๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:50:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่น ประจำ อาทิตย์นี้ CZ 455 Varmint Thumbhole SST Fluted  (อ่าน 194495 ครั้ง)
ladiesman
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:36:10 PM »

ปูเสื่อรอครับ
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:59:10 AM »

เข้ามารอด้วยคนครับ Grin

นักะติ๊ Club
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:06:27 AM »

+1 ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:09:29 PM »

เอ้าเร่เข้ามาเร่เข้ามา วันนี้มีแฟนคลับ  ถามว่า ทำไมไม่ลงต่อ ละครับ

ก็ตอบไปว่า ไม่มีอารมณ์สุนทรี แล ศรีวิชัย  ว่ะ มีหา--- หรือไม่ 

เขาก็บอกว่า ไม่มี หา 555  เพียงแต่ พี่หาอะไรที่ เป็นน้ำหมัก กลั่น เป็นน้ำใส ซดใส่เข้าปากลงสู่กระเพาะ ก็เท่านั้น สมองแลสมาธิก็พาวิ่งกระเจิง แล้ว
น่าจะจริง เรามาล้อมวง ลงแขกกัน

เอ้า ล้อมเข้ามา มีอะไรก็กินไป มีอะไรถามมาก็ตอบไป ไม่ถามก็จะเล่าต่อ

R 96-26

มีเท่านี้ ผักหญ้าก็ ไม่มีนะ เพราะ แบกมามากไม่ได้ กินไปคุยไปก็แล้วกัน

เมื่ออิ่มกันแล้วก็มาต่อกัน

ความเดิมว่าไงนะ-----

อ้อนึกออกแล้ว ความเดิมแต่ตอนที่แล้ว

จนในปี 1993  โดย Blaser ได้ออกแบบปืน R93 มาทำให้วงการปืนตื่นเต้น และยิ่งตื่นมากขึ้นอีก เมื่อปี 2003 Sigarms ได้ลงโฆษณา ว่าปืนกระบอกเดียวสามารถเปลี่ยน ลำกล้อง ต่างขนาด ต่างจานท้าย ได้กว่า30ขนาด หนึ่งพ่อ ถล่ม สามสิบแม่นาง มิใช่ ผัวเดียวเมียเดียว หรือ พญาเทครัว อีกต่อไป 

ในปัจจุบันปีเท่าไรหว่า อ้อปี 2011 มีกระสุนให้เลือกมากกว่า 47 ขนาด ตั้งแต่เล็กสุด .17 HMR .22 LR .22 WMR

ใหญ่ขึ้นใหญ่ขึ้น จนถึงขนาด 10.3 X 60R  แล ลูกซองขนาด 28 G หมายถึงบั้นท้ายนะ มิใช่ความรุนแรง แบบซาดิส โดยแบ่ง เป็น 9 กลุ่ม จานท้าย

ในสมัยก่อนเป็นการยากลำบากมากในการที่จะหาลูกเลื่อนให้เข้ากับปืนแลต้องเจียรหน้าลูกเลื่อนให้เข้ากับจานท้าย เป็นกลุ่มๆ คงจะซัก 8-10อัน เพื่อจะยิงได้ทั้งหมด 47 ขนาดกระสุน แล้วไอ้ Blaser R 93มันทำได้อย่างไร ที่ใช้ลูกเลื่อน ตัวเดียว

ถ้าจะว่าไปแล้ว ปืน Blaser R93 ไม่น่าเรียกว่า Bolt Action(ลูกเลื่อน) เพราะมันไม่เหมือนกับปืนลูกเลื่อนที่เราคุ้นเคย ปืนลูกเลื่อนที่เราคุ้นเคย มักจะต้อง ยกก้านลูกเลื่อน ดึง ดัน แล้วก็กด มีบางยี่ห้อ ที่ใช้คานโยกมาข้างหลังแล้วก็ผลักไปข้างหน้า แต่ Blaser R 93ไม่เป็นแบบนั้น ต่างจากปืน ลูกเลื่อนทั่วไป มันผสมผสาน ระหว่างไรเฟิล เดี่ยว กับ ไรเฟิลลูกเลื่อน คุยไปคุยมา ไวร์ ของนาย Beretta ชักออกฤทธิ์ มาดูของจริงกันดีกว่า

R93-00

ลูกเลื่อนแบบต่างๆ แต่ของ Blaser ไม่เหมือนใครเลย

นี่ก็เป็นหน้าลูกเลื่อนที่ต้องเจียรตามขนาดของจานท้าย

R93-000

มีของอยู่กองหนึ่ง ลองเอามาประกอบดูซิว่าเป็นอย่างไร

R93-0

ต้องให้อีเจิ้งทดลองแบกดู

R93-1

R93-2

R93-3

R93-5

R93-6

R93-4

R93-7

R93-8

R93-9

ประกอบได้เท่านี้

ทีนี้มาลองรื้อดูว่ามันประกอบอย่างไร

R93-10

จุดยึดลำกล้องกับพานท้าย มีสกรูแค่ 2 ตัว กับ ร่องบาก Recoil Lug  เท่านั้น

R93-11

จุดนี้เป็นจุดกระสัน แตะไกไอ้จุดนี้ก็จะผลุบหายเดือยดุนเข็มแทงชนวนก็จะวิ่งเสียบตูดกระสุน และเดือยเข็มก็เดินทางสั้นนิดเดียวตามมาตราฐานชายไทย อีเจิ้งไม่ค่อยชอบเท่าไร สู้ของฝาหรั่งไม่ได้

R93-12

หน้าตาชัดๆ ของลูกเลื่อน และ หัวจรวดสั้นจุดจู๋

R93-13

R93-14

เปลี่ยนหัวจรวดก็ไม่ยาก แค่ผลักไอ้ตัวล็อก ไปข้างๆแล้ว กดด้านซ้ายลง งัดด้านขวาให้มันยกขึ้น  เดีอยก็หลุดแล้วก็หาหัวใหม่ให้ถูกใจอีเจิ้ง

R93-15

ดูหน้าเดือยให้ชัดๆ

R93-18

เมื่อประกอบชุดลูกเลื่อนโดยเสียบตะเกียบเข้าไปในโครงพานท้าย ตะเกียบก็จะวิ่งอยู่สองข้างร่องในพานท้าย

R93-16

เวลาจะขึ้นลำก็ดึงก้านลูกเลื่อนมาข้างหลังเท่านั้น ซึ่งก็เป็นปัญหามากสำหรับเราที่ใช้ลูกเลื่อน แบบมูเซอร์ 98 มาทั้งชีวิต เผลอจะยกแล้วดึงทุกที อีเจิ้งบอกพี่หนูยกรออยู่แล้วพี่แค่ชักเข้าชักออกเท่านั้นก็ถึงแล้ว

R93-17

ค่อยๆดันมันจะถูกดูดเข้าไปเองกดอีกนิด ก็ติดแง่ง ติดเงี่ยง แล้ว

R93-19

เรามาดูประตูหลังของอีเจิ้ง โอ้โฮ รู ใหญ่ บาราฮึม แถม ลึกเป็นเหว แบบนี้  ชายไทยหาฝั่งไม่เจอะกันแน่ บากขอรั้งก็กว้าง แถมรู มีสองชั้นด้วย 

R93-20

สองชั้น แบบ ชัดๆๆ ภายในจะเห็นขอบรังเพลิงไว้รองรับขอบกระสุน ส่วนวงนอก เอาไว้เวลาหัวจรวดอัดประตูหลัง เงี่ยงหรือแง่ง หรือดอกจอก ก็จะเบ่งบาน เข้าไปอัดกับขอบวงแหวน ทำหน้าที่ เป็นตัวขัดกลอน ดิ้นอย่างไรก็ไม่หลุด

R93-21

ตรงคอเดือยจะเป็นมุมลาด พออัดเข้าไปดอกจอกก็จะเบ่งไปอัดกับขอบรู

R93-22

อัดเข้าไปแบบนี้

R93-23

เดือยสำหรับ .22 หรือ.17 จะยาวมาก

R93-24

เพราะมันจะต้องเข้าไปลึกกว่า ขนาดทั่วไป

R93-25

แล้วเอาส่วนบริเวณที่เป็นรังเพลิงของพวกไรเฟิลหรือลูกซองเป็นช่องเสียบแม็กและคายปลอก

แล้วพบกันใหม่ วันหน้า

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 03:32:13 PM »

เยี่ยมจริงๆ  ทั้งสำนวนและรูปภาพครับพี่ 

ฟังแล้วหายใจขัดๆ  อึดอัดด้วยความกระสันต์

ตอนนี้ก็ขอดูกลุ่มกระสุนหน่อยซิครับ  อิ  อิ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:35:49 AM »

น้ำลายหก  อูย.....  ทั้งสวย ทั้งเอนกประสงค์   

เห็นรอยหน้าลูกเลื่อนแล้ว  ท่าน FABBRI  ยิงไปอย่าละกี่นัดแล้วครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:56:33 AM »

น้ำลายหก  อูย.....  ทั้งสวย ทั้งเอนกประสงค์   

เห็นรอยหน้าลูกเลื่อนแล้ว  ท่าน FABBRI  ยิงไปอย่าละกี่นัดแล้วครับ 

แค่ รื้อเจอจากใต้บันได ได้ก็ เก่งแล้ว  เศร้า เศร้า

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:48:54 AM »

แค่ รื้อเจอจากใต้บันได ได้ก็ เก่งแล้ว  เศร้า เศร้า
แหมพี่ครับ  ผมฟังความลำบากของพี่แล้ว  ตกใจ อยากจะเสนอตัวไปช่วยค้นๆ รื้อๆน่ะครับ เยาะเย้ย  เผื่อจะเจอที่พี่ลืมๆอีก หลงรัก

แต่ไม่การันตีว่าพี่จะเจอปืนหรือเปล่านะครับ คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:46:25 PM »

สงสัยแค่ว่าพี่ FABBRI มีลำกล้องกี่ลำสำหรับเจ้า Blaser ตัวนี้ครับ... Cheesy
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:20:43 PM »

สงสัยแค่ว่าพี่ FABBRI มีลำกล้องกี่ลำสำหรับเจ้า Blaser ตัวนี้ครับ... Cheesy

ม่าย บอก 55555 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:26:52 PM »

เอ้ามาต่อกันนึกว่าจะจบแล้ว ก็ยังไม่จบ เมื่อมีปืนแล้วก็ต้องมีกล้อง เหมือนอีเจิ้งจะสำเร็จได้ก็ต้องมีอุปกรณ์ช่วย พวก กล้วยหอม  มะเขือที่ยังไม่เผา หรือ แม่เบี้ย ที่ชอบไหลลงรู อะไรทำนองนั้น จึงสมหมาย

R93-34

นี่เป็นรางพานท้าย แก้ผ้าให้ปลุกอารมณ์ ว่ามันโล่งๆดี มีอุปกรณ์ช่วย นิดหน่อย

R93-27

นี่เป็นฐานกล้อง ถ้าเป็นของแท้จาก Blaser ละก็ ต้องกินแกลบไปนาน มีทั้งแบบ เป็นแหวน พอทำเนา  แต่ ราง (Rail)นี่ซิ ที่น่าปวดเฮด เพราะ ของเก่ากับของใหม่ก็ไม่เหมือนกัน แต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกัน ถ้าซื้อผิดมาก็ต้อง ยัดใส่หว่างขาอีเจิ้ง ซุกลูกเดียว  แต่ถ้าคิดจะหากล้องมาใส่ให้ได้ละก็ต้องจ่ายค่ากล้องอีก 10 เท่า ของราง ราคาไม่แพง แค่ ซื้อCZ 452 สัก 4-5 กระบอกเท่านั้น   แต่รางพิคาทินี่ ที่ทำใน อเมริกา ก็ลดลง30-40%แล ดูว่าจะหาขาแล กล้องง่ายกว่าถูกกว่า

R93-28

หงายท้องให้ดู

R93-29

ที่วงเป็นจุดยัด

R93-30

นี่เป็นจุดอัดบิดปีก ให้เข้าที่ หรือ บิดออกให้คลาย

R 93-31

แบบอเมริกันก็ขันสกรู อย่างเดียว

R93-32

ลองใส่ดู ว่ารางไหนจะเหมาะ อีเจิ้ง จะได้ถูกใจ ร้อง Ho  I Love It

R93-33

อย่างนี้ค่อยหล่อหน่อย น่าจะถูกใจ  โอ้  My Good  I like It  ซีดๆๆ  น้ำลายหก

จบเสียที
 หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 11:30:44 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:17:51 AM »

ต้องคอยๆแอบนับดูครับ  หลงรัก  แต่ทั้ง 2 หัวของลูกเลื่อน ใช้ได้กับกระสุน 11 ขนาด  ตาม catalog ของ SIG ปีนี้ครับคุณหมอ ... ผมว่าไม่ครบก็เฉียดๆแหละ...  ผมโหวต ข้อแลกครับ   เยี่ยม

แต่ผมมีคำถามถึงพี่ fabbri ครับว่าพานท้ายชุดนี้เขาเรียก Attache หรือเปล่าครับผม  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 09:27:15 AM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
FABBRI
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:10:13 AM »

ต้องคอยๆแอบนับดูครับ  หลงรัก  แต่ทั้ง 2 หัวของลูกเลื่อน ใช้ได้กับกระสุน 11 ขนาด  ตาม catalog ของ SIG ปีนี้ครับคุณหมอ ... ผมว่าไม่ครบก็เฉียดๆแหละ...  ผมโหวต ข้อแลกครับ   เยี่ยม

แต่ผมมีคำถามถึงพี่ fabbri ครับว่าพานท้ายชุดนี้เขาเรียก Attache หรือเปล่าครับผม  ไหว้

ใช่ครับ  Attache  = ผู้ช่วย (ยม) ทูต 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:19:52 AM »

ต้องคอยๆแอบนับดูครับ  หลงรัก  แต่ทั้ง 2 หัวของลูกเลื่อน ใช้ได้กับกระสุน 11 ขนาด  ตาม catalog ของ SIG ปีนี้ครับคุณหมอ ... ผมว่าไม่ครบก็เฉียดๆแหละ...  ผมโหวต ข้อแลกครับ   เยี่ยม

แต่ผมมีคำถามถึงพี่ fabbri ครับว่าพานท้ายชุดนี้เขาเรียก Attache หรือเปล่าครับผม  ไหว้

ใช่ครับ  Attache  = ผู้ช่วย (ยม) ทูต 
  หลงรัก หลงรัก หลงรัก เยี่ยมจริงๆครับพี่  เยี่ยม ขอบพระคุณครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 12:36:11 AM »

ม่าย บอก 55555 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

นี่ไงพี่ FABBRI บอกใบ้มาแล้ว...

๕๕๕๕๕ หมายถึง ๒๕ ลำใช่ไหมครับ...  โดนชก
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 18
  พิมพ์