๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:24:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก m16 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ?  (อ่าน 33024 ครั้ง)
nogear
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:17:02 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมได้อ่านนิตยสารปืนฉบับหนึ่ง เดือนกันยายนนี้แหละคับ
มีบทความหนึ่งเขียนโดยนายทหารผู้ผ่านสมรภูมิรบ ใจความว่า (โดยย่อนะครับ)

กระสุน 5.56*45 NATO ยิงเป้าหมายหลังที่กำบังไม่ได้ผล เพราะเปลือกบาง กะสุนแตกก่อนทะลุทะลวง
ตะกั่วที่อัดอยู่ในหัวเป็นแบบผงมิใช่ตะกั่วหลอม เคยมีประสบการณ์ยิงปะทะกับ ผกก. โดย ผกก.รู้จุดอ่อนข้อนี้
จึงแอบหลังต้นกล้วยตานี ปรากฎว่ากระสุนไม่สามารถทะลุต้นกล้วยไปทำอันตรายได้ แต่ถ้าเป็นลูก AK-47
จะทะลุได้ถึง2-3ต้น

ผมอ่านแล้วยัง งง งง ตามประสาคนขี้สงสัย
ผมเคยเห็นคุณลุงยิงเพลทเหล็กในสนามยิงปืนด้วยลูกเลื่อน .223 ทะลุ
เคยดูบททดสอบของพี่ๆในเวปนี้ใช่ ลูกกรด ,สิบเอ็ดมอมอ ยิงต้นกล้วยทะลุ
เคยยิงต้นกล้วยกับปืนตัวเอง .38 158 เกรน LRN,  9 mm 124เกรน FMJ,  45 AUTO 230เกรน FMJ ทะลุหมดไม่มีเหลือ

จึงเรียนถามพี่ๆครับว่าลูก M16 หัวแหลมเปี๊ยบและความเร็วจัดกว่าชั้นปืนพกมากหยั่งงั้นไม่ผ่านต้นกล้วยหรือคับ
จะหาปืนมาทดสอบก็เกรงใจตะราง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รบกวนถามพี่ๆครับจะได้เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

-
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:19:47 PM »

ด้วยความเคารพ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ยิงไม่โดนรึปล่าวครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:25:59 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมได้อ่านนิตยสารปืนฉบับหนึ่ง เดือนกันยายนนี้แหละคับ
มีบทความหนึ่งเขียนโดยนายทหารผู้ผ่านสมรภูมิรบ ใจความว่า (โดยย่อนะครับ)

กระสุน 5.56*45 NATO ยิงเป้าหมายหลังที่กำบังไม่ได้ผล เพราะเปลือกบาง กะสุนแตกก่อนทะลุทะลวง
ตะกั่วที่อัดอยู่ในหัวเป็นแบบผงมิใช่ตะกั่วหลอม เคยมีประสบการณ์ยิงปะทะกับ ผกก. โดย ผกก.รู้จุดอ่อนข้อนี้
จึงแอบหลังต้นกล้วยตานี ปรากฎว่ากระสุนไม่สามารถทะลุต้นกล้วยไปทำอันตรายได้ แต่ถ้าเป็นลูก AK-47
จะทะลุได้ถึง2-3ต้น

ผมอ่านแล้วยัง งง งง ตามประสาคนขี้สงสัย
ผมเคยเห็นคุณลุงยิงเพลทเหล็กในสนามยิงปืนด้วยลูกเลื่อน .223 ทะลุ
เคยดูบททดสอบของพี่ๆในเวปนี้ใช่ ลูกกรด ,สิบเอ็ดมอมอ ยิงต้นกล้วยทะลุ
เคยยิงต้นกล้วยกับปืนตัวเอง .38 158 เกรน LRN,  9 mm 124เกรน FMJ,  45 AUTO 230เกรน FMJ ทะลุหมดไม่มีเหลือ

จึงเรียนถามพี่ๆครับว่าลูก M16 หัวแหลมเปี๊ยบและความเร็วจัดกว่าชั้นปืนพกมากหยั่งงั้นไม่ผ่านต้นกล้วยหรือคับ
จะหาปืนมาทดสอบก็เกรงใจตะราง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รบกวนถามพี่ๆครับจะได้เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

นิตยสารเล่มไหนหรอครับ จะได้ไปหาอ่านบ้าง  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:26:44 PM »

เพลทที่สนามกองพันพัฒนา เชียงใหม่ มีรู อยู่ รูหนึ่ง
โดน .223 เข้าไปครับ คนยิง ทำงานด้วยกันกับผม
ยิงเป้ากระดาษ ดีๆ อยากยิงเพลท
โป้งเดียว รู้เรื่อง...
ทะลุ

ต้นกล้วยจะเหลือหรือครับ

Leave no man behind
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:46:03 PM »

เคยเห็นว่าต้นกล้วยขนาดท่อนขาย่อมๆที่ไม่ใหญ่นัก  "ขาด" ครับ ...................เมื่อโดน 5.56 มม.นาโต้เข้าไป ลักษณะที่ขาด คือถูกหัวกระสุนตีทะลวงคว้าน จนเนื้อเยื่อส่วนใหญ่หลุดออกไปเป็นกะปิ เหลือขอบๆ จนต้นพับลง ...............แต่ถ้ากับต้นกล้วยที่ขนาดลำต้นใหญ่ๆ  ................ ยังไม่เคยลองครับ(ไม่มีโอกาส เพราะเจ้าของสวนคงเคืองแน่ๆ)............

แต่ไม่ทราบว่าหัวกระสุน5.56ที่ทำลายต้นกล้วย มีผลทางขีปนวิธีต่อไปอย่างไร? ..................

สำหรับเพลทที่ไม่หนานัก แบบตามสนามยิงปืนทั่วๆไป ............... 5.56 ทะลุครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
eddynkp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:58:50 PM »

สงสัยลูกปืนอาจมีปัญหา
nogear
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:03:42 PM »

ตอบคุณแมวครับ นิตยสารเล่มเดียวกับกระทู้ 45 SUPER น่ะครับ
เอ้า!! ใบ้อีกนิด หน้า 93

ซื้อมากะจะดูภาพสีเจ้า CZ 455 ครับ
ใจจริงชอบตัว 452 แต่คงเก็บตังค์ไม่ทัน น่าจะลาตลาดไปซะแล้ว

คิดหลบ M16 หลังกอกล้วย มีหวังพรุนเป็นฝักบัวแน่  ขำก๊าก

ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้

-
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:05:36 PM »

ตอบคุณแมวครับ นิตยสารเล่มเดียวกับกระทู้ 45 SUPER น่ะครับ
เอ้า!! ใบ้อีกนิด หน้า 93

ซื้อมากะจะดูภาพสีเจ้า CZ 455 ครับ
ใจจริงชอบตัว 452 แต่คงเก็บตังค์ไม่ทัน น่าจะลาตลาดไปซะแล้ว

คิดหลบ M16 หลังกอกล้วย มีหวังพรุนเป็นฝักบัวแน่  ขำก๊าก

ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้
   เผื่อใครอยากไปเป็นผัวนางตานี  ขำก๊าก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:13:30 PM »

จริงๆแล้วพอเป็นไปได้ครับ แต่ในเมืองไทยไม่ทราบว่ามีกระสุนแบบนี้ให้ทหารใช้หรือเปล่า

กระสุนที่ทำจากผงเหล็กที่จะแตกกระจายเป็นผงแล้วหยุดภายใน 7นิ้วเมื่อทดลองกับ ballistic gel ครับ
http://www.extremeshockusa.com/cgistore/store.cgi?page=/new/product_info.html&setup=1

เฉพาะกิจ
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:17:43 PM »

ขออนุญาตนะครับ พอดีผมก็ใช้ M16 A1 อยู่พอดี

อ้า่งถึง กรณีที่กล่าวมา.....

อาจจะเป็นไปได้ ในกรณีที่ยิง มาจากระยะไกล และเป็น M16 A1 ต้องดูระยะของวิถีกระสุนที่ยิงออกไป , ทิศทาง , ตำแหน่งในการยิง และ ตัวลูกกระสุน ประกอบด้วยครับ น่าจะมีองค์ประกอบหลายอย่างที่ทำให้ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ขนาดของต้นกล้วย ก็อาจจะเป็นอีก สาเหตุ แต่ถ้าจะให้เดา คาดว่าน่าจะยิงมาจากระยะที่ไกล เกินระยะหวังผลของ M16 ครับ จึงทำให้ยิงไม่ทะลุ มีโอกาศเป็นไปได้เหมือนกันครับ  ( แต่ถ้า ไม่เกิน 50 เมตร ทะลุแน่นอน ) ระยะทางมีผลต่อการยิงระยะหวังผลแน่นอนครับ

M16 A1                            ระยะหวังยิงหวังผล  460  เมตร

M16 A2, A3 และ  A4         ระยะหวังยิงหวังผล  550  เมตร  

แต่ถ้า  ยิงในในระยะเท่ากัน M16 A1  ขีดความสามารถจะด้อยกว่า  M16 A2, A3 และ  A4   แน่นอนครับ

แต่ถ้าให้เปรียบเทียบกันระหว่าง M16 กับ AK47 ( อาก้า )  ชัดเจนเลยครับว่า AK47 ( อาก้า )  ดีกว่า แน่นอน ผมลองยิงมาหมดแล้ว ทั้ง 2 ชนิด

ด้วยความเครารพ
imac 2011
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:18:12 PM »

เห็นทหารยิงเพลเหล็ก ทะลุเลยต้นกล้วยจะเหลือเหรอครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:18:42 PM »

กระสุนหัวรูห้ามใช้ในการรบครับ  ............... เป็นข้อตกลงกันตามสนธิสัญญากรุงเฮก ใช้ได้แต่ FMJ เท่านั้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:54:43 PM »

ไม่แน่ใจว่ากระสุนเอ็ม ๑๖ จะทะลุต้นกล้วยได้หรือเปล่าครับ...

แต่เคยเห็นต้นขาที่ถูกยิงด้วยเอ็ม ๑๖ รูเข้าเท่าปลายนิ้ว...

รูออกเท่ากำปั้น...ที่กำลูกเทนนิสไว้ด้วย...ฮา... คิก คิก

ถ้าต้นกล้วยขนาดเท่าต้นขาชายฉกรรจ์ไม่น่าเหลือครับ... Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:57:13 PM »

ไม่มีต้นกล้วยซะด้วยไม่งั้นจะลองให้ดูทั้ง Ak47 ทั้ง AR15
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 12:00:16 AM »

ถ้าไม่ทะลุ ถอดด้ามเอาขว้างหัวมันเลยครับ สะใจดี

หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์