๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:01:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ปืนลม PCP ยี่ห้อ Hatsan รุ่น AT44 หน่อยครับ  (อ่าน 66363 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 04:39:00 PM »

โทรถามราคาร้าน ม ฮะกีมี ราคาพอรับได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพ การประกอบ แล้วก็เรื่องอะไหล่  ไม่ค่อยเห็นมีใครเล่นเลยครับ มีปัญหาอะไรที่ต้อง พิจารณาเป็นพิเศษหรือเปล่า

ที่สนใจรุ่นนี้ เพราะมีของเลย ไม่แพงมาก ถ้าเทียบกับพวก air arms cz พอได้ไหมครับ เรื่องความแม่นยำ พอใช้ได้ก็พอครับ แต่แบบชอบปืนแรงๆ เพราะชอบยิงกระป๋องเล่นมากกว่าครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 05:59:52 PM »

ความแรงไม่เป็นรอง แอร์อาร์ม S410 Extar Fac ครับ...รวมขึ้นเสียงด้วยกินขาด... Grin Grin
ส่วนข้อด้อยกว่ามากมายคือ..ระบบไกครับ...สู้ของ แอร์อาร์มทุกรุ่นไม่ได้..เลย...เพราะได้ลองกับตัวแล้วครับ.... Cheesy Cheesy

ความแม่นยำ สำหรับผมว่าน่าจะอยู่ที่แต่ละบุคคลครับ...ที่ทำได้ดีสุดเท่าที่เคยทำก็กลุ่มเหรียญบาท 5 นัด ที่ระยะ 50 เมตร..
อันนี้ผมได้ปรับน้ำหนักไกและตกแต่งเองนิดหน่อยได้อยู่ประมาณ ปอนด์เศษ ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 06:00:49 PM »

โทรถามราคาร้าน ม ฮะกีมี ราคาพอรับได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพ การประกอบ แล้วก็เรื่องอะไหล่  ไม่ค่อยเห็นมีใครเล่นเลยครับ มีปัญหาอะไรที่ต้อง พิจารณาเป็นพิเศษหรือเปล่า

ที่สนใจรุ่นนี้ เพราะมีของเลย ไม่แพงมาก ถ้าเทียบกับพวก air arms cz พอได้ไหมครับ เรื่องความแม่นยำ พอใช้ได้ก็พอครับ แต่แบบชอบปืนแรงๆ เพราะชอบยิงกระป๋องเล่นมากกว่าครับ

พอได้ครับปืนรุ่นนี้ ความแม่นก็ใช้ได้ ความแรงหายห่วง เสียงดังพอกับ.22lr เลยครับ ความเรียบร้อยของงานยังเป็นรอง เอ เอ อยู่มาก  ถ้าสนใจลองหาหนังสือ อ.ว.ป.417 มาอ่านดูซิครับ อ.ผณิศวร เคยนำผลการทดสอบมาลงในหนังสือแล้วครับ หรือโทรถาม คุณ coko  คุณหน่อง (ขออนุญาติที่เอ่ยนาม)ท่านมีปืนรุ่นนี้อยู่ครับ

ช้ากว่าคุณ หน่อง 1นาที49วิ  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 06:02:57 PM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 06:04:00 PM »

เคยยิงปืนคุณหน่องที่สนามบางนา 50เมตร ใด้กลุ่มประมาณเหรียญ10บาทครับ
เสียงพอๆกับ10/22 คิก คิก คิก คิก คิก คิก

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 06:09:59 PM »

จากที่ผมเคยซื้อมาใช้นะครับ เรื่องคุณภาพ การประกอบ ผมว่าดีใช้ได้เลยนะครับ เรื่องอะไหล่หรือบริการหลังการขาย ร้าน  ม.ฮะกีมี จากที่ผมเคยใช้บริการมาดีเยี่ยมเลยแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 06:11:58 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:09:11 PM »

จากที่ผมเคยมีเช่นกันนะครับ เยี่ยม
ก็ตามที่พี่มนตรีว่าเลยครับ รวมๆแล้ว เรื่องรูปร่าง วัสดุ อุปกรณ์ สวยงามสมราคาน่าใช้ครับ ได้แม๊กสองอันด้วย
อีกทั้ง บางระบบยังดีกว่า AA ด้วย ทั้งป้องกันป้อนลูกซ้อน เซฟไกอัตโนมัติ เหล่านี้ AA ไม่มีนะครับ
แต่เรื่องกลุ่มกระสุน ก็ต้องยอมรับครับ ว่าสู้ไม่ได้ แต่ถ้าเอามายิงกระป๋องเล่น รับรอง สนุกครับ แรง เสียงดังสะใจ
หาลูกเหมาะๆ รึ อาจจะลดความแรงลงหน่อย ตามวิธีพี่Coko ก็สามารถทำกลุ่มแจ๋วๆได้เหมือนกันครับ
ยังเสียดายที่ต้องปล่อยไปอยู่เลย เศร้า เศร้า ไหว้
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:17:18 PM »

ความแรงไม่เป็นรอง แอร์อาร์ม S410 Extar Fac ครับ...รวมขึ้นเสียงด้วยกินขาด... Grin Grin
ส่วนข้อด้อยกว่ามากมายคือ..ระบบไกครับ...สู้ของ แอร์อาร์มทุกรุ่นไม่ได้..เลย...เพราะได้ลองกับตัวแล้วครับ.... Cheesy Cheesy

ความแม่นยำ สำหรับผมว่าน่าจะอยู่ที่แต่ละบุคคลครับ...ที่ทำได้ดีสุดเท่าที่เคยทำก็กลุ่มเหรียญบาท 5 นัด ที่ระยะ 50 เมตร..
อันนี้ผมได้ปรับน้ำหนักไกและตกแต่งเองนิดหน่อยได้อยู่ประมาณ ปอนด์เศษ ครับ

รบกวนหน่อยครับ ต่างกันยังไงเหรอครับ เป็นที่ระบบ หรือ ความเรียบลื่น หรือเพราะไกหนักครับ  พอมีทางปรับให้ดีขึ้นไหม  แบบไม่ต้องสุดยอด แต่แค่ไม่แย่ก็พอใจละ  ส่วนกลุ่มประมาณเหรียญบาท ก็เหลือเฟือ สำหรับผมแล้วครับ เพราะคงไม่มีปัญญายิงได้ขนาดนั้นหรอก เสียงดังๆ ก็น่าสะใจดี บ้านผมอยู่ไกลบ้านคนอื่นพอสมควร ว่างๆยังยิงปืนสั้นเล่นได้เลย แอร์ อาร์มผมว่ามันแพงไป แถมยังรอนานอีก ไม่อดทนขนาดนั้น

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:37:15 PM »

รบกวนหน่อยครับ ต่างกันยังไงเหรอครับ เป็นที่ระบบ หรือ ความเรียบลื่น หรือเพราะไกหนักครับ  พอมีทางปรับให้ดีขึ้นไหม  แบบไม่ต้องสุดยอด แต่แค่ไม่แย่ก็พอใจละ  ส่วนกลุ่มประมาณเหรียญบาท ก็เหลือเฟือ สำหรับผมแล้วครับ เพราะคงไม่มีปัญญายิงได้ขนาดนั้นหรอก เสียงดังๆ ก็น่าสะใจดี บ้านผมอยู่ไกลบ้านคนอื่นพอสมควร ว่างๆยังยิงปืนสั้นเล่นได้เลย แอร์ อาร์มผมว่ามันแพงไป แถมยังรอนานอีก ไม่อดทนขนาดนั้น

Cheesyตอนแรกผมก็คิดจะซื้อhatsanรุ่นนี้เหมือนกัน แต่มีคนบอกไกหนักผมจึงเปลียนใจ  แต่พอมาได้ลองยิงปืนของคุณหน่อง ซึ่งปรับแต่งไกแล้ว ความรู้สึกส่วนตัวผมว่า เบาหวิว  ถ้าซื้อมาแล้ว มาปรับแต่งไก และลดความเร็วลงนิด ผมว่าokเลยครับ   เยี่ยม หลงรัก

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:40:05 PM »

แบบนี้ต้องลองตัวจริงครับถึงจะชัดเจน Grin Grin  ....ไม่ทราบว่าท่าน phetor อยู่แถว กทม. หรือเปล่าครับ   Undecided Undecided
เผื่อมีทติ้งคราวต่อไปท่านจะมาร่วมแจม...ทางชมรมก็ยินดีนะครับเพราะมีปืนมากมายหลายรุ่นให้ท่านได้ลองก่อนตัดสินใจ  เยี่ยม เยี่ยม

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น 
สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ
สิบมือคลำไม่เท่าทำเอง
มาลองแล้วจะกระจ่าง
    Grin Grin Grin

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:04:21 PM »

ต่างกันที่ระบบโดยสิ้นเชิงครับ...ถ้าผู้ที่ยิงปืนอัดลมแข่งมาจะร้องอ๋อเลยครับแต่ถ้ายิงพวกปืนดินขับมาบ่อยๆจะไม่ค่อยรู้สึกและมีผลเท่าไหร่ครับ..
ของฮัทซานเป็นระบบกลไกธรรมดาทั่วไปที่ไม่มีกลไกทดแรงสำหรับเวลาลากไกครับ....ตั้งเบาที่สุดได้ประมาณ 500 กรัมสำหรับกระบอกของผม
ส่วนของแอร์อาร์มมีการทดน้ำหนักไกสองชั้นทำให้ลากนุ่มนวล...สามารถตั้งให้เบาได้เพียงแค่ 200-300 กรัม ก็ปืนลั่นแล้ว..

ผมรักในหลวง...ครับ
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:48:37 PM »

ขอบคุณครับ พอจะเดาได้ละครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ว่า แอร์อาร์ม จะใช้ระบบคานงัดมาผ่อนแรง เพื่อปลดเซียร์ใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เป็นปัญหานะผมว่า เพราะผมไม่ตั้งใจเอาไปยิงแข่งอยุ่แล้ว เน้นแรงมากกว่า เวลายิงกระป๋องเป๊ปซี่ใส่น้ำแล้วมันระเบิดออก สะใจดีครับ เคยยิงปืน CO2 เบอร์สอง แล้วมันไม่ค่อยสะใจเท่าไร ส่วนหนึ่งคงเพราะแรงดัน CO2 มันต่ำกว่าเยอะดัวยละครับ น่าเหมาะกับพวกยิงแข่งมากกว่า

เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 12:30:37 AM »

เรื่อกลไก ผมไม่ทราบ
แต่เรื่องของเสียงมันเป็นเรื่องของกำแพงกั้นเพียงนิดเดียว
ประสบการณ์ตรงในบอร์ดนี้ก็มีตั้งหลายคน
เอาของผมก่อน แล้วกัน
บ้านของผมก็อญยู่แบบที่เรียกว่า ท้ายหมู่บ้านจัดสรร ท้ายทุ่งนานะ
ถ้ามาทางหมู่บ้าน ก็ท้ายหมู่บ้าน ถ้าเข้าทางทุ่งนา ก็ท้ายทุ่งนา
พอถึงฤดูทำนา หว่านข้าว ก็จะมีนก ลงมากินข้าวที่หว่าน ชาวนาก็จุดประทัดไล่ (แต่ผมว่าคงไม่ใช่ประทัดแดงอันเล็กๆ หรอก น่าจะสามเหลี่ยม หรือไม่ก็ไข่พลาสติก อาจจะเป็นประทัดยักษ์ ก็ได้ เพราะเสียงดังมาก ดังจนบางทีคิดว่าเป็นเสียงปืน)
ก็ไม่เห็นมีใครบ่นอะไร ทั้งบ้านผม และคนในหมู่บ้าน
แต่พอใกล้ๆวันลอยกระทง พวก เด็กๆในหมู่บ้าน ข้วางกระเทียมบ้าง ขว้างเม็ดมะยมบ้าง จุดประทัดแดงบ้าง บ่นด่ากันให้ระงม ทั้งบ้านผม และคนในหมู่บ้าน

อีกคนที่มีปัญหาเรื่องเสียง ก็คงเป็นพี่มนตรี (ขออภัยนะครับที่พาดพิง)
จาดที่ผมอ่านๆ ดู เวลาพี่มนตรีหยิบเจ้าอันเดอร์ชู๊ต มายิงที่ไร ก็จะจบลงที่ว่า " ป้าข้างบ้านบ้าง เจ้ข้างบ้านบ้าง แกตื่นแล้วคงต้องเลิกยิง " อะไรปะมาณนี้ คือเดี๋ยวมีปัญหากับข้างบ้านเรื่องเสียงปืน
พี่มนตรีเขาคงคิดว่า " เรานะยิงแค่เม็ดตะกั่ว เดี๋ยวถ้าป้าเขารำคาญขึ้นมาเขาจะยิงก้อนตะกั่ว กลับมา " กระมั้ง

มาเข้าเรื่องดีกว่า
วันนี้ที่บ้านพี่ pehtor อาจจะยิงได้ถึง ปืนสั้น แต่เมื่อสักวัน เมืองมันโตขึ้นขยายออกมา บ้านมันก็จะชิดใกล้กันมากขึ้น
ก็จะมีปัญหาเดียวกับพี่มนตรี

และถ้าวันใดวันหนึ่งพี่เกิดอยากจะเอาปืนไปยิงเล่นที่บ้านเพื่อน ก็ไม่ได้ เพื่อนบ้านของเพือนก็จะรำคาญเอา
ถ้าวันนี้เลือกได้ เลือกที่เสียงมันเงียบๆ โดยธรรมชาติ ดีกว่า เพราะปืนลมมันเป็นปืนที่สามารถยิงเล่นในบ้านได้
ถึงแม้ว่า เจ้า Hatsan รุ่น AT44 จะทำให้เงียบได้ก็จริงอยู่ แต่มันก็ผืดธรรมชาติของมัน และไม่สามาเปิดเผยได้

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:48:24 AM »

ใช่ครับปัญหาเรื่องเสียงนี่ผมโดนมากับตัวเองเลยครับซื้อปืนอัดลมมาก็อยากจะยิงเล่นที่บ้านบ้างแต่ก็ไม่ค่อยได้ยิงครับเพราะเจอเสียงลอยมาว่า (จะยิงอะไรกันนักกันหนา) ก็เลยต้องหยุดพออีกวันหยิบมายิงก็มีเสียงลอยมาอีกไอ้เราก็ได้ปืนมาก็บ้าเห่ออยากจะยิงปืนของเรามาเจอเสียงลอยมาแบบนี้หมดอารมครับ ตั้งแต่ซื้อปืนอัดลมมาก็นานแล้วซื้อถังดำน้ำมาเติมลมครั้งแรกแล้วยังไม่เคยเอาถังดำน้ำไปเติมใหม่เลยครับเพราะไม่ค่อยได้เอาปืนออกมายิงนอกจากจะเอาไปยิงที่สนามหรือไม่ก็ได้ออกรอบกันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 03:15:59 AM »

น่าคิดเหมือนกันครับ เรื่องเสียงดัง ทีแรกคิดแต่ว่ามันแรงดีมันถึงได้ดัง แต่ทีนี้ แผนสองคือ ถ้าผมปรับลดความแรงของมันลง จะช่วยเรื่องเสียงดังได้ไหมครับ เข้าใจว่าน่าจะลดลง แต่ไม่แน่ใจว่ามากน้อยขนาดไหน  หรือไม่เกี่ยวกัน

เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 03:35:59 AM »

น่าคิดเหมือนกันครับ เรื่องเสียงดัง ทีแรกคิดแต่ว่ามันแรงดีมันถึงได้ดัง แต่ทีนี้ แผนสองคือ ถ้าผมปรับลดความแรงของมันลง จะช่วยเรื่องเสียงดังได้ไหมครับ เข้าใจว่าน่าจะลดลง แต่ไม่แน่ใจว่ามากน้อยขนาดไหน  หรือไม่เกี่ยวกัน

ก็อย่างที่ผมบอก นั่นและครับ ว่าลดเสียงได้ แต่มันผิด ธรรมชาติ ของมัน เปิดเผยก็ไม่ได้ ทำแล้ว ไปไหนมาไหนก็ไม่ได้
อุตส่าห์ หาปืนมีทะเบียน พอลดเสียงกลับกลายเป็นต้องหลบๆ ซ่อนๆ หนักกว่า หรือ พอๆ กลับปืนไม่มีทะเบียน

อ.ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง เคยกล่าวไว้ ว่า ปืนนะทำให้เสียงดังได้ไม่ผิด แต่ทำให้เสียงเบาลง นะผิดกฎหมาย

เป็นคำพูดประมาณนี้นะครับ

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์