๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:15:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ง CZ 452 STD แบบบ้านนอกๆ ครับ  (อ่าน 13597 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:31:03 PM »

เนื่องจากเป็นคนชอบปืน  เห็นปืนอยู่เฉยไม่ได้ครับ  ก็เลยหาของมาแต่งเล่นๆ  แต่แต่งแล้วจะดีขึ้นหรือ แย่ลงก็ว่ากันอีกที ขำก๊าก ขำก๊าก

วันนี้เลยเอา CZ  ตัวเก่ามาแต่งครับ  เอาแบบเต็มสูบเลยนะครับ   ใครจะทำตามก็ขอไห้คิดไห้ดีก่อนครับ  เพราะพลาดมาเดี๋ยวจะหาว่าผมไม่เตือน คิก คิก คิก คิก
สิ่งที่ต้องมี   ปืนครับเพราะเราแต่งปืนครับไม่ใช่แต่งงาน  (อ้าวมีกวนด้วย ขำก๊าก ไหว้)   ตะไบ บุ้ง  กระดาษทราย  ซิ้ว ฆ้อน  มีด   ลูกหนู  สว่าน  ดอกว่าน  กบไฟฟ้า

ไม้ลายสวยๆถูก  ( ตามประสาคนบ้านนอก ) ต่อครับ  อีบ็อกซี่   แนะนำเป็นของ  บอสนี่ อีบ็อกซี พัตตี้ NO.  236  เพราะตัวนี้แห้งช้าครับ เราจะได้มีเวลาแต่งส่วนขาดๆเกินได้

ไม่เเนะนำตัวที่เป็นดินน้ำมันนะครับ  ตัวนั้นใช้ได้เฉพาะจุดดีครับ  แต่งานใหญ่ ยาวๆ ไม่ทันครับแห้งก่อนครับ  แข็งเร็วเกินไป   น้ำมันพืช ครับ อย่าตลกนะครับ ต้องใช้จริงๆ

ท่อเสแตนเลสขนาน 9 mm  แต่เจาะรูขนาน 6.5 mm     เอาแค่นี้ก็พอแล้วครับ จริงๆใช้เยอะกว่านี้  ที่หลือ ก็คือความตั้งใจครับ  ต้อง  100%  เท่านั้นห้ามขาด แต่เกินได้ครับ

1  เอาปืนที่ดีอยู่แล้วมาเจาะรูครับ        (แล้วมันจะเจาะทำไมหว่า)

2  นำฐานเบสแบบแยกชิ้นมาติด  เจาะรูด้วยนะครับ    (แล้วมันจะเจาะทำไมเดิมๆ มันก็อยู่ดีแล้วนะ  .22  นะไม่ใช่  460 เว   ซะหน่อย)   

3 ติดตั้งจนแน่นหนา พอใจเรา  ต้องมั้นใจทุกครั้งที่ยกขึ้นมายิงครับ

4  เจาะโครงไกครับ  ทำตัวหยุดไก  ภาอังกฏษ เขาเรียกว่า (ทริกเกอร์สต๊อป)  แต่ผมมันคนบ้านนอก  ไม่เก่งภาษาต่างประเทศ ขอเรียกว่าตัวหยุดไกนะครับ

5  นำท่อเสแตนเสลที่เตรียมใว้มาตัดไห้พอดีนะครับ  ถ้าหาไม่ได้ก็ หาท่ออะไรก็ได้ครับ  แต่ต้องแข็งแรงหน่อยนะครับ เพราะสำคัญมากๆตัวนี้

6 ถ้อยหลังกลับไปแต่งไกกันก่อนครับ  ผมทำไว้นานแล้วครับ แต่จะเอามาทำไห้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ ใครเป็นแล้วก็ผ่านเลยครับ  ไม่ได้มาอวดรู้อะไรนะครับ เดี๋ยวจะมาว่าสอนตะเข้ว่ายน้ำอีก   ไหว้

7เอาอีบ็อกซี่แต้มตรงที่โครงปืนไห้กระเดื่องมันรอยนะครับ  แต้มทิ้งใว้ไห้มันแข็งก่อน  แล้วก็มาแต่งทีหลัง  ใช้ผ้าเทปพันก็ได้ครับแต่น้ำหนักไกจะไม่เท่ากันทุกนัดนะครับ  ยิงไม่ถึงพันนัดก็ต้องเปลี่ยนแล้ว  แต่วิธีนี้  เป็นเหมื่นนัดครับยังไม่เปลืี่ยนเลยครับ  คมยังกับมีดโกน เยี่ยม

8เมื่อแห้งแล้วก็มาแต่งไกกันเลยครับ  ว่าจะไห้มันคมขนานใหนก็แล้วแต่เรานะครับ  ขาดเสริมใหม่ครับ เอาจนถูกใจเรา  หลักการคือทำไห้มันขบกันน้อยที่สุดครับ
เปลี่ยนสปริงไกด้วยนะครับ อย่าเอาสปริงปากกาลูกเลื่อนนะครับ  เพราะเราแต่งเชียร์แล้วครับ  ไห้ใช้สปริง แข็งหน่อยครับ ประมาณครึ่งนึงของเดิมนะครับ

9เอามาจิ้มมะม่วงกินครับ  เกลือ หนัก  100 กรัมนะครับ ผมไม่มีเครื่องชั่งไกแพงๆหรอกครับ  ก็บ้านนอกจะเอาอะไรนักหนาครับ ไหว้

10สาเหตุที่กระบอกนี้มันเบาขนานนี้ก็เพราะผมตัดสปริงเข็มแทงฉนวนออก สอง ข้อครับ  ขึ้นลำนุ่มมือ  แต่แตกทุกนัดครับ  ยิงมาเป็นสองเหมืนแล้วครับ(เฉพาะตัดสปริงเข็มนะ)

ที่นี้เรามาทำโครงปืนกันครับ  ระเบิดของเก่าทิ้งนะครับ  ขยายรางของเดิมครับ เราจะได้มีที่ไห้อีบ็อกซี่มันอยู่ครับ  ปรกติ CZ  รางเดิมมันคดๆอยู่แล้วครับ

11   ทำไห้สวยถูกใจเราเลยนะครับ  อีบ็อกซี่ตัวนี้ใช้ดีครับแห้งช้า  ทำไห้เรามีเวลาเก็บงาน  แต่อย่าหวังว่าจะทำครั้งเดียวจบนะครับ  ถ้าจะเอาเป็นเนื้อเดียวกันจริงๆกับลำกล้อง+โครงปืน ต้องทำ สองครั้งครับ   ตอนเอาลำกล้องปืนไปกดลงที่อีบ็อกซี่ ไห้เอาน้ำมันพืชทาโครงปืนก่อนครับ  ใช้น้ำมันใส่ปืนก็ได้ครับ  แต่แพง  ทาบ่อยๆนะครับ

อีบ็อกซี่จะได้ไม่ติดปืนของเรา  ตรงลูกขันสกูรก็เอาสำลีจุใว้ครับ   ทำจนเป็นเนื้อเดียวกันนะครับ ต้องถอดเข้าออกหลายครั้งครับ ผมเป็นสิบครั้งครับ  ตรงนี้เป็นขั้นตอน
ที่น่าลำคาลที่สุดครับ  ถ้าไม่ดีก็ขุดทิ้งครับเทอีบ็อกซี่ใหม่ครับ  หัวใจของความแม่นยำมันอยู่ตรงนี้นะครับ  อย่าทำเป็นเล่นไปนะครับ

12วางบูตครับ  สำคัญมากเหมือนกันครับ เราจะได้ขัดสกรู ได้แน่นหนา  ปืนต่างประเทศเขาจะใส่มาไห้ในตัวแพงๆเท่านั้นครับ

13ดูตัวหน้าด้วยนะครับ  ต้อง  100%  เท่านั้นครับ 

14สำหรับคนที่ชอบทำพานท้ายเองก็ต้องลงอีบ็อกซ๊่ด้วยนะครับ  ซิวที่เราเจาะมันไม่ตรงหรอกครับ  หรือว่าไช้เครื่องเจาะก็ต้องทำไห้ใหญ่ใว้ก่อนนะครับ  คิดว่าจะเอาเครื่องมากัดเอาขึ้นรูปแล้วเอามาใส่ยิงเลยนะ  ไม่ค่อยแม่นหรอกครับ  ไม้มันเปลี่ยนแปรงสภาพมันได้นะครับ  อากาศเปลี่ยน รางปืนเราก็เปลี่ยน

ไปกันใหญ่แล้วครับ   ทำกันซะไห้พอ   มีหลายขั้นตอนที่ผมข้ามไป เพราะเห็นว่าพี่ๆเราคงทำเป็นกันหมดแล้ว    ใครไม่พอใจก็ขออภัยมานะที่นี่ด้วยนะครับ ไหว้

เสร็จแล้วครับ ติดกล้องใส่โน้นใส่นี่ตามใจเรานะครับ แต่ผมใส่พานท้ายใหม่นะครับ  อาจจะขี้เหล่ หน่อยครับ  แต่ข้างในนี่  100%  เลยนะครับ   ยังไม่ยิงทดสอบครับ เพราะตอนประกอบปืนผมโดนลูกหนู
กัดมือต้องไปเย็บมาครับ  ขนานแบกปืนไปถ่ายรูปยังต้อง  อุ้มไปเลยครับ  บาดมือขาวสามนิ้วเลยนะครับ  อดยิงปืนไปหลายวันครับ   อยากยิงใจจะขาด

แต่ผมเคยทำแบบนี้มาแล้วกระบอกนึง ก็ไม่ผิดหวังครับ  แม่นขึ้นแน่นนอนครับ  เพราะถ้าทำขนานนี้แล้วยิงไม่ดีเราก็คงต้องเอาไปโยนทิ้งแล้วละครับเจ้านาย ไหว้

ภาพใหญ่ไปอภัยนะครับ                   ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก  เดี๋ยวมือหายจะยิงเป้ามาไห้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 02:20:08 PM โดย รักปืน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ladiesman
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:15:49 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้เป็นแนวทาง เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:23:50 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้ แต่ใจผมไม่กล้าพอหรอกครับ สงสาร+เสียดายปืน บู่

MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:27:41 AM »

ปืนสวย วัวนม น่ารักดี   Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:54:27 AM »

อันล่างน่ะเป็นส่วนหนึ่งของการแต่งมั้ยพี่ท่าน น้ำลายหก Grin

+ ครับ เยี่ยม

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:34:21 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ แต่ใจผมไม่กล้าพอหรอกครับ สงสาร+เสียดายปืน บู่

ก็อย่างว่าเหละครับ ถ้าเราซื้อเขามาเพื่อไช้งาน ก็ต้องทำไห้เขาพร้อมไช้ และต้องดีที่สุดครับ  ถ้าซื้อมาเพื่อเก็บใว้ขายต่อทำกำไล ก็ไม่สมควรทำครับ

CZ 452 STD  ส่วนใหญ่รางปืนจะคดนะครับ สักเกตุที่ลำกล้องของเราจะเบียดซ้ายขวา เพราะปืนมันคอเล็กครับ  เราก็ถอดออกมาเอากระดาษทรายขัดไห้เขาอยู่อย่างอิสระก็จะดีขึ้นไม่น้อยนะครับ  แล้ววิธีแต่งไกของผมนี้สามารถ ทำไห้เป็นไกเดิมๆ หนักๆได้เพียงไม่กี่นาทีนะครับ  คือตามใจคนยิงว่างั้นเถอะ   รองดูครับ เอาแค่ง่ายๆก่อนครับ  ไม่ต้องเสียตังอะไรมากมาย  ผมเคยโทรไปที่หลังวังจะเอาไปแต่งไกเขาเอาหลายบาทอยู่นะครับ

ถ้าเราทำเองได้ก็ภูมิใจครับ  ทำไห้เรารักปืน  มีความผูกพันกับเขามากขึ้น ครับ   แล้วก็ทำไห้เรารักการยิงปืนมากขึ้นครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:36:30 PM »

อันล่างน่ะเป็นส่วนหนึ่งของการแต่งมั้ยพี่ท่าน น้ำลายหก Grin

+ ครับ เยี่ยม

+    เป็นเพียงแนวทางเท่านั้นครับ   ไหว้ หลงรัก หลงรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์