๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:24:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่น ประจำ อาทิตย์นี้ CZ 455 Varmint Thumbhole SST Fluted  (อ่าน 180317 ครั้ง)
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 04:06:45 PM »

ปืน สองกระบอกนี้ เป็นปืน Copy  Winchester / Browning Model 1885 Low wall ยี่ห้อ Uberti Italyรุ่น SCHUETZEN  และ Miroku Japan Grade II  เป็นขนาด .22Lr

ปืนทั้งสองกระบอก ใช้ชื่อรุ่น 1885 Low wall เหมือนกัน แต่กลไกภายในต่างกันเล็กน้อย

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:17:13 PM »

ผมกำลังจะถามเลยว่าขนาดไหน  ได้คำตอบแล้วครับ  หลงรัก
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:11:53 PM »

ผมกำลังจะถามเลยว่าขนาดไหน  ได้คำตอบแล้วครับ  หลงรัก

ปัดโถ่ถถ  เอ๋ยยย

นึกว่าจะถาม     

High Wall  กับ Low  Wall   มันต่างกันอย่างไร

เผื่อมีท่านที่รู้มาตอบ

เราจะได้รู้บ้าง

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
Peace
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:27:31 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ จากท่าน FABBRI 

ข้าผู้น้อย ขอคาระวะ ก่อน 3 จอก นับถือ นับถือ
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:53:54 AM »

ปัดโถ่ถถ  เอ๋ยยย

นึกว่าจะถาม     

High Wall  กับ Low  Wall   มันต่างกันอย่างไร

เผื่อมีท่านที่รู้มาตอบ

เราจะได้รู้บ้าง
อันนั้นผมก็ว่าจะถามเหมือนกัน  แต่คิดว่ารอเดี๋ยวพี่อาจมีอะไรมาแสดงต่อเองครับ  หลงรัก

เคยลองของเพื่อน Browning High wall .45/70  แต่ไม่เคยเอา Low Wall .22 Hornet มาเทียบกันดูเลยว่าที่เขา ตัดส่วนของ Action ออกน่ะมากน้อยขนาดไหน 

พี่มีรูปเปรียบเทียบก็ขอดูหน่อยนะคร๊าบ หลงรัก ขอบพระคุณครับ ไหว้
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:19:37 AM »

ปืนรุ่น 1885 นี้ หลังจากที่ Winchester ซื้อไปแล้วก็ทำการแก้ไขระบบ ไก เล็กน้อย ในสมัยก่อน การที่จะทำปืนให้มีแรงปะทะสูงและมีความเร็วมากๆ ก็มักจะใช้ วิธีเพื่มน้ำหนักหัวกระสุนและเพิ่มดินปืนซึ่งเป็นดินดำ กระสุนจึงมีคำแปลกๆ คือบอกขนาดหน้าตัดหัวกระสุน แล้วตามด้วยน้ำหนักดินปืน เช่น .44-40  .45-70  .45-120 เป็นต้น เมื่อเพิ่มดินปืนก็ต้องทำปลอกให้ใหญ่ขึ้นยาวขึ้น โครงปืนก็ต้องใหญ่ขึ้นเป็นธรรมดา จึงเกิดคำว่า Low Wall และ High Wall ขึ้นมา กระสุนเล็กที่มีแรงต่ำ ก็จะเป็น Low Wall กระสุนที่มีแรงสูงและขนาดใหญ่ก็จะเป็น High Wall  แต่ในปัจจุบัน ไม่ค่อยจะสนใจเรื่องขนาดของกระสุน แล้ว เพราะกระสุนบางขนาดเช่น .22LR ก็มีทำออกมาทั้ง High Wall และ Low Wall
   ปืน Winchester 1885 ต้นแบบที่ Browning ออกแบบ ถูกผลิตตั้งแต่ปี 1885-1920 เป็นจำนวนมากถึง 140000กระบอก มีปืนที่ทำเพื่อใช้กับขนาดกระสุน ต่างๆมากกว่า 60 ขนาดตั้งแต่ขนาด .22Lr ถึง .405 Win (เป็นกระสุนอเมริกันที่ถือว่าแรงที่สุดในยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่2 ) และ .577 English 
   ทีนี้เรามาดูข้อแตกต่างระหว่าง High Wall กับ Low Wall

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:19:54 PM »

ตกลง  แค่ส่วนที่โหลดลูกมีเนื้อเหล็กมาหุ้มก็ High Wall, ไม่มีก็ Low Wall เหรอครับพี่
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 07:54:21 PM »

ตกลง  แค่ส่วนที่โหลดลูกมีเนื้อเหล็กมาหุ้มก็ High Wall, ไม่มีก็ Low Wall เหรอครับพี่

เศร้า เท่าที่กระผมรู้มีเท่านี้ครัย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีหนังสือ อีก 2 เล่ม หนาสัก 600 หน้า ยังไม่มีเวลา ไปหาอากู๋ ช่วยแปลให้ และคงจะไม่ขวนขวาย หา ขนาดอื่นๆอีก ครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:48:47 AM »

ดีครับพี่ ง่ายดี ตรงตัว...

ผนังสูง ผนังต่ำ... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:55:41 PM »

เศร้า เท่าที่กระผมรู้มีเท่านี้ครัย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีหนังสือ อีก 2 เล่ม หนาสัก 600 หน้า ยังไม่มีเวลา ไปหาอากู๋ ช่วยแปลให้ และคงจะไม่ขวนขวาย หา ขนาดอื่นๆอีก ครับ
ขอบพระคุณมากครับ  ญาติผมเคยมี remington .22 ลำ 8 เหลี่ยม แต่ไม่ได้ใช้ lever โยกเพื่อดึง breach block ลงมา ใช้ง้างนกแล้วดึงก้าน breach block ลงมาเพื่อใส่กระสุน   รู้สีกเขาจะเรียกว่า  rolling block นะครับ แบบนี้

ไม่ทราบว่าระหว่าง 2 แบบนี้ พี่ว่าตัวไหนแข็งแรงมากกว่าในจนาดกระสุนเท่ากัน  และแบบไหนใช้กระสุนได้แรงกว่ากันครับ   ไหว้
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 02:16:48 PM »

ขอบพระคุณมากครับ  ญาติผมเคยมี remington .22 ลำ 8 เหลี่ยม แต่ไม่ได้ใช้ lever โยกเพื่อดึง breach block ลงมา ใช้ง้างนกแล้วดึงก้าน breach block ลงมาเพื่อใส่กระสุน   รู้สีกเขาจะเรียกว่า  rolling block นะครับ แบบนี้

ไม่ทราบว่าระหว่าง 2 แบบนี้ พี่ว่าตัวไหนแข็งแรงมากกว่าในจนาดกระสุนเท่ากัน  และแบบไหนใช้กระสุนได้แรงกว่ากันครับ   ไหว้

แฮ่ๆๆตอบไม่ได้ครับ เพราะ ยังไม่เคยมี

รู้แต่ว่า หลังจาก ที่ วิน ผลิต 1885 ออกมา ดูเหมือนยี่ห้ออื่น จะดับหมด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 02:39:08 PM »

งั้นถามใหม่ครับ  ไอ้ท่อบน Winchester/Miroku นี่แค่ช่วยเล็งแต่ไม่มีกำลังขยายใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

ปล. ผมไม่เคยมีทั้ง Breach Block/Rolling Block/Falling Block แต่เคยยิงทั้ง 3 อย่างในขนาด .45/70  ต้องยอมรับว่าชอบ High Wall มากกว่าครับ   หลงรัก หรือเพราะปืนใหม่กว่า หอมกว่าก็ไม่แน่ใจ  เยาะเย้ย
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 02:57:47 PM »

งั้นถามใหม่ครับ  ไอ้ท่อบน Winchester/Miroku นี่แค่ช่วยเล็งแต่ไม่มีกำลังขยายใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

ปล. ผมไม่เคยมีทั้ง Breach Block/Rolling Block/Falling Block แต่เคยยิงทั้ง 3 อย่างในขนาด .45/70  ต้องยอมรับว่าชอบ High Wall มากกว่าครับ   หลงรัก หรือเพราะปืนใหม่กว่า หอมกว่าก็ไม่แน่ใจ  เยาะเย้ย

เป็นกล้อง ขนาด 6X ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 04:24:05 PM »

ขอบคุณครับพี่  ไหว้
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:11:05 PM »

สหายอันเป็นที่รักไม่เคยลาจากไปตลอดกาล ฉันใด
อาวุธที่ดีก็ย่อม ไม่ลาจากไปฉันนั้น
เมื่อมีโอกาสได้ไปเดินเล่นกลางเมืองเก่าของปราค (Prague)  มิได้ไปตามล่า นายบอนส์  แต่ไปตามล่าเป็ดทอด กับ ผักกะหล่ำปลีดอง เมื่ออิ่มจนแน่นท้องประกอบกับน้ำองุ่นหมักที่เร่งทำงาน  ก็ต้องเดินให้ย่อย แต่ฤทธิ์ เจ้า Vine มันไม่ยอมลดราวาศอก เลยทำให้เดินไม่ค่อยจะตรงกลับจุดนัดพบ ดันผ่าไปชนประตูร้าน ที่มีลูกกรงแน่นหนาแถม พะยี่ห้อ CZ  เอาละหว่าลุยเลย มองไปมองมา ก็มีแต่เสื่อผ้า แต่มองเข้าไปข้างใน ไอ้หย่า นี่มันประตูเซปนี่หว่า เดินเข้าไปก็เป็นห้องโชว์และขายปืน พยายามยืนให้ตรงแล้วมองไปรอบๆ มันก็ปืน CZ ธรรมดาๆนี่เอง พอจะเดินออก
เด็กก็ถามว่า ไอ้ที่คุยว่ามีปืนCZ นะมีหมดทุกรุ่นแล้วหรือ
ไอ้นี่วอนเสียแล้ว เราก็หันไปมองหน้าหาเรื่อง อือ เกือบจะมีหมดทั้งเก่าทั้งใหม่
เด็กก็ถามอีกว่า แต่ที่รู้แน่นๆว่า ยูไม่มีไอ้รุ่นนี้แน่นอน เพราะมันเพิ่งจะมาถึง SHOW ROOM CZ  ยังไม่ถึงเดือน
มันไม่พูดเปล่าดันหยิบมาถืออวดอีกแน่ บังเอิญในมือเรามีกล้องอยู่ก็ด้วยความมิไว กดมันเสียเลย
ภาพออกมา ดังนี้

มันคือ CZ 453 Premium  ขนาด .22LR และ .17 HMR ลำกล้องยาว 22 ½ นิ้ว แถมเป็นกลีบมะเฟืองเสียด้วย ตรงปลายมีที่ใส่ตะกร้อ กันเห่าอีกต่างหาก ตัวเรือนมีลายเถา ตัวลูกเลื่อนมีก้นหอยทั่วตัว ผิวสีดำเงางาม ดั่งหญิงอัฟริกันเหงื่อออกต้องแดด  อะไรมันจะเช่นนั้น

ไอ้น้อง ปืนรุ่นCZ 453 Premium นี้ กับ CZ455 ขนาด .17HMR ที่พานท้ายมีรูให้หัวนิ้วโป้ง ยัดเข้าไปได้ นะ  ทั้งร้านทั้งโรงงาน มีเท่าไร เหมาหมด

เด็กหันมามองหน้า แล้วถามอีกว่า จะซื้อทั้ง สองกระบอกหรือ
เราหันไปทำตาเขียว พร้อมชูบัตร  DINER เหมา ทั้งสองรุ่นหมดร้านหมดโรงงานเอาเท่าไร
เด็กก็รีบหันไปตรวจ จำนวนในคอม แล้วบอกจำนวนพร้อมรูดปรืดรูดปรืด  เป็นอันจบ
จากนั้นเราก็เดินงง จากไปโดยที่ น้ำองุ่นหมัก ยังไม่หมดพิษสง ตูซื้อไปได้อย่างไรหว่า 
เอาเป็นว่า อีก 3 เดือน ก็รู้ว่ามันส่งมาให้แบบละกี่กระบอก   
หมูถูกเผาอีกแล้วตู

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 18
  พิมพ์