๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 05:37:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก m16 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ?  (อ่าน 32986 ครั้ง)
wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:34:31 PM »

เป็นไปไม่ได้  ยกเว้นยิงไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:44:17 PM »

ไหว้
ก่อนตั้งกระทู้ผมกะไว้แล้วว่าบทความนี้ออกจะมั่วๆ เพื่อความชัวร์เลยถามพี่ๆดูน่ะคับ

แถมได้ความรู้เรื่องกะสุนอีกเยอะเลย  เยี่ยม

เกือบบ่ายแล้วทานข้าวกันยังครับ  Smiley

ผมชื่อหนังสือที่เขียนถึงเรื่องนี้ด้วยครับ  ทาง PM    นะครับ  ผมขอครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ

ผมตอบแทนให้ก็ได้ครับ พวกเราถกเถียงกันในเชิงอาวุธศึกษาไม่มีเจตนาร้ายต่อใคร จะกลัวทำไม

หนังสือ G&T ของคุณวิทยา ฉบับที่ 80 เดือนกันยายน บทความเขียนโดย เสธหมึก พล.ท.พิรัช จปร.7

ท่านเขียนถึงการเลือกใช้อาวุธปืนของกระทรวงมหาดไทย

และเขียนข้อห่วงใยช่วงท้ายว่า กระสุน 5.56 ดีต่อเป้าหมายบุคคล แต่ใช้ยิงเป้าหมายในที่กำบังมักไม่ได้ผล

เพราะว่าเปลือกหัวกระสุนบาง หัวกระสุนจะแตกก่อนทะลุทะลวง ตะกั่วในหัวกระสุนเป็นตะกั่วผงไม่ใช่ตะกั่วหลอมทำให้แตกได้ง่าย

โดยยกประสบการณ์สมัยรบกับผกค. มาประกอบว่าเกิดการปะทะโดยที่ฝ่ายตรงข้ามหลบอยู่หลังแนวกล้วยตานี

ท่านมั่นใจว่าน่าจะได้ซักสองสามศพ แต่พอตรวจสอบพื้นที่หลังการปะทะกลับไม่ได้ศพผกค.สักศพ

ถ้าวิพากษ์วิจารณ์กันในเชิงอาวุธศึกษาไม่พูดไปถึงตัวนิตยสารหรือผู้จัดทำ ผมว่าคงไม่มีใครติดใจอะไรหรอก

สำหรับผมหนังสือปืนทุกเล่มถือผมเป็นครูั้ทั้งนั้น เพราะให้ความรู้ทั้งนั้น เรื่องไหนที่ผมเห็นแย้งผมก็ศึกษาจนกว่าจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง

ในส่วนอื่นๆเราก็ยังได้ความรู้ได้ความบันเทิงจากหนังสือเล่มนั้นๆ

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 03:33:46 AM »

ว่างๆเดียวจะลองยิงให้ดูสักแม็กครับ25เมตรพอนะอิๆเคยยิงมาแล้วครับต้นกล้วยปรากฎว่าได้กินกล้วยครับ

ไปลองมาหรือยัง รอดูยู้
weegame......รักในหลวง......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 06:54:09 AM »

อิๆยังไม่ได้นัดกับต้นกล้วยเลยอิๆ 
ช่วงนิ้กลับเย็นทุกวันเลยครับ
งานยุ่งนิดหน่อยครับ
เดียวมีโอกาสไปยิงครับ
weegame......รักในหลวง......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 06:58:27 AM »

หน้าตัด m16  กับ  .22lr  ใกล้เคียงกัน
ความเร็ว m แรงกว่า  หัว  m เป็นเหล็ก
.22 ตะกั่ว   .22lr ทะลุสบายครับ 
แล้วคิดดู m ไม่ทะลุก็ยังไงอยู่   
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:23:24 PM »

วันนี้มีโอกาศได้ไปเปิดอ่านที่ร้านหนังสือมาแล้วครับ  หน้า ๙๓  ครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ALFAYEST
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:42:56 AM »

แล้วแต่ ขนาด ลีลา ท่ายิง เหอะๆ  ถ้ายิงเข้าบริเวณ โคนต้นกล้วย (ไม่เกิน 15 ซม.)จากพื้น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง มากกว่า 38ซม.  ไม่ทะลุ ครับ(ยืนยัน)   แต่ถ้ายิงใส่ต้นกล้วยระดับเอว  ถ้าไม่ทะละ ผมจะลาออกจากราชการทหารเลย
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์