๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:00:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก m16 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ?  (อ่าน 33040 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 06:07:15 PM »

ไหว้
ก่อนตั้งกระทู้ผมกะไว้แล้วว่าบทความนี้ออกจะมั่วๆ เพื่อความชัวร์เลยถามพี่ๆดูน่ะคับ

แถมได้ความรู้เรื่องกะสุนอีกเยอะเลย  เยี่ยม

เกือบบ่ายแล้วทานข้าวกันยังครับ  Smiley

ผมชื่อหนังสือที่เขียนถึงเรื่องนี้ด้วยครับ  ทาง PM    นะครับ  ผมขอครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 06:38:56 PM »

หนังสือค่ายนี้ซื้อทุกครั้งที่ออกมา อาจช้ากว่า อวป หน่อยค่ะ
นำเสนอเนื้อหาไม่เหมื่อนกัน มีดีคนละแบบเจอก็ซื้อทั้งสองค่าย
ก็หนังสือปืนบ้านเรามันมีน้อย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 08:01:23 PM »

เรมิงตัน 7615 P ครับ  ของจริงดูได้ที่บ้านผม
แม้แต่เรฯ 700P เองที่ทำเกลียว 1-9 ก็ยังเขียนว่า.223 Rem เท่านั้น  แต่ 7615 รุ่นนี้ เป็น Law Enforcement  ใช้ซองกระสุน 20/30 นัดของ M16 ได้  จึงทำรังเพลิง 5.56 นาโต  เพื่อให้ใช้กระสุนกับแมกร่วมกับ M16 ได้
อยากเห็นตัวเต็มจังครับท่านผู้การฯ ไหว้

มาดูเองดิ
หมอยังให้ผมพักจนถึงวันที่ 10 แล้วไปตรวจนับเกล็ดเลือด  แล้วถึงจะอนุญาตให้ออกไปยิงปืนได้  หลังวันที่ 10  จะเอาไปยิงที่สัตหีบครับ

พี่ป่วยเป็นไข้เลือดออกหรือเป็นอะไรครับ...

อย่างไรขอให้หายป่วยโดยเร็วนะครับ... ไหว้

เป็นไข้เลือดออกครับ  พร้อมกันพ่อลูก
แต่ของผมมันแย่ตรงที่ไปเริ่มเป็นไข้ที่มะนิลา  โทรกลับมาเช็คที่บ้าน ได้ความว่าลูกคนเล็กเข้า รพ.ไปแล้ว   ก็รีบเปลี่ยนตั๋วกลับ กทม.แบบด่วน   เพราะถ้าอยู่ที่นั่นอาจจะไม่รอด
พอถึงสุวรรณภูมิ  ก็ตรงไปพร้อมมิตรเลย  นอนดูขวดน้ำเกลืออยู่ 5 วัน   เกล็ดเลือดเหลือสองหมื่นเจ็ด  หมอห้ามลงจากเตียง  จนพ้นระยะวิกฤติ  ถึงปล่อยกลับมานั่งคันในระยะฟื้นตัวที่บ้าน   ส่วนลูกสาว เกล็ดเลือดหยุดถูกทำลายที่แสนสี่ แล้วเริ่มฟื้นตัว  หายเร็วกว่าผมเยอะ

ขอให้ผู้การหายไวไวครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 09:04:50 PM »

เคยอ่านเจอเป็น นิยายประเภทสงครามในลาวและเวียตนาม เคยมีทหารไทยใช้ต้นกล้วยปิดด้านหน้าบังเกอร์และด้านหน้ารถสายพานลำเลียง M113 เพื่อลดอำนาจการทำลายของ

จรวดอาร์พีจี และเยอรมันเคยใช้ดินเหนียวอบพิเศษติดใว้รอบรถถังไทเกอร์ เพื่อลดอำนาจการทำลายจากกระสุนต่อสู้รถถัง

Uploaded with ImageShack.us

ขออนุญาตครับพี่  ไหว้

นึกตั้งนานว่ามันชื่ออะไร ... เจ้าดินเหนียวที่เอามาแปะรถถังเยอรมันคือเกราะซิมเมอร์ริตครับ
ถ้าจำไม่ผิดที่เคยอ่านมา ในแนวหน้ารัสเซียพวกชอบใช้ระเบิดแม่เหล็กกันมาก ชนิดเอามาแปะกับตัวรถได้เลย
เยอรมันเลยเอาดินเหนียวนี่มาทาที่ผิวรถถังเพื่อไม่ให้ระเบิดแม่เหล็กมาเกาะรถได้ ไม่ได้เอาไว้ลดอำนาจของกระสุนน่ะครับ  ไหว้

อ้างถึง
Normandy, late 1944. Zimmerit coating, an anti-magnetic mine paste was applied to the vertical surfaces of the hull and turret to prevent magnetic mines from sticking to the hull. This practice was later discontinued when there were reports that it ignited fires when hit by a shell.

ที่มา http://www.worldwar2aces.com/tiger-tank/tiger-tank.htm

....

ขอให้ท่านผู้การและบุตรหายป่วยไวไวครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 09:17:04 PM »

เรมิงตัน 7615 P ครับ  ของจริงดูได้ที่บ้านผม
แม้แต่เรฯ 700P เองที่ทำเกลียว 1-9 ก็ยังเขียนว่า.223 Rem เท่านั้น  แต่ 7615 รุ่นนี้ เป็น Law Enforcement  ใช้ซองกระสุน 20/30 นัดของ M16 ได้  จึงทำรังเพลิง 5.56 นาโต  เพื่อให้ใช้กระสุนกับแมกร่วมกับ M16 ได้
อยากเห็นตัวเต็มจังครับท่านผู้การฯ ไหว้

มาดูเองดิ
หมอยังให้ผมพักจนถึงวันที่ 10 แล้วไปตรวจนับเกล็ดเลือด  แล้วถึงจะอนุญาตให้ออกไปยิงปืนได้  หลังวันที่ 10  จะเอาไปยิงที่สัตหีบครับ

พี่ป่วยเป็นไข้เลือดออกหรือเป็นอะไรครับ...

อย่างไรขอให้หายป่วยโดยเร็วนะครับ... ไหว้

เป็นไข้เลือดออกครับ  พร้อมกันพ่อลูก
แต่ของผมมันแย่ตรงที่ไปเริ่มเป็นไข้ที่มะนิลา  โทรกลับมาเช็คที่บ้าน ได้ความว่าลูกคนเล็กเข้า รพ.ไปแล้ว   ก็รีบเปลี่ยนตั๋วกลับ กทม.แบบด่วน   เพราะถ้าอยู่ที่นั่นอาจจะไม่รอด
พอถึงสุวรรณภูมิ  ก็ตรงไปพร้อมมิตรเลย  นอนดูขวดน้ำเกลืออยู่ 5 วัน   เกล็ดเลือดเหลือสองหมื่นเจ็ด  หมอห้ามลงจากเตียง  จนพ้นระยะวิกฤติ  ถึงปล่อยกลับมานั่งคันในระยะฟื้นตัวที่บ้าน   ส่วนลูกสาว เกล็ดเลือดหยุดถูกทำลายที่แสนสี่ แล้วเริ่มฟื้นตัว  หายเร็วกว่าผมเยอะ

ปีนี้ไข้เลือดออกระบาด ดุพอๆกับไข้หวัด ๒๐๐๙ เลยครับ...

โชคดีที่พี่อาการไม่ถึงกับหนักมากครับ...

สงสัยพี่ไม่ได้แจ้งกับทางเที่ยวบินว่าป่วย...

ไม่งั้นอาจได้นอนให้สาวฟิลิปปินโนดูแล...ฮา... คิก คิก

พักผ่อนมากๆ ดื่มน้ำผลไม้มากๆครับ เดี๋ยวก็หายแล้วครับพี่... เยี่ยม
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:06:12 PM »

หายไวๆนะครับผู้การ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:22:57 PM »

ขอให้ท่านผู้การสุพินทร์หายป่วยไวๆ ครับ... ไหว้

kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:52:48 PM »

หายป่วยไวๆ แข็งแรงดังเดิม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:23:20 PM »

ฟื้นไข้ไวๆครับพี่

รังเพลิงของปืนจะมีที่เรียกว่า " Wylde Chamber "  สามารถใช้ได้ทั้งกระสุน 5.56x45mm และ .223 Remington และมีความแม่นยำพอๆกัน
เหตุผลเพราะ :  ปืนรังเพลิง 5.56 Nato สามารถนำกระสุน .223R มายิงได้ก็จริง  แต่ความแม่นยำจะสู้ที่ยิงจากรังเพลิง SAAMI spec ไม่ได้   เพราะรังเพลิง 5.56 Nato จะใหญ่กว่ารังเพลิง SAAMI spec   รังเพลิง Wylde คว้านออกมาให้โตกว่า SAAMI spec เพื่อให้ยิงกระสุน 5.56 Nato ได้  แต่ก็ไม่ใหญ่เท่ารังเพลิง Nato spec  และไม่เสียความแม่นยำ  แล้วยังยิงกระสุน .223R ได้อีกด้วย   ปืนพาณิชย์ที่มีรังเพลิง SAAMI spec สามารถใช้  Wylde Chamber reamer คว้านให้เป็น Wylde chamber spec ได้ขอรับครับผม
weegame......รักในหลวง......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 01:53:50 AM »

ว่างๆเดียวจะลองยิงให้ดูสักแม็กครับ25เมตรพอนะอิๆเคยยิงมาแล้วครับต้นกล้วยปรากฎว่าได้กินกล้วยครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 07:44:12 AM »

ปืนเถื่อนหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ก็กรุณาช่วยอย่าเอามาโพสเลยนะครับ
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:16:06 AM »

ขอให้ท่านผู้การหายไวๆนะครับ
 แฟนผมก็เ็ป็นไข้เลือดออก เพิ่งหาย พักผ่อนเยอะๆครับ

Leave no man behind
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:29:19 AM »

ขอให้พี่หายป่วยไวๆ ครับ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:09:34 PM »

ขอให้ผู้การหายป่วยไว้ ๆ ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:39:08 PM »

หายป่วยไวๆครับ อาจารย์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์