๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:06:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิงปอง  (อ่าน 6025 ครั้ง)
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:00:48 AM »

ปิงปองเคยเล่นครับ เล่นกับมือระดับเดียวกันหรืออ่อนกว่าเราสนุกครับ
เล่นกับมือระดับเหนือกว่าเรามากๆ มึน เครียด
ตัดลูกมา ตัดลูกไป เราตัดกลับ แก้ทางไม่ถูกเลย....
เขาหลอกล่อได้อย่างใจ เกมส์ใช้สมอง ไหวพริบและสัญชาติญาณสูงครับ
เกมส์ปิงปอง
กลับกันครับ ถ้าเล่นกับมือระดับเดียวกันนี่น่าเบื่อ มืออ่อนกว่ายิ่งแย่เข้าไปใหญ่ฝีมือจะตกลง
ผมชอบตีกับคนที่เก่งกว่าครับ จะเล่นได้ดีเป็นพิเศษ Grin

S76C+,C++
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:17:08 AM »

สมัยอายุ 15 - 20 ปี ผมเป็นคนที่เล่นปิงปองได้ค่อนข้างเก่ง ในโรงเรียนตอนนั้นผมน่าจะอยู่ในระดับ top 10 หรือ 15 ของโรงเรียนครับ (นักเรียนร่วม 3,000 คน)

กับมือเซียนๆคนอื่นผมเล่นด้วยได้หมด มีลุ้น ... แต่กับไอ้เจ้าเพื่อนมือ 1 ของโรงเรียน (ซึ่งตอนนั้นมันก็เป็นนักปิงปองเยาวชนของ กกท. และสโมสร nitaku)  ผมเล่นด้วยไม่ได้เลย  ความรู้สึกเหมือนกับคุณ submachine  คือกางตำรารับไม่ทัน โต้ได้ไม่เคยเกิน 4-5 stroke ก็เสร็จมัน  ยิ่งถ้าเป็นจังหวะมันเสริฟละก็ หน้าไม้มันเร็วมาก อ่านยาก บางครั้งมีการใช้ตัวช่วยบังด้วย .. ถ้าอ่านหน้าไม้ออก เวลารับก็ประคองลูกไม่ค่อยอยู่ เห็นลูกมันมาช้าๆเลียดๆเน็ตแต่หมุนจัดมาก ดีดกลับไปก็ตั้งให้มันตบหรือสปินลึกกลับมา  ...  สุดท้ายก็ไม่สนุกจริงๆ เพราะไม่มีโอกาสบุกเลย

ตอนอยู่มหาวิทยาลัย เคยได้ลองเล่นกับนักกีฬาเขต .. ยังรู้สึกไม่ยากเท่าเล่นกับเจ้าเพื่อนมือ 1 มัธยมคนนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 01:19:09 AM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:17:46 AM »

ลักษณะการเสริฟอย่างนี้แหละ มาช้าๆ เด้งเพี้ยนๆ  และหมุนจัด  รับยากมาก ...  สังเกตว่ายังมีการใช้แขนช่วยบังหน้าไม้ขณะกระทบลูกด้วยครับ

table tennis - serve
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 01:44:23 AM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 02:34:08 AM »

เสริฟอย่างนี้ ลูกโดนไม้ปลิ้นกะดอนไปทางอืนเลย Grin
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:00:05 AM »

รบกวนถามครับ    ยาง  โฟแฮนด์ , แบ็คแฮนด์   เลือกอย่างไรครับ
เห็นมี  ความเร็ว  หมุน  ควบคุม   งงครับ     Grin

อธิบายง่ายๆ สำหรับยางปิงปองนะครับ
ค่า ความเร็ว สปีด ก็คือความเด้งของยางนั่นแหละครับ ลองเดาะๆดูก็จะรู้สึกได้ทันทีครับ
ค่า ความหมุน สปิน ก็คือ ความสามารถของยางในการสร้างความหมุนให้กับลูกปิงปอง ทั้งที่เกิดจากผิวยางและและแผ่นฟองน้ำที่รองใต้ผิวยางหรือประกอบกันทั้งสองอย่างนะครับ(ยางบางรุ่นมีแต่ผิวยางไม่มีฟองน้ำครับ)
ค่า คอนโทรล ก็คือ ความสามารถในการควบคุมลูกไปตามต้องการอันเป็นผลจากยางปิงปองว่าจะเสถียรมากน้อยแค่ไหนนะครับ

การเลือกยางปิงปองต้องเลือกให้เหมาะสม กับไม้  สไตล์การเล่น ระดับฝีมือรวมไปถึงงบประมาณในการซื้อด้วยครับ
ยางมีราคาตั้งแต่แผ่นละร้อยกว่าบาทไปจนถึงสองพันกว่าบาทเลยนะครับ (แพงพอๆกะซื้อยางรถยนต์ได้เลย)
ยางปิงปอง จะใช้สีดำหนึ่งข้างและสีแดงหนึ่งข้าง จะเอาสีดำหรือแดงไว้เป็นด้านแบคหรือโฟร์ก็ได้ตามถนัด ยางปิงปองมีหลากหลายรูปแบบ ทั้งยางเรียบ ยางเม็ด และยังแยกย่อยออกไปอีกเป็นเม็ดสั้น เม็ดกึ่ง เม็ดยาว ทั้งแบบ friction และ frictionless

อ่านแล้วพอเข้าใจไหมครับ  ถ้าเอาง่ายที่สุด บอกคนขายไปเลยซื้อยาง  butterfly sriver สีดำและสีแดงอย่างละแผ่น ใช้ทั้งด้านโฟร์กับด้านแบค เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นถึงมือระดับทั่วไปก็ใช้การได้ดีแล้วครับ

หากท่านใดมีข้อสงสัยเกี่ยวกับปิงปอง  เชิญถามได้เลยนะครับ
ขอบคุณมากครับ   พอจะเข้าใจครับ  ไหว้ 

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:13:52 AM »

ปิงปองเคยเล่นครับ เล่นกับมือระดับเดียวกันหรืออ่อนกว่าเราสนุกครับ
เล่นกับมือระดับเหนือกว่าเรามากๆ มึน เครียด
ตัดลูกมา ตัดลูกไป เราตัดกลับ แก้ทางไม่ถูกเลย....
เขาหลอกล่อได้อย่างใจ เกมส์ใช้สมอง ไหวพริบและสัญชาติญาณสูงครับ
เกมส์ปิงปอง
กลับกันครับ ถ้าเล่นกับมือระดับเดียวกันนี่น่าเบื่อ มืออ่อนกว่ายิ่งแย่เข้าไปใหญ่ฝีมือจะตกลง
ผมชอบตีกับคนที่เก่งกว่าครับ จะเล่นได้ดีเป็นพิเศษ Grin

จะให้สนุกเหมือนพี่Enruoblem ต้องเก่งกว่าเราไม่มากครับ พอตามทัน ถ้าเก่งกว่ามากๆ ไม่ไหวครับ  อ๋อย อ๋อย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์