๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:52:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213221 ครั้ง)
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #810 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:21:40 AM »

รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้มั๊ยครับ ว่าเขาทำยังไง และใช้โปรแกรมอะไร,ยังไงครับ
บอกอย่างไม่อายเลยครับว่าโหลดไม่เป็นครับผม
เรื่องคอมพ์ผมก็งูๆปลาๆครับ
เหมือนกันเลยครับ  รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้ด้วยครับ

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #811 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:23:32 AM »

รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้มั๊ยครับ ว่าเขาทำยังไง และใช้โปรแกรมอะไร,ยังไงครับ
บอกอย่างไม่อายเลยครับว่าโหลดไม่เป็นครับผม
เหมือนกันเลยครับ  รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้ด้วยครับ

Smiley หลักการทำงานของ Bitorrent หรือเรียกสั้นๆว่า BT นั้นทำงานเลียนแบบระบบ Distribute File System โดยการแบ่งไฟล์ออกเป็นชิ้นย่อยๆ และกระจายออกไป การโหลดไฟล์นั้น ถ้าหากว่าไม่มี Seed เลย แต่ว่ามีข้อมูลทุกชิ้นครบก็สามารถที่จะโหลดได้ครบครับ เพราะการกระจายของข้อมูลจะกระจัดกระจายออกไปในทุกๆ Client ซึ่งเมื่อเราโหลดข้อมูล แต่ละ Client ก็จะ connect กันเอง และถามหาชิ้นส่วนต่างๆจาก Client ด้วยกัน ด้วยเหตุนี้ ทำให้ Bandwidth นั้นเฉลี่ยกันไปในแต่ละ Client แทนที่จะเหมือนเมื่อก่อนที่เราตั้งไฟล์ทิ้งไว้ให้ download ที่เรียกว่า "แชร์ไฟล์"

แต่ BT จะแบ่งชิ้นและการจายออกไป และหน้าที Client แต่ละคนก็คือตามหาชิ้นส่วนให้ครบ โดยตามหาจาก Client ด้วยกันเองหรือตามหาจาก Seed โดยมี Tracker เป็นตัวบริการ

การกระจายไฟล์ คือไฟล์ต้นฉบับจะถูกแบ่งออกเป็นชิ้นเล็กๆ และกระจายออกไป โดยมี Tracker คอยเป็นตำรวจจราจรเพื่ออำนวยความสะดวกในการระจายชิ้นส่วนไฟล์ และคุณจะต้องมีโปรแกรมสำหรับ Download ต่างหาก ไม่เหมือนการดาวน์โหลดไฟล์ทั่วไป

ไฟล์ที่โหลดโดย torrent อยู่ตอนนี้ค่อนข้างเยอะมาก มีทั้งๆไฟล์ปกติๆ และ ไฟล์ที่หาโหลดโดยปกติไม่ได้ (หรือหาโหลดได้ยาก) แต่ท่านสามารถหาได้จาก torrent เช่น หนังที่พึ่งเข้าโรง , โปรแกรมต่างๆ (ตัวเต็ม) , การ์ตูน 9ล9

แต่การเปิดให้ Download ไฟล์ต่างๆ เหล่านี้ ผ่านเวปนั้น จำจะต้องมีแบนวิธที่สูงมาก (นั่นก็หมายถึงต้นทุนที่สูงขึ้นตามไปด้วย) ด้วยนี้จึงทำให้เกิดโปรแกรม Bittorrent ขึ้นมา

การทำงานของมันคือ Bittorrent จะเป็นโปรแกรมที่ทำให้ Server ไม่ต้องรับภาระเรื่องเรื่องแบนวิธ เพราะ Bittorrent จะให้เรา Download จากคนที่โหลดไฟล์นั้นเสร็จแล้ว

และขณะที่เรากำลังดาวโหลดอยู่นั้นเราก็จะส่งไฟล์ไปให้คนอื่นที่ กำลัง download อยู่ด้วยไปพร้อมๆ กัน โดยใช้หลักการที่ว่า ท่อส่งสัญญาณอับโหลด และ ดาวโหลด ทำงานอิสระ

หากคุณจะต้องการจะโหลดไฟล์ประเภท torrent อย่างแรกคุณจะต้องมีโปรแกรม torrent ก่อน ซึ่งโปรแกรม torrent ที่ใช้กันทั่วไปก็มีหลาย ยี่ห้อ หลายชนิด แต่ยี่ห้อที่ดังๆ ยกตัวอย่างเช่น uTorren (แนะนำใช้อันนี้), bitcomet , azureus ,BitTornado , abc แต่ละยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

ขั้นตอนง่ายๆ

1. เริ่มแรกสุดให้ดาวโหลดโปรแกรม torrent ก่อน

2. เมื่อดาวโหลดเสร็ดแล้ว ให้ install

3. จากนั้นเข้าเวบไซต์ที่เราต้องการจะดาวโหลด (พวกเวบไซต์จำพวก torrent ทั้งหลาย)

4. คลิกเลือกไฟล์ที่เราต้องการจะดาวโหลด แล้วเลือก save target as... แล้วเลือกโฟลเดอร์ที่จะเก็บไฟล์ torrent (จำไว้ด้วยว่าเก็บที่ไหน)

5.จากนั้นเปิดโปรแกรม bitcomet ขึ้นมา แล้วคลิก File > open แล้วเลือกเปิดไฟล์ torrent ที่เราเซฟไว้เมื่อกี้

6. ตรงส่วนของ save location นั้นคือที่อยู่ของไฟล์จริงๆ ให้เราเลือก drive ที่เราต้องการจะเซฟ

7. ตรงส่วนของ file name นั้นจะบอกว่า torrent ที่เราจะดาวโหลดนั้น มีไฟล์อะไรบ้าง (บางทีอาจจมีมากกว่า 1 ไฟล์ )

8. จากนั้น เลือก ok โปรแกรมก็จะเริ่มทำการดาวโหลดไฟล์ทันที

9. สังเกดที่ seed ในรูป 15/60 หมายถึง มี seed อยู่ 15 ถ้า seed เป็น 0 เราจะไม่สามารถดาวโหลดไฟล์นี้ได้ครับ (เราอาจจะต้องรอดาวโหลด ในภายหลัง)

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #812 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:03:48 AM »

ผมก็ไม่มีความรู้เลย......เลยรอจากอาวัฒน์ครับ... Grin

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #813 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:48:13 AM »

Smiley ช่วงนี้เพื่อนสมาชิกเปลี่ยนโทรทัศน์กันเยอะขึ้น เป็น LCD หรือ LED หรือ Plasma จึงขอนำการตรวจรับโทรทัศน์ใหม่มาแนะนำครับ (เครดิต คุณ.fmt จากเวป http://www.lcdtvthailand.com)

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม

1.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน

2.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย

3.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย

4.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน

5. เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ

6.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ (ในนี่ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ)

ไฟล์สำหรับเช็ค Dead โหลดแล้วขยายไว้ใน Thumdrive พกไปเสียบ เปิดโหมดดูภาพครับ  ที่นี่   

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #814 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:58:44 AM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้   แล้วพาเพือนไปดู  Plasma รึยังครับ  Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #815 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:11:13 AM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้   แล้วพาเพือนไปดู  Plasma รึยังครับ  Wink

Cheesy ยังเลยครับ เห็นเขาบอกว่าของยังไม่มีทุกร้าน มันดันเอารุ่นยอดฮิตเสียด้วยสิ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #816 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:26:37 AM »

เหมือนกันเลยครับ  รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้ด้วยครับ
5.จากนั้นเปิดโปรแกรม bitcomet ขึ้นมา แล้วคลิก File > open แล้วเลือกเปิดไฟล์ torrent ที่เราเซฟไว้เมื่อกี้

แนะนำเพิ่มจากพี่วัฒน์นิดเดียวครับ bitcomet ในบางHost จะแบนไม่ให้โหลดเนื่องจากกินแบนวิธของผู้อื่น
แนะนำให้ใช้เป็น U-torrent เวอร์ชั่น 2.0 ขึ้นไปจะดีกว่าครับ  Grin Grin
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #817 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 08:40:03 AM »

รบกวนสอบถามอาวัฒน์เรื่อง Xtreamer Pro ครับ  Cheesy
ของผมสำหรับหนังบางเรื่อง thai subtitle เป็นภาษาต่างดาว ปรับภาษาก็ไม่หาย
พอเอามาเปิดกะคอมพิวเตอร์ ก็ปกติดี

ผมไม่แน่ใจว่าต้องปรับแก้ค่าตรงไหน  Cheesy

ปล.เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู  Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #818 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 02:17:23 PM »

รบกวนสอบถามอาวัฒน์เรื่อง Xtreamer Pro ครับ  Cheesy
ของผมสำหรับหนังบางเรื่อง thai subtitle เป็นภาษาต่างดาว ปรับภาษาก็ไม่หาย
พอเอามาเปิดกะคอมพิวเตอร์ ก็ปกติดี

ผมไม่แน่ใจว่าต้องปรับแก้ค่าตรงไหน  Cheesy

ปล.เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู  Cheesy

Smiley ต้องทำ FakeShell  ครับ คุณ.เอ๋ (เอา HDD ในเครื่องออกก่อนนะครับ)

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=88207.msg2972155#msg2972155

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #819 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 02:43:47 PM »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากเดี๋ยวจะลองทำเลย   Grin
ไปๆมาๆ OS เป็น Linux นี่นา   Grin

https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #820 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 02:47:41 PM »

มันดาวน์โหลดไม่ได้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #821 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 03:36:26 PM »

Cheesy เอาอันนี้ครับ http://www.mediafire.com/?rei6aaq2k7uyzvt

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #822 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 06:58:19 PM »

ลองแล้วไม่ได้ผลกับ XtreamerPro ซะงั้น   Cheesy
เลยไปลองค้นๆ คู่มือดูมีบอกวิธีไว้แล้วครับ   Cheesy

copy พวก *.ttf ลงไปใน folder user_font ของ hd ตัวแรก (sda1)
แล้วเอาไปแก้ใน setting ใช้ได้เลยครับ

คงเป็นที่ firmware 2.5.4 เลย Fakeshell ไม่ได้  Cheesy

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #823 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 07:15:09 PM »

วันก่อนมีโอกาสได้โหลดสารคดี BBC Life มาดู สุดยอดมากเลยครับเหมาะสำหรับบุตรหลานจริงๆ  Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #824 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 12:08:18 PM »

Smiley BBC Life  มีทั้งหมด 4 ตอนครับ ใครยังไม่มีหาดูครับ สุดยอดสารคดีของทาง BBC ครับ เห็นคะแนน IMDb แล้วทึ่งครับ 9.3/10

BBC HD - Life 2009 - Ep 1 - Challenges of Life-00

BBC HD - Life 2009 - Ep 4 - Fish-03

หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 65
  พิมพ์