๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 12:34:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมร้านปืนในไทยขายปืนเอากำไรเยอะจังครับทุนมา25000ขาย95000 ผมงงและไม่เข้าใจครับ  (อ่าน 10412 ครั้ง)
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 06:27:41 PM »

ผมว่าอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาปืนแพงมากๆ คือปืนสวัสดิการราคาถูกทั้งหลายครับ
ลองคิดดูว่าปืนเหล่านี้แย่งส่วนแบ่งการตลาดร้านปืนไปกี่มากน้อย
ผมเห็นใจคนค้าขายครับ ถ้าขายได้น้อยลงก็ต้องเอากำไรต่อหน่วยมากขึ้น
ส่วนกำไรต่อหน่วยควรจะเป็นเท่าไหร่ คงตอบลำบาก เพราะไม่มีใครรู้ต้นทุนที่แท้จริงของราคาปืนบ้านเรา
ขณะเดียวกัน ผมก็เห็นใจตัวเองครับ
ทางเลือกเดียวที่มีอยู่ ถ้าไม่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการราคาถูก แล้วรู้สึกว่าราคาปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพงเกินเหตุ ก็อย่าไปซื้อมัน

ผมกลับมองว่า...ปืนสวัสดิการทําให้ราคาปืนใหม่ไม่พุ่งไปเร็วมากนัก....เพราะไม่ทําให้ความต้องการปืนใหม่มากเกินไป...ตามหลักอุปสงค์ อุปทาน

ฮืม...น่าคิดครับ

ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 08:19:12 PM »

ผมว่าอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาปืนแพงมากๆ คือปืนสวัสดิการราคาถูกทั้งหลายครับ
ลองคิดดูว่าปืนเหล่านี้แย่งส่วนแบ่งการตลาดร้านปืนไปกี่มากน้อย
ผมเห็นใจคนค้าขายครับ ถ้าขายได้น้อยลงก็ต้องเอากำไรต่อหน่วยมากขึ้น
ส่วนกำไรต่อหน่วยควรจะเป็นเท่าไหร่ คงตอบลำบาก เพราะไม่มีใครรู้ต้นทุนที่แท้จริงของราคาปืนบ้านเรา
ขณะเดียวกัน ผมก็เห็นใจตัวเองครับ
ทางเลือกเดียวที่มีอยู่ ถ้าไม่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการราคาถูก แล้วรู้สึกว่าราคาปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพงเกินเหตุ ก็อย่าไปซื้อมัน

ผมกลับมองว่า...ปืนสวัสดิการทําให้ราคาปืนใหม่ไม่พุ่งไปเร็วมากนัก....เพราะไม่ทําให้ความต้องการปืนใหม่มากเกินไป...ตามหลักอุปสงค์ อุปทาน

ฮืม...น่าคิดครับ

ไหว้

ไม่น่าจะมีผล  เพราะ ปืนสวัสดิการรุ่นหลังส่วนใหญ่ห้ามโอน  และผู้ใช้สิทธิ์สวัสดิการหลายท่านไม่เคยคิดจะซื้อปืนมาก่อน  มาซื้อเพราะเห็นว่ามีโอกาสที่ดีกว่าเท่านั้น คือก่อนหน้านี้ยังไงความต้องการก็ยังเป็นศูนย์  (เท่าที่เคยสัมผัสในสนามยิงปืน มีผู้ซื้อด้วยเหตุผลเช่นนี้หลายราย)

....ตามล่า...อีตอแหล
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:44:12 PM »

ที่ปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพง เพราะ demand มาก supply น้อยครับ
ประเด็นที่ผมกำลังมองคือ ปืนสวัสดิการทั้งหลายเข้ามาแย่งส่วนแบ่งการตลาดเดิมมากน้อยแค่ไหน กี่เปอร์เซ็นต์ มีใครรู้บ้างครับ
แต่ที่แน่ๆก็คือ ทุกวันนี้รัฐกลายเป็นพ่อค้าปืนรายใหญ่ของประเทศไปแล้วครับ เมื่อเทียบโควต้า/ปีกับร้านค้า
ทุกวันนี้ ผมยังสงสัยว่า ร้านค้าปืนยังโหยหาเรื่องเพิ่มโควต้าปืนอีกหรือเปล่า
ร้านค้าปืนอาจไม่ต้องการโควต้าเพิ่มก็ได้ เพราะเดี๋ยว supply จะมากกว่า demand
ส่วนเรื่องการห้ามโอนปืนสวัสดิการ มันเลยขั้นตอนกับการซื้อ-ขายไปมากแล้วครับ
ตรงนี้นี่แหละที่ทำให้ผมมองว่า ปืนสวัสดิการ อาจเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ปืนที่ขายให้กับราษฎรแพง
ขณะเดียวกัน ก็เห็นด้วยกับอีกหลายๆเหตุผลที่อ่านพบในกระทู้นี้ครับ
หากอยากหาคำตอบว่าทำไมปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพง อาจต้องมองย้อนกลับไปในอดีตนะครับ
มองว่ามันเริ่มแพงบ้าเลือดตั้งแต่เมื่อไหร่ ยุคสมัยนั้นมีเหตุการณ์อะไร และอะไรที่เป็นสาเหตุให้ราคาปืนแพง
ถามว่าหลังลอยค่าเงินบาท ราคาปืนแพงขึ้นเท่าไหร่ ใครซื้อปืนในช่วงนั้นบ้าง น่าจะเอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน
แล้วหลังจากมีปืนสวัสดิการ ราคาปืนสำหรับราษฎรปรับเพิ่มขึ้นหรือลดลงมากน้อยแค่ไหน
สิ่งต่างๆเหล่านี้ จะทำให้มองเห็นต้นเหตุปัญหาชัดเจนมากขึ้น
มากกว่าที่จะสรุปง่ายๆว่าพ่อค้าหน้าเลือด (ซึ่งมันอาจเป็นหนึ่งในหลายเหตุผลประกอบ)
อ้อ...ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้ต่อว่าต่อขานคนที่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการนะครับ เพราะยอมรับสภาพครับ
...การจะรู้ความจริงต้องเริ่มจากการยอมรับความจริงก่อนครับ...
...แล้วก็ต้องเผื่อใจ ไอ้ที่คิดว่าจริง อาจไม่จริงอย่างที่คิดก็ได้...
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:55:41 PM »

ที่ปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพง เพราะ demand มาก supply น้อยครับ
ประเด็นที่ผมกำลังมองคือ ปืนสวัสดิการทั้งหลายเข้ามาแย่งส่วนแบ่งการตลาดเดิมมากน้อยแค่ไหน กี่เปอร์เซ็นต์ มีใครรู้บ้างครับ
แต่ที่แน่ๆก็คือ ทุกวันนี้รัฐกลายเป็นพ่อค้าปืนรายใหญ่ของประเทศไปแล้วครับ เมื่อเทียบโควต้า/ปีกับร้านค้า
ทุกวันนี้ ผมยังสงสัยว่า ร้านค้าปืนยังโหยหาเรื่องเพิ่มโควต้าปืนอีกหรือเปล่า
ร้านค้าปืนอาจไม่ต้องการโควต้าเพิ่มก็ได้ เพราะเดี๋ยว supply จะมากกว่า demand
ส่วนเรื่องการห้ามโอนปืนสวัสดิการ มันเลยขั้นตอนกับการซื้อ-ขายไปมากแล้วครับ
ตรงนี้นี่แหละที่ทำให้ผมมองว่า ปืนสวัสดิการ อาจเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ปืนที่ขายให้กับราษฎรแพง
ขณะเดียวกัน ก็เห็นด้วยกับอีกหลายๆเหตุผลที่อ่านพบในกระทู้นี้ครับ
หากอยากหาคำตอบว่าทำไมปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพง อาจต้องมองย้อนกลับไปในอดีตนะครับ
มองว่ามันเริ่มแพงบ้าเลือดตั้งแต่เมื่อไหร่ ยุคสมัยนั้นมีเหตุการณ์อะไร และอะไรที่เป็นสาเหตุให้ราคาปืนแพง
ถามว่าหลังลอยค่าเงินบาท ราคาปืนแพงขึ้นเท่าไหร่ ใครซื้อปืนในช่วงนั้นบ้าง น่าจะเอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน
แล้วหลังจากมีปืนสวัสดิการ ราคาปืนสำหรับราษฎรปรับเพิ่มขึ้นหรือลดลงมากน้อยแค่ไหน
สิ่งต่างๆเหล่านี้ จะทำให้มองเห็นต้นเหตุปัญหาชัดเจนมากขึ้น
มากกว่าที่จะสรุปง่ายๆว่าพ่อค้าหน้าเลือด (ซึ่งมันอาจเป็นหนึ่งในหลายเหตุผลประกอบ)
อ้อ...ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้ต่อว่าต่อขานคนที่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการนะครับ เพราะยอมรับสภาพครับ
...การจะรู้ความจริงต้องเริ่มจากการยอมรับความจริงก่อนครับ...
...แล้วก็ต้องเผื่อใจ ไอ้ที่คิดว่าจริง อาจไม่จริงอย่างที่คิดก็ได้...

ปืนตามร้านค้าปืนไม่เคยเหลือตกค้าง  โควต้าที่มีอยู่ไม่พอขาย  ปืนโครงการถึงออกมามากแต่ก็ไม่ทำให้ปืนตามร้านขายได้น้อยลง  ความต้องการซื้อยังมีมากกว่าความต้องการขายอยู่ดี
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:05:16 PM »

Shocked  ราคาปืนในปัจจุบันนับวันยิ่งแพงขึ้นเรือย ๆ  ไม่มีลงไปกว่านี้  ร้านค้าที่เปิดจองปืนใหม่คนก็แห่ไปจองกันแน่นทุกทีก็เนื่องจาก
ราคาถูกกว่าไปเดินซื้อตามหน้าร้านเป็นหมื่นสองหมื่น  และราคาปืนแต่ละร้านก็ไม่เท่ากันด้วย  ราคาปืนมือสองก็เลยพุ่งตามราคาปืน
ใหม่ไปแบบรถติดเทอร์โบ  คนมีตังน้อยก็ต้องหาปืนลมเด็กเล่นไว้ติดบ้านป้องกันชีวิตและทรัพย์สินละครับ    Grin
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:12:19 PM »

ไม่ต้องคิดมากครับทำใจสบายๆ ปืนไม่ใช่ของจำเป็นขั้นพื้นฐาน
ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องครอบครองมากยอมตัดใจซื้อสักกระบอก
แล้วทำใจให้เป็นกลางอย่างนี้น่าจะดีกว่า ^-_-^
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:29:07 PM »

ลองพิจารณาเรื่องต้นทุนของปืนดูก่อนซีครับ ปืนหนึ่งกระบอกมีวัสดุอะไรบ้าง มีชิ้นส่วนกี่ชิ้น แต่ละชิ้นผลิตขึ้นมายากง่ายเพียงใด เมื่อประกอบขึ้นมาเป็นปืนหนึ่งกระบอกแล้วควรจะมีราคาขายซักเท่าไหร่ ยังไม่ต้องไปพิจารณาถึงค่าภาษี ค่าโสหุ้ยอื่นๆ เฉพาะตัวปืนน่ะครับ ผมว่าจริงๆแล้วต้นทุนปืนกระบอกนึงมันไม่เท่าไหร่หรอกครับ โดยเฉพาะแบบ 1911 ที่ไม่มีเรื่องสิทธิบัตรเข้ามาเกี่ยว ฟิลิปินส์ กับจีน เอาแบบไปผลิตขายได้กำไรอื้อซ่า ทั้งที่ขายถูกกว่าคนอื่นเขาตั้งเกือบครึ่ง แต่ที่ราคาปืนมันแพงก็เพราะมันมีเรื่องอื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้องหลายเรื่องครับ ถ้ารัฐบาลไทยมีกึ๋นซักหน่อยอนุญาตให้มีการผลิตปืนในประเทศเสียเลย ราคาปืนมันก็คงจะไม่แพงถึงขนาดนี้ ขอแต่เพียงควบคุมให้ดีเท่านั้นเองครับ
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:34:59 PM »

มันไม่ได้แพงหรือกำไรเยอะตรงราคาปืนหรอกครับ มันแพงเพราะพิธีการต่างๆ อันนี้คนละอาชีพครับ
PHUMINUN
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:47:35 AM »

ทำไมปืนสั่งจองถึงถูกกว่าปืนหน้าร้านครับ และ ราคาปืนทำไมบางร้านรุ่นเดียวกันแต่ราคาแตกต่างกันตั้ง สามสี่หมื่นครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:57:26 AM »

ร้านกรมการปกครองไงครับ ขายถูกออก
        ขนาดขายถูกแล้ว
ยังเป็นเค๊ก  ก้อนมหิมา... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
CHAI
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:23:16 PM »

สูตรตั้งราคาปืนเมืองไทย
ราคา us คูณ ด้วย 1,000 ถึง 1,500 เท่ากับราคา ปืน(เมืองไทย) หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือ ราคาคิดเป็นเงินไทยแล้ว คูณ ด้วย 400 % เท่ากับ  ราคาปืน ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 01:29:51 PM โดย CHAI » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์