๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:52:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana  (อ่าน 285132 ครั้ง)
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #840 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:23:31 PM »

ของผม เดียน่า 460 เบอร์ 2 ก็ว่าจะปล่อยเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  เพราะมีน้อง AA510 เข้ามาแทนตำแหน่งไปครับ

..อายุยังหนุ่มหรือเปล่า ครับ ถ้าต่ำกว่า ส.ว.ไม่เกิน 50 ควรเก็บไว้ใช้ก่อน นะครับ เพราะมันหายากแล้ว อิ อิ  พอเกิน หลัก 50 ค่อยปล่อย..จะได้ราคา นะขอรับ 555

taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #841 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:11:19 AM »

Diana 34B ประมาณ 20 ปี ยิงมาเรื่อยๆ ไม่เคยง้างนานเกิน 5 นาที ยิงแห้ง(ตอนได้มาใหม่ๆยังไร้เดียงสา ยิ้มีเลศนัย)ไป 3 ครั้ง
Zero กล้องที่ 10 ม. พอยิงที่ 50 ม. ลูกตกดินหน้าเป้าเป็นสิบเมตร ตกใจ เอะใจว่าชักไม่ปกติ เลยลองเปิดเว็ปแงะเอง
ท่าจะต้องหาเปลี่ยนซะแล้ว พี่ๆ พอชี้แนะได้บ้างไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยืนยันได้ว่าน้ำมันอเนกประสงค์ล้างปืนไม่เหมาะอย่างยิ่งกับซีลยาง ตอนได้มาพี่ที่ร้านบอกถ้ามันฝืดก็พ่นเข้าไปเลย ตอนผมไปหา
ครั้งแรกเค้าก็ฉีดๆๆ ง้างเข้าๆออกๆ พออาการมันลื่นขึ้นก็บอกใช้ได้แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

สวัสดีครับ

ของผมซ่อมมาเรียบร้อยแล้วครับ สปริงหักสามท่อนเหมือนกันเลยครับ ซ่อมที่ร้านศรีบูรพาครับ

รับมาเรียบร้อย กระป๋องข้างบ้านทะลุหมดแล้วครับ ตอนนี้กำลังพยายามยิงตัดขั้วลูกขนุนด้วยศูนย์เปิดครับ

แรงดีมากครับ ยิงทุกนัดควันฟุ้งเลยครับ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ปืนจริง ผบ. ไม่อนุมัติเรื่องค่ากระสุนแล้วครับ เลยต้องยิงปืนอัดลมครับ
ตอนแรกก็กะไปซ่อมที่ร้านเหมือนกันครับ แต่สภาพปืนสนิมขึ้นมากเลยรอทำรมดำใหม่อยู่ระหว่างนี้ก็เลยสั่งชุด Tune upของ Vortek มารอแล้ว
เสร็จเมื่อไรจะมาแจ้งผลครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #842 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:35:53 PM »

ไม่เคยรื้อปืน Diana แต่ได้ข่าวมาว่าระยะหดตัวของสปริง (pre-load) ค่อนข้างเยอะ ต้องมีเครื่องมือช่วยกดสปริงทั้งตอนถอดและใส่

ปืนสปริงมีกลไกไม่ยุ่งยาก ซับซ้อน ถ้ามีเครื่องมือจะลองทำเองก็ได้นะครับ ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าไปรื้อชุดลั่นไกออกมา
ถ้าทำเองเราจะปราณีตขนาดไหนก็ทำได้ เห็นมีคนโพสมาถามว่าเปลี่ยนสปริงแล้วมีควันออกเยอะมากตอนยิง แสดงว่ามีจารบีหลุดเข้าไปในกระบอกสูบเยอะ
ไม่รู้ว่าช่างล้างหัวซีล กระบอกสูบและลูกสูบให้ด้วยหรือเปล่า ผมเคยถอดลูกสูบออกมาจากกระบอก ไม่ได้ทำอะไรเลยแค่เสียบเข้าไปใหม่ ไม่ได้ทาจารบีเพิ่มด้วย
ปรากฏว่ายิงไปเป็นร้อยนัดแล้วควันยังไม่หมด สงสัยว่าตอนใส่กลับหัวซีลกวาดจารบีเข้าไปในกระบอกสูบเยอะ สุดท้ายต้องถอดออกมาล้างแล้วใส่ใหม่ทั้งหมด
จารบีที่ใช้ทาลูกสูบกับหัวซีลก็ต้องเป็นโมลิบดินั่ม ใช้แบบอื่นไม่เป็นผลดีต่อปืน จารบีทาสปริงก็เป็นอีกชนิดหนึ่ง ถ้าซื้อชุด Tune Kit เค้าจะแถมจารบีทาสปริงมาให้ ส่วนโมลิบดินั่มไม่ได้แถม

ชุด Tune Kit ของ Vortek ผมก็ใช้อยู่ คุณภาพดีครับ ตัวสปริงนอกจากจะมีแกนสปริงเป็นพลาสติค (Delrin) แล้ว ยังมีปอกครอบสปริงด้วย ช่วยให้สปริงยืดหดตัวเป็นระเบียบมากขึ้น
ลดแรงสั่นสะท้านไปได้บางส่วน รวมทั้งลดเสียงสปรืงด้วย โดยรวมแล้วขอบอกว่าแนะนำให้หามาใช้ครับ  เยี่ยม

บางรุ่นจะมีแหวนพลาสติคและเหล็กแถมมาอย่างละวง ผมลองใส่ทั้งสองอันเข้าไปที่หัวสปริงตรงที่อัดกับท้ายลูกสูบ
คิดเอาเองว่าจะเพิ่มระยะกดของสปริงทำให้ปืนแรงขึ้น ผลปรากฏว่าลูกวิ่งช้าลง เดาว่าลูกสูบมันหนักขึ้นวิ่งช้าลงทำให้ความเร็วลูกตก  อ๋อย
สุดท้ายตอนนี้ยังไม่เข้าใจเลยว่ามันแถมมาทำไม สงสัยไว้ช่วยปรับไม่ให้ปืนแรงเกิน 12 ft/lbs มั้ง  งอน

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #843 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:56:11 PM »

Diana 34B ประมาณ 20 ปี ยิงมาเรื่อยๆ ไม่เคยง้างนานเกิน 5 นาที ยิงแห้ง(ตอนได้มาใหม่ๆยังไร้เดียงสา ยิ้มีเลศนัย)ไป 3 ครั้ง
Zero กล้องที่ 10 ม. พอยิงที่ 50 ม. ลูกตกดินหน้าเป้าเป็นสิบเมตร ตกใจ เอะใจว่าชักไม่ปกติ เลยลองเปิดเว็ปแงะเอง
ท่าจะต้องหาเปลี่ยนซะแล้ว พี่ๆ พอชี้แนะได้บ้างไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยืนยันได้ว่าน้ำมันอเนกประสงค์ล้างปืนไม่เหมาะอย่างยิ่งกับซีลยาง ตอนได้มาพี่ที่ร้านบอกถ้ามันฝืดก็พ่นเข้าไปเลย ตอนผมไปหา
ครั้งแรกเค้าก็ฉีดๆๆ ง้างเข้าๆออกๆ พออาการมันลื่นขึ้นก็บอกใช้ได้แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

สวัสดีครับ

ของผมซ่อมมาเรียบร้อยแล้วครับ สปริงหักสามท่อนเหมือนกันเลยครับ ซ่อมที่ร้านศรีบูรพาครับ

รับมาเรียบร้อย กระป๋องข้างบ้านทะลุหมดแล้วครับ ตอนนี้กำลังพยายามยิงตัดขั้วลูกขนุนด้วยศูนย์เปิดครับ

แรงดีมากครับ ยิงทุกนัดควันฟุ้งเลยครับ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ปืนจริง ผบ. ไม่อนุมัติเรื่องค่ากระสุนแล้วครับ เลยต้องยิงปืนอัดลมครับ

พี่ๆทุกคนครับ

พังเรียบร้อยแล้วครับ  ยิงๆลูกไม่ออก อัดซ้ำอีกก็ยังไม่รู้ ซ้ำอีกที สงสัยลูกยาง หรือโอริงอะไรสักอย่างคงขาดไปแล้ว เพราะตอนง้างอีกครั้ง มีเศษยางหลุดออกมา จากนั้นเลยกระทุ้งลูกที่คาลำกล้องออก ลองยิงใหม่ก็ไม่ออกแล้ว เหนือยใจแล้วครับ สงสัยคงต้องฝึกซ่อมเองละครับ ไม่ทราบใครมีวิธีการถอดบ้างครับ พร้อมทั้งสถานที่สั่งโอริงพวกนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #844 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:26:44 PM »

อ้าวไหงพังง่ายจัง??...สงสัยตอนเปลี่ยนสปริงไม่ได้เช็คสภาพยางลูกสูบหรือปล่าครับ.ลองปรึกษานายช่างชมรมดูครับ....นายช่างทั้งสองท่านมาช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 03:41:53 PM โดย tui086 » บันทึกการเข้า
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #845 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:36:30 PM »

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

พี่ๆทุกคนครับ

พังเรียบร้อยแล้วครับ  ยิงๆลูกไม่ออก อัดซ้ำอีกก็ยังไม่รู้ ซ้ำอีกที สงสัยลูกยาง หรือโอริงอะไรสักอย่างคงขาดไปแล้ว เพราะตอนง้างอีกครั้ง มีเศษยางหลุดออกมา จากนั้นเลยกระทุ้งลูกที่คาลำกล้องออก ลองยิงใหม่ก็ไม่ออกแล้ว เหนือยใจแล้วครับ สงสัยคงต้องฝึกซ่อมเองละครับ ไม่ทราบใครมีวิธีการถอดบ้างครับ พร้อมทั้งสถานที่สั่งโอริงพวกนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

ปกติปืน Diana นี่ทนมากนะครับ ทำไมกระบอกของท่านนายกระจงถึงพังเร็วจัง ถ้าอยู่ใกล้ๆกันจะช่วยดูให้ได้ครับ

ปืนผม Diana 54 เปลี่ยนซีล เปลี่ยนสปริงใหม่ ยิงไปประมาณ 2 พันนัด ความเร็วกลับเพิ่มขึ้นจากตอนเปลี่ยนใหม่ๆอีกครับ

ติดต่อคุณตุ้ยช่วยเรื่องอะไหล่ดูครับ ถ้าได้ของแต่งพวก Vortek Tune Kit มาได้ยิ่งดีครับ ยิงได้นิ่งกว่าเดิมมากครับ ความแรงเพิ่มขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ 

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #846 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:46:51 PM »

คงต้องถอดอย่างเดียวแล้วละครับ ยางหัวลูกสูบหมดสภาพแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #847 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:09:07 PM »

คงต้องถอดอย่างเดียวแล้วละครับ ยางหัวลูกสูบหมดสภาพแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แหม...จะถอดอย่างเดียวเลยนะครับ..พี่coko...55555 (ดีนะแค่ถอดอย่างเดียว..)

ผมรักในหลวง...ครับ
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #848 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:13:39 PM »

นายกระจงลองทำที่อัดสปริงตามรูปดูครับ วัสดุหาได้ไม่ยากผมทำเลียนแบบจากในเนท
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #849 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:28:36 PM »

นายกระจงลองทำที่อัดสปริงตามรูปดูครับ วัสดุหาได้ไม่ยากผมทำเลียนแบบจากในเนท
Cheesy+1 คะแนนที่24 ถ่ายรูปมาดูเยอะๆ แบ่งปันความรู้กันครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #850 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:23:00 PM »

+1 คะแนนที่ 25 ให้คุณ jirawad  เยี่ยม

วิดีโอวิธีทำเครื่องกดสปริง อีกหนึ่งไอเดีย
http://www.youtube.com/watch?v=uPsh6VVkwZk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #851 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:05:53 PM »

ไอ้กระผมก็คิดว่าง่ายๆแบบถอดน๊อตก็ได้แล้ว ตกลงต้องสร้างเครื่องมือด้วยหรือครับ งั้นขอเวลาอีกสักพักครับ

ค่าซ่อมไม่กลัวครับ กลัวแต่ค่าเครื่องบินพาปืนไปกลับครับผม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #852 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:18:16 PM »

ลองรื้อซ่อมเองดูครับ.. มันดีออก.. เวลารื้ออย่าลืมถ่ายรูป หรือ วีดีโอ ขั้นตอนการรื้อไว้ด้วยครับ... เดี๋ยวจะเหมือนผม 55555  ตอนนี้ยังประกอบอะไหล่ตัวที่พี่ดุกเชื่อมให้ยังไม่ได้เลย...ลืมไปแล้วว่ามันใส่ยังไง  อยู่ตรงไหน.  กลับซ้าย ขวา ยังไง.. เฮ้อ...อ.............
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #853 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:57:10 AM »

...แบ่งปันความรู้และให้รูปภาพประกอบ..ดีมาก ครับ คุณ jirawad
ขอ+1 ให้กับน้ำใจงาม อิ อิ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #854 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 06:42:12 AM »

ลองรื้อซ่อมเองดูครับ.. มันดีออก.. เวลารื้ออย่าลืมถ่ายรูป หรือ วีดีโอ ขั้นตอนการรื้อไว้ด้วยครับ... เดี๋ยวจะเหมือนผม 55555  ตอนนี้ยังประกอบอะไหล่ตัวที่พี่ดุกเชื่อมให้ยังไม่ได้เลย...ลืมไปแล้วว่ามันใส่ยังไง  อยู่ตรงไหน.  กลับซ้าย ขวา ยังไง.. เฮ้อ...อ.............

พี่ครับ

ดูแล้วงานใหญ่ครับพี่ กลัวเหมือนกับสตีดของผมครับ ตอนนี้กองเต็มหน้าบ้านเลยครับ  ตอนถอดสนุกจัง พอตอนใส่กลับซีดเลยครับ จะยกไปที่ร้านก็อายครับ ตอนนี้มาทำงานแล้ว ไว้ไปพักรอบหน้าคงต้องพยายามประกอบให้เสร็จก่อนที่จะโดนชั่งกิโลขายครับ

สำหรับปืนอัดลมก่อนมาทำงานผมลองฝืนยิงดูก็ยังยิงได้แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ครับ เลยเก็บไว้ก่อนครับ หากวันใดมีโอกาสได้เจอพี่ๆสักคนจะรบกวนให้ช่วยดูให้ครับ

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60
  พิมพ์