๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:39:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เท็จจริงแค่ใหนครับงูพิษกลัวกลิ่นน้ำมันโซล่า  (อ่าน 25896 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:09:09 AM »

งูกลัวกลิ่นโซล่าเหรอ

แต่ผมกลัวราคาโซล่าง่ะ.... 

ใช้ B-5 แทนสิครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:13:12 AM »

ข่ายดักปลาครับ มีเท่าไหร่ก็ไม่ผ่าน เยี่ยม

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:17:41 AM »

ผมแนะนำให้หามิสเตอร์จอน(พังพอนภาษาอิสานเรียกจอนฟอน)หรือไม่ก็ห่านไปเลี้ยงครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:23:22 AM »

สารเคมี ที่สภาพ เป็นด่าง หรือกรด ย่อมมีผลต่อ ผิวหนังใต้เกร็ด หรือกับสัตว์ ทุกชนิด

น้ำมันดีเซล ก็ถือเป็นสารเคมี ด้วย  จะไม่ใช่ที่อยู่ของงู หรืองู อยากอยู่ใกล้  แต่อาจพบตัวงู เพราะกำลังหากินแล้วหลงเข้าไปก็ได้

มะนาว ไม่ใช่ที่ผล ต้องเป็นน้ำมะนาวที่มีสภาพเป็นกรดอ่อน ๆ ควรเป็นมะนาวผ่าซีก .

กรณีเข้าป่า ติด  DDT. อาจได้ใช้ในคราวที่จำเป็น ครับ   Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:37:00 AM »

ผมเป็นคนที่กลัวงูมาก  ไม่ว่าจะมีพิษหรือไม่มีพิษก็ตาม
           เห็นงูเมื่อไรผมหมดแรงเหมือนจะเป็นอัมพาต   เคยได้ยิน
          ว่างูพิษกลัวลูกมะกรูด แต่หาข้อมูลแล้วไม่ได้ผลครับ  บ้านผมอยู่ในสวนยางแถมอยู่ใกล้
           ป่าอีกต่างหาก พบบ่อยมากมีทั้งงูเห่า  งูจงอาง  บ้านเป็นชั้นเดียวด้วยครับ
          พ่อผมบอกว่าเจอมาครั้งหนึ่งแล้ว  ดีแต่ว่าพบเจ้าเหมียวขู่ไว้ก่อนเลยรู้ตัว ตกใจ

ฮ่า ฮ่า เรื่องงูยายไม่สันทัดน๊ะคร๊า  สามียายแกชำนาญอ่ะคร๊า  ฮ่า ฮ่า เฒ่าหัวงูงัยคร๊า  ยั้วเยี้ยไปหมดอ่ะคร๊า

เอ้ออออ...ถามว่างูกลัวอะไรใช่มั้ยคร๊า  ฮ่า ฮ่า 
"งูกัวจ่าเริง  กะ  อาแป๊ะแก่ๆ ริมรั้วด้านหลัง สวนลุมอ่ะคร๊า  "  ฮา
เจอที่รัย  แกจับแขนคอผูกเชือก  อ่ะคร๊า  ฮ่า ฮ่า อิ อิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:07:02 AM »

งูกับผมไม่ค่อยถูกกันครับ

เจอกันทีไรต้องเข้าไปจับเล่น

งูพิษก็มีบ้าง เขียวหางไหม้ งูกับปะ(อันนี้ไม่รู้จับไปปล่อยแล้วถึงกลับมาดูรูป) ฯลฯ

แต่งูพิษจะจับเฉพาะขนาดที่เอาอยู่จริงๆ เท่านั้น ใหญ่ๆเช่นงูเห่าจะใช้ไม้กับเชือกจับไปปล่อยครับ

งูไม่มีพิษ งูเขียว งูสิงห์ยาว2เมตร ฯลฯ
(อันนี้พลาดเพราะแรงมันเยอะมากจับคอแล้วมันยังเอาฟันมากัดผมได้แค่ข่วนๆแต่เลือดไหลไม่หยุด ต้องเอาผ้ากดไว้สักพัก)

ถ้าเรื่องจับงูเกี่ยวกับงูต้อง อ. โซ(soveat) เลยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมว่าถ้ากลัวมากๆ แนะนำให้เลี้ยงหมาไว้ครับ พวกนี้เวลามีงูเข้ามาในบริเวณบ้านก็จะเห่าไล่ ช่วยให้เรารู้ตัวได้ก่อน

บางทีพวกงูก็ไม่กล้าเข้ามาครับ หลงรัก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:16:56 AM »

เลี้ยงสัตว์ไว้ป้องกันก็ได้ครับ  Grin
    1.ห่าน  ปากเปราะ หวงถิ่น งูตัวเล้กๆเสร็จเจอจับกินหมด แตถ้าเจองูเหลือมงูหลามเสร็จและงูจะมาเรื่อยๆเนื่องจากมันรู้ว่ามีอาหารให้มัน

2.หมา หวงที่ชอบตรวจตราเจออะไรแปลกๆเป็นเห่า แต่เห่าจนเรารำคาญและชินจนบางครั้งเราไม่สนใจ  ลักษณะที่กมาเจองูแล้วเห่าคือ จะเห่าในลำคอสั้นๆ พยางค์เดียวไม่หยุด อนุมาณได้เลยว่าเจองูเข้าแล้ว

3.แมวเลี้ยไว้ในป้านป้องกันสัตว์ร้ายระยะประชิดครับ เสียอย่างเดียวมันไม่เตือนเรานี่สิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:17:57 AM »

หมองูมาช้าจัง  อิอิ 

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:20:29 AM »

ผมเป็นคนที่กลัวงูมาก  ไม่ว่าจะมีพิษหรือไม่มีพิษก็ตาม

... ผมก็เหมือนกันครับ ... แต่ต่างกันกับ จขกท. ที่ไม่ทำอะไรมัน ... แต่กับผมเจอกันทีไรเป็นต้องตายกันไปข้างหนึ่ง ... เพราะที่บ้านเมื่อก่อนมี เด็ก สตรี  และ คนชรา ... ขอยกมือไม่ไว้วางใจ " งู " ครับ ...  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 11:24:35 AM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:23:55 AM »

เลี้ยงสัตว์ไว้ป้องกันก็ได้ครับ  Grin
    1.ห่าน  ปากเปราะ หวงถิ่น งูตัวเล้กๆเสร็จเจอจับกินหมด แตถ้าเจองูเหลือมงูหลามเสร็จและงูจะมาเรื่อยๆเนื่องจากมันรู้ว่ามีอาหารให้มัน

2.หมา หวงที่ชอบตรวจตราเจออะไรแปลกๆเป็นเห่า แต่เห่าจนเรารำคาญและชินจนบางครั้งเราไม่สนใจ  ลักษณะที่กมาเจองูแล้วเห่าคือ จะเห่าในลำคอสั้นๆ พยางค์เดียวไม่หยุด อนุมาณได้เลยว่าเจองูเข้าแล้ว

3.แมวเลี้ยไว้ในป้านป้องกันสัตว์ร้ายระยะประชิดครับ เสียอย่างเดียวมันไม่เตือนเรานี่สิ

... เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่บ้านผมเลี้ยงทั้งหมา ทั้งแมว ครับ ... และเมื่อก่อนเลี้ยงไก่ด้วย(งูตัวเล็ก ๆ แมลงสัตว์กัดต่อย ไก่กินได้ครับ) ...  Grin Grin Grin

... แต่ ห่านผมไม่เลี้ยง ...  Cheesy ................................... ตอนเด็ก ๆ มันเคยงับเป้ากางเกงผม ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 11:28:57 AM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:37:52 AM »

ขอบพระคุณทุกๆท่านและทุกคำตอบครับ    สรุปแล้วน้ำมันโซล่าไม่ผ่าน
      มะนาว มะกรูดไม่ได้ผล   ผมจะใช้อวน  และเลี้ยงแมวไว้น่าจะโอเค ห่าน
      ก็น่าลอง   มันดุดี    และที่สำคัญผมลืมว่ามีหมองูอยู่.ใกล้ๆ..อาจารย์โซเวียต
      ไงล่ะครับแม้...ลืมสนิทเชียว   หากมีอะไรสงสัยผมจะพีเอ็มไปถามจารย์โซ...น่ะครับ ไหว้
      อ้างจาก...คุณบาบาล่า.....  สมัยผมเป็นวัยรุ่นงูไม่มีครับ  แต่ตอนนี้ที่ผมก็เริ่ม
      จะยั๊วเยี๊ยะแล้วครับไม่แน่อาจจะมากกว่าของคุณ  บาบาล่าเสียอีก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:44:57 AM »

ขอบพระคุณทุกๆท่านและทุกคำตอบครับ    สรุปแล้วน้ำมันโซล่าไม่ผ่าน
      มะนาว มะกรูดไม่ได้ผล   ผมจะใช้อวน  และเลี้ยงแมวไว้น่าจะโอเค ห่าน
      ก็น่าลอง   มันดุดี    และที่สำคัญผมลืมว่ามีหมองูอยู่.ใกล้ๆ..อาจารย์โซเวียต
      ไงล่ะครับแม้...ลืมสนิทเชียว   หากมีอะไรสงสัยผมจะพีเอ็มไปถามจารย์โซ...น่ะครับ ไหว้
      อ้างจาก...คุณบาบาล่า.....  สมัยผมเป็นวัยรุ่นงูไม่มีครับ  แต่ตอนนี้ที่ผมก็เริ่ม
      จะยั๊วเยี๊ยะแล้วครับไม่แน่อาจจะมากกว่าของคุณ  บาบาล่าเสียอีก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก

เมื่อก่อนสมัยอยู่ต่างจังหวัด เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ ใว้หลังบ้านเผอิญที่ผมอยู่มีเศษแหเศษอวนเยอะ จึงนำมาเย็บติดกันแล้วล้อมกรงไก่ใว้ เช้าๆมาเจองูติดอยู่เป็นประจำ แต่ควรหาตา

แบบถี่ๆหน่อยนะครับ รับรองได้ผล 100%

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:48:20 AM »

เห็นงูเมื่อไรผมหมดแรงเหมือนจะเป็นอัมพาต   เคยได้ยิน
          ว่างูพิษกลัวลูกมะกรูด แต่หาข้อมูลแล้วไม่ได้ผลครับ  บ้านผมอยู่ในสวนยางแถมอยู่ใกล้
           ป่าอีกต่างหาก พบบ่อยมากมีทั้งงูเห่า  งูจงอาง  บ้านเป็นชั้นเดียวด้วยครับ
          พ่อผมบอกว่าเจอมาครั้งหนึ่งแล้ว  ดีแต่ว่าพบเจ้าเหมียวขู่ไว้ก่อนเลยรู้ตัว ตกใจ

ฮ่า ฮ่า เรื่องงูยายไม่สันทัดน๊ะคร๊า  สามียายแกชำนาญอ่ะคร๊า  ฮ่า ฮ่า เฒ่าหัวงูงัยคร๊า  ยั้วเยี้ยไปหมดอ่ะคร๊า

เอ้ออออ...ถามว่างูกลัวอะไรใช่มั้ยคร๊า  ฮ่า ฮ่า 
"งูกัวจ่าเริง  กะ  อาแป๊ะแก่ๆ ริมรั้วด้านหลัง สวนลุมอ่ะคร๊า  "  ฮา
เจอที่รัย  แกจับแขนคอผูกเชือก  อ่ะคร๊า  ฮ่า ฮ่า อิ อิ

.....   คิก คิก คิก คิก     อ่านแล้ว ให้คิดถึงตัวนี้  ดูให้ดีครับ  งู เต็มหัวเลย  แต่ไม่ทราบว่า บนบ่า นั้น ยศอะไรแล้ว    คิก คิก

Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:55:30 AM »

... บทความนี้ อธิบายได้ดีครับ ...
http://www.ranthong.com/smf/index.php?topic=6254.0;wap2

พิชิตปัญหาสัตว์ - รู้ทัน "งู"
โดย - ปานเทพ รัตนากร

"กองทัพงูเห่า" (ที่ไม่ใช่โฆษณาปูนซีเมนต์) บุกบ้าน"

"ชาวบ้านแตกตื่นย้ายบ้านหนีงู" ฯลฯ

ข่าวเรื่องงูที่มีอยู่เสมอคืองูเข้าบ้าน พบงูในบ้านทั้งงูมีพิษและไม่มีพิษ ตลอดจนงูลักษณะพิเศษ เช่น งูสองหัว งูสองหาง ที่กลับเป็นงูให้คุณมีแต่คนเข้าหากราบกรานเพื่อขอเลขเด็ด ฯลฯ แม้แต่งูบนหัวคนแก่ ก็ดังไม่แพ้กันแม้ไม่ใช่งูจริงเป็นเพียงเฒ่าหัวงูก็เถอะ อันตรายกว่าอสรพิษตามธรรมชาติเสียอีก

ฉะนั้นจึงมีปัญหาตามเข้ามาเรื่อยๆ ว่าทำอย่างไรจะป้องกันงูเข้าบ้าน? จะไล่งูอย่างไร? วิธีจับงูทำอย่างไร? งูเข้าบ้านแล้วจะทำไงดี? สารพัดปัญหาจึงขอนำมาเฉลยไว้ ณ โอกาสนี้

ทำไมงูจึงเข้ามาหรืออยู่ในบ้านของคุณ? :

เหตุที่งูเลื้อยเข้าบ้าน หรืออาศัยอยู่ในบ้านเนื่องจาก

1.บ้านหรือสถานที่นั้นเป็นแหล่ง "อาหาร" ที่อุดมสมบูรณ์ เช่น บ้านที่มีหนูชุกชุมเพราะรกรุงรัง หรือมีบ่อน้ำ สระน้ำที่มีปลาเยอะ หรือมีการเลี้ยงนกเลี้ยงไก่ไว้ ฯลฯ

สุดแต่ว่าบ้านคุณจะมีเหยื่ออันโอชะประเภทใด ทั้งนี้เพราะงูทุกชนิดเป็นสัตว์นักล่า กินเหยื่อเป็นสัตว์ด้วยกัน

2.บ้านนั้นมีความ "ปลอดภัย" สำหรับงู ไม่มีศัตรูก่อความรำคาญ หรือทำร้ายจนถึงชีวิต เช่น ไม่มีหมาคอยไล่เห่า ไม่มีห่านไล่งับ หรือไม่มีสัตว์คู่อริ เช่น พังพอน หรือน้ำท่วมไม่ถึง ฯลฯ

3.บ้านมี "ที่อยู่" เหมาะสม เพียงพอ ได้แก่ มีที่หลบซ่อนตัว หลับนอน หลบภัย วางไข่ เช่น ใต้ถุนบ้าน บ้านที่มีฝ้าเพดาน ฯลฯ สภาพแวดล้อมที่เหมาะสมกับงู นับแต่อุณหภูมิอบอุ่นจากดินหรือแสงแดด พื้นผิวที่ไม่ระคายเคือง ไม่มีกลิ่นและเสียงรบกวน (ซึ่งมากับความสั่นสะเทือน) ฯลฯ

วิธีป้องกันงูเข้าบ้านทำอย่างไร?

การป้องกันงูเข้าบ้านนั้นสามารถป้องกันได้โดยแก้จากเหตุจูงใจให้งูอยากเข้าบ้านโดย

1.อย่าให้บ้านเราเป็นภัตตาคารของงู เช่น กำจัดหนูโดยการดัก เบื่อ และจัดบ้านให้สะอาด ทำกรงนกกรงไก่ให้แข็งแรงไม่มีช่องหรือรูให้งูเข้าไปกินได้ ฯลฯ

2.ทำให้บ้านเราเป็นสถานที่อันตราย ไม่สบายสำหรับงู ได้แก่ หาอริไว้ไล่งู เช่น เลี้ยงหมาไว้รบกวน หรือบางท่านอาจเลี้ยงห่านไว้ไล่งูตามความเชื่อเดิมๆ ฯลฯ

3.จัดสภาพแวดล้อมให้ยากและไม่เหมาะสมแก่งูที่จะเข้ามาอาศัยอยู่ หรือทำรังวางไข่ เช่น การอุดรู ใส่ตะแกรงท่อระบายน้ำ หรือทุกเส้นทางที่จะเข้าไปในตัวบ้าน กลบหลุมหรือโพรงที่มีตามสนามหรือขอบรั้ว กำแพง ตัดกิ่งไม้ที่พาดหรือใกล้ชายคาตัวบ้านหรือรั้ว กำแพง ฯลฯ

นอกจากนี้ยังมีคำแนะนำของผู้เชี่ยวชาญให้ใช้สารเคมีหรือน้ำมันเบนซินไปราดไว้เพื่อกันงู แต่ก็ต้องระวังนะครับแทนที่งูจะไปกลับเป็นไฟมาเยือนแทน อีกทั้งน้ำมันสามารถระเหยอย่างรวดเร็วเดี๋ยวเดียวหายหมดแล้ว แม้แต่ความเชื่อดั้งเดิมที่ให้ใช้ลูกมะนาวมาวางไว้จะไล่งูไปได้ ก็ไม่แน่และไม่รู้ว่าต้องใช้มะนาวกี่ร้อยลูกจึงจะล้อมบ้านไว้ได้ตลอดไป เพราะไม่นานก็เน่าเสียแล้ว ฯลฯ

คราวนี้เมื่องูเข้าบ้านแล้วคุณควรทำอย่างไร?

1.ถ้าคุณเป็นคนรู้จักงูบ้างก็จะช่วยแยกแยะงูอันตรายซึ่งบ้านเรามีอยู่ชัดๆ เจอบ่อยๆ 2 พวกคือ งูเหลือมงูหลาม กับงูเห่า ซึ่งแยกค่อนข้างชัด โดยที่งูเหลือมงูหลามเป็นงูไม่มีพิษแต่มีอันตรายโดยการรัดเหยื่อ ส่วนงูเห่ามีแม่เบี้ยแผ่ให้เห็นชัดเจน ทำร้ายโดยการกัดและปล่อยพิษ ฉะนั้นการหลบหลีก หรือจับก็จะแตกต่างกัน

2.งูจะพุ่งฉก หรือกัดเหยื่อที่เคลื่อนไหว ฉะนั้นหากเผชิญกับงูให้อยู่นิ่งๆ แล้วเคลื่อนไหว หรือถอยฉากหนีอย่างช้าๆ โดยจับตาดูการเคลื่อนไหวของงูไว้เพื่อหลบหลีก หากทำได้สามารถใช้กระสอบหรือผ้าเช็ดเท้าขนาดใหญ่ โยนไปคลุมงูไว้เพื่อไม่ให้สามารถมองเห็นและสงบมันลง

3.ส่วนใหญ่มักพบงูในห้องน้ำ ฉะนั้นต้องปิดประตูขังงูไว้ในห้องก่อนจะดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดต่อไป รวมถึงปิดช่องทางหลบหนีด้วย

4.ถ้างูอยู่บนที่สูง เช่น บนขื่อ หรือฝ้า ให้หลีกเลี่ยงอย่าเข้าไปข้างใต้ หรือระยะที่งูจะทิ้งตัวถึง เพราะมันอาจฉกหรือโรยตัวลงมาได้

5.กันสัตว์เลี้ยงโดยเฉพาะอย่างยิ่งหมาเอาไว้ให้ห่างเพราะอาจโดนฉกหรือทำร้ายได้ อย่าเชื่อนักนะครับว่าหมาที่มีปานดำบนลิ้นนั้นถูกงูพิษกันไม่ตาย พบว่าตัวแข็งไปก็ไม่น้อย

6.กันไทยมุงออกไปโดยเฉพาะสมาชิกเด็กๆ ในบ้าน

7.โทรศัพท์แจ้งหน่วยงานที่มาช่วยบริการจับงู ได้แก่ ตำรวจ 191 หรือมูลนิธิและอาสาสมัครบรรเทาสาธารณภัยต่างๆ ฯลฯ

ผมไม่แนะนำให้พยายามจับงูเองนะครับ เนื่องจากเป็นความสามารถที่ต้องฝึกฝนมาอย่างชำนาญเฉพาะตัว ไม่ควรลอกเลียนแบบครับ!

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:21:42 PM »

งูกกลัวโซล่าหรือไม่  ขึ้นกับสถานการณ์ครับ
อย่างเพื่อนที่ทำปั๊มน้ำมันยังเจอ แต่เพื่อนอีกคนเห็นงูโดนเบนซิน พุ่งตัวออกมาก็มี
ปกติเบนซินมันจะเย็นๆ พอถูกผิวมันย่อมตกใจเป็นธรรมดา
แม่ของเพื่อนเจองูหลามมุดเข้าห้องน้ำทางรูระบายน้ำ ติดแหง็ก ซื้อเบนซินมาเทใส่พื้นห้องน้ำ
ให้ไหลไปทางรูระบายน้ำ งูตกใจรูดตัวออกไปโดยดี เมาน้ำมันเบนซินด้วย

แต่ถ้า ไม่โดนเนื้อโดนตัว มันก็ไม่กลัวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์