๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาแมมโมรี่การ์ดกล้องถ่ายรูปติดไวรัสครับ ~ขอวิํธีแก้ไขครับ~  (อ่าน 21243 ครั้ง)
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:40:11 PM »

ใช้ USB บ่อยๆ ตัว นี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีน่ะครับ

Download

http://download.cnet.com/USB-Disk-Security/3000-2239_4-10708708.html?tag=mncol
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:44:12 PM »

พวก Autorun เท่าที่ทราบ NOD น่าจะเอาอยู่หมดน่ะครับ ผมใช้ของแท้อยู่ มาปุ๊ปเจอปั๊ปเลยครับ
เป็นข้อมูลไว้ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:35:53 PM »

พวก Autorun เท่าที่ทราบ NOD น่าจะเอาอยู่หมดน่ะครับ ผมใช้ของแท้อยู่ มาปุ๊ปเจอปั๊ปเลยครับ
เป็นข้อมูลไว้ครับ

ผมใช้ Nod Bissiness Edition อยู่ครับ อัพเดทสม่ำเสมอ กับออโต้รันบางตัว โทรจันบางประเภทก็ไม่เจอครับ

ผมใช้ Nod+CPE17+SpyBot S&D ทำงานร่วมกันครับพี่
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:10:47 PM »

ตัวนี้เป็น ออโต้รันครับ ลองโหลด CPE17 ไปใช้ดู ใช้คู่กับแอนตี้ไวรัสเดิมๆได้ครับ
http://www.4shared.com/file/BlQCSzDw/cpe17antiautorun1330.html
ใช้ USB บ่อยๆ ตัว นี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีน่ะครับ

Download

http://download.cnet.com/USB-Disk-Security/3000-2239_4-10708708.html?tag=mncol
ขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองท่านครับ ไหว้

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:18:35 PM »

Download

โปรแกรมตัวนี้ใช้ยังไงครับ งงเล็กน้อย คลิกอะไรมันให้ซื้อตัวเต็มตลอดเลย

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:39:23 PM »

ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:44:29 PM »

Smiley autorun.inf มันไม่น่าใช่ไวรัสนะครับ แต่ตัวสแกนมองเห็นเป็นไวรัส

ดูจากรูปแรก น้องบาร์ทน่าจะใช้ Thumb drive ยี่ห้อ Sandisk Cruzer ซึ่งจะมีโปรแกรม U3 ตามรูปมาด้วย

Smiley แต่ในเครื่องคอมพ์ น่าจะติกไวรัสแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 03:47:49 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:48:22 PM »

Smiley autorun.inf มันไม่น่าใช่ไวรัสนะครับ แต่ตัวสแกนมองเห็นเป็นไวรัส

ดูจากรูปแรก น้องบาร์ทน่าจะใช้ Thumb drive ยี่ห้อ Sandisk Cruzer ซึ่งจะมีโปรแกรม U3 ตามรูปมาด้วย

ใช่เลยครับพี่วัฒน์ Sandisk Cruzer ครับ  เมื่อก่อนไม่เคยมีปัญหาแบบนี้นะครับ แต่มีครั้งนึงที่ผมเอา Thumb drive ไปเสียบกับคอมที่ร้านถ่ายเอกสารร้านหนึ่งในมหาลัยเพื่อปรินท์งาน (ซึ่งก็แน่นอนว่ามีคนไปใช้บริการเยอะ) เดาว่าไปติดมาจากคอมของร้านเค้าน่ะครับ

ส่วนเครื่อง ผมว่าไม่เหลือแล้ว โดนแล้วแน่ๆครับ แต่ผมสงสัยที่ว่าทำไมมันมีการ Copy พวกแฟ้มต่างๆภายใน Thumb drive ของผมด้วยครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:50:47 PM »

ขอบคุณพี่วัฒน์ และพี่Sitthipong ครับ  ไหว้
+1 ให้ทั้งคู่ครับ
พี่วัฒน์อย่าไปเชื่อนายบาร์ทมากกครับ ผมว่าคงไปเสียบเพื่อโหลดรูปนู๊ดผู้ชายมาดูแล้วติดไวรัสมากกว่า คิก คิก
แต่ทำตัวเป็นเด็กดีอ้างว่าจะปริ๊นงาน คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:52:33 PM »

ขอบคุณพี่วัฒน์ และพี่Sitthipong ครับ  ไหว้
+1 ให้ทั้งคู่ครับ
พี่วัฒน์อย่าไปเชื่อนายบาร์ทมากกครับ ผมว่าคงไปเสียบเพื่อโหลดรูปนู๊ดผู้ชายมาดูแล้วติดไวรัสมากกว่า คิก คิก
แต่ทำตัวเป็นเด็กดีอ้างว่าจะปริ๊นงาน คิก คิก
พี่สนทำบ่อยอ่ะดิ ถึงรู้อ่ะ อิอิอิ ยิ้มีเลศนัย

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:54:37 PM »

ขอบคุณครับ ผมก็โดนเหมือนกัน หาวิธีแก้มานานแล้วยังแก้ไม่ได้เลย แต่ปัญหาของผมหนักกว่านั้นอีกครับคือ เครื่องคอมติดไวรัส และตัวสแกนหาไม่เจอครับ ที่บริษัทผมใช้ Kaspersky 6.0.4.1212 ครับ สแกนหาแล้วบอกว่าไม่มีไวรัส ลองเข้าไปเซ็ตใน Folder Option เพื่อให้เห็นพวก hidden ก็ปรากฏว่าเมนู Folder Option หายไปเลยครับ ให้ฝ่าย IS ที่บริษัทติดต่อเจ้าของซอฟต์แวร์ก็ตอบไม่ได้ เครื่องผมเป็นเครื่องที่บริษัท ลงซอฟต์แวร์อะไรเองไม่ได้ครับ พี่วัฒน์มีวิธีแก้โดยไม่ต้องฟอร์แมทไม๊ครับ ขอบคุณครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 04:27:16 PM โดย Army - รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:56:59 PM »

ใช่เลยครับพี่วัฒน์ Sandisk Cruzer ครับ  เมื่อก่อนไม่เคยมีปัญหาแบบนี้นะครับ แต่มีครั้งนึงที่ผมเอา Thumb drive ไปเสียบกับคอมที่ร้านถ่ายเอกสารร้านหนึ่งในมหาลัยเพื่อปรินท์งาน (ซึ่งก็แน่นอนว่ามีคนไปใช้บริการเยอะ) เดาว่าไปติดมาจากคอมของร้านเค้าน่ะครับ

ส่วนเครื่อง ผมว่าไม่เหลือแล้ว โดนแล้วแน่ๆครับ แต่ผมสงสัยที่ว่าทำไมมันมีการ Copy พวกแฟ้มต่างๆภายใน Thumb drive ของผมด้วยครับ

U3 เป็นการทำให้ Flash Drive มีความสามารถนอกเหนือจากการเก็บข้อมูลทั่วไป ด้วยการติดตั้งโปรแกรมลงใน Flash Drive และเรียกขึ้นมาใช้งานได้ทันทีที่เชื่อมต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์เครื่องใดก็ ได้ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Windows 2000, XP หรือ Vista ซึ่งหลังจากเชื่อมต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ PC หรือ Notebook แล้วจะไม่มีการติดตั้งโปรแกรมหรือเพิ่มค่าใดๆ ลงไปในรีจิสตรี้ เพียงแต่จะมีการสร้างไฟล์ชั่วคราว (Temporary Files) ไว้ในฮาร์ดดิสก์ และทันทีที่ดึง Flash Drive ออก ไฟล์ชั่วคราวหรือประวัติการใช้งานของโปรแกรมต่างๆ ก็จะถูกลบทิ้งไปทันที ทำให้ไม่มีร่องรอยของการใช้งานใดๆ เกิดขึ้นกับคอมพิวเตอร์เครื่องนั้น ซึ่งวิธีดังกล่าวนี้เป็นการสร้างความปลอดภัยให้กับผู้ใช้งาน โดยเฉพาะผู้ที่ไม่ค่อยได้ทำงานอยู่กับที่ หรือการนำไปใช้งานกับร้านอินเทอร์เน็ตคาเฟ

หลักการทำงานของ U3 คือเมื่อมีเชื่อมต่อแล้ว จะมีไดรฟ์หรือพาร์ติชันใหม่ปรากฏขึ้นมา 2 พาร์ติชันซึ่งทำงานร่วมกัน โดยพาร์ติชันแรกเป็นส่วนของซอฟต์แวร์ระบบ U3 เพื่อใช้เรียกโปรแกรม U3 LaunchPad ที่เป็นศูนย์กลางในการเข้าถึงโปรแกรมต่างๆ ขึ้นมาทำงาน ซึ่งพาร์ติชันนี้จะมีขนาดเพียง 3-4 MB และข้อมูลที่อยู่ภายในจะไม่สามารถลบหรือเปลี่ยนแปลงได้ โดย Windows จะมองพาร์ติชันนี้ว่าเป็นเสมือนไดรฟ์ CD-ROM อีกตัวหนึ่ง ส่วนอีกพาร์ติชันหนึ่งจะเป็นเหมือนฮาร์ดดิสก์ ซึ่งใช้เก็บโปรแกรมในมาตรฐาน U3 ที่ติดตั้งลงไป และใช้เก็บข้อมูลทั่วไปของผู้ใช้เอง

สิ่งสำคัญของ Flash Drive มาตรฐาน U3 คือความปลอดภัย เพราะนอกจากไม่มีการทิ้งร่องรอยไว้กับคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานแล้ว ก็ยังสามารถกำหนดรหัสผ่านในการเข้าใช้งาน Flash Drive ได้ด้วย หรือถ้าดึง Flash Drive ออกในขณะที่ยังเปิดโปรแกรมบางตัวอยู่ โปรแกรมนั้นก็จะปิดตัวลงโดยอัตโนมัติเช่นกัน

Smiley รายละเอียดของโปรแกรม U3 อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://www.sandiskthailand.com/article/review_00153.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 04:01:30 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:07:31 PM »

U3 เป็นการทำให้ Flash Drive มีความสามารถนอกเหนือจากการเก็บข้อมูลทั่วไป ด้วยการติดตั้งโปรแกรมลงใน Flash Drive และเรียกขึ้นมาใช้งานได้ทันทีที่เชื่อมต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์เครื่องใดก็ ได้ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Windows 2000, XP หรือ Vista ซึ่งหลังจากเชื่อมต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ PC หรือ Notebook แล้วจะไม่มีการติดตั้งโปรแกรมหรือเพิ่มค่าใดๆ ลงไปในรีจิสตรี้ เพียงแต่จะมีการสร้างไฟล์ชั่วคราว (Temporary Files) ไว้ในฮาร์ดดิสก์ และทันทีที่ดึง Flash Drive ออก ไฟล์ชั่วคราวหรือประวัติการใช้งานของโปรแกรมต่างๆ ก็จะถูกลบทิ้งไปทันที ทำให้ไม่มีร่องรอยของการใช้งานใดๆ เกิดขึ้นกับคอมพิวเตอร์เครื่องนั้น ซึ่งวิธีดังกล่าวนี้เป็นการสร้างความปลอดภัยให้กับผู้ใช้งาน โดยเฉพาะผู้ที่ไม่ค่อยได้ทำงานอยู่กับที่ หรือการนำไปใช้งานกับร้านอินเทอร์เน็ตคาเฟ

หลักการทำงานของ U3 คือเมื่อมีเชื่อมต่อแล้ว จะมีไดรฟ์หรือพาร์ติชันใหม่ปรากฏขึ้นมา 2 พาร์ติชันซึ่งทำงานร่วมกัน โดยพาร์ติชันแรกเป็นส่วนของซอฟต์แวร์ระบบ U3 เพื่อใช้เรียกโปรแกรม U3 LaunchPad ที่เป็นศูนย์กลางในการเข้าถึงโปรแกรมต่างๆ ขึ้นมาทำงาน ซึ่งพาร์ติชันนี้จะมีขนาดเพียง 3-4 MB และข้อมูลที่อยู่ภายในจะไม่สามารถลบหรือเปลี่ยนแปลงได้ โดย Windows จะมองพาร์ติชันนี้ว่าเป็นเสมือนไดรฟ์ CD-ROM อีกตัวหนึ่ง ส่วนอีกพาร์ติชันหนึ่งจะเป็นเหมือนฮาร์ดดิสก์ ซึ่งใช้เก็บโปรแกรมในมาตรฐาน U3 ที่ติดตั้งลงไป และใช้เก็บข้อมูลทั่วไปของผู้ใช้เอง

สิ่งสำคัญของ Flash Drive มาตรฐาน U3 คือความปลอดภัย เพราะนอกจากไม่มีการทิ้งร่องรอยไว้กับคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานแล้ว ก็ยังสามารถกำหนดรหัสผ่านในการเข้าใช้งาน Flash Drive ได้ด้วย หรือถ้าดึง Flash Drive ออกในขณะที่ยังเปิดโปรแกรมบางตัวอยู่ โปรแกรมนั้นก็จะปิดตัวลงโดยอัตโนมัติเช่นกัน

Smiley รายละเอียดของโปรแกรม U3 อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://www.sandiskthailand.com/article/review_00153.php
ใช้มาตั้งนาน เพิ่งจะรู้ว่า U3 อรรถประโยชน์แบบนี้นี่เอง Grin  ขอบพระคุณมากครับ ไหว้

แต่อาการของผม ที่มีการ Copy แฟ้มต่างๆซ้ำ และแฟ้มหลักที่เคยใช้งานก็กลายเป็น Hidden แบบนี้ คืออาการของการติด Trojan ใช่มั้ยครับ แก้ยังไงถึงจะหายครับ เพราะผมกำลังสงสัยว่า Trojan มันฝังตัวเองอยู่ในไฟล์บางไฟล์แล้ว  เศร้า

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:14:43 PM »

โอย....เมมโมรี่เปิ้ลเต็มซะแล้ว....ความรู้ล้นหลาม..... ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:17:56 PM »

Smiley ปัญหาเรื่องไวรัสในเครื่อง และ Trum drive ลองดาวโหลดตัวนี้มาจัดการครับ ultra_family

ข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ http://www.dkdc-ultra.com/ultra_family.asp

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์