๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:22:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 62 63 64 [65]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213244 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #960 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:23:50 PM »

เรื่องคุณภาพเสียงนี่นายสมชายยังไม่เคยลองดู... แต่ประสบการณ์ส่วนตัวรู้สึกว่าดูหนัง 5.1 จากการ์ดเสียง Asus HDAV ที่เขาว่าเสียงเยี่ยมแล้ว ก็ไม่ค่อยแตกต่างกับออนบอร์ดน่ะครับ, ต้องฟังเพลงถึงจะรู้ว่าแตกต่างกันมาก...

พี่สมชายครับ

การ์ดเสียงดีๆมันต้่องใช้คู่กับชุดลำโพงหรือหูฟังดีๆสักชุดครับพี่ แล้วการ์ดเสียง Asus HDAV มันมีรุ่นย่อยอีกหลายรุ่นนะครับพี่ แค่รหัสผิดกันหน่อยเดียวชิพที่ใช้ประมวลผลสัญญาณเสียงและย่านความถี่ก็เป็นคนละรุ่นกันแล้ว ถ้าพี่เลือกการ์ดเสียงผิดรุ่นมา ให้พี่ใช้ลำโพงดีแค่ไหนเสียงออกมาก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกันครับ

จากประสบการณ์ผมเองเคยซึื้อหูฟังราคาถูกอันละ 300 กว่าบาทมาใช้กับการ์ดเสียง Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Gamer สำหรับเล่นเกม แทบอยากจะขว้างทิ้ง เสียงกระป๋องกระแป๋งมาก สุดท้ายต้องไปถอยหูฟัง SteelSeries ตัวละสองพันกว่าบาทมาใช้ถึงจะได้เรื่องหน่อยครับ

การ์ดเสียง Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Gamer

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #961 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:41:34 AM »

เรื่องคุณภาพเสียงนี่นายสมชายยังไม่เคยลองดู... แต่ประสบการณ์ส่วนตัวรู้สึกว่าดูหนัง 5.1 จากการ์ดเสียง Asus HDAV ที่เขาว่าเสียงเยี่ยมแล้ว ก็ไม่ค่อยแตกต่างกับออนบอร์ดน่ะครับ, ต้องฟังเพลงถึงจะรู้ว่าแตกต่างกันมาก...

ใช้ AVR ภายนอกดีกว่าครับ เอาเอ้าท์พุทไฟเบอร์ออพติคมาต่อให้มันเท่านี้คุณภาพเสียงก็หายห่วงแล้ว
เรื่องดูหนังผมติดใจ ยามาฮ่า มากกว่าใคร ของเขาดี ทำ R&D แล้วมาผลิต Chip เอง
ตอนนี้มีสองตระกูลครับ RX กับ Advantage  
ตระกูล RX ครับมีหลายรุ่นย่อย ผมใช้ RX-V771 อยู่

รุ่นสูงครับ Aventage มีสามรุ่นย่อย
RX-A1010 AVENTAGE
RX-A2010 AVENTAGE
RX-A3010 AVENTAGE

แต่ยามาฮ่าเสียงเขาจะเน้นธรรมชาตินะครับ (เขาสกรีนแปะหน้าเครื่องใว้เลยว่า Natural sound) เสียงเบสอาจจะไม่สะใจวัยรุ่น
แต่นักดูหนังก็คงไม่แคร์อยู่แล้วเพราะต้องหาซับวูฟเฟอร์มาใช้อยู่แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #962 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:20:39 AM »

พี่สมชายครับ

การ์ดเสียงดีๆมันต้่องใช้คู่กับชุดลำโพงหรือหูฟังดีๆสักชุดครับพี่ แล้วการ์ดเสียง Asus HDAV มันมีรุ่นย่อยอีกหลายรุ่นนะครับพี่ แค่รหัสผิดกันหน่อยเดียวชิพที่ใช้ประมวลผลสัญญาณเสียงและย่านความถี่ก็เป็นคนละรุ่นกันแล้ว ถ้าพี่เลือกการ์ดเสียงผิดรุ่นมา ให้พี่ใช้ลำโพงดีแค่ไหนเสียงออกมาก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกันครับ

จากประสบการณ์ผมเองเคยซึื้อหูฟังราคาถูกอันละ 300 กว่าบาทมาใช้กับการ์ดเสียง Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Gamer สำหรับเล่นเกม แทบอยากจะขว้างทิ้ง เสียงกระป๋องกระแป๋งมาก สุดท้ายต้องไปถอยหูฟัง SteelSeries ตัวละสองพันกว่าบาทมาใช้ถึงจะได้เรื่องหน่อยครับ

การ์ดเสียง Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Gamer

นายสมชายใช้รุ่นนี้ครับ... Zonar HDAV 1.3 แนวเสียงคนละแนวกับ X-fi โดย X-fi ออกแนวฉูดฉาด, ส่วน Zonar HDAV เน้นเสียงครบ เสียกลางอิ่ม ออกแนว Audio Pile ครับ...
ที่จริงซื้อมาแล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้ส่วนที่เป็น DAC เพราะเอา SPDIF อัดใส่ชุด Home Threatre อย่างเดียว ซึ่งซื้อรุ่นที่เป็น Slim ก็ได้ผลเหมือนกันครับ...

เรื่องลำโพง นายสมชายมี 2 ชุด ชุดแรกสำหรับฟังเพลงอย่างเดียวเป็น Bose LM 301 ใช้มาตั้งแต่สมัยเรียนหนังสือเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้วครับ เดี๋ยวนี้ก็ยังเสียงดีอยู่ตามอัตภาพ แต่เสียงดีกว่าชุดโฮมเธียร์เตอร์ซัมซุงที่ใช้ดูหนังครับ...

ระบบเสียงสำหรับดูหนัง, นายสมชายว่ามัน"ง่าย"กว่าระบบเสียงฟังเพลงแยะครับ เพราะเขาใช้ดิจิตอลจัดการมาให้เราเบ็ดเสร็จแล้ว คือมันเอาละเอียดแบบซีเรียสเหมือนฟังเพลงไม่ได้สุดทาง แต่มันก็ไม่ห่วยมากมายครับ... ตัวอย่างเช่นนายสมชายฟังเพลงด้วย LM 301 เป็นลำโพงสะท้อนเบสออกจากด้านหลัง+ด้านข้างลำโพง แต่ยิงเสียงแหลมตรงจากด้านหน้าใส่หูคนนั่งฟังที่จะต้องนั่งลงในตำแหน่งรูปไข่ที่กำหนดเอาไว้ตั้งแต่แรกแล้ว เพื่อให้มิติเสียงกว้าง เกิดจากเบสกับเสียงแหลมมาถึงหูคนฟังเหลื่อมเวลากัน...

สมมติว่านั่ง"ฟังเพลง"แล้วระยะด้านหลังด้านข้างของลำโพงเปลี่ยนไป หรืออาจมีใครก็ไม่รู้เอาหมอนสักใบไปวางตรงมุมห้อง, อย่างนี้มิติเสียงเปลี่ยนเลยครับ(เช่นตำแหน่งเครื่องดนตรีเอียง, คนร้องยืนเอียงซ้ายขวา, เวทีหุบหรือบานออก)... แต่ถ้าเป็น 5.1 ของโฮมเธียเตอร์ ต่อให้ตั้งลำโพง 6 ตัวกลางที่โล่งๆหันเข้าหาคนดูหนัง มิติก็เหมือนเดิม...

เคยสลับลำโพงฟังเพลงไปดูหนัง หรือสลับกันไปสลับกันมา... พบว่าหาก"ดูหนัง"แล้วเปลี่ยนลำโพงหรือ DAC, AVR แตกต่างกันไม่ค่อยมากครับ, แต่ถ้าเอามาฟังเพลงนี่หากจัดอคูสติกไม่ดีมีหงุดหงิดครับ เพราะเวลาฟังเพลงเราตั้งใจใช้งานแค่ลำโพงคู่หน้า และตำแหน่งเครื่องดนตรีหรือคนร้องจะเกิดจากระยะ+ทิศทางของลำโพงคู่หน้าเท่านั้นครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #963 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:22:34 AM »

เครื่องคนอื่นไม่มีปัญหา แต่ของ ชายเจษฎ์ เปิดไม่ติด  เห็นที่ต้องยกเครื่องไปให้ที่ร้านอีกแล้วเรา  ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

แล้วของผมหงะ  ลองให้แล้วรึยัง  ไหว้

ลองแล้วครับพี่เล็ก  ที่จริงเครื่องเจษฎ์ก็เปิดได้ปกติ  แต่อยู่ดีๆ ดันไม่ติดนะครับ  พี่เล็กลองเล่นดูนะครับ เครื่องยังอยู่ในประกันครับ  Wink

ขุดๆ...เผื่อเจออาการเดียวกัน  Grin Grin Grin
หลังจากหมดประกันปีครึ่งเครื่องมีปัญหาแล้วครับ  
ไฟตรง POWER กระพริบตลอด  ดูหนังก็ไม่ได้  เศร้า

ไหว้ เมื่อวานน้าแพะโทรฯ มาบอก

น้าเล็ก ลองยืม adapter power supply เพื่อนมาเปลี่ยนดูก่อนครับ อาการเหมือนว่า adapter จะเสียนะครับ

ถ้าทำแล้วไม่หายลองเฟรชเฟิร์มแวร์แบบ emergency
ดาวโหลดที่นี่
http://download.xtreamer.net/Firmware/emergency_pro_2.7.0.zip

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #964 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:52:54 PM »

เครื่องคนอื่นไม่มีปัญหา แต่ของ ชายเจษฎ์ เปิดไม่ติด  เห็นที่ต้องยกเครื่องไปให้ที่ร้านอีกแล้วเรา  ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

แล้วของผมหงะ  ลองให้แล้วรึยัง  ไหว้

ลองแล้วครับพี่เล็ก  ที่จริงเครื่องเจษฎ์ก็เปิดได้ปกติ  แต่อยู่ดีๆ ดันไม่ติดนะครับ  พี่เล็กลองเล่นดูนะครับ เครื่องยังอยู่ในประกันครับ  Wink

ขุดๆ...เผื่อเจออาการเดียวกัน  Grin Grin Grin
หลังจากหมดประกันปีครึ่งเครื่องมีปัญหาแล้วครับ 
ไฟตรง POWER กระพริบตลอด  ดูหนังก็ไม่ได้  เศร้า

ไหว้ เมื่อวานน้าแพะโทรฯ มาบอก

น้าเล็ก ลองยืม adapter power supply เพื่อนมาเปลี่ยนดูก่อนครับ อาการเหมือนว่า adapter จะเสียนะครับ

ถ้าทำแล้วไม่หายลองเฟรชเฟิร์มแวร์แบบ emergency
ดาวโหลดที่นี่
http://download.xtreamer.net/Firmware/emergency_pro_2.7.0.zip

ขอบคุณมากครับคุณวัฒน์

LovePreda
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #965 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:49:42 PM »

อยากได้สักเครื่องจัง

แนะนำเว็บหน่อยนะค่ะ รับทำป้ายคุณภาพเยี่ยม โรงพิมพ์ เชียงใหม่ , ป้ายเชียงใหม่ ,โฆษณาเชียงใหม่  , ออกแบบ เชียงใหม่ , ไวนิล เชียงใหม่ , นามบัตร เชียงใหม่
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #966 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:36:57 PM »

ไม่เห็นท่านสมาชิกพูดถึง DUNE กันเลย

ผมใช้ตัว DUNE MAX อยู่ก็โอเคนะครับ เสียงพอใช้ได้ ภาพชัดดี ตามคุณภาพของ ไฟล์ที่ใส่เข้าไป

ผมใช้ พลาสม่า พานา 42 นิ้ว ไม่มีเครื่องเสียง  ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #967 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 05:19:10 PM »

Smiley DUNE ชิปเซ็ท เป็นของ Sigma ให้ภาพสวยกว่าชิปเซ็ททุกตระกูลครับ แต่เรื่องรองรับ Sub Title น่าจะเป็นรอง Realtek ครับ

สนใจ DUNE ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=132979

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #968 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:24:55 PM »

พูดถึงเรื่องเสียง ผม ใช้ แต่ creative มานานแล้ว ปัจจุบัน ยังคงเป็น audigy platinum 1 อยู่เลย ครับ ใช้กับลำโพง เขา เสียง ก็พอไปวัดไปวาได้ครับ แต่ฟังเพลง ผม ยังหลงใหน live value นุ่นหู ครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #969 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:00:41 AM »

เอามาฝากครับ

ใครว่าสาย HDMI ไม่มีผล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #970 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:42:15 AM »

โอ้... ขอบคุณครับ...

จากโอเวอร์คล๊อกโซน พอมองเห็นความแตกต่างครับ... สรุปให้จบในไม่กี่ประโยคให้สั้นๆ ก็คือความแตกต่างทำนองเดียวกับเล็นซ์กล้องถ่ายรูปราคาถูกกับราคาแพง, คือสาย HDMI ราคาถูกจะได้ภาพที่มี Contrast สูงเกินไปกับมี Noise แยะ จนรายละเอียดในส่วนที่เป็นเงาดำหรือพื้นสีเข้มหายไปหมด(มืดไปหมด)กับเบลอไปหมด(เพราะ Noise มากกว่า), ส่วนสายราคาแพงกว่าจะได้รายละเอียดในพื้นหลังสีเข้มๆ(เช่นในเงาของวัตถุ) เพราะภาพ Soft กว่าสว่างกว่าและมี Noise น้อยกว่าเลยไม่เบลอครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #971 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:27:02 AM »

โอ้... ขอบคุณครับ...

จากโอเวอร์คล๊อกโซน พอมองเห็นความแตกต่างครับ... สรุปให้จบในไม่กี่ประโยคให้สั้นๆ ก็คือความแตกต่างทำนองเดียวกับเล็นซ์กล้องถ่ายรูปราคาถูกกับราคาแพง, คือสาย HDMI ราคาถูกจะได้ภาพที่มี Contrast สูงเกินไปกับมี Noise แยะ จนรายละเอียดในส่วนที่เป็นเงาดำหรือพื้นสีเข้มหายไปหมด(มืดไปหมด)กับเบลอไปหมด(เพราะ Noise มากกว่า), ส่วนสายราคาแพงกว่าจะได้รายละเอียดในพื้นหลังสีเข้มๆ(เช่นในเงาของวัตถุ) เพราะภาพ Soft กว่าสว่างกว่าและมี Noise น้อยกว่าเลยไม่เบลอครับ

เขาใจตามนั้นครับพี่ แต่ก็อีกแหละถ้ามาก็ต้องมาหมด แผ่น-เครื่องเล่น-สาย-จอ ห่วยไปซักอย่างก็พาที่เหลือเน่าตามกันหมด
หน้า: 1 ... 62 63 64 [65]
  พิมพ์