เขาซื้อตุ๊กแกไปทำไมกันครับ

<< < (7/18) > >>

pet-tho:
จริงมั้ยลุงซักดาบ้านแฟนผมอยู่สตูลเค้าก็บอกมาเหมือนกัน  เห็นว่าเกิน 3 ขีดตัวแสนคนมเลเค้ารับซื้อ  จะเป็นไปได้หรือ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ:
ระวัง! แก๊งตุ๊กแก ซ้ำรอยนากหญ้า (ไทยโพสต์)

ปลัดพาณิชย์เตือนชาวบ้านภาคเหนือระวังตกเป็นเหยื่อแก๊งค้าตุ๊กแกที่ประกาศรับซื้อราคาสูงเกินจริงถึงตัวละเป็นล้าน อ้างเอาสมองไปสกัดเป็นยาต้านมะเร็งก็ไม่น่าเป็นไปได้ หวั่นซ้ำรอยธุรกิจนากหญ้าที่เสียรู้รวมแล้วพันล้าน

นายยรรยง พวงราช ปลัดกระทรวงพาณิชย์ ให้สัมภาษณ์เมื่อวันที่ 7 กันยายนนี้ ในโอกาสไปร่วมประชุมกับผู้ประกอบการโรงสีภาคเหนือตอนล่างที่จังหวัดพิจิตรว่า ขณะนี้อยากจะขอเตือนชาวจังหวัดลำปาง พะเยา เชียงใหม่ ถึงกรณีพ่อค้าชาวสิงคโปร์ออกประกาศรับซื้อตุ๊กแก โดยให้ราคาสูงเกินความเป็นจริง คือตุ๊กแกตัวขนาดน้ำหนัก 6-7 ขีด ราคา 2-4 แสนบาท และถ้าใหญ่กว่านี้ให้ราคาตัวและเป็นล้านบาท เพื่อจะเอาสมองตุ๊กแกไปสกัดเป็นยาต้านมะเร็งและต้านโรคเอดส์ว่าไม่น่าเป็นไปได้ อีกทั้งตุ๊กแกก็ไม่ได้อยู่ในบัญชีสินค้าควบคุม แต่เป็นสิ่งของที่ซื้อขายกันตามความเชื่อ จึงเกรงว่ากลุ่มพ่อค้าเหล่านี้จะแฝงเจตนาไม่สุจริต เข้าข่ายแชร์ลูกโซ่ในอนาคต

"จะได้สั่งให้กรมการค้าภายใน และกรมพัฒนาธุรกิจการค้า เฝ้าติดตามดูพฤติกรรมดังกล่าว และขอให้คนไทยใช้วิจารณญาณถ้าจะเข้าไปเกี่ยวข้องกับเรื่องดังกล่าว แต่ถ้าถูกหลอกลวงต้นตุ๋นขอให้โทร.แจ้งไปที่สายด่วน 159 กรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์ เพื่อจะได้เฝ้าดูพฤติการณ์ที่ไม่ชอบมาพากลต่อไป" นายยรรยงค์กล่าว

ก่อนหน้านี้เคยมีผู้ไปชักชวนชาวบ้านทำธุรกิจเลี้ยงนากหญ้า อ้างว่าจะรับซื้อเอาหนังไปทำกระเป๋าและไปทำเสื้อกันหนาว โดยช่วงแรกส่งเสริมให้เลี้ยงแล้วรับซื้อตัวละ 2 หมื่นบาท ออกลูกออกหลานก็ให้เอาไปขายขยายเป็นเครือข่าย กลุ่มแรกที่ทำได้เงินเป็นกอบเป็นกำ ชาวบ้านเห็นว่ารวยกันง่าย ๆ ก็แห่เอาด้วย นากหญ้าใช้เวลาโตเกือบ 1 ปี ก็ปรากฏว่าถูกหลอกไปเป็นหมื่นคน สูญเงินไปกว่า 1 พันล้านบาท

ผู้ที่รู้เรื่องตุ๊กแกดี กล่าวว่า ถ้ามีการซื้อตุ๊กแกให้ราคาดีอย่างนี้โดยไม่มีเบื้องหลัง กลุ่มผู้ค้าก็น่าจะไปซื้อยังฝั่งลาว พม่า ที่ราคาถูกและมีปริมาณมากกว่าในประเทศไทยหลายเท่า จึงขอเตือนผู้ที่หวังรวยทางลัดจะตกเป็นเหยื่อแก๊งต้มตุ๋น

"ไม่มีเงินอะไรที่ได้มาง่าย ๆ เพราะของตามความเชื่อเมื่อพิสูจน์ได้ว่าไม่ดีจริง ให้ฟรียังไม่มีใครเอาเลย เหมือนอย่างนากหญ้าต้องจับเอาไปฆ่าทิ้ง เพราะกลัวจะไปทำลายเขื่อนและคูคลองชลประทาน เพราะสัตว์พวกนี้ชอบขุดโพรงขนาดใหญ่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งต่างประเทศถือเป็นสัตว์ต้องห้าม เช่นเดียวกับตุ๊กแก มีทั้งเชื้อไวรัสและเชื้อราที่ลำตัวและผิวหนัง" แหล่งข่าวกล่าว

http://hilight.kapook.com/view/51860

รักปืน-รักในหลวง:
อ้างจาก: Nattapol - รักในหลวง ที่ กันยายน 08, 2010, 04:39:29 PM

อ้างจาก: สหายแป๋ง  คนดง ที่ กันยายน 08, 2010, 03:41:10 PM

อ้างจาก: srimalai_รักในหลวง ที่ กันยายน 08, 2010, 03:30:18 PM

เห็นประกาศซื้อ ตุ๊กแก กันโครมคราม ตั้งแต่ตัวละพัน ไปถึงแสน เขาไปทำไมครับ หรือเป็นเรื่องโจ๊ก :OO

ราคาตามที่ว่าคงไม่จริงหรอกครับ  ถ้าได้ราคาดีขนาดนั้นผมยินดีลาพักร้อน 5 วันบวกเสาร์-อาทิตย์หัวท้าย รวมเป็น 9 วันไปจับมาขายแล้วครับ
ตุ๊กแกป่าแถวภาคอิสานขนาดความกว้างของแต่ละตัวเกือบๆเท่า 3 นิ้ว(มือ)น้ำหนักเกินสามขีดแน่นอนครับ  คืนๆหนึ่งจะจับกี่สิบกี่ร้อยก็ย่อมได้

รับซื้อกิโลละเป็นแสนมีครับ ( ออกทีวีด้วย ) แต่

ต้องเป็นตุ๊กแกที่มีน้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม  -_-"

แล้วตุ๊กแกบ้านป้ามันสิครับพี่ ตัวหนัก 1 กิโลกรัม

พูดกันเล่นนะครับอย่าไปงมงายมาก  ผมว่าไรสาระครับเรื่องนี้  คนซื้อก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร  ออกข่าวโคมลอยไปเรื่อยๆ   เหมือนเราต้องการซื้อไข่เต่านั้นเหละครับ   
ไข่ต้องใหญ่และหนักใบละ  1  กิโล  มันคงไม่มีหรอกครับ

ไอ้ตัวละ สามขีดนะมีเยอะครับ  ที่ลาว  เขมร  พม่า  มีเยอะกว่าบ้านเราอีกครับ  ไปซื้อมาขายเอากำไรก็ได้ครับถ้ามีคนซื้อจริง
ถ้าอยากได้จริงๆก็ไปที่ว่ามาเลยนะครับ

ส่วนการซื้อกินเอามาทำยานะเขาซื้อขายกันมานานแล้วครับ   แต่มันมาดังตรงตัวละแสนนี้มั้ง  หาไม่มีหรอกครับ  ::007:: ::007:: ::007::

jane1:
ที่ทราบมาแหล่งที่ซื้อ-ขายตุ๊กแก ใหญ่ที่สุดอยู่ที่นครพนม
ผมจำไม่ได้ว่าอยู่อำเภอใด แต่ทำให้ชาวบ้านมีกินมีใช้
ดีกว่าทำนาอีกครับ ราคาตุ๊กแกสด ตัวละ 3-5 บาทครับ
พอทำตากแห้งแล้วก็จะได้ตัวละหลายสิบบาทอยู่เหมือนกัน

Pandanus:
อ้างจาก: ชายเจษฎ์ ที่ กันยายน 09, 2010, 02:26:33 PM

เฮ้ออออออออ....ไม่รู้จะเห็นดูมันดีหรือว่าสมน้ำหน้ามันดี เมื่อครู่พวกมาบ่นให้ฟังเรื่องตุ๊กแก เมื่อประมาณเดือนก่อนที่โก-ลก มีข่าวแพร่สะพัด หนาหูว่ามีเถ้าแก่จากมาเลย์มาหาซื้อตุ๊กแก และหากมีตัวสามขีดขึ้นไปจะซื้อในราคาตัวละสองแสน ย้ำ สองแสน แล้วมรันก็หายไป มารู้ทีหลังว่าไปหาซื้อตุ๊กแกแถวเหนือและอีสาน มันบอกว่ามีเยอะ สรุปมันหมดเงินไปสองแสนกว่าแต่ได้ตุ๊กแกกลับมาเต็มท้ายรถ เอาไปหาเถ้าแกมาเลย์ ปรากฎว่าขายไม่ได้ เค้าไม่ซื้อ เค้าบอกว่าตัวเล็กไป ขนาดตัวเท่าฝ่ามือยังเล็กเลย มรันมานั่งเศร้าอยู่เนี่ย ไม่รู้จะช่วยยังไง ใครพอมีวิธีบ้างอ่ะว่าตุ๊กแกเอาไปทำไหร๋ได้มั่ง  ::012::

ทิ้งงานประจำไปหามาสิ   เผื่อจะรวยกับเขามั่ง   ::008::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว