๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 09:11:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 123110 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:48:46 AM »

ผมว่าจีนไม่ใช้ภัยคุกคามทางการรบของไทยครับ แต่เป็นภัยคุกคามทางเศรษฐกิจของไทย เพราะวัตถุดิบ ค่าแรง ฯลฯ..............เสียดายอยู่อย่างถ้าจีนผลิตของมีคุณภาพได้มากกว่านี้ เราอาจได้ใช้ปืนของประเทศจีน กระสุนประเทศจีน ประจำกองทัพก็ได้ครับ ไหว้

สิ่งที่จีนต้องการที่สุดในตอนนี้  คือ  พลังงาน ครับ ท่านซีอุส.....

พื้นที่ที่มีการสำรวจค่อนข้างจะแน่ชัดแล้วว่า เป็นแหล่งพลังงานหนึ่ง...
ก็คือ พื้นที่ซึ่งมีสองประเทศอ้างสิทธิทับซ้อนกัน ในอ่าวไทย...

และเป็นที่ค่อนข้างแน่ชัดว่า   
จีน เป็นประเทศหนึ่งที่สนับสนุนยุทโธปกรณ์ทางกองทัพเรือให้ กัมพูชา ด้วยครับ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 10:50:27 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:56:14 AM »

ยุทธวิธีในการรบทางเรือ บริเวณพื้นที่แคบ ๆ และมีเกาะแก่งมากมาย
เริ่มเปลี่ยนไปแล้วครับ....

จากการใช้เรือขนาดใหญ่ ซึ่งถูกตรวจจับได้ง่าย
พร้อมที่จะตกเป็นเป้าหมายได้ทุกเมื่อ

กลับกลายเป็นใช้เรือคอร์เวต Corvette แบบ Stealth
แว่บไป แว่บมา หรือจอดซุ่มคล้ายกองโจร
เมื่อได้ระยะโจมตี ก็โผล่พรวดออกมา   แล้วใช้อาวุธปล่อยนำวิถีเข้าทำลายเป้าหมาย ครับ

ต้นทุนของฝ่ายโจมตีน้อยกว่ามากครับ  คริ คริ

และเป็นยุทธวิธีหนึ่งซึ่งคาดว่า ฝ่ายตรงข้ามจะใช้กับเรือขนาดใหญ่กว่า ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 11:01:37 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:09:00 AM »

ยุทธวิธีแบบท่าน51ว่า เหมือนอาร์เจนติน่าเคยใช้กับอังกฤษในช่วงตอนต้นของสงครามเกาะฟอร์คแลนด์
จำได้ว่ายุคนั้นจรวดexsocetของฝรั่งเศส ที่อาร์เจนติน่าซื้อมาใช้แผลงฤทธ์ไปเยอะ
มาตอนหลังของสงคราม อังกฤษพลิกเกมส์จนชนะไปในที่สุด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 01:05:36 PM »

ผมว่าจีนไม่ใช้ภัยคุกคามทางการรบของไทยครับ แต่เป็นภัยคุกคามทางเศรษฐกิจของไทย เพราะวัตถุดิบ ค่าแรง ฯลฯ..............เสียดายอยู่อย่างถ้าจีนผลิตของมีคุณภาพได้มากกว่านี้ เราอาจได้ใช้ปืนของประเทศจีน กระสุนประเทศจีน ประจำกองทัพก็ได้ครับ ไหว้
ถ้ามีสงครามใหญ่ ยังไง ๆ ผมก็ยังกลัวจีนอยู่ดีครับ ดูจากสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็ได้ ญี่ปุ่นยึดเอเชียได้ครึ่งซีก เยอรมันก็ตีได้ยุโรปทั้งหมด มีผู้ตั้งข้อสังเกตว่าเพราะญี่ปุ่นมีทรัพยากรในประเทศน้อยจึงต้องทำแบบนั้น ก็จริงอยู่ แต่ไทย มาเลย์ สิงคโปร์ ก็เป็นจุดยุทศาสตร์สำคัญนะ..ผมว่า  ยังไง ๆ จีนคงไม่ปล่อยให้เรือรบสหรัฐได้แล่นฉุยฉายยู่ในทะเลจีนใต้เป็นแน่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 06:01:17 PM »

ถ้ามีสงครามใหญ่ ยังไง ๆ ผมก็ยังกลัวจีนอยู่ดีครับ ดูจากสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็ได้ ญี่ปุ่นยึดเอเชียได้ครึ่งซีก เยอรมันก็ตีได้ยุโรปทั้งหมด มีผู้ตั้งข้อสังเกตว่าเพราะญี่ปุ่นมีทรัพยากรในประเทศน้อยจึงต้องทำแบบนั้น ก็จริงอยู่ แต่ไทย มาเลย์ สิงคโปร์ ก็เป็นจุดยุทศาสตร์สำคัญนะ..ผมว่า  ยังไง ๆ จีนคงไม่ปล่อยให้เรือรบสหรัฐได้แล่นฉุยฉายยู่ในทะเลจีนใต้เป็นแน่

ก่อนญี่ปุ่นจะโจมตีเพิร์ลฯ พลเรือเอกยามาโมโต้ เองเคยตั้งข้อสังเกตุว่า "ถ้าญี่ปุ่นรบกับเมกา จะมีทีพยากรพอใช้แค่ ๖ เดือนเท่านั้น"

ยามาโมโต้ เคยเรียนที่ฮาร์วาร์ด และเป็นผู้ช่วยทูตฝ่ายทหารเรือประจำ ดีซี สองสมัย รู้จักคนเมกัน และศักยภาพของเมกาที่เป็นอยู่ และที่ซ่อนอยู่ดี

แต่ถ้ามองจากมุมอนุรักษณ์นิยมของญี่ปุ่นกระเหี้ยนกระหือรืออื่นๆ ในขณะนั้น

๑. ฮาวายยังไม่มีสถานะรัฐเมกัน เป็นเขตคุ้มครอง

๒. ญี่ปุ่นโจมตีฐานทัพ กองกำลังรบอย่างเดียว ไม่โจมตีเมืองและพลเรือน ซึ่งตามจิตวิทยาของญี่ปุ่นที่ได้เข้าโจมตีเมืองและฆ่าพลเมืองต่างชาติตายไม่ไม่รู้เท่าไหร่แล้วในจีน ถือว่าเป็นการทะเลาะมากกว่าการรุกราน

๓. ญี่ปุ่นถือว่ามีเหตุบีบคั้งพอควรเพราะเมกาต่อต้านการรุกรานจีนจนไม่ขายน้ำมัน เหล็กให้

๔. ครั้งก่อนหน้านี้ที่ญี่ปุ่นโจมตีกองกำลังรบของมหาอำนาจตะวันตกคือสงคราม รัสเซีย-ญี่ปุ่น ปี ๑๙๐๔-๑๙๐๕ รบทั้งทางบกและทางทะเล ญี่ปุ่นได้ผลดีมาก รัสเซียยอมแพ้ ลงนามในสนธิสัญญาสงบศึก บอมเสียดินแดนบางส่วน ยอมรับว่าจีนบางส่วนและเกาหลีเป็นเขตอิทธิพลของญี่ปุ่น นำไปสู่การเข้ายึดเกาหลี และจีนส่วนอื่นๆ   

๕. ญี่ปุ่นได้ไปเป็นพันธมิตรอักษะกับเยอรมัน และอิตาลีแล้ว สัญญาข้อหนึ่งมีว่า ประเทศภาคีจะสนับสนุนทางการเมือง เศรษฐกิจ และการทหารต่อประเทศภาคีที่ถูกโจมตีทางทหาร (ไม่รวมการรบที่มีอยู่แล้วในยุโรป และจีน - ตอนนั้นปี ๑๙๔๐ เยอรมันรบในยุโรปแล้ว) ญุ่ปุ่นคิดว่าเป็น นน. ที่เมกาต้องชั่งถ้าจะรบกับญี่ปุ่นจริงๆ

คราวนี้ญี่ปุ่นก็เลยจะโจมตี เพิร์ล ฮาเบอร์ ให้เมกันยอมถอนลดเขตอิทธิพลในแปซิฟิกเหมือนกัน แต่ญี่ปุ่นวิเคราะห์สถานการณ์และความเป็นไปในโลกผิด....

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 06:03:27 PM »

ปล. ถ้าจีนจะยกกำลังมายึดเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ผมต่อ ๑๐๐ เอา ๑ เลยว่าไทยก็ไม่รบกับจีนหรอกครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 07:24:25 PM »

ปล. ถ้าจีนจะยกกำลังมายึดเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ผมต่อ ๑๐๐ เอา ๑ เลยว่าไทยก็ไม่รบกับจีนหรอกครับ ไทยก็คงสู้นิดหน่อย ยิงกันสัก 2-3 วัน แล้วลงนามในสัญญาสงบศึกยอมเป็นพันธมิตรกัน ปล่อยให่จีนเดินทัพผ่านโดยสงบไปยังแหลมลายู และสิงคโปร์..แบบนั้นรึเปล่าครับ..เอ..ผมคุ้น ๆ ว่าเคยได้ยินเมื่อไหร่น้า..  2-3 วันมานี้พบข่าวนายสุเทพ เทือกสุบรรณ ไปติดต่อจะให้จีนมาลงทุนเดินรถไฟสายคุนหมิง -ไทย- มาเลย์ ผมว่ามันชักเป็นรูปเป็นร่างยังไงชอบกลแฮะ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:14:27 PM »

ยิ่งการคมนาคมดีเท่าไหร่ ประเทศที่มีศักยภาพสูงย่อมได้ประโยชน์ในทุกสถานการณ์ครับ

และไม่ว่าในเรื่องยุทธศาสตร์หรือเศรษฐศาสตร์ ฝ่ายที่เกี่ยวข้องในแต่ละประเทศย่อมมีข้อมูล วิเคราะห์ วางแผนไว้แล้ว ซึ่งไม่ได้โฆษณา และส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้

เลยนึกถึงเรื่องประสบการณ์การจารกรรม ของ เซอร์ บาเดน พาวเวล ผู้ก่อตั้งลูกเสือนี่แหละ พาวเวลเป็นนายทหาร และนักจารกรรม มีชื่อมากจากการเป็นผู้บัญชาการเมือง Mafekind ในอัฟริกา ช่วงสงครามบัวร์ สู้พวกบัร์ล้อมอยู่นานกว่ากำลังอังกฤษจะมาช่วยได้

ช่วงต้นศตวรรษที่ ๒๐ พาวเวล ทำงานสืบราชการลับในภาคพื้นยุโรป บอกว่าเยอรมันวางแผนการบุกเบลเยี่ยม รั่งเศส ไว้อย่างดี วิเคราะห์ว่าที่ไหนต้องเคลื่อนกำลังอย่างไร ใช้อาวุธอย่างไร อาวุธหนักระยะไกลสมัยนั้นคือปืนใหญ่ขนาดยักษ์

เยอรมันก็มีแผนว่าจะเอาไปตั้งที่จุดไหนบ้างทั้งในดินแดนตนเองและดินแดนข้าศึกตามเส้นทางที่ต้องการรุกเข้า โดยไม่ได้วางแผนแค่ในแผนที่เท่านั้น แต่ส่งสายลับไปสำรวจพื้นที่จริง ถ้าดินตรงจุดตั้งปืนใหญ่ตามแผนอ่อนเกินไป รับ นน. ไม่ได้ ก็จะใช้ตัวแทนไปซื้อที่ เช่าฟาร์ม ฯลฯ สร้างบ้านไร่ขึ้น แล้วแอบปรับปรุงงพื้นที่ เอาคอนกรีจไปลงให้เป็นฐานตั้งปืนใหญ่ได้

youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:35:20 PM »

พรุ่งนี้มาต่อนะครับท่านดอน กำลังสนุกเลยครับ   เรื่องการส่งสายลับเข้าไปสำรวจพื้นที่นี้คล้ายกับตอนที่ญี่ปุ่นเตรียมบุกไทยเลยนะครับ  คนเก่าๆเล่าว่าสายลับญี่ปุ่นมาทำทีเป็นพ่อค้าหรือหมอฟันกันหลายคน พอญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกพวกเหล่านี้ก็แต่งเครื่องแบบทหารลากซามูไรกับพรึ่บเลย พวกลังสินค้าในร้านก็ล้วนแต่อาวุธทั้งนั้น บางทีก็ไปตกปลาชายทะเลแต่ที่จริงกำลังวัดความลึกของทะเลแถบนั้นอยู่  ตอนญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกที่บางปูคุณพ่อผมเล่าว่าชาวบ้านก็รวบรวมมีดไม้จะไปรบกับญี่ปุ่นเหมือนกับ แต่พอเห็นทหารญี่ปุ่นแบกปืนเดินแถวมาก็ต้องยืนดูเฉยๆ   พวกคลองต่างๆที่บางบ่อ(สมุทรปราการ) ก็เป็นที่จอดเรือบรรทุกน้ำมัน(น้ำมันใส่ถังมา)ของญี่ปุ่นกันเยอะ เพราะคลองแถวนั้นมีต้นไม้มากนัยว่ากลัวเครื่องบินพันธมิตรเห็น แต่ชาวบ้านริมคลองก็ไม่ชอบนักพยายามไล่ให้ไปที่อื่นเพราะกลัวเครื่องบินมาทิ้งระเบิด  (ผมพาออกนอกเรื่องอีกแล้ว เชิญท่านดอนต่อนะครับ)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:19:23 AM »

รู้สึกว่าสหรัฐจะมั่นใจในยุทธศาสตร์ของตนที่ใช้เรือบรรทุกเครื่องบินเป็นหัวหอกบุกตะลุย เลยต่อเพิ่มเรื่อย ๆ จนบัดนี้มีกว่า 10 ลำแล้ว(จำนวนที่แน่นอน..ท่านผู้รู้วานบอกด้วย) มหาอำนาจคู่แข่งอย่างจีน และ รัสเซียดูเหมือนจะเฉย ๆ แล้วแบบนี้จะสู้สหรัฐได้ยังไงครับ ?  หรือว่ากองเรือบรรทุกเครื่องบินนั่นจะไม่มีประสิทธิภาพจริง ๆ 

นอกจากเรื่องเงินที่ท่านซับพูดถึงแล้ว เรื่องเทคโนโลยีก็สำคัญครับ จีนยังไม่มีเทคโนดลยีที่ดีพอสำหรับการต่อเรือบรรทุกเครื่องบิน ตอนนี้ก็ใช้วิธีเรียนลัด ซื้อเรือบรรทุกเครื่องบินเก่าของยูเครนมาศึกษา คาดว่าอีกไม่นานคงได้เห็นกองเรือบรรทุกหมวย เอ้ย บรรทุกเครื่องบินสัญชาติอาหมวยกันแน่ครับ  Cheesy

ส่วนรัสเซียกำลังอยู่ในช่วงฟื้นฟูกำลังทหารครับ ก็คงต้องใช้เวลาอีกซักพัก ตอนนี้ก็เริ่มเอาเรือรบขนาดใหญ่ที่ปลดประจำการไปบางส่วนเนื่องจากเศรษฐกิจตกต่ำ มาบูรณะใหม่อีกครั้ง ต่อจากนี้ไปคงได้เห็นมหาอำนาจเสริมกำลังกันขนานใหญ่ล่ะครับ  ส่วนประเทศไทยเรารอขายของกินให้พวกนั้นเตรียมไปรบดีกว่า  Cheesy
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 06:56:26 PM »

ขอขัดจังหวะด้วยรูปสวยเจ็บครับ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:42:24 PM »

พรุ่งนี้มาต่อนะครับท่านดอน กำลังสนุกเลยครับ   เรื่องการส่งสายลับเข้าไปสำรวจพื้นที่นี้คล้ายกับตอนที่ญี่ปุ่นเตรียมบุกไทยเลยนะครับ  คนเก่าๆเล่าว่าสายลับญี่ปุ่นมาทำทีเป็นพ่อค้าหรือหมอฟันกันหลายคน พอญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกพวกเหล่านี้ก็แต่งเครื่องแบบทหารลากซามูไรกับพรึ่บเลย พวกลังสินค้าในร้านก็ล้วนแต่อาวุธทั้งนั้น บางทีก็ไปตกปลาชายทะเลแต่ที่จริงกำลังวัดความลึกของทะเลแถบนั้นอยู่  ตอนญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกที่บางปูคุณพ่อผมเล่าว่าชาวบ้านก็รวบรวมมีดไม้จะไปรบกับญี่ปุ่นเหมือนกับ แต่พอเห็นทหารญี่ปุ่นแบกปืนเดินแถวมาก็ต้องยืนดูเฉยๆ   พวกคลองต่างๆที่บางบ่อ(สมุทรปราการ) ก็เป็นที่จอดเรือบรรทุกน้ำมัน(น้ำมันใส่ถังมา)ของญี่ปุ่นกันเยอะ เพราะคลองแถวนั้นมีต้นไม้มากนัยว่ากลัวเครื่องบินพันธมิตรเห็น แต่ชาวบ้านริมคลองก็ไม่ชอบนักพยายามไล่ให้ไปที่อื่นเพราะกลัวเครื่องบินมาทิ้งระเบิด  (ผมพาออกนอกเรื่องอีกแล้ว เชิญท่านดอนต่อนะครับ)

ไหว้ อือม์ จะต่อกันเรื่องไหนดีละครับท่าน?

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:49:10 PM »

ท่านดอนเขียนถึงเซอร์ บาร์เดน พาวเวล ไว้ทำให้ผมนึกถึงรูปผีเสื้อที่ท่านเซอร์เขียนเอาไว้รูปหนึ่ง ดูเผินๆก็เป็นภาพวาดลายเส้นของผีเสื้อกางปีกธรรมดา แต่เมื่อดูอย่างพินิจพิเคราะห์ปรากฎว่าเป็นภาพป้อมค่ายทหารแสดงจุดสำคัญๆทางการทหารอย่างละเอียด  ในการสอดแนมครั้งนั้นท่านทำตัวเป็นนักธรรมชาติวิทยา มีแต่กล้องส่องทางไกลกับกระดาษและดินสอเท่านั้น ใครเห็นก็นึกว่าเป็นตาแก่นักธรรมชาติวิทยาออกมาส่องกล้องเขียนรูปผีเสื้อ ใบไม้ใบหญ้าธรรมดาๆ (แต่รูปผีเสื้อของท่านไม่ธรรมดาเลย)  ผมก็จำรายละเอียดไม่ได้แล้วว่าครั้งนั้นท่านไปสอดแนมที่ไหน ท่านใดพอจะจำได้บ้างไหมครับ  
                         ท่านเซอร์บาร์เดน พาวเวลนี้ เมื่อสมัยผมเป็นเด็กจำได้ว่าผมเรียกว่า ลอร์ด บาร์เดน พาวเวล(ในวิชาลูกเสือ)  ท่านคงได้รับการแต่งตั้งเป็นท่านเซอร์ในภายหลังนะครับ
                          จากกระทู้นี้ทำให้ผมนึกถึงภาษาฝรั่งเศสประโยคหนึ่งที่เพื่อนเคยเอามาทาย ออกเสียงเป็นไทยว่า " ฟรังซ์ ซอง กองต์ มอง ดู วัวร์ " แปลเป็นไทยว่าอย่างไรครับ  ใครเรียนศิลป์ฝรั่งเศสคงเคยได้ยินจากอาจารย์สอนภาษาฝรั่งเศสบ้างหรอกครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:58:00 PM »

พรุ่งนี้มาต่อนะครับท่านดอน กำลังสนุกเลยครับ   เรื่องการส่งสายลับเข้าไปสำรวจพื้นที่นี้คล้ายกับตอนที่ญี่ปุ่นเตรียมบุกไทยเลยนะครับ  คนเก่าๆเล่าว่าสายลับญี่ปุ่นมาทำทีเป็นพ่อค้าหรือหมอฟันกันหลายคน พอญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกพวกเหล่านี้ก็แต่งเครื่องแบบทหารลากซามูไรกับพรึ่บเลย พวกลังสินค้าในร้านก็ล้วนแต่อาวุธทั้งนั้น บางทีก็ไปตกปลาชายทะเลแต่ที่จริงกำลังวัดความลึกของทะเลแถบนั้นอยู่  ตอนญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกที่บางปูคุณพ่อผมเล่าว่าชาวบ้านก็รวบรวมมีดไม้จะไปรบกับญี่ปุ่นเหมือนกับ แต่พอเห็นทหารญี่ปุ่นแบกปืนเดินแถวมาก็ต้องยืนดูเฉยๆ   พวกคลองต่างๆที่บางบ่อ(สมุทรปราการ) ก็เป็นที่จอดเรือบรรทุกน้ำมัน(น้ำมันใส่ถังมา)ของญี่ปุ่นกันเยอะ เพราะคลองแถวนั้นมีต้นไม้มากนัยว่ากลัวเครื่องบินพันธมิตรเห็น แต่ชาวบ้านริมคลองก็ไม่ชอบนักพยายามไล่ให้ไปที่อื่นเพราะกลัวเครื่องบินมาทิ้งระเบิด  (ผมพาออกนอกเรื่องอีกแล้ว เชิญท่านดอนต่อนะครับ)

ไหว้ อือม์ จะต่อกันเรื่องไหนดีละครับท่าน?
             เอาเรื่องเรือบิสมาร์คดีใหมครับ ผมจะเปิด ซิงค์เดอะบิสมาร์ค ของจอห์นนี่ ฮอร์ตัน ฟังระหว่างรอท่านดอน  แต่...เอ..ไปไล่ตามกระทู้เก่าให้หมดก่อนดีกว่า เดี๋ยวจะพาท่านวกไปวนมา
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:10:15 AM »

เอาเรื่องเรือบิสมาร์คดีใหมครับ ผมจะเปิด ซิงค์เดอะบิสมาร์ค ของจอห์นนี่ ฮอร์ตัน ฟังระหว่างรอท่านดอน  แต่...เอ..ไปไล่ตามกระทู้เก่าให้หมดก่อนดีกว่า เดี๋ยวจะพาท่านวกไปวนมา

เรื่องนี้ผมมีเก็บไว้เหมือนกันครับ หนังทำดีนะผมว่า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 46
  พิมพ์