๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:28:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 123100 ครั้ง)
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:17:07 PM »

Grin Grin Grin เมื่อก่อนผมชอบอ่านนิยายของประเทือง ศรีสุขมากครับ ปัจจุบันท่านน่าจะเกษียณไปแล้วครับ
                           ผมคุ้นกับชื่อของท่านมากเลยครับ ท่านเขียนเรื่องอะไรบ้างครับเผื่อผมจะนึกออก  เอ...หรือว่าท่านเขียนลงในต่วยตูนครับ   ไหว้
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:31:52 PM »

Grin Grin Grin เมื่อก่อนผมชอบอ่านนิยายของประเทือง ศรีสุขมากครับ ปัจจุบันท่านน่าจะเกษียณไปแล้วครับ
                           ผมคุ้นกับชื่อของท่านมากเลยครับ ท่านเขียนเรื่องอะไรบ้างครับเผื่อผมจะนึกออก  เอ...หรือว่าท่านเขียนลงในต่วยตูนครับ   ไหว้

Grin Grin เป็นเรื่องเกี่ยวกัยนิยายชวนหัวของชาวเรือครับ จะเป็นเรื่องสั้นรวมเล่ม   ส่วนในต่วยตูนผมไม่แน่ใจครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:00:25 PM »

ผมชอบเพลงดอกประดู่กับเดินหน้าครับ

โดยเฉพาะเพลงดอกประดู่ผมชอบมาก ฟังแล้วขนลุกโดยเฉพาะท่อนที่บอกว่า

"ถึงเรือจะจมในน้ำ แต่ธงไม่ต่ำลงมา"
กระผม ร.อ.คม ครุฑคำ ครับ เรียกผมว่าคมก็ได้ครับ
ถ้าดอกประดู่ผมชอบตรง ถึงตายตายไป ตายให้แก่ชาติของเรา , ถึงตายตายดี ตายในหน้าที่ของเรา , ทหารเรือเราจงดู ตายเป็นหมู่เพื่อชาติไทย
ส่วนเดินหน้า จะคิดถึงตัวเราใย จะต้องตายทุกคนไป ส่วนตัวเราตาย ไว้ยืน ไว้ยืนแต่ชื่อ     ให้โลกทั้งหลายเขาลือ ว่าตัวเราคือ ทหารเรือไทย

งั้นท่านก็คือผู้กองคมที่อยู่ สอ.รฝ บางแสนสิครับ ถ้าไม่ผิดผมเคยเจอท่านที่ ราบ 11 ครับ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เจอท่านที่นี่ครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:10:31 PM »

ผมคุ้นกับชื่อของท่านมากเลยครับ ท่านเขียนเรื่องอะไรบ้างครับเผื่อผมจะนึกออก  เอ...หรือว่าท่านเขียนลงในต่วยตูนครับ   ไหว้

Grin Grin เป็นเรื่องเกี่ยวกัยนิยายชวนหัวของชาวเรือครับ จะเป็นเรื่องสั้นรวมเล่ม   ส่วนในต่วยตูนผมไม่แน่ใจครับ
                      ขอบพระคุณครับท่านVichai01  ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:17:29 AM »

กองทัพเรือไทยส่งเรือไปปราบโจรสลัด ใกล้โซมาเลีย

ทัพไทย”ส่ง“ทหาร350นาย-เรือหลวง–เฮลิคอปเตอร์”ปราบโจรสลัดคุ้มกันเรือสินค้า
Sat, 04 Sep 2010 08:13:21 +0000   
Filed under breakingnews, การเมือง
Leave a Comment
ที่หอประชุมกองทัพเรือ พล.ร.อ.ศุภกร บูรณดิลก ผบ.กองเรือยุทธการ พร้อมด้วย นายศุภชัย ใจสมุทร รองโฆษกสำนักนายกฯ นายเมธา พร้อมเทพ รองอธิบดีกรมองค์การระหว่างประเทศ นายทรงศักดิ์ ลิ้มสมบัติอนันต์ นายกสมาคมการประมงนอกน่านน้ำไทย แถลงข่าวการส่งหมู่เรือปราบปรามโจรสลัดไปปฏิบัติการในอ่าวเอเดนและชายฝั่ง โซมาเลีย

พล.ร.อ.ศุภกร กล่าวว่า ประเทศไทยได้รับคำเชิญจากสหรัฐอเมริกา ให้จัดตั้งกองเรือเพื่อการปฏิบัติการปราบปรามโจรสลัด ในอ่าวเอเดน ประเทศโซมาเลีย โดยเป็นการปฏิบัติการร่วมกับกองกำลังผสมทางเรือ ในการคุ้มกันเรือสินค้าไทย และมิตรประเทศที่เดินเรือผ่านพื้นที่อ่าวเอเดน สำหรับการจัดกองกำลังทางเรือ อากาศยาน ในการคุ้มกันเรือประกอบกำลังเป็นหมู่เรือปราบปรามโจรสลัดร่วมภารกิจกับกอง กำลังผสมทางทะเลของสหรัฐอเมริกา ประกอบด้วย เรือหลวงสิมิลัน และเรือหลวงปัตตานี พร้อมด้วยเฮลิคอปเตอร์ 2 ลำ พร้อมด้วยชุดปฏิบัติการพิเศษจากหน่วยสงครามพิเศษทางเรือ 2 ชุด มีกำลังพลเข้าร่วมภารกิจทั้งหมด 350 นาย โดยมี พล.ร.ต.ไชยยศ สุนทรนาค ผบ.กองเรือฟริเกตที่ 2 เป็นผบ.หมู่เรือปราบโจรสลัด โดยมีภารกิจปฏิบัติการระยะเวลา 98 วัน มีค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 270 ล้านบาท โดยกองทัพเรือจัดพิธีส่งหมู่เรือในวันที่ 10 ก.ย.53 ที่ท่าเรือจุกเสม็ด ฐานทัพเรือสัตหีบ

“การส่งหมู่เรือปราบปรามโจรสลัด กองทัพเรือ นับเป็นครั้งแรกของกองทัพไทยที่ส่งกำลังออกนอกประเทศเพื่อรักษาผลประโยชน์ ของชาติ และปกป้องประชาชนชาวไทย สร้างความปลอดภัยให้ชีวิตและความเชื่อมั่นแก่ผู้ประกอบการ” พล.ร.อ.ศุภกร ระบุ

ขณะที่ นายศุภชัย กล่าวว่า เมื่อสมาชิกสหประชาชาติมีมติให้ส่งกำลังผสมออกปฏิบัติภารกิจคุ้มกันเรือ สินค้าและปราบปรามโจรสลัด ในฐานะที่ประเทศไทยเป็นสมาชิกสหประชาชาติ รัฐบาลไทยก็อนุมัติให้กองทัพเรือไทยเข้าร่วมภารกิจ โดยรัฐบาลจะสนับสนุนงบประมาณค่าใช้จ่ายทั้งหมด

ส่วน พล.ร.ต.ไชยยศ สุนทรนาค ผู้บัญชาการกองเรือฟริเกตที่ 2 ในฐานะผู้บัญชาการหมู่เรือปราบปรามโจรสลัด ให้สัมภาษณ์ถึงการเตรียมความพร้อมและการประสานงานกับประเทศต่างๆที่ไปร่วม ปฏิบัติภารกิจว่า เราได้ประสานงานติดต่อกับประเทศต่างๆที่ไปร่วมปฏิบัติงานแล้ว และทางกองกำลังร่วมผสมจะส่งเสนาธิการมาให้รายละเอียดในการดำเนินการ ทั้งนี้ เราให้ความสำคัญกับเรือประมงไทยเป็นภารกิจหลัก เพื่อเสริมสร้างความมั่นใจในการลำเลียงสินค้าและทำประมง แต่หากยังไม่มีเรือไทยเข้ามาในน่านน้ำเอเดน กองทัพเรือไทยจะให้ความร่วมมือกับนานาชาติในการดูแลเรือสินค้าและเรือประมง ของชาติต่างๆในพื้นที่อ่าวเอเดน

“ช่วงที่เราไปปฏิบัติงาน จะมีเรือไทยที่อยู่ในพื้นที่พอสมควร 50-60 ลำ ซึ่งเราจะมีข้อมูลก่อนการเดินทางว่ามีเรือเราที่ไหนบ้าง จากนั้นจะแวะไปให้ความมั่นใจกับเรือไทย ส่วนเรื่องความเป็นอยู่และการประสานงานการทำงานกับต่างชาตินั้น ทางกองทัพเรือมีการฝึกร่วมผสมทุกปี เราสามารถทำงานได้กับทุกชาติ ซึ่งผมรู้สึกภูมิใจที่ได้รับเกียรติจากรัฐบาลที่ให้กองทัพเรือไปปฏิบัติ หน้าที่อันทรงเกียรตินี้ เพื่อไปเสริมสร้างความมั่นใจให้กับผู้ประกอบอาชีพพาณิชย์นาวี”พล.ร.ต.ไชยยศ ระบุ

เมื่อสักครู่ฟังข่าว กำลังมีพิธีปล่อยเรือเพื่อออกไปตลุยกับพวกไอ้ก้าง ขอให้ทุกท่านโชคดีมีชัยกลับมาครับ เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:44:09 AM »

ผมคุ้นกับชื่อของท่านมากเลยครับ ท่านเขียนเรื่องอะไรบ้างครับเผื่อผมจะนึกออก  เอ...หรือว่าท่านเขียนลงในต่วยตูนครับ   ไหว้

หนังสือในเครือบงกชครับ เขียนตั้งแต่เป็นเรือโท  เป็นพอกเก็ตบุ๊คครับ
ชื่อเรื่องประมาณ เฮฮานาวี,  นาวีหนีเที่ยว, ต๊ะหานเรือมาแล้ว, ฮาทะเล เฮบก ฯลฯ เป็นเรื่องคล้ายเรื่องเล่ากึ่งเรื่องสั้น
เป็นตอนๆไปครับ เขียนได้ฮามากๆครับ  ทราบครั้งล่าสุดเมื่อราว3-4ปีที่แล้วว่าท่านดำรงยศพลเรือโท

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:09:21 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณท่านVichai และท่านSubmachineมากครับ  ไหว้
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:25:38 PM »

เห็นเอา ฮ. เบล 212  ไป 2 ลำไม่ทราบรุ่นนี้หรือเปล่าครับผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

kom-recon
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 04:27:57 PM »

ผมชอบเพลงดอกประดู่กับเดินหน้าครับ

โดยเฉพาะเพลงดอกประดู่ผมชอบมาก ฟังแล้วขนลุกโดยเฉพาะท่อนที่บอกว่า

"ถึงเรือจะจมในน้ำ แต่ธงไม่ต่ำลงมา"
กระผม ร.อ.คม ครุฑคำ ครับ เรียกผมว่าคมก็ได้ครับ
ถ้าดอกประดู่ผมชอบตรง ถึงตายตายไป ตายให้แก่ชาติของเรา , ถึงตายตายดี ตายในหน้าที่ของเรา , ทหารเรือเราจงดู ตายเป็นหมู่เพื่อชาติไทย
ส่วนเดินหน้า จะคิดถึงตัวเราใย จะต้องตายทุกคนไป ส่วนตัวเราตาย ไว้ยืน ไว้ยืนแต่ชื่อ     ให้โลกทั้งหลายเขาลือ ว่าตัวเราคือ ทหารเรือไทย

งั้นท่านก็คือผู้กองคมที่อยู่ สอ.รฝ บางแสนสิครับ ถ้าไม่ผิดผมเคยเจอท่านที่ ราบ 11 ครับ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เจอท่านที่นี่ครับ
ใช่มั้งครับจำไม่ค่อยได้แล้ว
kom-recon
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 04:44:20 PM »

เห็นเอา ฮ. เบล 212  ไป 2 ลำไม่ทราบรุ่นนี้หรือเปล่าครับผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

ฮ.ลล.๒ ( BELL-212 )

บริษัทผู้ผลิต  BELL HELICOPTER TEXTRON
ขึ้นทะเบียนประจำการ    พ.ศ.2520
เครื่องยนต์   PT6T-3 จำนวน 2 เครื่องยนต์  1,800 SHP.
น้ำหนัก    ตัวเปล่า   6,180 ปอนด์
               น้ำหนักสูงสุด   11,200  ปอนด์
               น้ำหนักบรรทุก    5,400 ปอนด์
               ผู้โดยสาร   9 นาย
               เปลพยาบาล   6  เปล
ความเร็ว  สูงสุด 120 นอต
                เดินทาง  90 นอต
เพดานบินสูงสุด                  20,000  ฟุต
อัตราไต่สูงสุด                       1,400  ฟุต/นาที
ระยะบินไกล                             227  ไมล์
รัศมีปฏิบัติการ                            45  ไมล์ (อยู่ในพื้นที่ปฏิบัติการ ๓๐ นาที )
บินนาน                                      2.2  ช.ม.
HOIST              รับน้ำหนัก     600   ปอนด์
HOOK               รับน้ำหนัก  5,000   ปอนด์
ที่มาครับ
http://fleet.fleetpx.com/rtncptu/ship.php
kom-recon
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 04:46:37 PM »

เข้าใจถูกแล้วครับ
รูปประกอบครับ
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 05:42:34 PM »

ขอบคุณ ผู้รู้จริงครับ

kom-recon
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 05:49:05 PM »

ขอบคุณ ผู้รู้จริงครับ
ไม่เป็นไรครับถามมาก็ตอบไปตามระเบียบ
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:01:20 PM »

ข่าววันนี้ครับ  “ประวิตร” ส่งหมู่เรือร่วมปราบโจรสลัดโซมาเลีย

จากผู้จัดการ on line    www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9530000127238

kom-recon
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:06:01 PM »

ข่าววันนี้ครับ  “ประวิตร” ส่งหมู่เรือร่วมปราบโจรสลัดโซมาเลีย

จากผู้จัดการ on line    www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9530000127238
ขอบคุณที่นำข่าวมาอัพเดทกันครับเว็บกองทัพเรือยังไม่นำมาลงเลย
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 46
  พิมพ์