๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:03:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เท็จจริงแค่ใหนครับงูพิษกลัวกลิ่นน้ำมันโซล่า  (อ่าน 24250 ครั้ง)
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:22:28 PM »

ผมเป็นคนที่กลัวงูมาก  ไม่ว่าจะมีพิษหรือไม่มีพิษก็ตาม
           เห็นงูเมื่อไรผมหมดแรงเหมือนจะเป็นอัมพาต   เคยได้ยิน
          ว่างูพิษกลัวลูกมะกรูด แต่หาข้อมูลแล้วไม่ได้ผลครับ  บ้านผมอยู่ในสวนยางแถมอยู่ใกล้
           ป่าอีกต่างหาก พบบ่อยมากมีทั้งงูเห่า  งูจงอาง  บ้านเป็นชั้นเดียวด้วยครับ
          พ่อผมบอกว่าเจอมาครั้งหนึ่งแล้ว  ดีแต่ว่าพบเจ้าเหมียวขู่ไว้ก่อนเลยรู้ตัว ตกใจ

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:26:01 PM »

ไม่จริงครับ ตอนทำงานที่ปั๊มน้ำมัน ผมเจอบ่อย

....ตามล่า...อีตอแหล
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:41:12 PM »

น่าจะมีส่วนครับ แต่ไม่ใช่ว่าแค่มีน้ำมันแล้วมันจะไม่เข้ามา ต้องทำลักษณะว่าเป็นแนวยาวแหละครับ พวกปูนขาว ถ่านแก้ส (ที่ใช้จุดตะเกียง) ก็ใช้ได้ แต่จะเปลืองครับ โดนน้ำก็หายหมด แต่แมวนี่แน่นอนครับ ดีกว่าหมาตรงที่ว่าหมาเจองูส่วนมากจะหนีครับ มีบางตัวที่จะสู้ แมวจะเฝ้าครับ ไม่ยอมแพ้ Grin

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:09:12 PM »

ไม่จริงครับ ตอนทำงานที่ปั๊มน้ำมัน ผมเจอบ่อย
   ยืนยันอีกเสียง เพื่อนผมเปิดปั๊มน้ำมันริมถนน 347 หน้าติดถนน แต่ด้ายซ้าย ขวา หลังติดทุ่งนา
บริเวณโดยรอบจะมีน้ำขังอยู่ตลอดเวลาเพราะถมที่แค่ตรงที่สร้างปั๊มเท่านั้น
    เมื่อเป็นที่ดอน ทั้งงู หนู จึงหนีน้ำมาอาศัย ตรงซอกมืดๆหรือมีกองวัสดุต้องระวัง

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:10:49 PM »

น่าจะเป็นมะนาวมากกว่ามั้งครับ มะกรูดไม่เคยได้ยิน เลี้ยงห่านครับสัตว์หรือว่าคนเข้ามามันร้องเตือนก่อนครับยิ่งสัตว์เลื้อยคลานเขาว่ามันแพ้ขี้ห่าน เท็จจริงประการใดผมก็ฟังคนเถ้าคนแก่บอกเล่ามาครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:18:52 PM »

หลงรัก
ครับ
เคยเห็นงูที่โดนน้ำมันเบนซิน พุ่งตัวตรงยาวออกมาเลยครับ
หมาที่บ้านสวนผมเป็น 1000 ทาง เจองูทีไร ล้อมกรอบเลยครับ
เล่นกันเป็น ชม. แต่สุดท้ายก้อมีหลายตัวที่ถูกงูมากัด แล้วก้อตายไปครับ
 หลงรัก

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:24:19 PM »

ผมมีคลิปแมวผมสู้กับงู แต่ผมฝากยูทูปไม่เป็นครับ หมาที่เก่ง ๆ ก็มีครับ แต่ส่วนมากไม่ไวเท่างู Cheesy

wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:29:14 PM »

กลัวอะไรให้เข้าไปหามันแล้วจะหายกลัวเองครับ   ลองทำดูนะครับแต่ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:36:22 PM »

ผมมีคลิปแมวผมสู้กับงู แต่ผมฝากยูทูปไม่เป็นครับ หมาที่เก่ง ๆ ก็มีครับ แต่ส่วนมากไม่ไวเท่างู Cheesy

Smiley ก๊อป Url ของยูทูปวางเลยครับ เดี๋ยวระบบจัดการใส่โค๊ตให้เองครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:40:37 PM »

รบกวนขอแบบเป็นขั้นตอนเลยได้มั้ยครับ Grin

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:49:37 PM »

กลัวอะไรให้เข้าไปหามันแล้วจะหายกลัวเองครับ   ลองทำดูนะครับแต่ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน

หึๆๆๆๆ....ผมไม่เอาด้วยกับคุณวิทวัตรหรอกครับ....บ่อยครั้งที่ผมขับรถไปเจองูข้ามถนน
                         ผมบอกตรงๆถึงผมจะกลัวเขาแต่ผมจะไม่เหยียบเขาเด็ดขาดจะหยุดหรือหลบให้เขาผ่าน
                         ไปโดยปลอดภัย  ผมถือว่าทางใครทางมันครับ ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:55:34 PM »

งูจะเหม็นนิดหน่อย เมื่อกลิ่นหายจะมาอีกครับ  มะนาวผมลองกลิ้งใส่งูเห่า มันฉกลูกมะนาวเฉยเลย  ป้องกันงูเข้าบริเวณบ้านคือ ต้องเก็บสิ่งของพื้นที่ให้เรียบร้อย  อย่าให้มีที่อาศัยของงู  ตัดหญ้าและวัชพืชข้างบ้านบ่อยๆรัศมีสัก5-10 ม. ป้องกันได้ดีทีเดียว  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 01:48:16 AM »

ล้อมรอบบ้านด้วยตาข่ายเก่าๆ ขึงแบบหย่อนๆ ก็ช่วยได้มากครับ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:31:44 AM »

งูกลัวกลิ่นโซล่าเหรอ

แต่ผมกลัวราคาโซล่าง่ะ.... 
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:37:43 AM »

โบร่ำโบราณใช้ปูนขาวโรยบริเวณที่งูจะเข้ามครับ กันได้รวมทั้งตะขาบ..มด...

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์