๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:32:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาแมมโมรี่การ์ดกล้องถ่ายรูปติดไวรัสครับ ~ขอวิํธีแก้ไขครับ~  (อ่าน 21224 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:22:36 PM »

ขอบคุณกระทู้นี้และอาวัฒน์  ขอ  Add ไว้เผื่อยามจำเป็นครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:24:53 PM »

คลิกขวาที่ไอคอนโฟลเดอร์ DCIM เลือก Properties จากนั้นเอาติ๊กหน้าคำว่า Hidden ออก แล้วกด OK เพียงเท่านี้ก็กลับมาสีเข้มเหมือนเดิมแล้วครับ  Smiley

ติ๊กไม่ได้ครับ  ตามภาพ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:36:02 PM »

Smiley ต้องติ๊กตรง Read-ony ออกก่อนครับ ค่อยติ๊ก เอา Hidden ออกได้

...ขอบคุณล่วงหน้า เผื่อจะเจอปัญหานี้ครับ

...ว่าแต่ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไรครับ จะได้ป้องกัน

ไหว้ เกิดจากเราเอา Memory ไปเสียบกับเครื่องที่ติดไวรัสครับ ไวรัสก็จะสร้างไฟล์ แล้วก็จะ Hidden โฟลเดอร์ไว้ครับ พร้อมทั้งฝังตัวลงในระบบของเรา เพื่อแพร่กระจายต่อไปยังเครื่องอื่นๆ ที่นำ Memory มาเสียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 03:40:02 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:42:33 PM »

Smiley ต้องติ๊กตรง Read-ony ออกก่อนครับ ค่อยติ๊ก เอา Hidden ออกได้

ติ๊กแล้วขึ้นตามภาพ  เลือกทั้ง ๒ อันก็เอา Hidden ออกไม่ได้ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:51:01 PM »

Smiley เข้าไปแก้รีจีสเตอร์แล้วหรือยังครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:00:36 PM »

Smiley เข้าไปแก้รีจีสเตอร์แล้วหรือยังครับ

เข้าไปแก้แล้วโฟเดอร์ DCIM  จึงผุดขึ้นมาครับ  แต่ทำให้มันเป็นสีเข้มไม่ได้ครับ 

ตัวที่พี่วัฒน์ให้ลบ  ก็ไม่มีให้ลบครับ  ( « ตอบ #13 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:11:13 PM » )   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 04:02:43 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:03:46 PM »

...ขอบคุณอีกครั้งครับ +1 ทุกคนเลย อิอิ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:23:27 PM »

...ขอบคุณล่วงหน้า เผื่อจะเจอปัญหานี้ครับ

...ว่าแต่ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไรครับ จะได้ป้องกัน
ไหว้ เกิดจากเราเอา Memory ไปเสียบกับเครื่องที่ติดไวรัสครับ ไวรัสก็จะสร้างไฟล์ แล้วก็จะ Hidden โฟลเดอร์ไว้ครับ พร้อมทั้งฝังตัวลงในระบบของเรา เพื่อแพร่กระจายต่อไปยังเครื่องอื่นๆ ที่นำ Memory มาเสียบ
ปกติก็ไม่ได้ไปใช้เครื่องอื่นเลยนะคะ...ที่วนเวียนกันอยู่ก็มีเครื่องที่บ้าน เครื่องที่ทำงานกับกล้องเท่านั้นเอง.... Huh

ไม่ทราบว่ามาได้ไง....  บู่

POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:25:27 PM »

เยี่ยมเลยครับ ขอชื่นชมทุกท่านครับ(+1)
หลังจากนี้เมื่อได้ภาพกลับคืนมาแล้ว แนะนำให้ Format  Memory card นั้นเสียน่ะครับ
และควรใช้ฟังก์ชั้นในกล้องถ่ายรูป Format น่ะครับ อย่าใช้ Windows  เพราะกล้องบางรุ่นจะ Error
ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ อย่าลืมหา Antivirus มาลงน่ะครับ

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:33:23 PM »

ลองใช้โปรแกรม NOD32 Registry Recovery V1.1 กู้คืนค่ารีจิสตรี้ดูก่อนครับ ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.eset.co.th/th/support/download/doc_details/19-nod32-registry-recovery-v11  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
nongs100
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:40:57 PM »

ว่าจะเข้ามาตอบ แต่อ่านดูแล้ววิ๊ธีที่ผมจะบอก คุณวัฒน์ บอกหมดแล้วละเอียดกว่าที่ผมเคยทำด้วยซ้ำ
ก็เลยอยากเสนอทางเลือกอื่นดู เผื่อว่าอาจจะเอารูปออกจากเมมได้ครับ ( ถ้ายังไม่ได้รูปออกมา)
1. คัดลอกไฟล์ทั้งหมดลงเครื่องก่อนครับ กันเหนียว
2. ฟอร์แมท เมม
3. หาโหลดโปรแกรมกู้ไฟล์จากเมมมาเพื่อกู้เอารูปออกมาครับ
     ลองตัวนี้ก็ได้ครับ ArtPlusDigitalPhotoRecovery พอแตกไฟล์แล้วจะเป็นรูปหน้าสีเหลืองครับ เคยใช้ตัวนี้ครับ

ปล ผมไม่เคยกู้ไฟล์ที่ติด hidden นะครับ แต่อยากให้ลองดู เผื่อว่าจะสำเร็จครับ
ถ้าไม่ได้ค่อยหาวิธี ปลด hidden กันอีกที จากไฟล์ที่คัดลอกไว้ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:46:56 PM »

Cheesy ผมว่าเครื่องคุณ.สิทธิ์พงษ์ ยังมีไวรัสอยู่นะครับ

1.เปิด Control Panel แล้วดับเบิลคลิกเลือกไอคอน Folder Options > ที่หัวข้อ View ตั้งค่าตามรูป

2.เปิด Windows Explorer แล้วสำรวจในทุกๆไดร์ฟรวมถึงอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อผ่านพอร์ต USB ต่างๆเช่น Card Reader, แฟลชไดร์ฟ, กล้องถ่ายรูป เป็นต้น (คลิกเลือกไดร์ฟจากเมนูด้านซ้าย) ว่ามีไฟล์ที่ชื่อ Autorun.inf, DCIM.exe อยู่บ้างหรือไม่ ถ้ามีให้ลบออกทันที โดยกดปุ่ม Shift + Delete

3.กด Start > Run พิมพ์ Regedit แล้วกด OK

4.เลือกเมนู Edit > Find... พิมพ์ system.exe แล้วกด Find Next (เพื่อค้นหาที่อยู่ของไวรัสทุกตัวที่ซ่อนตัวเองไว้ในรีจิสตรี)
***ต้องเป็นคีย์ system.exe เท่านั้นนะครับ เพราะคีย์บางตัวชื่อมันคล้ายๆกัน อย่าลบผิด

5. ถ้าพบให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์คีย์ตัวนี้แล้วเลือก Delete

6. ทำการค้นหาคีย์ที่ชื่อ bad1.exe, bad2.exe, bad3.exe และ Msmsgs.exe ต่อไป โดยกดปุ่ม F3 (Find Next) เมื่อเจอแล้วให้ลบออก

7. เปิด Windows Explorer ขึ้นมาอีกครั้ง แล้วเข้าไปที่โฟลเดอร์ WINDOWS ค้นหาไฟล์ที่ชื่อ Autorun.inf ให้ลบด้วยการกด Shift + Delete

8. เข้าไปที่โฟลเดอร์ C:>WINDOWS > system32 แล้วลบไฟล์ bad1.exe, bad2.exe, bad3.exe และ msmsgs.exe ออกไปด้วยโดยกดปุ่ม Shift + Delete ไฟล์ที่ลบจะได้ไม่ไปค้างอยู่ใน Recycle Bin

9. เสร็จแล้วให้ใช้โปรแกรม NOD32 Registry Recovery V1.1 ที่คุณ.รพินทรนาถ บอกเพื่อคืนค่าให้ระบบ

ไหว้ ลองดูครับ

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:55:25 PM »

ขอบคุณครับ...ฃ
วันนี้เมมกล้องของรุ่นน้องที่ทำงานเจอะอาการนี้เลย..จัดการตามท่านวัฒน์บอก เซฟรูป ฟอร์แมท เมมกล้อง ครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 06:12:29 PM โดย มะเอ็ม » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 05:10:27 PM »

3.กด Start > Run พิมพ์ Regedit แล้วกด OK

4.เลือกเมนู Edit > Find... พิมพ์ system.exe แล้วกด Find Next (เพื่อค้นหาที่อยู่ของไวรัสทุกตัวที่ซ่อนตัวเองไว้ในรีจิสตรี)
***ต้องเป็นคีย์ system.exe เท่านั้นนะครับ เพราะคีย์บางตัวชื่อมันคล้ายๆกัน อย่าลบผิด

ทำตามข้อ ๓ - ๔ ปรากฎตามภาพ  ไม่มีอะไรขึ้นมาให้ลบครับ

ส่วนข้อ ๕ - ๘ ไม่เจอครับ ......  เศร้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 05:17:12 PM »

ลองใช้โปรแกรม NOD32 Registry Recovery V1.1 กู้คืนค่ารีจิสตรี้ดูก่อนครับ ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.eset.co.th/th/support/download/doc_details/19-nod32-registry-recovery-v11  ไหว้

ลงแล้วไม่หายครับ  โฟลเดอร์ DCIM ยังเป็นสีจาง ๆ เหมือนเดิม  ติ๊ก Hidden ออกก็ไม่ได้  ควรทำอย่างไรต่อครับ  ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์