh ไหว้

ไม่สน  ปิดหมายตามที่อยู่เดิมไปแล้ว
เพราะคราวก่อน  ก็ยังได้รับ มีการแต่งตั้งพนักงานอัยการเข้ามาในคดี
ถ้าวันนัดไม่มา  ก็คงต้องขอให้ศาลดำเนินการตามขั้นตอน

แสดงว่าหนีเข้าบ้านกลางจริง ๆ  คิก คิก
แสดงว่าเตรียมตัว แล้วครับ  Grin
หนีไปอยู่บ้านกลาง ก็ประจานว่า บุคคลดังกล่าวไร้หัวนอนปลายเท้า หรือไม่ก็เป็นบุคคลต้องโทษ Cheesy

สุพินท์ - รักในหลวง นัดสืบพยานแบบต่อเนื่องในเดือน ก.ย.นี้ครับ

สมาชิก สพป.ได้รวบรวมเงินกันเพื่อฟ้องคดี  และได้จ่ายเป็นค่าทนาย ค่าธรรมเนียม ฯลฯ เพื่อฟ้องคดีเป็นเงินประมาณ 80,000 กว่าบาท

สถานการล่าสุดคือ จำเลยไม่ยอมมาศาลโดยอ้างว่าป่วย และศาลพยามไกลเกลี่ยให้โจทย์ยอมความ

จากข้อความที่ศาลพยายามไกล่เกลี่ย เพราะเป็นคดีที่จะสร้างแรงสั่นกระเทือนอย่างใหญ่หลวง   ศาลจึงใช้เวลาเกลี้ยกล่อมนานมาก   มีการบอกด้วยว่า ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลให้ความสำคัญกับคดีนี้มาก  เพราะเป็นคดีแรกของประเทศไทย   และส่งมอบให้เจ้าของสำนวนล่วงหน้า ๓ วัน กำชับให้อ่านให้ละเอียด

นัดนี้เราปฏิเสธศาลไปว่า  โจทก์ไม่ได้ฟ้องคดีนี้ด้วยตัวเอง ตามลำพัง   แต่เราทำเป็นหมู่คณะ ในลักษณะของชมรม  การตัดสินใจ ก็คงต้องเป็นมติส่วนรวม   เพียงแต่หมู่คณะของเรามันโหรงเหรงไปหน่อย  น้อยกว่าฝ่ายจำเลยด้วยซ้ำ

มีต่อครับ............. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 11:29:36 PM โดย Zeus-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:12:58 PM »

จึงเป็นที่มาของการสืบพยานในวันจันทร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2553 เวลา 13.30 น. ณ ศาลจังหวัดกำแพงเพชร

การไปครั้งนี้มิได้จะไปกดดันศาล หรือกดดันใคร แต่ไปกันเพื่อแสดงจุดยืนของคนที่ถูกนายทะเบียนปฎิบัติอย่างไม่เป็นธรรม ว่าพวกเรามาให้กำลังใจกับผู้ที่ฟ้องร้องกล่าวหานายทะเบียนว่ามีความผิดตาม ม.157

เพราะกรณีนี้คือครั้งแรกของประวัติศาตร์วงการยุติธรรม วงการปกครอง และวงการปืน ที่มีการฟ้องร้องนายทะเบียน
ที่ปฎิเสธการ ออกใบ ป.3 อย่างไม่เป็นธรรม

พวกเราชาว สพป.จึงขอเชิญชวนพี่น้องทุก ๆ ท่านไปร่วมรับฟังการสืบพยาน โดยพยานโจทย์ในครั้งนี้คือ ผู้การสุพินท์  จำเลยคือข้าราชการกระทรวงมหาดไทย ผู้มีหน้าที่พิจารณาการอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และมีคำสั่งไม่อนุญาต ซึ่งคำสั่งนั้นถูกศาลปกครองวินิฉัยว่าให้เพิกถอนคำสั่งไม่อนุญาต และให้มีคำสั่งอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

หากพวกเราชาวปืนนิ่งเฉย ก็เปรียบเสมือนยอมที่จะให้นายทะเบียนปฏิบัติต่อพวกเราที่จะไปขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน
ถึงเวลาแล้วครับที่พวกเราจะต้องรวมพลังกัน
วันจันทร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2553 เวลา 13.30 น.  สถานที่ ศาลจังหวัดกำแพงเพชร
ไปร่วมรับฟัง ร่วมให้กำลังใจ รวมพลังที่จะไม่ยอมให้สิทธิของเราถูกนายทะเบียนปฎิบัติอย่างไม่เป็นธรรม

จึงเรียนมาด้วยความเคารพ
 ไหว้
Zeus
เลขา สพป.

ปล.รบกวนเวบ อวป.กรุณาปักหมุดกระทู้นี้ของผมด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 12:02:42 AM โดย Zeus-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:31:52 PM »

สวัสดีครับพี่

ถ้าเป็นไปได้ผมจะไปครับ  แต่ว่าถ้าเรารวมกันจัดรถตู้จากกรุงเทพไปพร้อมกันจะสะดวกมั๊ยครับ

จะได้ไม่ต้องเอารถไปครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:38:29 PM »

ขอชมเชยท่านเลขาฯ สพป. ลำดับเหตุการณ์ได้ดีมากครับ

ทำให้คนตกหล่นข้อมูลอย่างผมได้เห็นภาพรวมได้ในเวลาอันสั้น

+๑ ให้ครับ   เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:42:51 PM »

สวัสดีครับพี่

ถ้าเป็นไปได้ผมจะไปครับ  แต่ว่าถ้าเรารวมกันจัดรถตู้จากกรุงเทพไปพร้อมกันจะสะดวกมั๊ยครับ

จะได้ไม่ต้องเอารถไปครับ
ลองนัดกันดูครับ นั่งรถจากรุงเทพไป หรือไม่ก็ติดรถกันไปครับ
เดี๋ยวได้ยอดคนจะประสานให้อีกรอบครับ

ขอชมเชยท่านเลขาฯ สพป. ลำดับเหตุการณ์ได้ดีมากครับ

ทำให้คนตกหล่นข้อมูลอย่างผมได้เห็นภาพรวมได้ในเวลาอันสั้น

+๑ ให้ครับ   เยี่ยม

ไหว้ ขอบคุณครับ ทำตามหน้าที่ที่ได้รับครับ ไหว้

ขอฝากทุก ๆ ท่านกระจายข่าวนี้ไปยังเวบต่าง ๆ ด้วยครับ บอกต่อ ๆ กัน ถึงเวลาแล้วครับ ไหว้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:43:51 PM »

เป็นกำลังใจให้ คุณcarbide และ พ้องเพื่อนสมาชิกครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:51:19 PM »

เป็นกำลังใจให้ คุณcarbide  และ สมาชิก สพป. ทุกท่าน  ขอให้ชนะครับ   ไหว้

+๑  พี่ Zeus-รักในหลวง  ครับ  ตั้งกระทู้ลำดับเหตุการณ์อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ   ไหว้  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 12:03:46 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:53:11 PM »

เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ครับ  ไหว้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:54:09 PM »

ไหว้เป็นกำลังใจให้สพป.ทุกท่านครับ ประชาชนจำนวนมาก ที่ทำมาหากินสุจริต เสียภาษี กลับต้องถูกกระทำอย่างไม่เป็นธรรมมานาน  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:58:54 PM »

ผมขอนำไปแปะไว้ที่ gun.in นะครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:06:06 AM »

ถ้าวันนั้นว่างจะพยายามหาทางไปครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 12:08:01 AM โดย วายุ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
The_jug
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:07:34 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมสุดยอดครับ สู้ต่อไปอย่ายอมแ้พ้ ประวัติศาสตร์ต้องจารึกไว้อีกหนึ่งหน้าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:12:51 AM »

ไหว้เป็นกำลังใจให้สพป.ทุกท่านครับ ประชาชนจำนวนมาก ที่ทำมาหากินสุจริต เสียภาษี กลับต้องถูกกระทำอย่างไม่เป็นธรรมมานาน  เยี่ยม
ใช้ครับ พวกเราถูกระทำอย่างไม่เป็นธรรมมานานตั้งแต่มี พรบ.อาวุธปืนเกิดขึ้นในประเทศไทย นายทะเบียนส่วนใหญ่ใช้ดุลพินิจที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย มาปฏิเสธการขออนุญาตฯ ของพวกเรา ครั้งนี้พี่ carbine เสียสละฟ้องเป็นคดีตัวอย่าง ครั้งแรกของประเทศไทย จะเป็นคดีตัวอย่างครับว่า ไม่ว่าผลจะเป็นยังไง พวกเราก็เคารพในคำตัดสิน แต่หากพวกเราไม่ร่วมตัวกันให้มาก ๆ ไม่ว่าคำตัดสินจะออกมาในรูปแบบใด มันก็เหมือนเป็นแค่กรณีของพี่ carbine คนเดียว แต่ถ้าเรารวมตัวกัน พี่carbine คือตัวแทนคนแรกของพวกเราที่นำเอาเรื่องนี้ขึ้นสู่กระบวนการยุติธรรม
 ไหว้

ผมขอนำไปแปะไว้ที่ gun.in นะครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:15:34 AM »

ขอบคุณสมาชิก สพป. และขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ  ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4 ... 56
  พิมพ์