๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 09:17:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213204 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #795 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:55:58 PM »

Smiley งาน Bangkok Electronica 2011 จัดขึ้นวันที่ 22 ธันวามคม ถึง 5 มกราคาคม 2554 ใครว่างไปเดินเล่นกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #796 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:56:57 PM »

ว๊าว.................

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #797 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:17:31 PM »

Smiley อ่านกันเล่นๆ...

Revise ... Dead pixel แท้ๆ บนจอ Plasma

เรื่องจริง RoHS & Lead Free แต่ Neo Plasma เป็นแค่มุมมองการวิเคราะห์จากเวป Pana
Lead Free = ปราศจากตะกั่ว --> ใช้เฉพาะการบัดกรีเท่านั้น โดยใช้ปรอท(Murcury)มาบัดกรีแทนตะกั่ว ซึ่งทำให้จุดบัดกรีมันปริแตกง่าย(Crack) และการใช้ปรอท มันต้องเพิ่มอุณหภูมิอีก 5-20 องศาเซลเซียสมากกว่าการใช้ตะกั่วในการทำให้ปรอทละลายเพื่อบัดกรีอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์ ทำให้ความร้อนเพิ่มขึ้น และเปลืองค่าไฟซะอีก แถมทำให้อายุใช้งานของบอร์ดต่างๆสั้นลง อย่างเห็นได้ชัด

แต่จอ Neo ไม่ใช้ทั้งปรอท(Murcury Free) และตะกั่ว(Lead Free) ในการผลิต มันน่าจะทำให้อายุจอสั้นลง เพราะเดิมทีจอยังไม่ทันเสีย พวกบอร์ดต่างๆมันเสียก่อนแล้ว ลูกค้าคงไม่ซีเรียส แถมได้เครดิตเรื่องรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย เพราะไม่มีสถาบันไหนออกมารับประกัน หรือออกในรับรอง(Certificate)ให้ว่านอกจากรักษาสิ่งแวดล้อมแล้ว ทำให้จอมันทนทานเท่าเดิม หรือมากกว่าเดิม ที่เห็นว่าจอ Neo ภาพคม สวย อาจจะมาจาก  1.จอถูกฉาบกันแสงสะท้อนมาเยอะ  2.การออกแบบ Main Board ที่ดีกว่าเดิม  3.เขียน Firmware แบบไม่กั๊ก  ถ้าจะพิสูจน์ลองเอาเครื่อง V20 แต่ใส่จอ X20 สิ แล้วเทียบกับเครื่อง X20 แท้ๆ ว่ามีผลมากน้อยแค่ไหน

เมื่อก่อนเริ่ม Lead Free เพียงอย่างเดียว ต่อมาเพิ่มสารต้องห้ามอีกเพียบโดยเรียกใหม่ว่า RoHS มันยุ่งยากเพิ่มมากขึ้นไปอีก เพราะมาตราฐาน RoHS แต่ละประเทศ แต่ละผลิตภัณฑ์ แต่ละบริษัท ไม่เหมือนกันซะด้วย มันเป็นข้อกำหนดแบบหลายมาตราฐานมาก เป็นการเพิ่มต้นทุน แต่คุณภาพลดลง แต่ต้องสร้างภาพว่ารักษ์โลก
Sony เรียก Green Partner
SS เรียก ECO Partner
Delta เรียก RoHS

แล้วลิสสารเคมี(Chemical List)ต้องห้าม แค่ 3 บริษัทนี้ก็ไม่เหมือนกันแล้ว และแต่ละบริษัทยังแตกออกเป็นส่งไปขายโซน America กับ Europe ก็ใช้ลิสต้องห้ามไม่เหมือนกันอีก นี่ยกตัวอย่างแค่ 3 บริษัทเองนะครับ

* Neo Plasma ก็แค่ไม่ใช้สารปรอท กับตะกั่วในการผลิตจอ แต่ไม่ได้มีผลอะไรกับภาพอย่างชัดเจน

*SS Planet Frist เทคโนโลยีสีเขียวเพื่อโลกที่น่าอยู่ เป็นการแสดงถึงความรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อมของผู้ผลิตเท่านั้น หรือเป็นกฎข้อบังคับของ America & Europe

* สีสันจะแหล่มหรือไม่ขึ้นอยู่กับการออกแบบ Main Board และการเข้ากันได้กับจอที่ผู้ผลิตนั้นนำมาประกอบกัน รวมถึงการฉาบหน้าจอไม่ให้สะท้อนด้วย

จอ Plasma มีแบบเดียว ไม่มีแยกย่อย มองได้ชัดทุกมุมมอง สีสันคงที่ไม่ว่าจะดูมุมไหน ไม่ซีด ไม่เพี้ยนไปจากการดูตรงกลาง ตามไปดูที่ลิงค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Plasma_display เป็นลิงค์สนับสนุนได้ว่า Neo Plasma แค่เข้าค่ายรักษ์โลก เหมือนอย่าง SS Planet Frist

ชนิดของจอ LCD(LCD Panel Type) ตามไปดูที่ลิงค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD
1.Hard Panel จอแข็ง มีมุมมองกว้างกว่าจอนิ่ม แม้มองเฉียงไปถึง 45 องศา สีสันก็ยังสมจริงไม่เพี้ยนเหมือนนั่งมองตรงกลางจอ
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
IPS-Pro / Panasonic / Panasonic, Hitachi, Toshiba
H-IPS / LG Display / LG, Philips
S-IPS / Hannstar & Chuangwa Picture Tubes, Ltd. / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ

2.Soft Panel จอนิ่ม มีมุมมองที่แคบ มองเฉียงไปสัก 45 องศา สีสันก็จะเพี้ยนไปจากเดิม และซีดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
A-MVA / AU Optronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-MVA / Chi Mei Optoelectronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-PVA / S-LCD (Samsung/Sony) / Samsung, Sony
AFFS / Samsung / Samsung
ASV / Sharp Corporation / Sharp

Deep Color(bit)
LED LCDTV / LCDTV
Toshiba . . . . . . . . . . . . . . . . . 10-14bit
Pana , SS , LG , Sony , อื่นๆ . . . . 8-10bit
Sharp . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 10bit
Plasma
SS . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 18bit(น่าจะหรอก เพราะสีไม่สดเท่า LG ด้วยซ้ำ)
LG . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16bit
Pana . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 12bit
* bit ยิ่งสูง ทำให้ภาพมีสีสันฉูดฉาด มีมิติลึกล้ำ

made in --?
Pana --> ประกอบเครื่องที่ Malaysia(Board ทุกชนิด ผลิตในไทย)
Sharp -> made in Malaysia บางรุ่นประกอบในเมืองไทยที่โรงงาน Sharp กม.57 ถ.บางนา-ตราด
Philips -> made in Malaysia
LG , SS , Sony , JVC ----> made in Thailand
Toshiba , Sanyo --> made in Indonesia
TCL ---> made in China . . . โรงงานที่ปทุมปิดไปแล้ว เพื่อนผมที่เคยทำที่นั่นยังซื้อ 40" มา 4,000บ. ตอนโรงงานปิด
* made in Thailand & Malaysia ดีกว่า
* made in Indonesia ดีกว่า
* made in China

LED LCDTV & LCDTV มีแสงรั่ว(Backlight Leakage)
เป็นปกติของจอครับ LEDTV ก็คือ LCDTV ตัวเดิมที่เรารู้จักกันน่ะครับ เพียงแค่เค้าเปลี่ยน Backlight (ตัวกำเนิดแสงให้กับจอ เพราะจอกำเนิดแสงเองไม่ได้) จากหลอด CCFL มาเป็นหลอด LED ขอเรียกว่า LED LCDTV แล้วกันนะครับ การแสดงภาพของจอ LED LCDTV ไม่ว่าจะเป็นภาพดำ ภาพเทา ภาพแดง หรือสีอะไรก็ตาม มันก็ต้องเกิดจากการผสมของแม่สีทั้ง 3 RGB และมันก็ต้องพึ่งแสงจากหลอด LED Backlight เมื่อต้อพึ่งแสงถึงแม้ว่าภาพที่ดูอยู่นั้นจะเป็นภาพดำก็ต้องเห็นแสงของหลอด LED Backlight ครับ

บางรุ่นจะเห็นชัด เช่น SS C6200 ในบาง Area ของจอจะขาวเป็นรอยจางๆคล้ายๆหมอกลง แต่ถ้าดูหนังทั่วๆไปจะมองไม่เห็นเลยเป็นเพราะว่า Processor มันคำนวนการทำ Dimming ให้ดีที่สุดในแต่ละรุ่นก็จะได้ประมาณนั้นแหละครับ ขนาด Toshiba ZL800 Full LED ที่มีหลอด LED เต็มแผงหลัง ก็ยังทำ Local Dimming ได้แค่ 512 กลุ่ม ไม่ใช่ 2 ล้านจุดตามอย่าง 1920*1080 ที่เป็น Resolution ของจอ (แต่ Plasma ทำตรงนี้ได้ เพราะ Plasma มันกำเนิด ควบคุมการเปิด - ปิดแสงได้เองในทุก Pixel ครบทั้ง 2 ล้านPixel ถ้าออกแบบวงจรดีๆ ดำจะไม่จมเลยครับ)

Plasma ไม่น่ามี Dead หลุดออกมาจากโรงงาน
โครงสร้างจอ Plasma คือ มันกำเนิดแสงได้เองทุก Pixel โดยถ้าเราขยายดูจะเห็นว่า แต่ละ Pixel มีขดลวดตัวนำอยู่(และจากการที่แต่ละ Pixel มีขดลวดตัวนำอยู่ ส่งผลให้ Pixel ของ Plasma มันต้องใหญ่และหยาบ เป็นที่มาว่า Plasma ทำจอเล็กไม่ได้ ยิ่งทำจอเล็ก ต้องใช้เทคโนโลยีสูง ต้นทุนสูงมาก ช่วงแรกที่ Plasma ทำ Mass ออกมาขายเริ่มต้นที่ 42" Resolution 852*480 ราคาไม่แน่ใจ น่าจะสัก 50k+) เพื่อให้มันเปล่งแสงได้เองทุก Pixel และขดลวดนั้นต่อเรียงแบบ Matrix จากบนลงล่าง เหมือนกับต่ออนุกรมน่ะครับ ถ้าขดลวดตัวนำเสียที่กลางจอ มันจะดับเป็นเส้นไม่สามารถเปล่งแสงได้ตั้งแต่บนสุดของเสันถึงกลางจอที่ขดลวดขาดครับ(ผมเคยเห็นตอนอยู่โรงงาน แต่ไม่ได้ตามเก็บข้อมูลครับ) หรือขดลวดตัวนำมันขาดที่ขั้วล่างสุดของเส้นใด เส้นนั้นก็จะดับไม่มีภาพไปเลยทั้งเส้นจากบนลงล่าง

เวลาเทส Dead ด้วยภาพสีเช่นภาพสีน้ำเงิน แล้วมีสีแดงให้เห็นขึ้นมา 1 จุด หรือหลายจุด เป็นที่การแสดงสีของ Pixel นั้นๆ ผิดปกติ ไม่ใช่ Dead ครับ

Dead = ดับ จุดนั้นต้องดับ ไม่แสดงสีใดๆเลยตลอดเวลา

Bright = สว่าง จุดนั้นต้องสว่างตลอดเวลา ไม่แสดงสีใดๆเหมือนกัน

Leak = มีสีอื่นโผล่ออกมาแทนสีที่เราดูอยู่ แต่ไม่ใช่สีมืด(Dead/Dark) หรือสีสว่าง(Bright)
ถ้าเป็น Dead หรือ Bright ไม่ว่าท่านจะดูหนังยังไงก็ต้องเห็นครับ ถ้าเจอ Dead ที่ End user อย่างเรา เท่ากับจอที่นำมาใช้กับรุ่นนั้นๆคุณภาพไม่ดีมากๆครับ

ส่วนรุ่นที่มีกระจกชั้นนอกอย่าง LG , Pana ก็ต้องดูว่ามีเศษฝุ่น เศษผง เข้าไปเกาะอยู่ระหว่างกระจกชั้นนอกกับตัวจอใช่หรือไม่ หรืออาจเป็น IR จากตัวจอก็ได้อีกทางหนึ่ง ก็ต้องลองเปิดล้างจอ หรือเปิดภาพ Snow สัก 7 นาที+ ว่าหายหรือไม่ แต่ถ้าเช็คที่ร้านก็เปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่าครับ

Dead pixel แท้ๆ บนจอ Plasma พร้อมวิธีการซ่อมด้วยตัวเอง เครดิตท่าน cloudgigvery ใจไม่ถึงอย่าทำตามนะครับ
how to fix a plasma tv

Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง 2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot

ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน

2.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย

3.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย

4.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน

5.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ

6.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้

ข้อ 6. นี่ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ
ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH http://forum.thaidvd.net/index.php?act=Pos...mp;qpid=2025687

เรื่อง Just ไม่ Just
Just มันไม่อ้วนตรงกลาง แต่ไปอ้วนซ้าย-ขวา เท่ากับว่าถ้าฉากที่คนอยู่ตรงกลางก็จะไม่อ้วนมาก แต่ก็อ้วนกว่าจอ 4:3 นิดหน่อย แต่คนที่อยู่ริมซ้าย-ขวาของจอ กลับอ้วนมากกว่าไม่เลือก just

อย่ากังวลเรื่องนี้เลยครับ จอไวร์สกรีน 16:9 มันเหมือนกันหมดแหละครับ เพราะสัญญาณ TV บ้านเราเป็นระบบ 4:3 พอมาดูกับจอ 16:9 ยังไงก็ต้องยืด ให้มันยืดเท่ากันทั้งจอน่ะแหละ เดี๋ยวก็ชิน ตอนผมเปลี่ยนจากจอ CRTTV มาเป็น LCDTV ตอนแรกๆก็ไม่ชิน ดูไปๆสัก 1 - 2 เดือนก็ชินครับ ตอนนี้เวลาไปบ้านญาติที่ยังใช้จอ CRT 4:3 อยู่ ผมกลับมองว่ามันแปลกๆซะด้วยครับ

การเลือกซื้อ Plasma
จะยี่ห้อไหนก็ได้ที่เป็น Plasma เอาที่ท่านชอบ แล้วใช้ให้เป็น จริงแล้วมันมีแค่ 3 อย่างที่ต้องเลือก และ 1 อย่างเท่านั้นที่ต้องเรียนรู้
3 อย่างที่ว่าก็คือ . . . . . . .
1.เลือกรูปทรงที่ท่านชอบจะยี่ห้อไหนก็ได้ที่เป็น Plasma   
2.เลือกที่สะท้อนน้อยสุดเท่าที่ท่านรับได้   3.เลือกแนวภาพ สีสัน สไตล์ที่ท่านชอบ

1 อย่างที่ต้องเรียนรู้ก็คือ . . . การป้องกันจอไหม้ กับการล้างจอไหม้

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย

ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

การเลือกซื้อจานดาวเทียม
จานชัดกว่าเสาก้างปลา และหนวดกุ้ง จานติดตั้งง่าย ไม่ต้องขึ้นเสาให้สูง เวลามีปัญหาก็ง่ายในการซ่อมบำรุง
1.เลือกจานแบบที่ท่านชอบหลายๆรุ่นก่อน
2.ดูว่าขนาดจานรุ่นไหนติดกับที่บ้านท่านได้
3.สำคัญที่สุด เลือกจานที่มันอัพเฟิร์มแวร์ได้ด้วยตัวเอง เพราะพวกจานมันจะอัพอยู่เรื่อยๆ เพื่อแก้ปัญหาสัญญาณที่ไม่ดี หรือเพิ่มช่องมาให้เรื่อยๆ ถ้าไม่อัพอัตโนมัติ ท่านก็ต้องยกไปที่ร้านเพื่อให้เค้าอัพให้ บางร้านก็คิดค่าอัพตั้งแต่ 100-300บ. แล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ส่วนใหญ่ร้านที่ท่านซื้อเค้าจะอัพให้ฟรี แล้วถ้าบังเอิญร้านที่ท่านซื้อเกิดเลิกกิจการ ทีนี้ท่านเอาไปอัพที่ร้านอื่นมีค่าใช้จ่ายแน่นอน ที่สำคัญมันเสียเวลาครับ

เครื่องกรองไฟ
ถ้าไฟไม่ดับบ่อย ไม่กระชากบ่อย ไม่ตกบ่อย แค่จัดเฟสให้ตรงก็เพียงพอแล้วครับ ง่ายๆ DIY แค่กลับสายไฟ ถ้า TV ให้ดูว่ามันมีผลกับภาพหรือไม่ ถ้ามีผลก็เอาภาพอันที่ดีที่สุด ถ้าป็นเครื่องเสียง กลับสายไฟ แล้วลองฟังดูว่าแบบไหน เบส กลาง แหลม อันไหนมันให้รายละเอียดกว่ากัน โรงงาน OEM ที่ทำทั้ง TV , HT ส่งออกทั่วโลก ไม่เห็นเค้าต้องกรองอะไรเลย บางเดือนบางช่วงไฟตก ไฟดับบ่อยก็มี บางครั้งไฟเกินจนเครื่องมือวัดพังพรึบพร้อมกันหลายเครื่องก็มี เครื่องกำเนิดสัญญาณวิดีโอ ASTRO Video Pattern Generator ราคาเครื่องละ 2xx,xxx เกือบทุกโรงงานใช้ยี่ห้อนี้ครับ โรงงานลงทุนหลัก 100ล้าน+ เค้าไม่เห็นให้ความสำคัญเรื่องนี้เลยครับ โรงงานไม่ได้กรองไฟในขณะผลิต นั่นก็แปลว่า TV หรือเครื่องเสียงเหล่านั้น ก็จะยังถูกปรับตั้งค่ามาไม่ดีที่สุดน่ะสิครับ ที่ Taiwan เป็นโรงงานที่ใหญ่ที่สุด ยอดขายมากที่สุดในเกาะไต้หวันและทันสมัยที่สุด ทำทุกอย่างตั้งแต่หม้อหุงข้าว , TV , HT , SAT , SetTop Box , PC , Panel , ตู้เย็น ,เครื่องซักผ้า , Air Condition ทำทุกอย่างที่ใช้ไฟฟ้า โรงงานเค้ายังไม่กรองระบบไฟเลยครับ Power Supply ของ TV , เครื่องเสียง บางรุ่นกลับเฟส แล้วไม่มีผลอะไรเลยก็มี แต่ส่วนใหญมีผลนะครับ บางสิ่งบางอย่างมันเหนือกันนิดเดียว แต่ถ้าไม่มีผลอย่างชัดเจน น่าจะเก็บแค่ความรู้ไว้ก็พอ จะตามให้ถึงที่สุดน่ะ ไม่มีทางครับ เทคโนโลยีมันจะออกมาให้เราเสพไปเรื่อยๆไม่มีที่สุดแน่นอนแผ่น BD , HD , CD แท้ + เครื่องเล่นดี + สายสัญญาณที่ได้มาตราฐาน + การจัดวางสายที่ถูกต้องภาพและเสียงที่ได้มันก็เยี่ยมยอดอยู่แล้วมิใช่หรือครับ

หลักการจัดวางสายที่ทำได้ง่าย และเห็นผลก็คือ
1.สายสัญญาณต่างๆ กับสายไฟ ห้ามเดินมาด้วยกัน ห้ามเดินพาดกัน ให้แยกห่างจากกัน
2.สายสัญญาณต่างๆ อย่าเผื่อมากเกินไป ยิ่งยาว ยิ่งลดทอนสัญญาณ
3.สายสัญญาณต่างๆ อย่าม้วนเป็นวงกลม อย่าขดสายทบไป-มา มันจะเกิดสัญญาณรบกวน

*ใช้ Ferrite core ช่วยลดสัญญาณรบกวนได้ ประหยัดและหักล้างสนามแม่เหล็กได้ด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg

1.1 LG มีฟังก์ชั่นป้องกันจอไหม้+ล้างจอไหม้ มาให้ ใช้ง่ายมาก
1.2 SS มีฟังก์ชั่นป้องกันจอไหม้อย่างเดียว แต่ถ้าไหม้ ให้เปิดTV ช่องที่ไม่มีสัญญาณ ให้มีแต่ snow เพื่อให้มันล้างอาการไหม้
1.3 Pana ไม่มีทั้ง 2 ฟังก์ชั่น แต่ถ้าไหม้ ให้เปิดTV ช่องที่ไม่มีสัญญาณเหมือนกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #798 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 02:12:55 PM »

ขออนุญาตถามพี่วัฒน์และเพื่อนสมาชิกหน่อยนะครับ

พอดีทีวีที่บ้านเสีย อยากได้ทีวีประมาณ 32'' มีช่องเสียบ เคเบิ้ลทีวี จานดาวเทียว กล้องวงจรปิด อาจมีเครื่องเสียงด้วยอยู่ในห้องนอนแม่ครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับควรเลือก LCD LED Plasma ยี่ห้อใด? รุ่นไหน? ขอบคุณมากครับ   ไหว้

ปล.ว่าจะไปซื้อพรุ่งนี้เย็นๆครับ  หลงรัก

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #799 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 04:14:53 PM »

ห้องเล็กใหญ่ขนาดไหน ยังไงเลือกให้จอใหญ่หน่อยก็ดีครับ

เพราะดูๆไปแล้วเหมือนจอมันจะเล็กลงครับ Smiley
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #800 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 05:13:42 PM »

Smiley ตอนนี้ทีวีเกือบจะทุกรุ่นมีช่องเสียบครบหมดแล้วครับ ถ้าหลักๆ ใช้ดูทีวีกับดาวเทียมก็เลือก Plasma 42" ครับ แต่ถ้าใช้สำหรับแสตนบายกล้องวงจรปิดให้เลือกที่เป็น LCD หรือ LED จะเหมาะสมกว่าครับ เพราะถ้าจอต้องเปิดกล้องหลายๆตัวเป็นตาราง และต้องเปิดทิ้งไว้ ถ้าใช้ Plasma จะทำให้จอ Burn เป็นรอยครับ

เยี่ยม แนะนำซื้อทีวีที่เป็น CRT ไว้สำหรับดูกล้องวงจรปิดโดยเฉพาะ และซื้อ Plasma LG PJ650 ขนาด 42" หรือ LG 50PK950 ขนาด 50" ไว้ดูทีวี หรือ ไว้เล่นไฟล์บลูเรย์ แบบ Hi-Def ครับ งบประมาณ ไม่เกิน 30K

ปล. มาดูรีวิวทีวีพลาสม่า LG ทั้ง 2 รุ่น กันครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=698

และ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=674

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #801 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 06:00:26 PM »

Smiley ตอนนี้ทีวีเกือบจะทุกรุ่นมีช่องเสียบครบหมดแล้วครับ ถ้าหลักๆ ใช้ดูทีวีกับดาวเทียมก็เลือก Plasma 42" ครับ แต่ถ้าใช้สำหรับแสตนบายกล้องวงจรปิดให้เลือกที่เป็น LCD หรือ LED จะเหมาะสมกว่าครับ เพราะถ้าจอต้องเปิดกล้องหลายๆตัวเป็นตาราง และต้องเปิดทิ้งไว้ ถ้าใช้ Plasma จะทำให้จอ Burn เป็นรอยครับ

เยี่ยม แนะนำซื้อทีวีที่เป็น CRT ไว้สำหรับดูกล้องวงจรปิดโดยเฉพาะ และซื้อ Plasma LG PJ650 ขนาด 42" หรือ LG 50PK950 ขนาด 50" ไว้ดูทีวี หรือ ไว้เล่นไฟล์บลูเรย์ แบบ Hi-Def ครับ งบประมาณ ไม่เกิน 30K

ปล. มาดูรีวิวทีวีพลาสม่า LG ทั้ง 2 รุ่น กันครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=698

และ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=674

เอาของ  SONY   ยี่ห้อโปรดของผมนี้ไปด้วยครับ   ภาพชัดสวยงาม แต่ราคาจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ พันสองพันเองนะครับ  เทียบในรุ่นขนานเดียวกันครับ

ลองเข้าไปอ่านดูก่อนครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

http://www.sony.co.th/productcategory/tvp-lcd-tv

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #802 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:28:49 AM »

พอดีเลยครับลุงวัฒน์ ผมกำลังมองๆพลาสมาให้พ่อซักเครื่อง กะว่าซัก 42 นิ้วครับ นอกจากแอลจีแล้วลุงวัฒน์พอมีตัวใหนแนะนำอีกหรือป่าวครับ เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าพลาสม่าทีวีต้องพานาฯเท่านั้น จริงหรือป่าวครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #803 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 02:39:12 PM »

พอดีเลยครับลุงวัฒน์ ผมกำลังมองๆพลาสมาให้พ่อซักเครื่อง กะว่าซัก 42 นิ้วครับ นอกจากแอลจีแล้วลุงวัฒน์พอมีตัวใหนแนะนำอีกหรือป่าวครับ เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าพลาสม่าทีวีต้องพานาฯเท่านั้น จริงหรือป่าวครับ  Grin

Smiley แต่ก่อนใช่ครับ แต่ตอนนี้ด้านสเปก LG จะเหนือกว่า ตอนนี้ในเมืองไทยพลาสม่ามีอยู่ 4 ยี่ห้อ Sumsung, LG, Panasonic และ Pioneer (อันนี้แพงมาก) ถ้าน้าเจษฎ์ไม่สนใจ LG ก็คงต้องไปมอง Panasonic เหตุเพราะการประกันมีให้ถึง 3 ปี ครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #804 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:07:55 PM »

ปกติโหลดหนัง Hi Def ที่ไหนกันครับ Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #805 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:46:21 PM »

ปกติโหลดหนัง Hi Def ที่ไหนกันครับ Cheesy

Cool http://www.2bbit.com

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #806 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:13:58 PM »

Smiley Playon!HD2 Playon!HDmini2

CES 2011 : AC Ryan update the PlayOn HD range

FLUXX
CES 2011 : Paula introduces the Fluxx from AC Ryan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 02:54:17 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #807 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:41:28 AM »

Cheesy อัพเดทเฟิร์มแวร์ อีกแล้วครับ สำหรับ Xtremer

2.6.0: Xtreamer firmware release

http://forum.xtreamer.net/topic/19845-260-...ge__pid__165475

Xtreamer Mk1 & SideWinder:

Update - http://download.xtreamer.net/Firmware/XT25/Xtreamer_2.6.0.zip
Emergency - http://download.xtreamer.net/Firmware/emergency_XT_2.6.0.zip

XtreamerPro:

Update - http://download.xtreamer.net/Firmware/XTPro/Xtreamer-Pro_2.6.0.zip
Emergency - http://download.xtreamer.net/Firmware/emergency_pro_2.6.0.zip

2.6.0 Release notes (from 2.5.4)

New Features:

1. Music JukeBox

- From “Xtreamering->Music JuekBox” you can listen to any song in the world

- You can login to your GrooveShark account, can search mp3’s to stream, can manage Favorite music

- You will be able to create and use your playlist

- It will provide you most popular music

2. DVD Backup (Only standard video DVD)

- Now you can backup (copy) your DVD Data to HDD/USB.

- From “File Manager” go to DVD and press “3” button, choose target directory and press “3” to backup

- It may take from 15~40 min depending on data size and ODD performance

3. xHelp

- From “Xtreamering->xHelp” user can get knowledge, troubleshooting info, how to’s and FAQ about his device

- This section is in a basic level and will be updated from time to time.

4. Files from USB or Memory Card can be added to Playlist only for XtreamerDVD

Bug fixes and improvements:

1. iXtreamer is not responding after booting up and random crashes. Fixed.

2. 3TB HDD support

- To use as USB slave is not supported

- Can’t format 3TB HDD

3. After playing any video from YouTube if user press “return” key several times to go to main menu, system crashes.

4. From “Firmware Upgrade” popup if user select “Cancel”, still it upgrades

5. Czech and Estonia language updated

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2011, 02:51:03 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #808 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 07:31:46 PM »

Cool http://www.2bbit.com

สมัครไปแล้วครับ เช่าโคโลโหลดกระจายเลย   Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #809 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:24:15 PM »

รบกวนอาวัฒน์ช่วยสอนการโหลดบิทได้มั๊ยครับ ว่าเขาทำยังไง และใช้โปรแกรมอะไร,ยังไงครับ
บอกอย่างไม่อายเลยครับว่าโหลดไม่เป็นครับผม
เรื่องคอมพ์ผมก็งูๆปลาๆครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 65
  พิมพ์