๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:30:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้า ๆ เรื่องการเก็บปลอกกระสุน เมื่อไปใช้บริการที่สนามครับ  (อ่าน 1688 ครั้ง)
Dk6
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:09:38 AM »

ปกติแล้วตอนเราซื้อกระสุนที่สนาม ราคาที่ซื้อนี่รวมปลอกกระสุนรึปล่าวครับ ได้ยินว่าบางสนามต้องเก็บปลอกไปคืนด้วย  หรือไม่ก็ ไม่อนุญาติให้เก็บปลอก
เข้าใจว่าทางสนามต้องการที่จะนับจำนวนปลอกกระสุนว่า เท่ากับที่เราซื้อไปหรือไม่ เพื่อป้องกันไม่ให้นำลูกกระสุนออกนอกสนาม (ในกรณีไม่อนุญาติให้นำกระสุนออก)และนำปลอกไปปั้มลูกใหม่

ถ้าเป็นการซื้อขาดผมว่าเราน่าจะเก็บปลอกไปได้นะครับ ถึงแม้จะมีคำถามว่าจะเอาไปทำอะำไร แต่ก็อีกนั่นแหละ ก็เราซื้อขาดแล้วมันก็เป็นสิทธิ์ของเรา   ได้ยินว่าปลอกกระสุนก็มีราคาเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ราคาปลอกละ 1 บาท

ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมากลับบ้านต่างจังหวัด ว่าง ๆ ก็เลยไปยิงปืนที่สนาม  ราคากระสุน 9 มม.  อยู่ที่นัดละ 15 บาท ยิงแล้วเก็บปลอกกลับบ้านได้ ก็เลยอยากถามน้า ๆ ว่าสนามไหนในกทม.ที่ยิงแล้วสามารถเก็บปลอกกลับบ้านได้บ้างครับ 

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:19:29 AM »

ลองอ่านดูตามนี้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=80628.msg2385730#msg2385730
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:06:44 AM »

เมื่อก่อนตอนเริ่มยิงปืนใหม่ๆ    ผมเก็บไว้เป็นจำนวนมาก
ต่อมาเพื่อนมีคดีความ  ตกเป็นผู้ต้องหา    เพราะมีปลอก
กระสุนเก็บไว้ที่บ้าน  ต้องไปโรงพัก ต้องขึ้นศาล เสียเงิน
เสียเวลา เสียประวัติ  กว่าจะหลุดมาได้  แทบแย่
         ตอนนี้ผมไม่เก็บสะสมแล้วครับ  เก็บ ทิ้ง ในที่ปลอดภัย เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:12:13 AM »

ผมเคยเก็บไว้... แต่เอาไปบริจาคให้วัดเขาหล่อพระประธานหมดแล้วครับ... เก็บไว้ก็เป็นหลักฐานการใช้เงินที่เมียห้าม... เลยทำลายหลักฐานไปซะบ้าง...

...จะเก็บไว้บ้างก็พวกปลอกที่มีปัญหาครับ... เอาไว้ดูความผิดปกติของปืน...

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:17:00 AM »

เมื่อก่อนตอนเริ่มยิงปืนใหม่ๆ    ผมเก็บไว้เป็นจำนวนมาก
ต่อมาเพื่อนมีคดีความ  ตกเป็นผู้ต้องหา    เพราะมีปลอก
กระสุนเก็บไว้ที่บ้าน  ต้องไปโรงพัก ต้องขึ้นศาล เสียเงิน
เสียเวลา เสียประวัติ  กว่าจะหลุดมาได้  แทบแย่
         ตอนนี้ผมไม่เก็บสะสมแล้วครับ  เก็บ ทิ้ง ในที่ปลอดภัย เยี่ยม
ครับ อย่ามองข้ามข้อนี้ มีปลอกกระสุนปืนในบ้าน จะโดนเค้าหาที่มา ที่ไป ว่าเอาไปยิงอะไรมา จะเดือนร้อนนะครับ เศร้า
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:25:53 AM »

ดูๆแล้วเก็บใว้อาจเดือดร้อนได้ ไม่เก็บดีกว่าครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:54:39 AM »

ปกติแล้วตอนเราซื้อกระสุนที่สนาม ราคาที่ซื้อนี่รวมปลอกกระสุนรึปล่าวครับ ได้ยินว่าบางสนามต้องเก็บปลอกไปคืนด้วย  หรือไม่ก็ ไม่อนุญาติให้เก็บปลอก
เข้าใจว่าทางสนามต้องการที่จะนับจำนวนปลอกกระสุนว่า เท่ากับที่เราซื้อไปหรือไม่ เพื่อป้องกันไม่ให้นำลูกกระสุนออกนอกสนาม (ในกรณีไม่อนุญาติให้นำกระสุนออก)และนำปลอกไปปั้มลูกใหม่

ถ้าเป็นการซื้อขาดผมว่าเราน่าจะเก็บปลอกไปได้นะครับ ถึงแม้จะมีคำถามว่าจะเอาไปทำอะำไร แต่ก็อีกนั่นแหละ ก็เราซื้อขาดแล้วมันก็เป็นสิทธิ์ของเรา   ได้ยินว่าปลอกกระสุนก็มีราคาเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ราคาปลอกละ 1 บาท

ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมากลับบ้านต่างจังหวัด ว่าง ๆ ก็เลยไปยิงปืนที่สนาม  ราคากระสุน 9 มม.  อยู่ที่นัดละ 15 บาท ยิงแล้วเก็บปลอกกลับบ้านได้ ก็เลยอยากถามน้า ๆ ว่าสนามไหนในกทม.ที่ยิงแล้วสามารถเก็บปลอกกลับบ้านได้บ้างครับ 

ตามการรับรู้ของกรมการอุตสาหกรรมทหาร  ผู้ควบคุมโรงงานผลิตกระสุน  ได้ตีความว่าการซื้อกระสุนในสนามยิงปืน เป็นการซื้อทั้งปลอกกระสุน
Mustang03
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:58:17 AM »

อย่าเก็บกลับมาดีกว่า เพราะว่า 1. ทำอะไรไม่ได้ 2.มีสารตะกั่วเจือปน(อันตราย) 3. ให้เจ้าหน้าที่สนามเก็บขาย จะได้เอามายิงอีก 4. ยิงเสร็จแล้วอย่าลืมล้างมือให้สะอาด สารตะกั่วน่ะครับไม่ใช่ของเล่น
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:17:03 AM »

ถ้าเป็นการซื้อขาดผมว่าเราน่าจะเก็บปลอกไปได้นะครับ ถึงแม้จะมีคำถามว่าจะเอาไปทำอะำไร แต่ก็อีกนั่นแหละ ก็เราซื้อขาดแล้วมันก็เป็นสิทธิ์ของเรา   ได้ยินว่าปลอกกระสุนก็มีราคาเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ราคาปลอกละ 1 บาท

ถ้าสนามระบุให้เก็บปลอก ส่วนใหญ่แล้วจะใช้วิธี เพิ่มราคา  พอยิงเสร็จเก็บปลอกใส่ถาดเอาไปคืนจะได้เงินคืน หรือ เอาไปแลกตอนซื้อกล่องถัดไป

การเก็บปลอกที่หล่นในช่องยิง เมื่อรู้ว่าเป็นรายได้ของสนาม ก็พิจารณาตามสมควร อย่าให้ถึงกะ ยิง 50 นัด เก็บกลับมาเป็นหอบ  และเก็บเฉพาะของที่ตนเองยิงเท่านั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:38:16 AM »

ยิงในสนามผมเก็บมาเป็นบางปลอกครับ   และเป็นขนาดที่เรามีปืนอยู่ในครอบครองเท่านั้นครับ....เก็บมาแค่อันสองอันเท่านั้น  แต่ถ้ายิงที่อื่นที่ไม่ใช่ในสนามผมจะพยายามหาเก็บปลอกให้ได้มากที่สุด   ไม่อยากให้หลักฐานเกลื่อนกลาดไปทั่ว..... Grin Grin Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:52:02 PM »

เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 07:57:21 PM »

ยิงในสนามผมเก็บมาเป็นบางปลอกครับ   และเป็นขนาดที่เรามีปืนอยู่ในครอบครองเท่านั้นครับ....เก็บมาแค่อันสองอันเท่านั้น  แต่ถ้ายิงที่อื่นที่ไม่ใช่ในสนามผมจะพยายามหาเก็บปลอกให้ได้มากที่สุด   ไม่อยากให้หลักฐานเกลื่อนกลาดไปทั่ว..... Grin Grin Grin
นิ่งจริงๆ Grinยังมีเวลาเก็บหลักฐาน คิก คิก

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
หน้า: [1]
  พิมพ์