๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 05:02:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 60
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana  (อ่าน 284519 ครั้ง)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:37:04 AM »

สวัสดีครับ พลพรรค dina 54 ทุกท่าน

กระผม...ได้ dina 54 มือ 2 มาแบบฟลุ๊กๆ ไม่น่าเชื่อ...คือว่า
วันหนึ่ง...นั่งคุยกับพี่ที่ทำงาน ตรงสวนพักผ่อน ว่าอยากได้ปืนสปริงไว้ยิงเล่น...แก้กลุ้ม เพราะทำวิทยานิพนธ์มันน่าเบื่อ
พี่แกก็ดีนะ...รอเดี๋ยว...แล้วแกก็ยกปืนฯมาจากท้ายรถ...เนื่ยเอาไปดิ พี่ขาย จะหาเงินไปซื้อปืนใหม่แบบอัดลมแรงดันสูงที่กำลังฮิต
พร้อมคำแนะนำการใช้งาน กระสุนอีก 50 เม็ดแบบคละรุ่นทั้งหัวตัด หัวนูน หัวแหลม กระสุนเบอร์ 2 นะ...หายี่ห้อดีๆใช้หน่อย...
เอาไปลองเล่นดู...พอใจค่อยมาจ่ายตังค์...ก็แบกกลับบ้ามมาแบบ งงๆ และ งกๆ...เอามาก็ไม่เสียหายอะไรนี่นา
พอเอากลับมาบ้าน ลองลูบ คลำๆ ดู เออ มัน dina 54 นี่หว่า...อ่านประวัติมามันเป็นปืนที่มีระบบรับแรงสะท้อนถอยหลังที่สุดยอด...
มันเป็นตัวที่ตามหาอยู่นี่หว่า...ได้มาง่ายๆงี้เชียวเหรอ มันมาอยู่ในมือแล้ว...
ก็ดีใจละครับ

ประวัติปืนฯ ได้ผ่านการซ่อมเพราะสปริงหักมาแล้วก็ประมาณ 1 ครั้ง ยิงมาแล้วกระสุน 2 กล่อง
ได้มาก็เอามายิงกระป๋อง...ขวด ยิงเสร็จก็เก็บ ดูแล้วไม่เข้าท่า กับสมรรถนะปืนเลย กลุ้ม แต่ก็ทำได้แค่เนี่ย บ้านมันหลังเล็กนี่นา
คงต้องขอคำแนะนำจาก พี่ๆทั้งหลายละครับ สำหรับ dina 54 airking ตั้งแต่ตั้งศูนย์ปืนละครับ

ด้วยความนับถือ
แตงโมหวานฉ่ำ....

ลองเอาผลการยิงมาโพสให้ดูหน่อยสิครับว่าได้ประมาณไหน ระยะเท่าไหร่ ลูกอะไร ศูนย์เปิดหรือติดกล้อง สมาชิกที่ใช้อยูจะได้ช่วยตอบข้อสงสัยครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:55:22 PM »

ทำไมผมไม่ฟลุ๊คแบบนี้บ้างหว่า?Huh

สวัสดีครับคุณ tui086 และ สมาชิกทุกท่าน

อย่าเพิ่งกล่าวแบบน้อยใจในโชคชะตาแบบนั้น...นะครับ
กระผม...พอเข้าใจครับ...ว่าทำไม Huh หนอโชคไม่เป็นของเราบ้าง...
กระผมก็มีเรื่องเล่าต่อละครับ...

กระผมก็ติดตามในบอร์ดซื้อขายเป็นประจำ...ก็มีขายกันบ้างอยู่พักหนึ่ง สำหรับปืนอัดลม
แต่ในหน้าซื้อขายนั้นก็มีข้อกำหนด ว่าผู้ซื้อต้องมี ป3 .... แล้วใครจะเตรียมตัวเตรียมใจได้ทันละครับ
ผู้ขายก็อยากขายได้ ผู้ซื้อก็ต้องพร้อม...กระผมก็ต้องอด...เพราะไม่มีความพร้อม...ด้วยประการทั้งปวง
เงินนะพอมี...แต่เอกสารไม่มี กว่าจะทำเอกสาร ปืนก็ไปซะแล้ว...
บางที่เงินก็ไม่มีได้แต่นั่งตาปริบๆ ไม่กล้าโทรฯไปคุยกับเจ้าของปืน
จะไปทำอะไรก็ไม่ค่อยจะเป็นมวยสักเท่าไร...สุดท้ายก็อด...อดไปครับ
สรุปก็คือ ไม่ใช่โชคของเรา วันของเรา...

แต่บังเอิญคราวนี้ดันไปนั่งเซ็งๆ ถูกที่ ถูกเวลา ปากเหมาะ เคราะห์ดี ตามที่ได้กล่าวมา
และได้ปืนอัดลมมา เล่นไปพลางๆก่อนที่จะดำเนินการเรื่องเอกสารต่อไป

คุณ tui086 ครับ...
ดูจากอาวุธประจำกายของท่านแล้ว ก็น่า ยำเกรง สำหรับนักเล่นปืน...นะครับ
ปืนแต่ละกระบอกล้วนดี ยิ่ง FW m65 ในยุคสมัยของมันล้วนเป็นเจ้าสนามและก็ยังเป็นที่ยำเกรงของปืนอัดลมในยุคปัจจุบัน
ยิ่งถ้าได้รับการแต่งด้ามให้เข้ากับมือ ไกปืนให้ได้น้ำหนักที่ดีโดยอยู่ในข้อจำกัดของกติกา...ก็เป็นปืนที่สุดยอด น่าสะสมไว้ครับ
เห็นแล้วก็...ได้แต่อิจฉา...เพราะคงไม่มีโอกาสได้สัมผัสความยิ่งใหญ่ของมัน...แถมตอนจับปืนสั้น...มืองี้สั่นเป็นเจ้าเข้าอีก...คงได้แต่ฝัน

ขอบคุณท่าน tui086 และ ทุกท่าน นะครับที่ท่านได้มาอ่านเรื่องของกระผม...ที่ได้มาร่วม...รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana

แตงโมหวานฉ่ำ

พี่ม้า...ขา
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:13:26 PM »

ยินดีครับ..ว่าแต่ว่าอย่าอิจฉาผมเลยครับ..เพราะเจ้า fwb m65 นี่ก็ต้องเสียค่าตัวน้องเค้าไปบ้างเล็กน้อย...แต่ก็ถือว่าไม่แพงเลยทีเดียวแหละครับ...กะว่าถ้าอีหมา 2 ตัว ที่บ้านโตพอที่จะจับ+ถือ ปืนอัดลมสั้นกระบอกนี้ได้ ก็จะให้ลองดูครับ...เผื่อมีแวว....555
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:21:37 PM »

to คุณkonputhai

จะลองดูนะครับ...ตามคำแนะนำนะครับ
แต่ต้องไปหาลูก...ก่อน เล่นลูกที่แถมมา 50 ลูกซะหมดแล้ว
หมดขวดน้ำ 1.5 ลิตร...ไปหลายใบ ใบมันใหญ่ดี ไงก็โดน...งี้จะเรียกว่าฝีมือเข้าขั้นรึเปล่าวครับ
ใช้ศูนย์ของปืน นะครับ ไม่มีกล้อง ไม่ค่อยช่อบเท่าไร...เดี๋ยวจะมาว่าเอาเปรียบขวดน้ำ 1.5 ลิตรมากเกินไป
ศูนย์ปืนได้มาไง ก็เล่นตามนั้น...ยังไม่ได้ปรับเลยครับ...ทำเป็นแต่ทาน้ำมัน
เดี๋ยวรอทำเอการให้ถูกต้องก่อนนะครับ...ค่อยพา diana 54 ออกไปท่องยุทธจักร์
ตอนนี้ขอแอบเร้นในตู้เสื้อผ้าไปก่อน...กลิ่นน้ำมันงี้ฟุ้งเชียว...เดือดร้อนต้องไปซักเสื้อผ้าใหม่

ขอบคุณครับในคำแนะนำและความห่วงใย

พี่ม้า...ขา
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:42:01 PM »

to คุณkonputhai

จะลองดูนะครับ...ตามคำแนะนำนะครับ
แต่ต้องไปหาลูก...ก่อน เล่นลูกที่แถมมา 50 ลูกซะหมดแล้ว
หมดขวดน้ำ 1.5 ลิตร...ไปหลายใบ ใบมันใหญ่ดี ไงก็โดน...งี้จะเรียกว่าฝีมือเข้าขั้นรึเปล่าวครับ
ใช้ศูนย์ของปืน นะครับ ไม่มีกล้อง ไม่ค่อยช่อบเท่าไร...เดี๋ยวจะมาว่าเอาเปรียบขวดน้ำ 1.5 ลิตรมากเกินไป
ศูนย์ปืนได้มาไง ก็เล่นตามนั้น...ยังไม่ได้ปรับเลยครับ...ทำเป็นแต่ทาน้ำมัน
เดี๋ยวรอทำเอการให้ถูกต้องก่อนนะครับ...ค่อยพา diana 54 ออกไปท่องยุทธจักร์
ตอนนี้ขอแอบเร้นในตู้เสื้อผ้าไปก่อน...กลิ่นน้ำมันงี้ฟุ้งเชียว...เดือดร้อนต้องไปซักเสื้อผ้าใหม่

ขอบคุณครับในคำแนะนำและความห่วงใย

เล่นลูกที่แถมมาต้องดูด้วยนะครับว่าลูกแบบใหนเขากับปืนของเราดีที่สุด จะได้หาซื้อได้เลยไม่ต้องรองอีก
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:24:01 AM »

ทำไมผมไม่ฟลุ๊คแบบนี้บ้างหว่า?Huh

สวัสดีครับคุณ tui086 และ สมาชิกทุกท่าน

อย่าเพิ่งกล่าวแบบน้อยใจในโชคชะตาแบบนั้น...นะครับ
กระผม...พอเข้าใจครับ...ว่าทำไม Huh หนอโชคไม่เป็นของเราบ้าง...
กระผมก็มีเรื่องเล่าต่อละครับ...

กระผมก็ติดตามในบอร์ดซื้อขายเป็นประจำ...ก็มีขายกันบ้างอยู่พักหนึ่ง สำหรับปืนอัดลม
แต่ในหน้าซื้อขายนั้นก็มีข้อกำหนด ว่าผู้ซื้อต้องมี ป3 .... แล้วใครจะเตรียมตัวเตรียมใจได้ทันละครับ
ผู้ขายก็อยากขายได้ ผู้ซื้อก็ต้องพร้อม...กระผมก็ต้องอด...เพราะไม่มีความพร้อม...ด้วยประการทั้งปวง
เงินนะพอมี...แต่เอกสารไม่มี กว่าจะทำเอกสาร ปืนก็ไปซะแล้ว...
บางที่เงินก็ไม่มีได้แต่นั่งตาปริบๆ ไม่กล้าโทรฯไปคุยกับเจ้าของปืน
จะไปทำอะไรก็ไม่ค่อยจะเป็นมวยสักเท่าไร...สุดท้ายก็อด...อดไปครับ
สรุปก็คือ ไม่ใช่โชคของเรา วันของเรา...

แต่บังเอิญคราวนี้ดันไปนั่งเซ็งๆ ถูกที่ ถูกเวลา ปากเหมาะ เคราะห์ดี ตามที่ได้กล่าวมา
และได้ปืนอัดลมมา เล่นไปพลางๆก่อนที่จะดำเนินการเรื่องเอกสารต่อไป

คุณ tui086 ครับ...
ดูจากอาวุธประจำกายของท่านแล้ว ก็น่า ยำเกรง สำหรับนักเล่นปืน...นะครับ
ปืนแต่ละกระบอกล้วนดี ยิ่ง FW m65 ในยุคสมัยของมันล้วนเป็นเจ้าสนามและก็ยังเป็นที่ยำเกรงของปืนอัดลมในยุคปัจจุบัน
ยิ่งถ้าได้รับการแต่งด้ามให้เข้ากับมือ ไกปืนให้ได้น้ำหนักที่ดีโดยอยู่ในข้อจำกัดของกติกา...ก็เป็นปืนที่สุดยอด น่าสะสมไว้ครับ
เห็นแล้วก็...ได้แต่อิจฉา...เพราะคงไม่มีโอกาสได้สัมผัสความยิ่งใหญ่ของมัน...แถมตอนจับปืนสั้น...มืองี้สั่นเป็นเจ้าเข้าอีก...คงได้แต่ฝัน

ขอบคุณท่าน tui086 และ ทุกท่าน นะครับที่ท่านได้มาอ่านเรื่องของกระผม...ที่ได้มาร่วม...รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana

เอ่อ..อ่า...  Grin
แบบว่าอยากเจอแบบนี้บ้างเหมือนกันครับ
ได้ปืนมาก่อน แล้วค่อยจัดการเรื่องเอกสาร ... Grin

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 04:12:14 PM »

ชอบเพราะปืนเขาขายมา 120 ปีแล้วครับ ตกใจ  คงน่าจะมีดีอยู่บ้างละครับ ถึงได้อยู่มาจนป่านนี้ครับ คิก คิก  ของผมใช้ตัวนี้ครับ M 56 TH + Scope + Mount + Bipod  ไหว้

ผมเห็นรุ่นนี้แล้วยังอยากจะแปลง Diana 54 ให้เป็นรุ่นนี้เลยครับ

ต้องเปลี่ยนชุดลั่นไกเป็นรุ่น T06 และเปลี่ยน Piston เป็นของรุ่น 56TH นี้ด้วยครับ

ขอรอดูว่าในเวปฝรั่งทำดูก่อนแล้วค่อยทำตาม เพื่อลดความเสี่ยงครับ 
  ณ.เวลานี้ตระกูล5 M56TH รุ่นราวคราวดียวกันกับ M54/52..คุณชายใหญ่ ดูบึกบรืนและแข็งแรง  แต่.. M56TH น่าจะเป็นชั้น เทพสูงสุด
ส่วนตระกูล 4..คุณชายรอง ทั้ง M 48(ง้างด้านข้าง)และ 460 Magnum(ง้างใต้ลำกล้อง) ดูสมส่วนและหล่อเหลา..ถ้าแรงก็ 460 Magnum
สุดท้าย..ตระกูล 3..คุณชายเล็กทั้ง M 34และ350  Magnum(หักที่ลำกล้อง) ดูกระทัดลัดและคล่องตัว....ถ้าแรงก็ 350 Magnumเช่นกัน
  ผมแค่ยกตัวอย่างพอเป็นกับแก้ม พอจะจัดคู่เหมาะสมให้...สำหรับงานลุยเข้าป่าหรือล่าสัตว์ตัวน้อย  แต่ที่แน่ๆ M56TH น่าจะเป็นชั้นเทพ สุดจะใฝ่ฝันเสียหรือเกิน.. หากนายห้างนำเข้ามาขาย..ผมเชื่อว่าต้องมีเพื่อนสมาชิกฯจัดหากระบอกนี้เป็นกระบอกที่ 1หรือที่2เป็นแน่แท้ นะครับ
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 04:51:14 PM »

คุณ Ruger40years บรรยายได้เห็นภาพเลยครับ

ยังไงปืนสปริงก็มีเสน่ห์ในรูปแบบของตัวเองครับ

เห็นโครงการ 6 มี Airarms Prosport กับ TX200 เข้ามาด้วย น้ำลายหกเลยครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:36:50 PM »

คู่ปรับของ  hw 97 k มาแล้วสงสัยต้องเปรียบมวยกันแล้วละมั้ง Grin
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 07:02:11 PM »

คู่ปรับของ  hw 97 k มาแล้วสงสัยต้องเปรียบมวยกันแล้วละมั้ง Grin
ลองเปรียบดูก็ดีเหมือนกันครับพี่ coko จะได้ง่ายต่อการตัดสินใจ เยี่ยม เยี่ยม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:51:59 AM »

ลองเปรียบดูก็ดีเหมือนกันครับพี่ coko จะได้ง่ายต่อการตัดสินใจ เยี่ยม เยี่ยม

เรื่องความปราณีตของอุปกรณ์ของปืน TX200 จะดูปราณีตดีกว่า ผมเดานะยังไม่เห็นตัวจริง
แต่ในการบริการ hw97k สามารถถอดปืนเบื้องต้นได้โดยใช้มีดหรือไขควงแบนเท่านั้น

เรื่องราคา Tx200 แพงกว่า ก็เดาว่าน่าจะปราณีตกว่า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:38:36 PM »

เรื่องความปราณีตของอุปกรณ์ของปืน TX200 จะดูปราณีตดีกว่า ผมเดานะยังไม่เห็นตัวจริง
แต่ในการบริการ hw97k สามารถถอดปืนเบื้องต้นได้โดยใช้มีดหรือไขควงแบนเท่านั้น

เรื่องราคา Tx200 แพงกว่า ก็เดาว่าน่าจะปราณีตกว่า

ต้องไปลองจับดูของจริงแล้วครับคุณสิทธาจึงจะบอกได้ว่ากระบอกไหนมันประณีตกว่า แต่สินค้าเยอรมันเขาก็มีชื่อเสียงในเรื่องคุณภาพและความประณีตอยู่แล้วนะครับ
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:52:21 AM »

ชอบเพราะปืนเขาขายมา 120 ปีแล้วครับ ตกใจ  คงน่าจะมีดีอยู่บ้างละครับ ถึงได้อยู่มาจนป่านนี้ครับ คิก คิก  ของผมใช้ตัวนี้ครับ M 56 TH + Scope + Mount + Bipod  ไหว้

กระบอกนี้สวยมากๆเลยครับ พี่อยู่ที่อเมริกาหรือครับ หรืออยู่เมืองไทยแล้วสั่งเข้ามา ผมยังไม่เคยเห็นร้านไหนสั่งเข้ามาเลย

ความเห็นส่วนตัว เดียน่ารุ่นใหม่ๆ จะมีชิ้นส่วนบางชิ้นทำจากพลาสติก (ไกปืน ศูนย์หน้า ) บางคนไม่ชอบครับ แต่ผมว่าไม่ได้เสียหายอะไร

ปืนแบบหักลำของเดียน่า เวลาจับตัวปืนเขย่าแรงๆ จะมีเสียงดังแก๊กๆ (350 แม็กนั่ม ก็เคยได้ยินว่าเป็น) ไม่ทราบยี่ห้ออื่นเป็นกันรึเปล่า

มีใครเคยได้เห็นหรือยิง Diana 300R บ้างครับ เป็นปืนยาวสปริง แต่มีลูกโม่ 7 นัด สวยดี แต่คงขายไม่ดี เจอในแคตาล็อคปี 2006 แล้วหายไปเลย แคตตาล๊อคใหม่สุด 2009 ไม่มีแล้ว
SPY10
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:14:22 AM »

กระบอกนี้สวยมากๆเลยครับ พี่อยู่ที่อเมริกาหรือครับ หรืออยู่เมืองไทยแล้วสั่งเข้ามา ผมยังไม่เคยเห็นร้านไหนสั่งเข้ามาเลย

ความเห็นส่วนตัว เดียน่ารุ่นใหม่ๆ จะมีชิ้นส่วนบางชิ้นทำจากพลาสติก (ไกปืน ศูนย์หน้า ) บางคนไม่ชอบครับ แต่ผมว่าไม่ได้เสียหายอะไร

ปืนแบบหักลำของเดียน่า เวลาจับตัวปืนเขย่าแรงๆ จะมีเสียงดังแก๊กๆ (350 แม็กนั่ม ก็เคยได้ยินว่าเป็น) ไม่ทราบยี่ห้ออื่นเป็นกันรึเปล่า

มีใครเคยได้เห็นหรือยิง Diana 300R บ้างครับ เป็นปืนยาวสปริง แต่มีลูกโม่ 7 นัด สวยดี แต่คงขายไม่ดี เจอในแคตาล็อคปี 2006 แล้วหายไปเลย แคตตาล๊อคใหม่สุด 2009 ไม่มีแล้ว

[/quote]

อยู่กรุงเทพนี่แหละครับ ขอ ป.2 ที่วังไชยาตามปกติครับ(บริจาคการกุศล 2,000) แล้วให้เพื่อนส่งมาให้จากเยอรมันครับ เป็นรุ่นครบรอบ 120 ปี (ปี 2010)  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 06:24:17 PM โดย SPY10 » บันทึกการเข้า

สูงสุดคืนสู่สามัญ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:04:16 PM »

[

อยู่กรุงเทพนี่แหละครับ ขอ ป.2 ที่วังไชยาตามปกติครับ(บริจาคการกุศล 2,000) แล้วให้เพื่อนส่งมาให้จากเยอรมันครับ เป็นรุ่นครบรอบ 120 ปี (ปี 2010)  ไหว้
[/quote]
***ต้องขอขอบคุณ คุณ spy10 ที่ได้นำรูปปืนจริง Diana M 56 TH และแค็ลตาล็อกของรุ่น M440/470 TH มาให้พี่-น้องที่รักปืนอัดลมได้ยลโฉมและครึกครัก..เมื่อเห็นสาวสวยรุ่นใหม่...ถึงแม้จะเป็นเจ้าสาวในต่างแดน..ยากนักนานในการที่จะหมั่นหมายและไปสู่ขอ..ด้วยค่าสินสอดที่สูงลิว..แต่ก็ไม่แน่นะ..ฝันนี้อาจเป็นจริงได้  ถ้าเป็นเนื้อคู่กัน..จริงไหม?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 60
  พิมพ์