๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 11:09:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคลท์ m1911a1 ยูเอสอาร์มี่ ม้ากลาง  (อ่าน 29327 ครั้ง)
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:49:24 PM »

Grin ไม่คิดมากเลยครับพี่ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกอักโขกำไรครับพี่วันนี้  หลงรัก

แถมให้อีกนิด  เวลาไปหาซื้อแบบตัวบน คือ เอ็ม 1911  เฉยๆ นั้น ถ้าเปิดด้ามประกับออกมา จะเห็นว่า ที่โครงปืน ที่ถูกประกับด้ามปิดบังอยู่นั้น มีการปาดเป็นเว้า โค้งๆ แหลมๆ  คล้ายๆ รูป ก้นใบโพธิ์  ซึ่งตำหนิตรงนี้ ก็สามารถใช้แยก ยุคของโครงปืนระหว่าง เอ็ม 1911  กับ เอ็ม 1911 เอ1 ได้อย่างชัดเจนอีกประการหนึ่งด้วย

ผมพิมพ์ไม่เก่ง โพสต์ภาพพอไหว ขอเสริมกระทู้นี้ของพี่เต่านะครับ

$$$ The One $$$
Jr. Member
**

คะแนน 9

เปลืองเหล้า ไม่เปลืองโลก

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 07:54:32 AM »

ลองชมดูน่ะครับ

[/quote]
                    สุดยอดครับ  เลขตรง  บน - ล่าง  สภาพนี้ถ้าปล่อยห้องแตกแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 07:58:24 AM โดย $$$ The One $$$ » บันทึกการเข้า

***--ปืนคือมิตรแท้--***
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 08:18:24 AM »

ขออนุญาตฝากลิ้งค์ไว้ครับ พอดีไปเจอมาเผื่อใครสนใจครับ เกี่ยวกับ Marking ของ Colt 1911 ครับ

http://coolgunsite.com/pistols/1911infopage.htm

ไหว้ ไหว้

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 08:08:47 PM »

ขออนุญาตฝากลิ้งค์ไว้ครับ พอดีไปเจอมาเผื่อใครสนใจครับ เกี่ยวกับ Marking ของ Colt 1911 ครับ

http://coolgunsite.com/pistols/1911infopage.htm
 ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ  ไหว้
Kapolo
กิ่งไผ่ในมือจอมยุทธ มันคือกระบี่ชั้นดีนี่เอง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 08:32:47 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านที่มีใจรักใน colt us army นะครับ ผมเองก็ถือว่าเป็นมือใหม่พี่เพิ่งจะตอบใจตัวเองได้ว่าชอบรุ่นใหนหลังจากซื้อปืนมาใหม่1กระบอก เพราะว่าเป็นมือใหม่จึงไม่มีข้อมูลและประสบการณ์เกี่ยวกับปืนรุ่นนี้เลย แต่เพราะว่ารักจริงหวังแต่ง เลยตั้งใจว่าเราจะต้องเสาะหาเนื้อคู่ของเรามาให้ได้ในสักวัน ก็เลยต้องมารบกวนพี่ๆที่มีความรู้และประสบการณ์มาช่วยชี้นำเพื่อจะได้พบทางสว่างในวันข้างหน้า หลังจากได้รับขอมูลมาจากพี่ๆหลายๆท่าน ณ ที่นี้ก็จะขอเจาะจงลึกๆเข้าไปอีกขั้นนะครับ จากที่พี่เตาถามว่าชอบม้ากลางรุ่นใหน ก็บอได้แล้วครับว่าชอบรุ่น M1911 A1 แล้วก็แบบเดียวกัยที่พี่Jackle โพสเอาไว้ว่าเป็นรุ่นที่ผลิตตั้งแต่ปี1938 เป็นต้นมา กระผมรู้สึกซาบซึ้งในในความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่และมีน้ำใจของพี่ๆทุกๆท่าน จึงขอกราบขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ หากพี่ๆท่านใดมีคำชี้แนะเพิ่มเติม ผมก็ขอน้อมรับคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณด้วยใจอีกครังครับ

พ่อแม่หวังพึ่งเจ้า     ครูนั้นเล่าหวังสร้างชื่อ
ชาติหวังกำลังฝีมือ   เจ้านั้นคือความหวังของทั้งมวล
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:57:41 AM »

ตัวของพี่ท่านขุนนี้ ตรงยุค  เนื่องจาก สไลด์ ของ เอ็ม 1911 เอ1  ด้านขวา ที่ไม่มีม้ากลางนั้น จะเกลี้ยงๆ แบบนี้แหละ
คำว่า เอ็ม 1911 เอ1 ยูเอสอาร์มมี่ จะย้ายลงมาตอกที่ครอบกันฝุ่นบริเวณท้ายๆ ของด้านขวา ของโครงปืน
สมมุติว่า พี่ท่านขุน ไม่ยอมโชว์ สไลด์ปืน  เอาแต่โครงปืนมาโชว์อย่างเดียว
แล้วห้ามนำซีรีส์นัมเบอร์ ของพี่ท่านขุน ไปเทียบกับตารางของบริษัทโคลท์ว่า เป็น ปืนที่ผลิตจากบริษัทใด
เพราะในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้น มีบริษัทร่วมผลิต ปืนรุ่นนี้ กันหลายๆ บริษัท ด้วยกัน
แล้วเราจะรู้ได้ไงว่า โครงปืนนี้ มาจากบริษัทใดกันแน่ ระหว่าง 3 บริษัท ยอดฮิต  คือ  โคลท์   เรมิงตัน   อิธาก้า   .........เออ...
มันมีวิธีดูอยู่ครับท่าน โดยใช้ดูอักขระ โดยไม่ต้องไปดูจากอินเตอร์เน็ตเลยครับ  คิดดูซีครับ เกิดไปดูปืนให้ชาวบ้านเขา แล้วเที่ยววิ่งหาตารางซีรีส์นัมเบอร์ แล้วถ้าแถวนั้น ไม่มีอินเตอร์เน็ต จะทำไงครับ .......

[/quote]

คนที่ชื่นชอบปืนประเภทนี้จะ ซึมลึก บางท่านถึงขั้นมองปราดเดียวรู้ว่า ใครผลิต ตรงไหนเดิมไม่เดิม สำหรับท่านที่เริ่มสนใจปืนเก่าพวกนี้
ให้พยายามจำ ฟร๊อนท์เลขปืน+บรู๊ฟมาร์ค+ทุกๆอย่างของปืนแต่ละยุคไว้ในหัวครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าจำไหวไหม
ถ้าถึงขั้นต้องวิ่งไปดูของจริง ให้ปริ๊นซ์ทุกอย่างที่จำเป็นในการดูปืนประเภทนี้ไปไว้เทียบกันครับ ยิ้มีเลศนัย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:03:53 PM »

ครับผม ผมดีใจมากที่กระทู้นี้ มีรูปภาพชัดๆ ของหลุมดีสคอนเนคเตอร์ ทีขุดไว้ใต้สไลด์ ให้ชมอย่างชัดเจน หลุมดีสคอนเนคเตอร์นี่แหละ เป็นตัวพิจารณาคัดแยก สไลด์ ของเอ็ม 1911 กับ เอ็ม 1911 เอ1 ออกได้อย่างชัดเจน กรณีที่เราได้สไลด์ปืนแบบที่ยังมีร่องรอย ตัว พี ตอกอยู่บนหลังสไลด์ซึ่งยืนยันว่าเป็นปืนทหารยูเอส แน่นอน ไม่ใช่ปืนพาณิชย์    แต่ตัวอักษรด้านข้างสไลด์    หายไปหมดแล้ว  ตัวหลุมนี้แหละ จะสามารถแยกยุคของสไลด์ 1911 กับ 1911 เอ1 ได้เป็นอย่างดี เพราะตัวอักษรหายไปอย่างไร หลุมนี้ ก็ยังอยู่เป็นพยานหลักฐานได้ครับ
หลุมนี้จะสังเกตได้ง่ายๆ  คือ
เอ็ม 1911 เป็นเทคโนโลยี่เก่า ใช้การเจาะหลุม เห็นเป็นรอยสว่าน เห็นๆ เลย
แต่เอ็ม 1911 เอ1 เป็นใช้เทคโนโลยี่ใหม่ ใช้การตัก หรือ ควัก  ด้วยเครื่องมืออะไรก็ไม่รู้ แต่ทำได้โค้ง เรียบลื่นดีมาก ผลดีก็คือ หลุมนี้ จะกดดีสคอนเนคเตอร์ให้จม หรือยุบตัวลงได้ สมบูรณ์ กว่าของ  1911  ก็เลยได้ใช้ตำหนินี้ ในการแยกสไลด์ของแต่ละยุคไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 04:11:31 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:06:40 PM »

Grin ไม่คิดมากเลยครับพี่ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกอักโขกำไรครับพี่วันนี้  หลงรัก

แถมให้อีกนิด  เวลาไปหาซื้อแบบตัวบน คือ เอ็ม 1911  เฉยๆ นั้น ถ้าเปิดด้ามประกับออกมา จะเห็นว่า ที่โครงปืน ที่ถูกประกับด้ามปิดบังอยู่นั้น มีการปาดเป็นเว้า โค้งๆ แหลมๆ  คล้ายๆ รูป ก้นใบโพธิ์  ซึ่งตำหนิตรงนี้ ก็สามารถใช้แยก ยุคของโครงปืนระหว่าง เอ็ม 1911  กับ เอ็ม 1911 เอ1 ได้อย่างชัดเจนอีกประการหนึ่งด้วย

ผมพิมพ์ไม่เก่ง โพสต์ภาพพอไหว ขอเสริมกระทู้นี้ของพี่เต่านะครับ

กราบขอบพระคุณสำหรับ ใบโพธิ์ ตามภาพนะครับ สามัคคีกัน ทำให้กระทู้นี้ สมบูรณ์มากขึ้น ขอบพระคุณครับ
เจ้าใบโพธิ์ เนี่ยะก็สามารถใช้แยกยุคของโครงปืนได้อีกอย่างหนึ่งครับ ถือเป็นตำหนิที่ชัดเจนและคงทนมากกว่าตัวอักษร
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:19:02 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านที่มีใจรักใน colt us army นะครับ ผมเองก็ถือว่าเป็นมือใหม่พี่เพิ่งจะตอบใจตัวเองได้ว่าชอบรุ่นใหนหลังจากซื้อปืนมาใหม่1กระบอก เพราะว่าเป็นมือใหม่จึงไม่มีข้อมูลและประสบการณ์เกี่ยวกับปืนรุ่นนี้เลย แต่เพราะว่ารักจริงหวังแต่ง เลยตั้งใจว่าเราจะต้องเสาะหาเนื้อคู่ของเรามาให้ได้ในสักวัน ก็เลยต้องมารบกวนพี่ๆที่มีความรู้และประสบการณ์มาช่วยชี้นำเพื่อจะได้พบทางสว่างในวันข้างหน้า หลังจากได้รับขอมูลมาจากพี่ๆหลายๆท่าน ณ ที่นี้ก็จะขอเจาะจงลึกๆเข้าไปอีกขั้นนะครับ จากที่พี่เตาถามว่าชอบม้ากลางรุ่นใหน ก็บอได้แล้วครับว่าชอบรุ่น M1911 A1 แล้วก็แบบเดียวกัยที่พี่Jackle โพสเอาไว้ว่าเป็นรุ่นที่ผลิตตั้งแต่ปี1938 เป็นต้นมา กระผมรู้สึกซาบซึ้งในในความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่และมีน้ำใจของพี่ๆทุกๆท่าน จึงขอกราบขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ หากพี่ๆท่านใดมีคำชี้แนะเพิ่มเติม ผมก็ขอน้อมรับคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณด้วยใจอีกครังครับ
ผมไม่ใช่ใจรักครับ แต่ผมจะบอกท่านว่า ปืนยูเอสอาร์มมี่นั้น ทุกวันนี้ มันไม่ใช่เป็นเพียงแค่ปืน ในรูปแบบ เอ็ม 1911 เอ1 เท่านั้น นะครับ
แต่มันเป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ สงครามของสังคมมนุษย์โลกใบนี้ไปแล้วนะครับ
มันเป็นหลักฐานชิ้นสำคัญ ที่ยืนยันได้ว่า
ครั้งหนึ่ง ประเทศที่อยู่อีกซีกโลกหนึ่ง ซึ่งดูแผนที่โลกแล้วจะเห็นว่ามันอยู่ตรงข้ามกันพอดี
ครั้งหนึ่งประเทศทั้งสองนี้ เคยมีสัมพันธ์กัน ไม่ว่าทางใด ก็ทางหนึ่ง
มันเป็นหลักฐานแสดงให้เห็นว่า ทหารของประเทศอีกซีกโลกหนึ่ง ที่มีทั้งผิวดำ  ผิวขาว ผมดำ ผมแดง ตัวเหมือนยักษ์ พวกเขาเหล่านั้น เคยมาเดิน หรือเข้ามาในพื้นที่ของประเทศเมืองร้อนอีกซีกโลกหนึ่ง อาวุธชนิดหนึ่งที่เป็นปืนพกของยักษ์เหล่านั้น ได้ติดตัวพวกเขามา และมาตกหล่นอยู่ที่นี่ นั่นคือ เจ้ายูเอสฯ ที่เรากำลังพูดถึงอยู่นี่ไงครับ ........
chartchai357
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:04:45 PM »

ขอถ่ามพี่ๆครับตอนนี้อยู่ราคาเท่าไรครับ
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:38:15 PM »

ขอถ่ามพี่ๆครับตอนนี้อยู่ราคาเท่าไรครับ

ตอบยากมากเรื่องนี้ สำหรับคนที่เล่นแล้ว สวยแท้ ผิวเดิมๆ เลขตรง บรู๊ฟมาร์คตรงจุด
สำหรับบางตัวค่าตัวมันสามารถซื้อ 1911Custom Gun ชื่อดังๆที่มีขายอยู่ตอนนี้ได้เลยครับ ผมไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อ
เพราะมีคอ ยู.เอส เค้าซื้อปืนประเภทนี้กันแบบนั้นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 10:42:23 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
Kapolo
กิ่งไผ่ในมือจอมยุทธ มันคือกระบี่ชั้นดีนี่เอง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 07:02:41 PM »

ในความคิดผมราคาเท่าไหร่นั้นไม่สำคัญครับ แต่คุณค่าทางจิตใจนั้นมันประเมินออกมาไม่ได้ หากคุณได้ลองรักเข้าไปแล้วก็ต้องไขว่าคว้ามาครอบครองให้ได้ไม่วันใดก็วันหนึ่ง จริงไหมครับพี่ท่าน

พ่อแม่หวังพึ่งเจ้า     ครูนั้นเล่าหวังสร้างชื่อ
ชาติหวังกำลังฝีมือ   เจ้านั้นคือความหวังของทั้งมวล
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:01:14 PM »

ทำไมถึงเรียกว่าม้ากลางครับ  เพราะว่ามันมีสัญลักษณ์รูปม้าอยู่ระหว่างตัวอักษรใช่ไหมครับ

แล้วเจ้าม้ากลางนี่มีจุดเด่นอะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับเมื่อเปรียบเทียบกับม้าตัวอื่น

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
THEP
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -9

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 02:23:23 PM »

เยี่ยม

T. 089-881-5566
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์