๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:44:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจะเป็นนักกีฬายิงปืนอัดลมทีมชาติต้องเริ่มมาจากไหนก่อนครับ  (อ่าน 11548 ครั้ง)
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:15:31 PM »

รบกวนท่านผู้มีความรู้ช่วยตอบทีนะครับ    เผื่อว่าสมาชิก    Air gun club   รวมผมด้วย   
จะได้ศึกษาเป็นแนวทาง  ใว้แนะนำบุตรหลาน   และเยาวชน  ที่สนใจกีฬาประเภทนี้ครับ

T.  081 4390538 T. 089 0599898
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:10:34 AM »

ผมไม่ทราบขั้นตอนที่แน่ชัดนะครับ แต่ที่แน่ๆต้องมีปืน และมีลูกกระสุน และใบสมัครแข่งขันรายการต่าง และผลการแข่งขันอันดับ1-3 ไม่น่าเกิน หลังจากนั้นน่าจะมีแมวมองมาดูตัวและค่อยว่ากันไปอีกที คงงั้นมั้งครับ

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 11:27:31 AM »

คุณ motและเพื่อนสมาชิกฯ ครับ
     ใน..ความคิดส่วนตัวผมคิดว่า.. น่าฝึกหัดตั้งแต่ระดับตำบลและหมู่บ้านโน่นโดยใช้ปืนลมแบบธรรมดาๆ..ยิงนก/หนูไปเลย..ถ้าไม่เบื่อไปเสียก่อน  แต่ถ้ายังมันอยู่หรือสังสัยในฝีมือ..ล่ะก็
  ตอนนี้มาดูในระดับอำเภอบ้าง ครับ..เรียกได้ว่า"ตัวเราฝีมือไม่เบา"..อย่างนี้ต้องปืนอัดลมแบบสปริ่งชั้นดีหน่อย จะได้ยิงได้ไกลขึ้นและแม่นขึ้น...จับหาเป้ากระดาษได้ง่าย
  ต่อมาก็ในระดับจังหวัดกันบ้าง?.. เรียกได้ว่า "เอ่..ตัวเราฝีมือเนียนขึ้นและแม่นขึ้นแน่เลย"..อย่างนี้ต้องยกระดับเป็นปืนอัดลมแบบ PCP(Pre Change Pnuematic)ชั้นดี...ในช่วงนี้สำคัญ ต้องมีคุณครู..คอยแนะนำและฝึกฝนให้มากขึ้นแล้วเป็นการพัฒนาฝีมือของตัวเราอย่างต่อเนื่องแน่นอน ครับ  จึงจำเป็นต้องเข้าชมรมฯ(อย่างของเรา)หรือสมาคมฯในระดับประจำจังหวัด เพือช่วยส่งเสริมและสนับสนุนตัวเราให้เข้าไปแข่งขันในจังหวัด หากตัวเราฝีมือดีจริงก็มีโอกาสร่วมแข่งขันระดับประเทศที่รัฐบาลได้กำหนดให้หมุนเวียนไปทั่วประเทศไทย(กีฬาแห่งชาติ)
  สุดท้ายถ้าสามารถผ่านการคัดตัวจาก..ระดับประเทศไทยได้ทางสมาคมการแข่งขันยิงปืนแห่งประเทศไทยจะประกาศให้เป็นตัวแทนทีมชาติต่อไป
      ดูแล้วน่าเหนื่อยใจ..แต่เพชรนั้นมีค่า จึงหายากมากเช่นกัน..ครับ
                                                                                                 ขอบคุณ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:12:01 PM »

ต้องดูก่อนนะครับว่าการที่เขาจะมาเล่นปืนอัดลมระดับแข่งขัน หลักๆเลยคือเขาต้องมีใจรักจริงมีความมุ่งมั่น การที่จะปั้นเด็กเยาวชนให้กลายเป็นทีมชาติได้ไม่ยากครับเขาปั้นกันตั้งแต่อายุประมาณ 14 ปี ก็เริ่มจับปืนกระบอกหลักแสนแล้วครับ สังเกตุดูง่ายๆจากที่สนามกีฬาหัวหมากถ้าได้ไปบ่อยจะเห็นว่ามีเด็กตัวเล็กๆเข้ามาซ้อมอยู่เป็นประจำ ถ้าจะปั้นให้เป็นทีมชาติจริงต้องเริ่มตั้งแต่เขาสามารถถือปืนยิงได้ เพราะเด็กกำลังสายตาดีสมาธิดีแข็งแรง แต่ที่สำคัญคือเขาต้องมีใจรักจริงนะครับ
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:40:13 PM »

ผมไม่ทราบขั้นตอนที่แน่ชัดนะครับ แต่ที่แน่ๆต้องมีปืน และมีลูกกระสุน และใบสมัครแข่งขันรายการต่าง และผลการแข่งขันอันดับ1-3 ไม่น่าเกิน หลังจากนั้นน่าจะมีแมวมองมาดูตัวและค่อยว่ากันไปอีกที คงงั้นมั้งครับ
     ใน..ความคิดส่วนตัวผมคิดว่า.. น่าฝึกหัดตั้งแต่ระดับตำบลและหมู่บ้านโน่นโดยใช้ปืนลมแบบธรรมดาๆ..ยิงนก/หนูไปเลย..ถ้าไม่เบื่อไปเสียก่อน  แต่ถ้ายังมันอยู่หรือสังสัยในฝีมือ..ล่ะก็
  ตอนนี้มาดูในระดับอำเภอบ้าง ครับ..เรียกได้ว่า"ตัวเราฝีมือไม่เบา"..อย่างนี้ต้องปืนอัดลมแบบสปริ่งชั้นดีหน่อย จะได้ยิงได้ไกลขึ้นและแม่นขึ้น...จับหาเป้ากระดาษได้ง่าย
  ต่อมาก็ในระดับจังหวัดกันบ้าง?.. เรียกได้ว่า "เอ่..ตัวเราฝีมือเนียนขึ้นและแม่นขึ้นแน่เลย"..อย่างนี้ต้องยกระดับเป็นปืนอัดลมแบบ PCP(Pre Change Pnuematic)ชั้นดี...ในช่วงนี้สำคัญ ต้องมีคุณครู..คอยแนะนำและฝึกฝนให้มากขึ้นแล้วเป็นการพัฒนาฝีมือของตัวเราอย่างต่อเนื่องแน่นอน ครับ  จึงจำเป็นต้องเข้าชมรมฯ(อย่างของเรา)หรือสมาคมฯในระดับประจำจังหวัด เพือช่วยส่งเสริมและสนับสนุนตัวเราให้เข้าไปแข่งขันในจังหวัด หากตัวเราฝีมือดีจริงก็มีโอกาสร่วมแข่งขันระดับประเทศที่รัฐบาลได้กำหนดให้หมุนเวียนไปทั่วประเทศไทย(กีฬาแห่งชาติ)
  สุดท้ายถ้าสามารถผ่านการคัดตัวจาก..ระดับประเทศไทยได้ทางสมาคมการแข่งขันยิงปืนแห่งประเทศไทยจะประกาศให้เป็นตัวแทนทีมชาติต่อไป
      ดูแล้วน่าเหนื่อยใจ..แต่เพชรนั้นมีค่า จึงหายากมากเช่นกัน..ครับ
                                                                                                 ขอบคุณ
ต้องดูก่อนนะครับว่าการที่เขาจะมาเล่นปืนอัดลมระดับแข่งขัน หลักๆเลยคือเขาต้องมีใจรักจริงมีความมุ่งมั่น การที่จะปั้นเด็กเยาวชนให้กลายเป็นทีมชาติได้ไม่ยากครับเขาปั้นกันตั้งแต่อายุประมาณ 14 ปี ก็เริ่มจับปืนกระบอกหลักแสนแล้วครับ สังเกตุดูง่ายๆจากที่สนามกีฬาหัวหมากถ้าได้ไปบ่อยจะเห็นว่ามีเด็กตัวเล็กๆเข้ามาซ้อมอยู่เป็นประจำ ถ้าจะปั้นให้เป็นทีมชาติจริงต้องเริ่มตั้งแต่เขาสามารถถือปืนยิงได้ เพราะเด็กกำลังสายตาดีสมาธิดีแข็งแรง แต่ที่สำคัญคือเขาต้องมีใจรักจริงนะครับ
ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

T.  081 4390538 T. 089 0599898
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 06:32:47 AM »

เริ่มฝึกได้ตั้งแต่เด็กมีวินัย เชื่อฟังผู้ฝึกสอนครับ  หกขวบ แปดขวบ เริ่มได้แล้ว แต่ยังไม่ให้ยกปืนเพราะร่างกายยังไม่พร้อมครับ
ใช้วิธีพาดยิงไปก่อนเพื่อหัดจัดศูนย์และเหนี่ยวไก  ปืนสั้นวางกับโต๊ะมีหมอนรอง 
ปืนยาวอาจใช้ท่านอนยิงได้ แต่อย่าใช้ปืนหนักเกินไปและสายสลิงรัดแขนแน่น   เริ่มยกปืนเมื่ออายุอย่างน้อย 12 ปีครับ
หัดใหม่ๆ เน้นสนุกไว้ก่อนเพื่อรักษาระดับความสนใจ  เด็กจะได้ไม่เบื่อครับ
สำหรับจังหวัดที่มีสนามแบบสากล  ลองเข้าไปใช้สนามและสอบถามเรื่องกีฬาแห่งชาติ  การคัดตัว โอกาสแข่งต่างๆ ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:27:12 AM »

วินัยสำคัญที่สุดในการฝึกทุกๆสิ่ง เพราะถ้าขาดวินัยก็หมายถึงการขาดบางสิ่งบางอย่างที่จะทำให้การฝึกของเราสมบูรณ์
Toledo
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:49:23 PM »

ขยันซ้อม มีระเบียบ และได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่ครับ

แต่ที่สำคัญคือคนนำทางครับ จะไปได้ไกลแค่ไหนอยู่ที่ผู้สอนแหละครับ
โค้ชต้องมีความรู้พอสมควรที่จะถ่ายทอดให้นักกีฬาไปให้ถึงทีมชาติครับ

ที่พูดอย่างนี้เพราะน้องสาวผมเคยทำได้แล้วครับ เริ่มซ้อมเพียงหนึ่งปีเธอสามารถติดทีมชาติได้ตั้งแต่อายุสิบหกครับ

ปล.โฆษณานิดนึง ไหนกำลังจะเริ่มเล่นยังไงก็ถ้าสนใจอุปกรณ์อะไรติดต่อมาได้นะครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=88972.0
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:11:46 AM »

ขอบคุณ

***ถ้าอย่างนั้นแสดงว่ายังมีอีก 2-3 ปัจจัย(หรืออาจจะมากกว่า) คือ
1.ปัจจัยภายในได้แก่อายุ,ความขยันและมีวินัย
2. ปัจจัยภายนอกได้แก่เวลา,อาวุธปืนและอุปกรณ์ต่างๆ
สำคัญที่สุด.. ปัจจัยเงินตราและคุณพ่อ-คุณแม่ต้องส่งเสริมก่อนใครๆ..ครับ
                                                                      ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 10:00:39 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:01:59 AM »

ไหว้ขอบพระคุณทุกๆท่านเลยนะครับที่ให้คำตอบ ไหว้

Attrick
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 07:16:43 PM »

จากที่เคยคุยกับคุณพ่อของ "น้องมันแกว" ซึ่งผมทึ่งในตัวน้องมันแกวตั้งแต่ที่ออกรายการยอดมนุษย์น้อยตอนที่น้องมันแกวอายุ ๙ ขวบ ตอนนี้น้องมันแกวอายุ ๑๒ ขวบแล้ว ทำให้ทราบว่า

๑. กีฬายิงปืนต้องเกิดจากความอยาก ความสนใจของตัวเด็กเอง ซึ่งในกรณีน้องมันแกวก็เป็นเช่นนี้ เพราะเป็นคนเลือกเอง ส่วนคุณพ่อไม่เคยรู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับยิงปืน
๒. ได้รับการอบรมหรือสอนจากผู้ที่มีความรู้ทางด้านนี้โดยตรง ในกรณีของน้องมันแกวก็ผ่านการอบรมที่จัดโดย สยท. ตอนอายุ ๙ ขวบ
๓. มีผู้นำทางที่ดี ซึ้งในกรณีของน้องมันแกว ถือว่าโชคดีมาก เพราะได้เห็นตัวอย่างรุ่นพี่ทีมชาติหลายคน ทำให้เกิดความอยากเป็นทีมชาติ จากที่เคยเล่นเพียงเพราะอยากเล่นสนุก ๆ อีกทั้งยังได้รุ่นพี่ทีมชาติให้คำแนะนำ และยังมีผู้สอนอีกหลายคนช่วยกันสอน
๔. มีวินัยในการซ้อม คือ ซ้อมเป็นซ้อม เล่นเป็นเล่น แข่งเป็นแข่ง เรียนเป็นเรียน แต่ต้องไม่เครียด
๕. มีโอกาสแข่งต้องแข่ง
๖. จะฝึก จะแข่ง อย่างไรก็ตาม ต้องไม่ทำให้ร่างกายบาดเจ็ก คือใข้แรง ใช้กำลัง ให้เหมาะกับวัย ในกรณีของน้องมันแกว ตอน ๙ ขวบ ใช้เวลา ๓ วินาที ตั้งแต่ยกปืน เดินไก จนวางปืน  โดยยกปืนจากล่างขึ้นบน  พอศูนย์หน้าทับวงดำ ก็เหนี่ยวไกเลย (ยิงจี้) พอ ๑๐ ขวบ เล็งนั่งแท่น พอ ๑๑ ขวบ เล็งนั่งแท่นลอย เวลาก็ใช้มากขึ้น  พอ ๑๒ ขวบ ยกปืนจากบนลงล่าง ส่วนตาที่ใช้มองศูนย์ ตอน ๙ ขวบ ใช้ที่ปิดตาข้างซ้ายไว้ เล็งด้วยตาขวาจนถึง ๑๐ ขวบครึ่ง แล้วเปลี่ยนมาใช้ทั้งสองตาในการมองศูนย์
๗. Dry Fire, Fitness, Positive Thinking สำคัญกว่ายี่ห้อและราคาของปืน
๘.ขึ้นทะเบียนเป็นนักกีฬาจังหวัด เพื่อให้ได้สิทธิ์ในการลงแข่งขันกีฬานักเรียนนักศึกษาแห่งประเทศไทย  การแข่งขันเยาวชนแห่งขาติ และการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ในกรณีของน้องมันแกวนั้น ได้ไปแข่งกีฬานักเรียนนักศึกษาแห่งประเทศไทยมา ๓ ปีซ้อนแล้ว กีฬาเยาวขนแห่ง ๒ ปีซ้อน (ส่วนปีนี้ก็ผ่านการคัดตัวระดับจังหวัดแล้ว ตอนนี้ก็รอคัดตัวระดับภาค ถ้าผ่าน ก็จะได้ไปแข่งกีฬาเยาวแห่งชาติสมัยที่ ๓ ในปีหน้า) ส่วนกีฬาแห่งชาติก็จะไปร่วมแข่งเป็นครั้งแรกในปีนี้ ที่ชลบุรี (ชลบุรีเกมส์ กลางเดือนธันวาคม) โดยลงแข่งทีมเดียวกับธัญญ่า และลูกสาวของคุณโอาส เรืองปัญญาวุฒิ
๙. ทำความเข้าใจกับโรงเรียน เพื่อไม่เกิดผลกระทบทั้งด้านการเรียนและกีฬา

ล่าสุดเท่าที่ตรวจสอบจากเวปไซต์ของ ISSF พบว่าน้องมันแกวเป็นนักกีฬายิงอายุน้อยที่สุดในโลกที่เข้าร่วมการแข่นขัน Word Championship ครั้งที่ ๕๐ (๔ ปี มีครั้ง) และยังได้อับดับที่ ๙๐ ร่วม ในการจัดอับดับนักกีฬายิงปืนสั้นอัดลมของทีวปเอเชีย ที่จัดอันดับโดย ASC ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีที่ทางสมาคมกีฬายิงปืน มีเยาวชนหันมาเล่นกีฬาประเภทนี้มากขึ้น (ทั้งปืนสั้น ปืนยาว ทั้งหญิงและชาติ) เพราะกีฬาประเภทนี้ หัวใจสำคัญก็ยังอยู่ที่ผู้ปกครองว่ามีแรงสนับสนุนเบื้องต้นได้มากน้อยแค่ไหน พอติดทีมชาติแล้ว ก็เป็นเรื่องของทางสมาคมที่จะต้องให้การสนับสนุนตามระเบียบของ กกท.

หัวใจของการติดทีมชาติ เท่าที่ได้คุยกับผู้ปกครองนักกีฬายิงปืน ร่วมถึงคุณพ่อของน้องมันแกว ก็สรุปได้ว่าอยู่ที่เด็กจะเอาหรือไม่เอา ถ้าเอา จะจริงจังแค่ไหน เพราะโดยพื้นฐานแล้วผู้ปกครอง ผู้สอน ทำได้เพียงให้การสนับสนุน ส่วนสมาคมก็นำไปต่อยอด แต่ถ้าเด็กไม่เอา ไม่จริงจัง ก็ไปได้ไม่ถึงไหน คุณพ่อของน้องมันได้สรุปให้ฟังเกี่ยวกับการยิงปืนของน้องมันแกวว่า ปีแรกตื่นเต้นสนุกกันทั้งบ้าน ปีที่สองบ้านแตก (เพราะซ้อมสูง แต่แข่งคะแนนต่ำกว่าซ้อมมาก ๆ การคาดหวังสูง เมื่อไม่ได้ก็บ้านแตก) ปีสามปรับตัว ปรับใจ ย้อนกลับไปดูปีหนึ่ง (ที่มาเล่นเพียงเพื่อสนุก ไม่คิดลงแข่นเพื่อจะชนะหรือเป็นทีมชาติ) ปีสี่มีความสุขเพราะเข้าใจแล้วว่าเล่นกีฬาอย่างไรให้เป็นสุข การเรียนก็ไม่เสีย สังคมก็ได้ แต่ส่วนใหญ่จากที่ฟังจากคุณพ่อของน้องมันแกว พบว่า ไปกันไม่รอดก็ตอนปีที่ ๒ เพราะธรรมชาติของเด็กส่วนใหญ่จะยิงปืนได้ดีมาก โดยคะแนนซ้อมสูงพอติดทีมชาติได้สบายๆ แต่คะแนนแข่งกลับต่ำมาก ๆ เป็นผลทำให้ทั้งนักฬาและผู้ปกครองท้อ หรือทะเลาะกันเอง จนเลิกยิงปืนไปเลย แต่ถ้าผ่านด้านนี้ได้ ก็จะกลายเป็นว่ารู้มาก แต่ยิงคะแนนก็ไม่ดีขึ้นทั้งซ้อมและแข่ง ก็จะเกิดอาการท้ออีก ถ้าผ่านด้านนี้ได้ โอกาสที่จะพัฒนาไปสู่ทีมชาติก็มีความเป็นไปได้แล้ว
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 07:35:33 PM »

ตั้งข้อสังเกตอีกข้อครับ สำหรับนักกีฬาที่เริ่มฝึกใหม่ๆ
นักกีฬาหญิง ฝึกยิงปืนยาวได้ผลดีกว่าเร็วกว่านักกีฬาชาย  แต่ฝึกปืนสั้นยากกว่า
เพราะปืนยาวใช้กระดูกค้ำ ไม่ต้องใช้กล้ามเนื้อ  ผู้ชายมักชอบโชว์ความแข็งแรง  ทำให้ปืนสั่นโดยไม่จำเป็น
แต่ปืนสั้น  ต้องใช้กล้ามเนื้อในการยกปืน  ผู้หญิงจึงเสียเปรียบมากหน่อย

สวิสฯ เคยจัดแข่งปืนอัดลมทั้งสั้นทั้งยาว  โดยไม่แยกชาย-หญิง
ประเภทอัดลมยาว  ผู้หญิงได้ที่ 1-2 ผู้ชายคนเก่งสุดมาที่สาม  และสิบอันดับแรกเป็นผู้หญิงหกคน
แต่ปืนสั้นอัดลม  ห้าอันดับแรกเป็นผู้ชาย  และในสิบอันดับแรก มีผู้หญิงติดเข้ามาเพียงสองคนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:31:52 PM »

ขอบคุณครับ..ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว... ไหว้  Cheesy Cheesy

ผมรักในหลวง...ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์