๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:38:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก m16 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ?  (อ่าน 33033 ครั้ง)
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:52:58 PM »

ขอให้หายเร็วๆครับ อาจารย์  ไหว้
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 01:56:44 PM »

ไข้เลือดออกระบาดหนักจริงๆ น้องที่ทำงานก็นอนโรงพยาบาลได้ 4 วันแล้ว

ขอให้ท่านผู้การหายป่วยภายในเร็ววันครับ   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 07:28:58 PM »

กระสุนหัวรูห้ามใช้ในการรบครับ  ............... เป็นข้อตกลงกันตามสนธิสัญญากรุงเฮก ใช้ได้แต่ FMJ เท่านั้น
ผมไม่เข้าใจครับว่าทำไมห้ามใช้ในการรบครับ รวมทั้งปืนลูกซองด้วยหรือเปล่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
weegame......รักในหลวง......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 07:29:49 PM »

เป็นปืนประจำหน้าที่ครับ  3  จชต  
ขอบคุณครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:17:51 PM »

กระสุนหัวรูห้ามใช้ในการรบครับ  ............... เป็นข้อตกลงกันตามสนธิสัญญากรุงเฮก ใช้ได้แต่ FMJ เท่านั้น
ผมไม่เข้าใจครับว่าทำไมห้ามใช้ในการรบครับ รวมทั้งปืนลูกซองด้วยหรือเปล่าครับ

รวมลูกซองด้วย
ให้ศึกษาจาก The Hague Convention of 1899, Declaration III
ซึ่งห้ามการใช้กระสุนที่บานขยายตัว หรือแบนในร่างกาย   รวมทั้งอาวุธที่โหดร้ายเกินความจำเป็นอื่น ๆ  เช่นมีดหรือดาบปลายปืนแบบที่มีฟันเลื่อย หรือปลายมีตะขอ
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:56:08 PM »

ให้ศึกษาจาก The Hague Convention of 1899, Declaration III
ซึ่งห้ามการใช้กระสุนที่บานขยายตัว หรือแบนในร่างกาย   รวมทั้งอาวุธที่โหดร้ายเกินความจำเป็นอื่น ๆ  เช่นมีดหรือดาบปลายปืนแบบที่มีฟันเลื่อย หรือปลายมีตะขอ

กราบเรียนถามท่านผู้การครับว่า ในทางปฏิบัติจริงช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง นาวิกโยธินของสหรัฐก็ได้ใช้ปืนลูกซองในการต่อสู้กับทหารญี่ปุ่นใช่หรือเปล่าครับ(โดยเฉพาะการต่อสู้ในสนามเพลาะและป่าดงดิบ) ถ้าจริงแล้วมีใครกล้าแย้งขึ้นมาหรือเปล่าครับว่าพี่เบิ้มทำผิดสนธิสัญญา หรือว่าจะเกรงใจกล้ามเนื้อมัดเบ้งๆของพี่นกอินทรีจนไม่กล้าพูดอะไร

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:08:03 PM »

ปืนลูกซองใช้มาตั้งแต่ WW1 ที่เรียกว่า Trench gun   ปืนลูกซองไม่ได้ถูกห้าม  แต่ลูกระสุนต้องใช้ภายใต้กฏข้อบังคับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:15:38 PM »

เป็นปืนประจำหน้าที่ครับ  3  จชต  
ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่บอกครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:26:17 PM »

ปืนลูกซองใช้มาตั้งแต่ WW1 ที่เรียกว่า Trench gun   ปืนลูกซองไม่ได้ถูกห้าม  แต่ลูกระสุนต้องใช้ภายใต้กฏข้อบังคับ

หมายถึงใช้กระสุนแบบไหนได้บ้างครับ... ไหว้

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:36:45 PM »

ปืนลูกซองใช้มาตั้งแต่ WW1 ที่เรียกว่า Trench gun   ปืนลูกซองไม่ได้ถูกห้าม  แต่ลูกระสุนต้องใช้ภายใต้กฏข้อบังคับ

หมายถึงใช้กระสุนแบบไหนได้บ้างครับ... ไหว้

สมัยก่อนจะมีก็แต่ slug กับ Buck shot ที่ใช้
แต่ทุกวันนี้จะมี Hollow core Slug หรือ Expanded slug ก็ใช้ไม่ได้
ในสมัยสงคราม เวียตนามมีกระสุน Flechettes ที่เป็นลูกดอกหลายๆอันในปลอกกระสุนลูกซอง  ก็ยังใช้ได้

ปืนลูกซองที่ใช้ในสงครามทะเลทรายตอนนี้โดยมากเอาไว้ใช้ทำ Door Breacher
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:02:49 AM »

ขอบคุณพี่เจษมามกครับ... ไหว้

DELTA YALA
Full Member

คะแนน 15

คนดีๆตายห่าหมด ขอสดุดีเด่ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:57:21 AM »

ผมงงครับ ผใ ใช้ m4a1อย่ครับแต่ง อย่างสวย ติด203ด้วย ติดกล้องอย่างดีไฟชาย เลเซอร์พร้อม อ้าวลืมไปว่าเข้าถามว่า ยิง
ต้นกล้วยทะลุหรือป่าวไม่ใช่ ของแต่งปืน 
ผมใช้ อยู่ครับประทะกับโจร ก่อการร้าย จาก สามจังหวัดชายแดนใต้มาไม่รู้ กี่ครั้งต่อ กี่ครัง เยอะจนนับไม่ถูก
ปิดล้อมแทบ ทุกวัน บอกได้เลยครับผมเคยไป แอบใน ดงกล้วยครับ ดงนะครับไม่ใช่ แค่ต้นสองต้น
ปะทะกันข้ามคืน ล้มทั้งกอ ตั้แต่ นัดแรกที่เห็น ว่าเพื่อนโดนยิง มันก็ล้มลง มาทับเพื่อนผมแล้ว ทีแรกเพื่อนมันก็บอกว่ายิงไม่เข้า
ถ้าผมเชื่อมันผมคงโดนยิง พรุนมันยังโดน ต้นกล้วยที่มันยิงล้มทับเลยต้นใหญ่มากครับ
ส่วน อนุภาพระหว่าง AK47 กับ m16 นะครับ AK47แรงกว่าจริงครับทั้งด้าน การทะลุทะลวง และแรงประทะ แต่ ความแม่นไม่เท่าไหร่ครับ
ผมว่า เพราะตัวปืนครับ ทำมาไม่ค่อยจะได้มาตฐานครับ แต่ยิงยังไงมันก็ไม่ติดไม่ขัดไอ้AK47 เนี่ยครับ ของเขาก็ดีไปแบบนึง
แต่ สามจังหวัดยังไง พวกผมก็มั่นใจ M4a1ครับ ยิงไม่เคย ติดแต่งหล่อก็ได้เยอะ อ๊อปชั่นมาก ทรงสวยไม่มีที่ติ
แต่ถ้าตัวที่นำมาตัดกัน เอง ปันหาเยอะครับ ท่อเก๊ซชอบตัน ยิงติดขัด

ส่วนที่บิกว่า ลูก 5.56 855 ผมรู้สึกว่าพวกผมมีใช้ครับ มันเป็นลูกที่ใชสำหรับ ท่อเก็บเสียงครับ เป็นลูกความเร็วต่ำเพื่อลดเสียงจากการระเบิดนะครับ
ส่วนที่ หัวมีหมวกเหล็กจริงครับเพรามันไว้ยิงระยะใกล้  ส่วนลูก 5.56 856 เป็นลูกเจาะเกราะครับถ้าจำไม่ผิด ที่หน่วย ผม เห็น นายใช้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 01:18:25 AM โดย DELTA YALA » บันทึกการเข้า

เรามาคุยกันเรื่องเลือกตั้งกันดีกว่า
   ผม อยากได้นายก ที่เห็นชีวิต เจ้าหน้าที่  ตำรวจ ที่สามจังหวัดชายแดนภาค
มีความ สำคัญ กว่าชีวิตของ ตัว เอง ช่วย แก้ ไข ปัญหาความขัดแย้งอย่าง จิง จัง
   ไม่ใช่มา เพื่อโกง กิน อย่างเดียว จงเอา กรณี   ผู้กำกับ สมเพียร   เป็นอุธาหร
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:10:17 AM »

ซึ่งห้ามการใช้กระสุนที่บานขยายตัว หรือแบนในร่างกาย   รวมทั้งอาวุธที่โหดร้ายเกินความจำเป็นอื่น ๆ  เช่นมีดหรือดาบปลายปืนแบบที่มีฟันเลื่อย หรือปลายมีตะขอ

กราบเรียนถามท่านผู้การครับว่า ในทางปฏิบัติจริงช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง นาวิกโยธินของสหรัฐก็ได้ใช้ปืนลูกซองในการต่อสู้กับทหารญี่ปุ่นใช่หรือเปล่าครับ(โดยเฉพาะการต่อสู้ในสนามเพลาะและป่าดงดิบ) ถ้าจริงแล้วมีใครกล้าแย้งขึ้นมาหรือเปล่าครับว่าพี่เบิ้มทำผิดสนธิสัญญา หรือว่าจะเกรงใจกล้ามเนื้อมัดเบ้งๆของพี่นกอินทรีจนไม่กล้าพูดอะไร

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้

ผิดกฎหมายระหว่างประเทศครับ  แต่เมื่อเป็นฝ่ายชนะสงคราม ผิดก็กลายเป็นถูก
นอกจากนั้น  การใช้นาปาล์ม  กฎหมายระหว่างประเทศอนุญาตให้ใช้ได้เฉพาะการทำลายอาคาร   แต่ทหารอเมริกันเอามาใช้กับตัวทหารญี่ปุ่น  นี่ก็ผิดเหมือนกัน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:16:24 AM »

ผมงงครับ ผใ ใช้ m4a1อย่ครับแต่ง อย่างสวย ติด203ด้วย ติดกล้องอย่างดีไฟชาย เลเซอร์พร้อม อ้าวลืมไปว่าเข้าถามว่า ยิง
ต้นกล้วยทะลุหรือป่าวไม่ใช่ ของแต่งปืน 
ผมใช้ อยู่ครับประทะกับโจร ก่อการร้าย จาก สามจังหวัดชายแดนใต้มาไม่รู้ กี่ครั้งต่อ กี่ครัง เยอะจนนับไม่ถูก
ปิดล้อมแทบ ทุกวัน บอกได้เลยครับผมเคยไป แอบใน ดงกล้วยครับ ดงนะครับไม่ใช่ แค่ต้นสองต้น
ปะทะกันข้ามคืน ล้มทั้งกอ ตั้แต่ นัดแรกที่เห็น ว่าเพื่อนโดนยิง มันก็ล้มลง มาทับเพื่อนผมแล้ว ทีแรกเพื่อนมันก็บอกว่ายิงไม่เข้า
ถ้าผมเชื่อมันผมคงโดนยิง พรุนมันยังโดน ต้นกล้วยที่มันยิงล้มทับเลยต้นใหญ่มากครับ
ส่วน อนุภาพระหว่าง AK47 กับ m16 นะครับ AK47แรงกว่าจริงครับทั้งด้าน การทะลุทะลวง และแรงประทะ แต่ ความแม่นไม่เท่าไหร่ครับ
ผมว่า เพราะตัวปืนครับ ทำมาไม่ค่อยจะได้มาตฐานครับ แต่ยิงยังไงมันก็ไม่ติดไม่ขัดไอ้AK47 เนี่ยครับ ของเขาก็ดีไปแบบนึง
แต่ สามจังหวัดยังไง พวกผมก็มั่นใจ M4a1ครับ ยิงไม่เคย ติดแต่งหล่อก็ได้เยอะ อ๊อปชั่นมาก ทรงสวยไม่มีที่ติ
แต่ถ้าตัวที่นำมาตัดกัน เอง ปันหาเยอะครับ ท่อเก๊ซชอบตัน ยิงติดขัด

ส่วนที่บิกว่า ลูก 5.56 855 ผมรู้สึกว่าพวกผมมีใช้ครับ มันเป็นลูกที่ใชสำหรับ ท่อเก็บเสียงครับ เป็นลูกความเร็วต่ำเพื่อลดเสียงจากการระเบิดนะครับ
ส่วนที่ หัวมีหมวกเหล็กจริงครับเพรามันไว้ยิงระยะใกล้  ส่วนลูก 5.56 856 เป็นลูกเจาะเกราะครับถ้าจำไม่ผิด ที่หน่วย ผม เห็น นายใช้อยู่ครับ

กระสุน M855 เป็นกระสุนมาตรฐาน   ไม่ใช่ซับโซนิค
M856 คือกระสุนส่องวิถี แบบมองเห็นด้วยตาเปล่า
M995 กระสุนเจาะเกราะ
M996 Dim Tracer กระสุนส่องวิถีแบบแสงอ่อน เห็นได้เฉพาะจากกล้องกลางคืน
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:40:33 AM »

เอากระสุน เอ็ม-๘๘๕ มายิงในปืนติดท่อเก็บเสียง... สภาพของท่อเก็บเสียงจะเป็นยังไงหนอ... Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์