๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:49:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามหน่อยครับ ปืน PCP ใช้ก๊าซ CO2 แทนได้หรือเปล่าครัย  (อ่าน 28668 ครั้ง)
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:13:04 AM »

ห้ามใช้อ๊อกซิเจนเด็ดขาด เตือนกันไว้บ่อยๆ มีภาพโหดๆ ให้ดูยิ่งชัดครับ
ต่อให้ดวงดี ปืนไม่ถึงกับระเบิด มันก็จะผุพังก่อนเวลาอันควรมาก
เพราะ Oxygen คือต้นเหตุแห่งความเสื่อมของสสารวัตถุทั้งหลาย ไม่ว่าโลหะหรืออโลหะ
อย่างเร็วๆ คือลุกเป็นไฟ  อย่างช้าๆ ก็คือสนิมครับ

อาจาร์ครับ ถังเหล็กกลมๆหนักๆ ที่เขาเอาไว้ใช้ตัดเหล็ก มันคืออะไรครับ Oxygen - ลม - Co2 - o2 ครับ
ผมใช้เติมปืนได้ป่าว แต่ตรงถังเขียน Oxygen ก็มี Co2 ก็มี o2 ก็มี  หรือว่าถังมันเคยเติม Oxygen มาครับ แต่เวลาเขามาซื้อกับบอกว่า
เปลี่ยนถังลมหน่อย บ้านผมขายถังพวกนี้อยู่ครับแต่มันเป็นถังเก่าสภาพดีแต่ก็ไม่ทราบจริงๆ แต่ความดันแค่ 100 - 120 Bar แต่ไม่มีปัญหาครับอัดเพิ่มได้ถึง 250 bar แต่จะเอาแค่ 200 Bar เพื่อความมั่นใจเลยอยากทราบว่าเติมปืนได้ป่าวครับ

ไฟจะลุกไห้มได้จะประกอบไปด้วย
เชื้อเพลิง + อากาศ
เชื้อเพลิง ก็จะเป็ พวก LPG
อากาศ ครั้นจะใช้อากาศ ที่เราหายใจ ธรรมดา มันก็จะได้แค่ เตาแก็ส หุงต้มบ้านเราเท่านั้นเอง คงไม่เพียงพอที่จะทำให้อุณภูมิสูงพอที่จะตัดโลหะได้
ฉะนั้นจึงต้องใช้ออกซิเจน(O2)เข้ามาช่วยเพื่อการเผาไห้มได้เต็มที่ และอุณหภูมิที่สูงขึ้น

ส่วน co2 คือ คาร์บอนไดออกไซด์
เวลาดับเพลิงบางประเภท เขาจะฉีด คาร์บอนไดออกไซด์ เข้าไปเพิ่อไล่ออกซิเจนรอบข้างกองไฟออกไป เมื่อ กองไฟ(เชื้อเพลิง)ขาด ออกซิเจน มันก็จะตาย เอ้ย มันก็จะดับ

เคยดู ทรู มิสบัสเตอร์ ทดลองแบบทะลึ่งๆ เขาหยุดรถ ที่แบบในหนัง ว่า พระเอกจะกระโดขึ้นรถ นั่นแหละ
แต่  มิสบัสเตอร์ วิ่ง รถไปประกบแบบในหนัง แล้ว เอาถังดับเพลิงแบบ co2 ฉีดไปหน้ารถ ประมาณว่าให้เครื่องดูด co2 เข้าไปนั้่นแหละ
ผลปรากฎว่าเครื่องยนดับ สนิท เลย
ผมก็ยังไม๊เขาใจครับ ว่าในถังเหล็กมันคือ Oxygen - ลม - Co2 - o2 และเติมปืนได้ป่าว นี้คือจุดสำคัญของคำถามครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:30:23 PM »

ถังเหล็กที่ท่านกล่าวถึงเป็นไปได้ทั้ง Oxygen Co2 และ Air ต้องดูข้อมูลข้างถังประกอบว่าเค้าให้ใช้กับก๊าชประเภทไหน
ที่ทุกท่านตอบมาให้ในเบื้องต้นเป็นการเสนอแนะในแง่มุมต่างๆเท่านั้น Cheesy Cheesy
เมื่อท่านได้รับข้อมูลแล้ว ส่วนที่เหลือเห็นที่จะต้องเป็นหน้าที่ของท่านเองครับว่าจะตัดสินใจอย่างไร Wink Wink

ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 01:33:02 PM »

ถังเหล็กที่ท่านกล่าวถึงเป็นไปได้ทั้ง Oxygen Co2 และ Air ต้องดูข้อมูลข้างถังประกอบว่าเค้าให้ใช้กับก๊าชประเภทไหน
ที่ทุกท่านตอบมาให้ในเบื้องต้นเป็นการเสนอแนะในแง่มุมต่างๆเท่านั้น Cheesy Cheesy
เมื่อท่านได้รับข้อมูลแล้ว ส่วนที่เหลือเห็นที่จะต้องเป็นหน้าที่ของท่านเองครับว่าจะตัดสินใจอย่างไร Wink Wink
ข้างถังคงดูไม่ได้ครับมีระบุทุกอย่าง Oxygen ก็มี Co2 ก็มี O2 และ Air เลยอยากทราบว่า ถังแบบนี้ที่ช่าง เอาไปตัดเหล็กต่อกับถังแก๊ส มันคืออะไร ที่เขาระบุข้างถังผมคิดว่ามันเคยอัดสิ่งๆนั้นมาก่อนมากกว่า แต่ปัจจุบัน มันอัดอะไรมา ที่เขาเอาไว้ใช้ตัดเหล็ก ครับ

* PICT0012.JPG (127.19 KB, 800x600 - ดู 1215 ครั้ง.)
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:27:05 PM »

ข้างถังคงดูไม่ได้ครับมีระบุทุกอย่าง Oxygen ก็มี Co2 ก็มี O2 และ Air เลยอยากทราบว่า ถังแบบนี้ที่ช่าง เอาไปตัดเหล็กต่อกับถังแก๊ส มันคืออะไร ที่เขาระบุข้างถังผมคิดว่ามันเคยอัดสิ่งๆนั้นมาก่อนมากกว่า แต่ปัจจุบัน มันอัดอะไรมา ที่เขาเอาไว้ใช้ตัดเหล็ก ครับ
ท่านอย่างเอาถังหลายๆใบมารวมกันซิครับ ถัง1ใบต่อ1มาร์ค ถังสีดำโดยปกติจะเป็นอ๊อกซิเจน O2 ถังสีเทาเป็นไนโตรเจน ถังสีแดงเป็นCO2คาร์บอนไดออกไซด์ ถังสีเหลืองเป็นAirอากาศอัด   สีไม่แน่นอนนะครับเชื่อถือได้บ้างไม่ได้บ้าง ให้ดูมาร์คที่ตอกลงบนตัวถังเลยครับ ชัดเจนที่สุด

ที่เอาไว้ตัดเหล็กเป็นO2ครับหรืออ๊อกซิเจน100%ถังสีดำ  ถ้าเป็นถังสีเขียวก็เป็นอ๊อกซิเจน100%เหมือนกันใช้ในงานการแพทย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 04:32:08 PM โดย ธัชพล » บันทึกการเข้า
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:53:18 PM »

ท่านอย่างเอาถังหลายๆใบมารวมกันซิครับ ถัง1ใบต่อ1มาร์ค ถังสีดำโดยปกติจะเป็นอ๊อกซิเจน O2 ถังสีเทาเป็นไนโตรเจน ถังสีแดงเป็นCO2คาร์บอนไดออกไซด์ ถังสีเหลืองเป็นAirอากาศอัด   สีไม่แน่นอนนะครับเชื่อถือได้บ้างไม่ได้บ้าง ให้ดูมาร์คที่ตอกลงบนตัวถังเลยครับ ชัดเจนที่สุด

ที่เอาไว้ตัดเหล็กเป็นO2ครับหรืออ๊อกซิเจน100%ถังสีดำ  ถ้าเป็นถังสีเขียวก็เป็นอ๊อกซิเจน100%เหมือนกันใช้ในงานการแพทย์
มันเติมมาเหมือนกันหมดครับ  ท่านจะไม่ให้เอาถังหลายๆใบมารวมกันได้ไงครับ ในเมื่อร้านที่เขาเอามาเปลี่ยนให้ผมเขาก็เอามารวมๆกัน ถังมีเขียนทุกแบบครับ แต่ผมคิดว่ามันเคยใส่สิ่งที่มันเขียนข้างถังมาก่อน ตอนนี้เขาอัดมาเหมือนกันหมดแล้วครับ แต่อยากทราบว่ามันเป็นอะไร แค่นั้นเอง ผมคงคิดว่าผมต้องถามร้านที่เอามาส่งแล้วอะครับ เพลาผมขายเปลี่ยนถังอย่างเดียว ไม่เคยได้ถามสักที่ แต่คิดว่าเป็นลม ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:58:02 PM »

ก๊าซที่ใช้ตัดเหล็กแบบพื้นๆ คือ Oxy-acetylene (อ๊อกซี-อะเซติลีน) ถังหนึ่งเป็นอ็อกซิเจน อีกถังหนึ่งเป็นเชื้อเพลิงคือ อะเซติลีน
แรงดันของอะเซติลีนเพียงประมาณ 250 psi ครับ (เทียบกับถังดังน้ำ 3000 psi)  ในถังมีตัวช่วยดูดก๊าซอยู่ด้วย

จะเอาถังเก่าไปเติมลมแรงดันสูง  เอาไปให้กรมวิทยาศาสตร์บริการตรวจสภาพความแข็งแรงก่อนดีกว่านะครับ  อยู่ที่ถนนโยธี  
ถังของชมรมจุฬา พอลมหมดก็ต้องเอาไปให้เขาตรวจสภาพ    มีใบรับรองแล้วร้านอัดลมถึงจะรับอัดให้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:00:37 PM »

ตอบแบบที่คุณไม่ต้องไปตั้งคำถามใหม่เลยนะครับ  ถังที่ช่างเขาซื้อจากร้านคุณไปใช้ตัดเหล็ก  คือ ออกซิเจน  ถังชนิดนี้ โดยมาตราฐานเขาจะอัด ออกซิเจนให้เต้มที่  2200 ปอนด์  แต่โดยทั่วไปถังที่ร้านของคุณ จะวัดได้ประมาณ  1900-2000 ปอนด์    เพราะว่าทางโรงงานเขาเห็นว่า  ถังพวกนี้มันเก่าแล้ว กลัวว่าถังมันจะรับแรงดันที่ 2200 ปอนด์ไม่ไหว  แล้วมันจะระเบิดได้  และอีกอย่างเขาไม่อยากให้เครืองอัดอากาศ  ของเขาต้องทำงานหนัก  และได้กำไรมากขึ้น เขาจึงอัดให้มา  ประมาณ  1900-2000 ปอนด์ แค่นั้นเองครับ
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:15:51 PM »

ตอบแบบที่คุณไม่ต้องไปตั้งคำถามใหม่เลยนะครับ  ถังที่ช่างเขาซื้อจากร้านคุณไปใช้ตัดเหล็ก  คือ ออกซิเจน  ถังชนิดนี้ โดยมาตราฐานเขาจะอัด ออกซิเจนให้เต้มที่  2200 ปอนด์  แต่โดยทั่วไปถังที่ร้านของคุณ จะวัดได้ประมาณ  1900-2000 ปอนด์    เพราะว่าทางโรงงานเขาเห็นว่า  ถังพวกนี้มันเก่าแล้ว กลัวว่าถังมันจะรับแรงดันที่ 2200 ปอนด์ไม่ไหว  แล้วมันจะระเบิดได้  และอีกอย่างเขาไม่อยากให้เครืองอัดอากาศ  ของเขาต้องทำงานหนัก  และได้กำไรมากขึ้น เขาจึงอัดให้มา  ประมาณ  1900-2000 ปอนด์ แค่นั้นเองครับ
ตกลงว่า มันเป็นออกซิเจน ไม่ใช้ลมที่เขาเอาไปเติมปืน แบบนี้ถูกไม่ครับ ที่ผมถามก็เพลาว่า
1.ถังแบบนี้มีอยู่เกือบทุกที่ ต่อให้เป็นบ้านนอกก็ตาม บางคน คิดว่า ใช่ได้ ไม่ได้บ่าง ก็ว่ากันไปไม่ชัดเจน
2.ก็กัวว่าบ่างคนเคยอ่านและเจอมาจะเอาไปใช้ตามแบบผิดๆ
3.ท่ามันใช้ได้ ผมคิดว่ามันก็จะลงทุนน้อยในการเล่นปืนแบบนี้ จะได้มีคนสนใจมากขึ้น
4.เหตุผลอีกมากมายครับ แต่คิดไม่ออกแล้ว ก็ว่ากันไปครับ แต่ก็เห็นบ่างคนเติมอยู่เหมือนกัน
   แต่มันใช้ตัวเดียวกันป่าวก็ไม่ทราบ
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:26:11 PM »

ก๊าซที่ใช้ตัดเหล็กแบบพื้นๆ คือ Oxy-acetylene (อ๊อกซี-อะเซติลีน) ถังหนึ่งเป็นอ็อกซิเจน อีกถังหนึ่งเป็นเชื้อเพลิงคือ อะเซติลีน
แรงดันของอะเซติลีนเพียงประมาณ 250 psi ครับ (เทียบกับถังดังน้ำ 3000 psi)  ในถังมีตัวช่วยดูดก๊าซอยู่ด้วย

จะเอาถังเก่าไปเติมลมแรงดันสูง  เอาไปให้กรมวิทยาศาสตร์บริการตรวจสภาพความแข็งแรงก่อนดีกว่านะครับ  อยู่ที่ถนนโยธี  
ถังของชมรมจุฬา พอลมหมดก็ต้องเอาไปให้เขาตรวจสภาพ    มีใบรับรองแล้วร้านอัดลมถึงจะรับอัดให้
อันนี้ ชัดเจนครับ แต่ต้องทำตามแบบที่อาจารย์ว่าครับ
ชัดเจน : Nicole ติ๊ก ชีโร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 05:42:43 PM โดย jubiosanook » บันทึกการเข้า
YUT_CRUCIFY
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 07:42:16 PM »

มาเก็บความรู้ครับ.....

ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ

เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯ

ก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ก่อนจะเล่น PCP เจ้าตัวก้อคงเช็คตัวเองแล้วล่ะครับ ว่ากระเป๋าหนักรึป่าว?Huh??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2010, 07:46:25 PM โดย YUT_CRUCIFY » บันทึกการเข้า
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:21:15 PM »

ท่าเป็นอย่างนี้ผมต้องซื้อรถเปิดประทุนอีกหนึ่งคันแล้วครับ รถกระบะ รถเก๋ง มอเตอร์ไซค์ ไปออกล่าไม่ได้ PCP ต้องลงทุน เขาว่าแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2010, 08:23:51 PM โดย jubiosanook » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:58:42 PM »

ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ

เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯ

ก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ก่อนจะเล่น PCP เจ้าตัวก้อคงเช็คตัวเองแล้วล่ะครับ ว่ากระเป๋าหนักรึป่าว?Huh??

ผมขอตอบเป็นข้อๆก็แล้วกันนะครับ....

-ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

ที่ราคาสูงเพราะว่า ข้อกฎหมายบังคับใช้อยู่และอุปกรณ์ส่วนควบที่ต้องใช้ด้วย  เลยทำให้ราคาค่อนข้างสูง  ยังไงลองเช็คราคาเว็บเมืองนอกดูก็ได้ครับราคาไม่ได้สูงเท่าเมืองไทยเลย...แต่หากโดนภาษีนำเข้าและอย่างอื่นอีก  แล้วถ้าจะเล่นแบบไม่มีทะเบียนคุ้มแล้วเวลาโดนดำเนินคดี....

-แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ลูกพม่าก็ใช้ได้ครับมันไม่ได้เสียยี่ห้อของปืนเขาหรอกและก็ไม่ได้ทำให้ปืนพังด้วย....แต่ขอถามย้อนกลับไปว่าลูกได้มาตราฐานขนาดไหน..แล้วคุณต้องการยิงเป้าที่ระยะกี่เมตร....ถ้าระยะ25-30 เมตรเป้าของคุณมีขนาด วงกลม 5 นิ้วก็ใช้ลูกพม่าได้ครับ..เพราะยิงยังไงก็โดน..โดยกลุ่มลูกกระสุนจะอยู่ในวงกลม 5 นิ้วนั่นแหละครับ  แต่ถ้าคุณต้องการบีบวงกลุ่มของลูกกระสุนให้เล็กลง...ก็ต้องลดความแรงของปืนลงให้เหมาะสมกับขนาดและน้ำหนักของลูกปืนหรือหาลูกที่มีขนาดเท่าๆกันทุกลูกหรือหาลูกที่ทำมามีมาตราฐานที่ทั่วไปเขายอมรับกัน...
ส่วนลูกปลิวหรือไม่....เท่าที่ผมได้ลองกับปืนผมแบบที่แรงที่สุดเท่าที่ผมลองคือ ลมเต็ม 200 บาร์ ผมยิงไป เพียง 30 นัดลมลดลงมาเหลืออยู่ที่ 80 บาร์....เฉลี่ยนัดละ 4 บาร์ ความเร็วและแรงไม่ต้องพูดถึงครับ ถังน้ำมันเชลล์ขนาด 200 ลิตร ทะลุเป็นรูที่ระยะ 25เมตร โดยใช้ลูก ที่มีน้ำหนัก 18 เกรนแต่ไม่สามารถที่จะจับกลุ่มลูกให้ได้ขนาดของกลุ่ม 1 นิ้วที่ระยะ 25 เมตรเช่นกัน. แต่พอผมลดระดับความแรงลงมา กลุ่มกลับดีขึ้นมาโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนตัวแปรอย่างอื่นเลยนอกจากแรงตอกของฆ้อนตอกวาวล์ลมครับ.....

ปล.แล้วที่คุณได้ลองยิงปืนลมที่ผ่านมา....ยังไงมาก็แชร์ความรู้แบ่งกันมั้งด้วยก็ดีครับ...เพื่อพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นจะได้ลองนำไปทดลองดูเผื่อมันจะได้เข้ากับบุคคลิกของการยิงปืนแต่ละท่านด้วย..

ผมรักในหลวง...ครับ
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:10:22 PM »

นี้ครับความรู้ที่แท้จริง ต้องตบมือ แปะ แปะ แปะ สุดยอดไปเลย
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:59:30 PM »

ผมขอตอบเป็นข้อๆก็แล้วกันนะครับ....

-ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

ที่ราคาสูงเพราะว่า ข้อกฎหมายบังคับใช้อยู่และอุปกรณ์ส่วนควบที่ต้องใช้ด้วย  เลยทำให้ราคาค่อนข้างสูง  ยังไงลองเช็คราคาเว็บเมืองนอกดูก็ได้ครับราคาไม่ได้สูงเท่าเมืองไทยเลย...แต่หากโดนภาษีนำเข้าและอย่างอื่นอีก  แล้วถ้าจะเล่นแบบไม่มีทะเบียนคุ้มแล้วเวลาโดนดำเนินคดี....

-แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ลูกพม่าก็ใช้ได้ครับมันไม่ได้เสียยี่ห้อของปืนเขาหรอกและก็ไม่ได้ทำให้ปืนพังด้วย....แต่ขอถามย้อนกลับไปว่าลูกได้มาตราฐานขนาดไหน..แล้วคุณต้องการยิงเป้าที่ระยะกี่เมตร....ถ้าระยะ25-30 เมตรเป้าของคุณมีขนาด วงกลม 5 นิ้วก็ใช้ลูกพม่าได้ครับ..เพราะยิงยังไงก็โดน..โดยกลุ่มลูกกระสุนจะอยู่ในวงกลม 5 นิ้วนั่นแหละครับ  แต่ถ้าคุณต้องการบีบวงกลุ่มของลูกกระสุนให้เล็กลง...ก็ต้องลดความแรงของปืนลงให้เหมาะสมกับขนาดและน้ำหนักของลูกปืนหรือหาลูกที่มีขนาดเท่าๆกันทุกลูกหรือหาลูกที่ทำมามีมาตราฐานที่ทั่วไปเขายอมรับกัน...
ส่วนลูกปลิวหรือไม่....เท่าที่ผมได้ลองกับปืนผมแบบที่แรงที่สุดเท่าที่ผมลองคือ ลมเต็ม 200 บาร์ ผมยิงไป เพียง 30 นัดลมลดลงมาเหลืออยู่ที่ 80 บาร์....เฉลี่ยนัดละ 4 บาร์ ความเร็วและแรงไม่ต้องพูดถึงครับ ถังน้ำมันเชลล์ขนาด 200 ลิตร ทะลุเป็นรูที่ระยะ 25เมตร โดยใช้ลูก ที่มีน้ำหนัก 18 เกรนแต่ไม่สามารถที่จะจับกลุ่มลูกให้ได้ขนาดของกลุ่ม 1 นิ้วที่ระยะ 25 เมตรเช่นกัน. แต่พอผมลดระดับความแรงลงมา กลุ่มกลับดีขึ้นมาโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนตัวแปรอย่างอื่นเลยนอกจากแรงตอกของฆ้อนตอกวาวล์ลมครับ.....

ปล.แล้วที่คุณได้ลองยิงปืนลมที่ผ่านมา....ยังไงมาก็แชร์ความรู้แบ่งกันมั้งด้วยก็ดีครับ...เพื่อพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นจะได้ลองนำไปทดลองดูเผื่อมันจะได้เข้ากับบุคคลิกของการยิงปืนแต่ละท่านด้วย..

ตอบได้ดีมากครับคุณหน่อง เยี่ยม จริง ๆ แล้วปืนจีนก็แม่นของเค้าระดับหนึ่ง ราคาก็ถูก ผมเองก็หมดไปเยอะทั้งสั้น ยาว ตั้งแต่ราคา กระบอกละ 2000-3500 แต่พอได้เข้ามาหารายละเอียด ในเวปกระทู้คนรักปืนลมนี้ก็ยินดีที่จะเสียเงินเพิ่มเพื่อความต้องการที่ใจเรียกร้อง คิก คิก คิก คิก
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 04:17:34 AM »

ตอบดี ต้อง+1
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์