๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:55:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 123007 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 03:27:23 PM »

เสื้อพีโคทสวยจังครับ  Cheesy

ขอบคุณครับพี่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:31:32 AM »

ยังอุตส่าห์มีเรือที่ใหญ่กว่าเรือบรรทุกเครื่องบินอีก

เรือบรรทุกน้ำมัน... เวลาลูกเรือจะเดินทางในเรือ... บางครั้งจะใช้จักรยานครับ... Grin Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:34:48 AM »

เสื้อสวยและเท่มากเลยครับ... ราคาคงจะสูงน่าดู... แต่ผมมว่ามันมีความหมายมีคุณค่า... มากกว่าราคาเสื้อหลายสิบเท่าครับ...

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 07:13:31 AM »

เสื้อสวยและเท่มากเลยครับ... ราคาคงจะสูงน่าดู... แต่ผมมว่ามันมีความหมายมีคุณค่า... มากกว่าราคาเสื้อหลายสิบเท่าครับ...

ถ้าดูเทียบกับเสื้อวัสดุเดียวกับ คุณภาพตัดเย็บเหมือนกัน และคุณลักษณะการใช้งานแล้ว ผมว่าคุ้มและค่อนข้างอยู่ในกลุ่มราคาค่อนข้างถูกครับ เสื้อสเปคทหารมไม่เสียค่ายี่ห้อ การตลาด โฆษณาต่างๆ เหมือนกับเสื้อยี่ห้อแฟชั่น เราซื้อได้คุ้มกว่าเสื้อยี่ห้อครับ ที่สำคัญคือได้อารมณ์ดี

เสื้อทหารพวกค่ายคอมเก่า มักจะมุ่งประโยชน์ใช้งานจนงานหยาบไปไม่น่าใส่เล่นก็มี สิบกว่าปีก่อนตอนเรียนต่อที่อังกฤษ ผมเคยสั่งแจ๊กเกตทหารเยอรมันตะวันออกมา เป็นผ้า ขนคอไนล่อน รู้สึกว่าแค่ ๓๐-๔๐ ปอนด์ เห็นก็รู้ว่าคุณภาพกันหนาวดี ทนทานแน่ แต่ไม่ค่อยสวย เลยไม่ใช้ส่งคืนขอเงินคืนครับ ร้านทางไปรษณีย์ของอังกฤษเองส่งคืนไม่เสียค่าส่งมาก และไม่เสียภาษีเพิ่มจากราคาของ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:46:35 AM »

เรื่องเรือนี้ต้องว่ากันสามมิติเลยนะครับ

1.เรือผิวน้ำ
2.เรือสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก
3.เรื่อดำน้ำ

เอานี้มาให้ลองศึกษาดู

he USA’s New Littoral Combat Ships (LCS)

http://www.defenseindustrydaily.com/the-usas-new-littoral-combat-ships-updated-01343/

สวัสดีครับท่านอินโดจีนที่นับถือ  ผมขออนุญาตแก้ไขนิดนึงนะครับ " เรือสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบก " ต้องเป็น " สะเทินน้ำสะเทินบก " ครับ(ออกเสียงยากจังเพราะเสียงใกล้กันมาก)  สะเทินแปลว่า ครึ่งๆกลางๆ ก้ำกึ่ง   ส่วนสะเทิ้นแปลว่าขวยอาย   ผมเองก็เขียนสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกมาตลอดจนเพื่อนมาเห็นเข้า มันบอกว่าเรืออายทั้งน้ำ อายทั้งบกแล้วจะให้ไปแล่นที่ไหน ผมบอกในโทรทัศน์เขาก็ออกเสียงสะเทิ้น มันบอกจะเชื่อโทรทัศน์หรือจะเชื่อพจนานุกรม  เล่นเอาสะเทิ้นมันไปเลยครับ  ท่านอินโดจีนคงไม่ว่าอะไรนะครับ ผมกราบขออภัยมาล่วงหน้าด้วยครับ
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:23:23 PM »

ถ้าดูเทียบกับเสื้อวัสดุเดียวกับ คุณภาพตัดเย็บเหมือนกัน และคุณลักษณะการใช้งานแล้ว ผมว่าคุ้มและค่อนข้างอยู่ในกลุ่มราคาค่อนข้างถูกครับ เสื้อสเปคทหารมไม่เสียค่ายี่ห้อ การตลาด โฆษณาต่างๆ เหมือนกับเสื้อยี่ห้อแฟชั่น เราซื้อได้คุ้มกว่าเสื้อยี่ห้อครับ ที่สำคัญคือได้อารมณ์ดี

เสื้อทหารพวกค่ายคอมเก่า มักจะมุ่งประโยชน์ใช้งานจนงานหยาบไปไม่น่าใส่เล่นก็มี สิบกว่าปีก่อนตอนเรียนต่อที่อังกฤษ ผมเคยสั่งแจ๊กเกตทหารเยอรมันตะวันออกมา เป็นผ้า ขนคอไนล่อน รู้สึกว่าแค่ ๓๐-๔๐ ปอนด์ เห็นก็รู้ว่าคุณภาพกันหนาวดี ทนทานแน่ แต่ไม่ค่อยสวย เลยไม่ใช้ส่งคืนขอเงินคืนครับ ร้านทางไปรษณีย์ของอังกฤษเองส่งคืนไม่เสียค่าส่งมาก และไม่เสียภาษีเพิ่มจากราคาของ

...จริงด้วยครับ... ของเหล่านี้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม... คุณภาพที่ได้เกินกว่าราคาที่จ่ายไป... ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 11:27:17 AM »

รู้สึกว่าสหรัฐจะมั่นใจในยุทธศาสตร์ของตนที่ใช้เรือบรรทุกเครื่องบินเป็นหัวหอกบุกตะลุย เลยต่อเพิ่มเรื่อย ๆ จนบัดนี้มีกว่า 10 ลำแล้ว(จำนวนที่แน่นอน..ท่านผู้รู้วานบอกด้วย) มหาอำนาจคู่แข่งอย่างจีน และ รัสเซียดูเหมือนจะเฉย ๆ แล้วแบบนี้จะสู้สหรัฐได้ยังไงครับ ?  หรือว่ากองเรือบรรทุกเครื่องบินนั่นจะไม่มีประสิทธิภาพจริง ๆ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:29:38 PM »

การเคลื่อนที่ของกองเรือบรรทุกเครื่องบิน ใช้ทุนเยอะครับ เรือบริวารเยอะ
จริงๆเรือบรรทุกเครื่องบินเปราะนะครับ ว่ากันว่า เรือลำเป็นหลายพันล้าน (กี่พันล้านไม่รู้ เขาว่ามา)
โดนขีปนาวุธราคา100ล้าน(ลูกไหนไม่รู้ราคาเท่านี้) ก็จมครับ
เขาเลยป้องกันไม่ให้โดนยิง  รัศมีคุ้มครองทั้งทางบนฟ้า พื้นน้ำ ใต้น้ำเพียบครับ  ไปทีไม่ใช่ลำเดียว

เรือบรรทุกเครื่องบิน ยังไม่มีศัตรูเอื้อมถึงตัวได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:57:47 PM »

การเคลื่อนที่ของกองเรือบรรทุกเครื่องบิน ใช้ทุนเยอะครับ เรือบริวารเยอะ
จริงๆเรือบรรทุกเครื่องบินเปราะนะครับ ว่ากันว่า เรือลำเป็นหลายพันล้าน (กี่พันล้านไม่รู้ เขาว่ามา)
โดนขีปนาวุธราคา100ล้าน(ลูกไหนไม่รู้ราคาเท่านี้) ก็จมครับ
เขาเลยป้องกันไม่ให้โดนยิง  รัศมีคุ้มครองทั้งทางบนฟ้า พื้นน้ำ ใต้น้ำเพียบครับ  ไปทีไม่ใช่ลำเดียว

เรือบรรทุกเครื่องบิน ยังไม่มีศัตรูเอื้อมถึงตัวได้ครับ

เรือดำน้ำจีนงัยครับ โผล่ไม่กี่ไมล์จากเรือบรรทุกเครื่องบินสหรัฐ ถ้าเอาจริงๆซัลโวจรวดร่อนใส่ เรือบรรทุกเรื่องบินไม่จมแต่คงจุกครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:10:11 PM »

จีนทำการทดสอบยิงขีปนาวุธต่อต้านเรือผิวน้ำ(anti-ship ballistic missile)แบบ DF-21D ซึ่งเป็นระบบอาวุธปล่อยที่พัฒนามาจากขีปนาวุธพิสัยกลาง(MRBM) DF-21
โดย DF-21D นั้นถือว่าเป็นขีปนาวุธต่อต้าเรือผิวน้ำแบบแรกของโลกที่มีความเร็วเหนือเสียงและมีระยะยิงถึง 3,000km ซึ่งก่อนการยิงจีนได้ส่งดาวเทียมนำวิถีให้ขีปนาวุธสำหรับสนับสนุนขึ้นไปด้วย3ดวงคือ
Yaogan-VII electro-optical satellite, Yaogan-VIII synthetic aperture radar satellite และ Yaogan-IX Naval Ocean Surveillance System

การทดสอบยิงมีขึ้นในช่วงที่สหรัฐฯส่งกองเรือเข้าร่วมซ้อมรับกับเกาหลีใต้และเวียตนาม ซึ่งเป็นที่จีนแสดงให้เห็นว่าสหรัฐฯไม่สามารถครองทะเลได้อย่างเด็ดขาดแต่เพียงฝ่ายเดียวครับ

ข้อมูลจากเว็ป   AAG_th บันทึกประจำวัน 
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 04:19:41 PM »

รัศมีทำการของ df-21 ครับ ผบ.เรือไทยล่ะกลัวมันรึเปล่า ?
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 06:02:26 PM »

โอ้ กลัวกำลังทหารจีน? กลัวไปก็ไม่ได้ประโยชน์เพราะทำอะไรไม่ได้ ผมว่าไม่ต้องกลัวครับ อิ อิ นอนสบายใจเป็นมิตรกับเขาไปดีกว่า

พูดตรงๆ ผมยังไม่เคยเห็นจีนแดงใช้กำลังคุกคามไทยจริงๆ ครับ

กำลังจีนขาว KMT ใช้ไทยเป็นฐานปฏิบัติการส่งกำลังรุกเข้าจีนแดง จีนแดงก็ไม่เข้ามากวาดล้าง

สมัยจอมพล ป. ต่อต้านคนจีนมาก ประเทศจีนก็ดูเฉยๆ เมื่อมีประเทศอิสราเอลแล้ว ถ้าประเทศไหนต่อต้านคนยิวในลักษณะเดียวกันรับรองเป็นเรื่องใหญ่ครับ

ต่อมาที่จีนสนับสนุน ผกค. ในพื้นที่อินโดจีน และประเทศไทยก็เป็น "ปฏิกริยา" ตอบโต้กำลังทหารเมกันในภูมิภาคช่วงสงครามเวียดนาม ควบคู่ไปกับการที่เมกันส่งกำลังรบมาในเวียดนาม หลังเหตุการณ์อ่าวตังเกี๋ยที่นำไปสู้การส่งนาวิกเมกันปี ๑๘๖๕ และหลังจากนิกสันไปเยือนจีนแล้วจีนก็เลิกสนับสนุน ผกค.

ปล. เจอในหนังสือฝรั่งที่ห้องสมุด LSE ว่า หลวงวิจิตรวาทการประชาสัมพันธ์ต่อต้านจีนมากจนตัวเองกลัวถูกทำร้ายและต้องพกปืนป้องกันตัว

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 06:55:44 PM »

คนจีนมาลงทุนในบ้านเราไม่ใช่น้อยๆนะครับ ผมว่านี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่เค้าต้องคำนึงถึงละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:45:55 AM »

โอ้ กลัวกำลังทหารจีน? กลัวไปก็ไม่ได้ประโยชน์เพราะทำอะไรไม่ได้ ผมว่าไม่ต้องกลัวครับ อิ อิ นอนสบายใจเป็นมิตรกับเขาไปดีกว่า

พูดตรงๆ ผมยังไม่เคยเห็นจีนแดงใช้กำลังคุกคามไทยจริงๆ ครับ

กำลังจีนขาว KMT ใช้ไทยเป็นฐานปฏิบัติการส่งกำลังรุกเข้าจีนแดง จีนแดงก็ไม่เข้ามากวาดล้าง

สมัยจอมพล ป. ต่อต้านคนจีนมาก ประเทศจีนก็ดูเฉยๆ เมื่อมีประเทศอิสราเอลแล้ว ถ้าประเทศไหนต่อต้านคนยิวในลักษณะเดียวกันรับรองเป็นเรื่องใหญ่ครับ

ต่อมาที่จีนสนับสนุน ผกค. ในพื้นที่อินโดจีน และประเทศไทยก็เป็น "ปฏิกริยา" ตอบโต้กำลังทหารเมกันในภูมิภาคช่วงสงครามเวียดนาม ควบคู่ไปกับการที่เมกันส่งกำลังรบมาในเวียดนาม หลังเหตุการณ์อ่าวตังเกี๋ยที่นำไปสู้การส่งนาวิกเมกันปี ๑๘๖๕ และหลังจากนิกสันไปเยือนจีนแล้วจีนก็เลิกสนับสนุน ผกค.

ปล. เจอในหนังสือฝรั่งที่ห้องสมุด LSE ว่า หลวงวิจิตรวาทการประชาสัมพันธ์ต่อต้านจีนมากจนตัวเองกลัวถูกทำร้ายและต้องพกปืนป้องกันตัว

แถมมี "สงครามสั่งสอน" อีกครับ... ที่จีนเจ็บตัวชนกับเวียดนาม... แล้วเป็นผลดีกับไทย... Grin Grin Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:43:22 AM »

ผมว่าจีนไม่ใช้ภัยคุกคามทางการรบของไทยครับ แต่เป็นภัยคุกคามทางเศรษฐกิจของไทย เพราะวัตถุดิบ ค่าแรง ฯลฯ..............เสียดายอยู่อย่างถ้าจีนผลิตของมีคุณภาพได้มากกว่านี้ เราอาจได้ใช้ปืนของประเทศจีน กระสุนประเทศจีน ประจำกองทัพก็ได้ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 46
  พิมพ์