๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:01:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ เทารัส ปืนดีที่ถูกมองข้ามไป  (อ่าน 58449 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 02:59:05 PM »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆทุกท่าน การตั้งกระทู้ดังกล่าวนี้ มิได้มีอคติเกี่ยวกับปืนยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งนะครับ

แต่ผมเอง ก็มีข้อสังเกตบางอย่างจากประสบการณ์ผมอยู่บ้าง คือ นักนิยมปืน โดยเฉพาะบางท่านที่ฐานะการเงิน

ค่อนข้างดีพอสมควร อย่างคนในเครือญาติพี่น้องผมก็มี เพื่อนฝูงคนที่ผมรู้จักก็มี ที่ชอบเล่นปืน ไม่เฉพาะผมเท่านั้น

แต่ส่วนใหญ่พวกเขาจะฐานะดีกว่าผมซะงั้นขอยกตัวอย่างเรื่องนึงครับ ผมเคยไปบ้านคุณลุงผมที่ ตจว.แกมี Python

สเตนเลส ลำกล้อง 6 เพราะแกชอบของมีราคาซะด้วย (แต่ผมไม่มีปัญญาครับ) ก็เคยคุยกับแกเรื่องปืนในวงเหล้า

แกก็เมา ผมก็เมาครับ คุยไปคุยมาก็เริ่มที่ปืน S&W

ผมถามลุงว่า S&Wเป็นอย่างไรบ้างครับลุง แกตอบว่า ถ้าเปรียบเทียบก็เป็นรถญี่ปุ่น

แต่พอผมถามว่า COLT เป็นอย่างไร แกตอบว่า ถ้าเปรียบกับรถยุโรปหรือเยอรมันก็โรสรอยด์ได้

แล้วพอถามว่า TAURUS เป็นอย่างไร แกตอบว่า ปัจจุบันนี้พัฒนาไดดีถึงดีมากๆก้าวหน้าไปมาก แต่แกก็ไม่มีเทารัส

มาถึงเพื่อนผม เพื่อนบ้านที่อยู่ใกล้กัน เขาฐานะก็ดีกว่าผม เขาบอกว่าคุณพ่อมี Browning Hi Power ซื้อมาสามแสน

กว่า (แต่ผมก็ยังไม่เชื่อซะทีเดียวเพราะไม่เคยเข้าไปในบ้านเขาเลยไม่ทราบ) แต่เพื่อนผมคนนี้นิสัยดี คบกันตั้งแต่เรียนประถม

จนโตก็ยังรักกันดีครับ หากจะบอกว่าคุณพ่อของเขาซื้อ Hi Power มาสามแสนกว่าก็ไม่น่าจะเกินความจริง แต่พอผมถามถึงปืน

เทารัส และคุยถึงปืนเทารัสว่าเป็นปืนที่น่าเล่นนะไม่สนใจหรือ เพื่อนผมก็บอกว่า พ่อไม่มีเทารัส แต่มีลูกโม่สมิธฯยี่ห้อเดียว

แต่ผมเองก็ไม่แปลกใจ เพราะบ้านเขาหลังใหญ่ ก็พอดูออกครับ และผมเองก็ยอมรับว่าสู้เขาไม่ได้หรอก

สำหรับตัวผมแล้ว การเลือกปืนสักกระบอก ผมต้องขอบอกว่า จะยี่ห้อไหนรุ่นไหนก็ได้ แค่ขอให้เหมาะมือผม ราคาไม่สูง

จนเกินไปและได้คุณภาพ ผมก็ดีใจแล้ว เพราะผมไม่ใช่คนฐานะดีอะไรมากมาย แค่คนที่ชอบเล่นปืน อยากมีปืนซึ่งจากเดิมที่มีอยู่

กระบอกสองกระบอกอยู่แล้ว แต่ที่ใจมันอยากได้อีก ก็เพื่อไว้ใช้ในการกีฬาด้วยหากมีโอกาสได้ใช้ในอนาคต ซึ่งขณะนี้ ปืนดีๆ

ยี่ห้อดังๆ ก็อยากได้อยู่ แต่ด้วยราคาที่สูงขึ้นจนทำให้ผมใจหายใจคว่ำ ทำให้ผมต้องล้มเลิกมันไป เปลี่ยนความคิดใหม่ หันมาเล่น

ปืนที่ราคาไม่สูงมาก แต่เปี่ยมด้วยคุณภาพ อย่าง CZ หรือ TAURUS เพราะผมเชื่อมั่นในคุณภาพ โดยเฉพาะ TAURUS ก็มีหลายรุ่น

ที่ผมชอบ เช่น PT111, PT809 ฯลฯ แต่ที่ชอบมากตอนนี้เห็นจะเป็น PT1911 ครับ  Grin  Grin

จากประสบการณ์ที่ผมนำมาเล่ากล่าวสู่กันฟัง หวังว่าทุกท่านคงกันเองนะครับ เล่าสนุกๆไม่เครียด หากเป็นไปได้

ก็ช่วยกันวิจารณ์ได้ตามอัธยาศัย ไม่ต้องเกรงใจนะครับ ขอบคุณครับ  ไหว้  ไหว้     

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:02:35 PM »

ผมก็กำลังมองๆอยู่เหมือนกันครับ  Grin
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:08:32 PM »

ไม่รู้สิครับ...ถ้าเป็นลูกโม่ผมก็มอง TAURUS เป็นอันดับแรกถึงจะไม่ดังในบ้านเรา ไม่เป็นตำนานเก่าแก่จนน่าเก็บ แต่ในด้านราคาพอจะไปด้วยกันกับกระผมได้ครับ........

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:09:11 PM »

เรื่อง ราคาและความพอใจ อยู่ที่บุคคล และรสนิยม ส่วนตัวครับ ส่วนใครจะซื้อปืนไว้ อวด กับซื้อปืนไว้ใช่ ก็แล้วแต่ความพอใจ ของแต่ละท่าน เพื่อนผมบอก อยากหาแบร์ดีๆไว้ลุย ซักกระบอก ส่วนผมขอแค่กล๊อก สมิท หรือCZ ผมก้พอใจ ส่วนใครจะชอบแบบไหน ก็ไม่เสียหาย เพียงแต่ ว่า ผมใช้ปืนตามวัตถุประสงค์เท่านั้น และ งบประมาณ เท่าทีมี  โดยส่วนตัวเห้น แบร์ STI  บลาวนิ่ง ราคาสองแสนแล้วผมเฉยๆ ไม่ได้อยากได้อ่ะไร เพราะแค่มองว่ามันสวย แต่ไม่ได้ชอบ  ถึงมีเงิน ก็ไม่ซื้อครับ เพราะโดยส่วนตัว ชอบปืน แบบแท๊คทิคั่ล มากกว่า  และ ผมว่า แต่ละท่านก้ชอบไม่เหมือนยกันครับ
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:20:29 PM »

ประการแรกที่ผมเลือกปืนคือดูจากขนาดกระสุนที่ต้องการก่อน แล้วจึงดูงบประมาณ และทดลองจับต้องดูว่าเหมาะมือกับเหมาะสมกับสภาพที่ต้องการใช้งานหรือไม่นะครับ

ผมไม่มีปืนพวกเกรดดีราคาแพงเลยซักกระบอกนึง มีแต่ปืนใช้งานทั่วๆ ไป สมิทไม่มี แบร์ไม่มี STIไม่มี  มีเทารัสสองกระบอกครับ ที่เหลือเป็นยี่ห้ออื่นๆครับ Cheesy
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:26:24 PM »

ยังมีอยู่ยี่ห้อที่ผมชอบนะครับ อย่าง NORINCO 1911 ขนาด .45 ACP โดยภาพรวมก็น่าใช้ครับ
ฝีมือการผลิตไม่ต่างจาก COLT เจ้าเก่าเลย ทุกอย่างแทบไม่ต่างกัน ราคาก็น่าจะถูกกว่า COLT ครับ  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 03:30:01 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:29:57 PM »

เทารัสครับ ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:30:13 PM »

ไปสอบถามกับท่านที่ไม่มีปืนเทารัส ก็ไม่ได้รับคำตอบเป็นธรรมดาครับ ...................

ท่านเจ้าของกระทู้ต้องพบกับคนที่มีเทารัสในครอบครอง จะทราบข้อมูลความเห็นสำหรับปืนยี่ห้อนี้อย่างละเอียดแน่นอน ................

สำหรับผมเอง มีปืนลูกโม่เทารัสอยู่ 2 กระบอกครับ ............ เป็น M85s ขนาด .38 .........อีกกระบอกเป็น Ragging Bull 444s6 ขนาด .44 magnum............... พอจะนำมาเปรียบเทียบกับลูกโม่ S&W Ruger และ Colt พอได้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 05:25:00 PM »

เดี๋ยวนี้และต่อ ๆ ไป ผมว่าคนเล่นปืนบ้านเราจะไม่มองข้ามเทารัสแล้วครับ

คุณภาพดี ราคาก็เป็นกันเองกับกระเป๋า แต่ต่อไปอาจแพงขึ้นไปอีก เพราะคนนิยมกันเยอะขึ้น...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ท๊อบ.จัน
มีGUNและgunเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

เรามีเพื่อป้องกัน ชีวิต ทรัพย์สิน และคนที่เรารัก

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 06:29:07 PM »

ไหว้ กราบสวัสดีครับ พี่วายุ  ไหว้
เดี๋ยวนี้และต่อ ๆ ไป ผมว่าคนเล่นปืนบ้านเราจะไม่มองข้ามเทารัสแล้วครับ

คุณภาพดี ราคาก็เป็นกันเองกับกระเป๋า แต่ต่อไปอาจแพงขึ้นไปอีก เพราะคนนิยมกันเยอะขึ้น...

ผมอีก 1 เสียงครับ เทารัส PT 1911  และอีกตัวที่น่าใช้ และอยากได้ครับ M 85 B(ลูกโม่2"5นัด 33,000 น่าใช้ครับ)

ดูแลส่งเสริมสุขภาพ ของชาวบ้าน คืองานของเรา ชาวอนามัย  วสส.ชบ พอ.62 ครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 06:44:23 PM »

สวัสดีเช่นกันครับหมอท๊อบ....

M85 น่าสนใจมาก ... ซื้อเลยครับ อย่าให้พลาดโอกาส Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 06:46:00 PM »

อดีต เทารัส  คุณภาพในวันนั้นด้อยมากจริงๆ  ....... เทียบกับใครไม่ได้เลย

วันนี้ เวลาและสถานการณ์เปลี่ยนไป  อย่ายึดถือกับอดีต  ต้องดูที่ รุ่น/แบบ ในวันนี้

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 06:54:35 PM »

ใช้เทารัส M85sอยู่ครับ....ผมว่าสูสีกับS&W M60ที่ผมเคยใช้เลยครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 08:39:33 PM »

ไม่เคยมองข้ามเทารัสครับ...  Wink
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:00:54 PM »

ไม่ได้มองข้ามครับ

แต่ขอเก็บแบรนด์เนม กับยอดฮิตก่อน  แล้วพร้อมเมื่อไร  เอาแน่
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์