๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:24:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213332 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #780 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 11:37:03 PM »

ผมได้ดูแค่ภาคสองภาคแรกๆ
  อ้าว....แล้วเกิดอะไรขึ้นเหรอ ภาพก็เห็นๆว่าแฮร์รี่ กะเฮอร์ไมโอนี่ น่าจะมีอะไรกันแล้วแน่ๆ

ก็เฮอไมโอนี่เลิฟกับรอน  ส่วนแฮรี่ไปเลิฟกับน้องสาวของรอนครับ  หุหุ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #781 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 06:40:43 PM »

Smiley สำหรับเพื่อนๆ ที่ใช้ Xtreamer ครับ

Movies Wall v0.2 สำหรับ Xtreamer

- ดัดแปลงจาก RSS MOVIE BROWSER ที่มากับ xLive ของ Xtreamer

- ผมลองกับ Xtreamer Pro เท่านั้น Xtreamer ตัวเล็กก็น่าจะใช้ได้

- แสดงแบบ 3x8 หรือ 2x7

- กด pageUp หรือ pageDown เพื่อเลื่อนทีละหน้า

- กด fast forward เพื่อไปหนังเรื่องสุดท้าย กด fast reward เพื่อไปเรื่องแรก

- ค้นหาไฟล์ได้ ถ้าใส่อักษรตัวเดียว จะเอาหนังที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรนั้นมาแสดง

- โหลดได้จาก link นี้ เลยครับ

- แตกแล้วเอาไปไว้ใน sda1/scripts/xJukebox ถ้ามีอยู่แล้วก็ทับเลยก็ได้ครับ จะ backup ไว้ก่อนก็ดีครับ

- เปิด application web ของ xtreamer ด้วยนะครับ (ดูในเมนู ตั้งค่า)

- หนังแต่ละเรื่องให้สร้าง folder ของตัวเอง

- โหลดปกหนังมาเก็บไว้ใน folder หนัง โดยตั้งชื่อว่า folder.jpg หรือ cover.jpg (แนะนำให้ชื่อ folder.jpg)

- ถ้าไม่มีไฟล์ปกใน folder แต่หนังมีข้อมูล xJukebox อยู่แล้วโปรแกรมจะเอามาโชว์ (***_xjb_cover.jpg.bmp)

- ไฟล์ปกอย่าให้ใหญ่มากนะครับ ความสูงสัก 250-350 pixel ก็พอ ไม่งั้นจะช้า

- ถ้าไม่มีไฟล์ปก ลองค้นหาจาก google ได้เลยครับ ใส่ชื่อหนังลงไป แล้วเลือกรูปปกที่ได้จากการค้น กด mouse ขวา save as ได้เลย ขนาดเท่านั้นเพียงพอแล้ว

- ผมทำโปรแกรมย่อรูปไว้ให้แล้ว resizeCover  มันจะหาและย่อไฟล์ folder.jpg ใน folder ภายในทั้งหมด

- ถ้าอยากกลับไปใช้ jubxbox เดิมๆ ก็โหลดไปทับได้เลยครับ จาก ที่นี่

ไหว้ เครดิต คุณ T777  จากเวป http://forum.thaidvd.net/index.php?showforum=64

Smiley ใช้งานสะดวก และสวยดีครับ กด OK ที่รูปก็เล่นได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 10:36:14 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #782 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 05:18:18 PM »

เรียน คุณวัฒน์

ก่อนเข้าเรื่องผมขอ ออกตัวก่อนนะครับ ว่าเป็นคนรู้น้อยในเรื่อง คอมฯ ดังนั้นตำถามของผมอาจจะดู ชิลด์ๆ สำหรับบางคน แต่ยังไงก็ขอต้องขอความรู้จากคุณวัฒน์ครับ

ทีนี้ขอเข้าเรื่องเลย  คือสองสามวันก่อนผมไปเดินพันทิพย์กะว่าจะไปซื้อชุด HD Player และ HDD ตามที่ คุณวัฒน์แนะนำมาเพื่อมาใช้ดูกับ LCD ซื่งผมเข้าใจว่าคงซื้อแค่นั้นก็เอามาโหลดบิทได้เลย  ปรากฏว่าคนขายบอกว่าต้องมี bit torent อีก 1 ตัวด้วย เอาละสิ งานนี้ทำผมงง คนขายบอกว่า ตัว bit torent นี้เอาไว้โหลดให้สมบูรณ์กว่าโหลดได้ดีกว่า (หรืออะไรทำนองนี้ ซึ่งอย่างที่บอกผมไม่แข็งแรงเรื่อง คอมฯ)  ดังนั้นผมจึงขอถามคุณวัฒน์เพื่อเป็นความรู้ว่า เจ้า bit torent ตัวที่ว่านี้มันมีหน้าที่อะไร และจำเป็นหรือไม่ที่ต้องใช้มันในการโหลดบิท    และถ้าไม่มี bit torent ตัวนี้ เราสามารถโหลดหนังผ่านคอมฯ โดยตรงได้เลยหรือไม่  ถ้าได้มันจะแตกต่างกันอย่างไร 

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

อ้อ ลืมบอกไป สรุปคือผมยังไม่ได้ซื้อไรสักอย่าง เพราะเจอปัญหาเจ้าตัว bit torent นี่แหละครับ รอ ข้อมูลพร้อมก่อนค่อยซื้อทีเดียว

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #783 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 05:52:39 PM »

BitTorrent (BT) คืออะไร?

Bittorrent เป็นมาตรฐาน P2P (peer to peer) ที่ใช้เพื่อรับส่งไฟล์ระหว่างผู้ใช้ Internet ด้วยกัน เครื่องผู้ใช้จะติดต่อกับเครื่องของผู้ใช้อื่นเพื่อรับส่งชิ้นส่วนของไฟล์ จะมีเครื่องมือหนึ่ง หรือ โปรแกรม (เรียกว่า Tracker) ทำหน้าที่เป็นตัวจัดระบบการสื่อสารระหว่างผู้ใช้เหล่านั้น(peers) ตัว Tracker จะทำหน้าที่จัดการเท่านั้น จะไม่มีข้อมูลของไฟล์ที่รับส่ง

ดังนั้น Tracker จึงไม่ต้องมีเน็ตที่แรงเพราะไม่ได้รับส่งไฟล์เอง สิ่งที่ทำให้ BT อยู่ได้ก็คือหลักการที่ผู้ใช้ควรจะส่งไฟล์ขณะเดียวกับที่รับไฟล์ หากมีผู้ใช้มากก็จะเร็วมาก การทำงานของ BT ก็คือการหั่นไฟล์นึงเป็นหลายๆ ส่วน แล้วส่งคนละส่วนไปยังผู้รับหลายคน พอผู้รับเหล่านั้นได้รับส่วนเหล่านั้นก็จะสามารถรับส่งกันเองเพราะต่างกันต่างมีชิ้นส่วนที่คนอื่นไม่มี ทำให้ไม่ต้องพึ่งผู้ส่งผู้เดียว

สรุป
BitTorrent ก็คือ การแบ่งปันไฟล์กันระหว่างเพื่อนสมาชิกผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต

การใช้งาน
ก่อนการใช้งานต้องมีโปรแกรมที่เรียกว่า ทอร์เร็นต์ไคลเอนต์ก่อน หลังจากนั้นจึงจะสามารถไปดาวน์โหลดไฟล์จากเว็บไซต์บิตทอร์เรนต์ต่างๆ ได้ โดยในปัจจุบันเว็บไซต์บิตทอร์เรนต์ มี 2 ประเภท คือ บิตทอร์เรนต์เปิด และ บิตทอร์เรนต์ปิด

บิตทอร์เรนต์เปิด - คือเว็บไซต์บิตทอร์เรนต์ ที่บุคคลทั่วไปทั่วไปหรือสมาชิกที่ผ่านเข้าไปสามารถดาวน์โหลดไฟล์ได้ โดยไม่มีเงื่อนไขและไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิกที่เว็บไซต์นั้นๆ

บิตทอร์เรนต์ปิด - คือเว็บไซต์บิตทอร์เรนต์ ที่บุคคลทั่วไปไม่สามารถเข้าไปดาวน์โหลดไฟล์ได้ โดยจะต้องเป็นสมาชิกก่อนเท่านั้น และในบางเว็บไซต์จะไม่สามารถดาวน์โหลดไฟล์ได้ ถ้าสมาชิกยังไม่ได้อัปโหลด โดยจะมีการคำนวณ ปริมาณการอัปโหลดต่อดาวน์โหลดเป็น Ratio โดยแต่ละเว็บไซต์จะกำหนด Ratio ขั้นต่ำในการดาวน์โหลดไฟล์แตกต่างกัน

Smiley ที่ร้านแนะนำน่าจะเป็นพวก Router สำหรับโหลด BitTorrent ซึ่งที่จริงแล้วเราใช้เครื่องพวก HDD Player ก็เป็นเครื่อง NMT สามารถใช้โหลด BitTorrent ได้อยู่แล้วครับ หรือถ้าไม่สะดวกก็ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ลงโปรแกรมทอร์เร็นต์ไคลเอนต์ เช่น uTorrent แล้วโหลดมาเก็บในคอมฯ แล้วค่อยย้ายไปไว้ใน HDD Player แต่ถ้าไม่มีเวลาโหลด หรือปล่อยไฟล์ ก็จ้างเค้าลงหนังให้ หรือขอ copy ก็ได้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #784 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:54:13 PM »

Smiley เพื่อนสมาชิกหลายท่านถามมาว่า บางครั้งดูหนังจากจอ LCD แบบไวซ์สกรีน บางเรื่องเต็มจอพอดี บางเรื่องไม่เต็มจอขาดข้างบน-ล่างอย่างละหน่อย สาเหตุเกิดจาก บางเรื่องถ่ายด้วยกล้อง Film 35 ม.ม ภาพเป็นจะ Cinema Scope [ 2.35:1 ] มีแถบดำบน-ล่าง แต่ถ้าบางเรื่องถ่ายด้วยกล้อง Imax  Film 70 ม.ม. ภาพจะเป็น 16:9 เต็มจอทีวี Widescreen พอดีครับ

เยี่ยม สรุปทีวีไม่มีปัญหาครับเป็นความตั้งใจของผู้สร้างที่ทำแผ่น Blu-ray มาแบบนี้

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #785 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:44:57 PM »

วันนี้เพิ่งจะ update firmware XtreamerPro 2.5.2   Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #786 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:28:26 AM »

Smiley update firmware PlayonHD ครับ ที่นี่ http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Firmware_PV73100_v7.3.3.r4824_Asian.zip

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #787 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:53:39 PM »

ลุงวัฒน์ firmware XtreamerPro 2.5.2  มีอะไรพิเศษมาบ้างครับ ผมอัฟไว้แล้วแต่ไม่ได้ดูว่ามีอะไรเพิ่มเติมครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #788 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:32:52 AM »

อัพเฟิร์มแวร์เสร็จ ก็เข้าไปที่ Setting --> System --> Fectory reset --> OK ก่อนนะครับ

ส่วนที่เพิ่มมาตามนี้ครับ น้าแพะ

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #789 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 08:59:34 AM »

แฮรี่ฯ ๑-๖ จบแล้ว..เย้..

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #790 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:25:14 AM »

อัพเฟิร์มแวร์เสร็จ ก็เข้าไปที่ Setting --> System --> Fectory reset --> OK ก่อนนะครับ

ส่วนที่เพิ่มมาตามนี้ครับ น้าแพะ

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #791 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:26:01 AM »

ก่อนไปดูภาค 7 ในโรง ผมก็ไล่ดูเหมือนกันครับ อารมณ์จะได้ต่อเนื่อง  Cheesy

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #792 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 04:11:38 PM »

ก่อนไปดูภาค 7 ในโรง ผมก็ไล่ดูเหมือนกันครับ อารมณ์จะได้ต่อเนื่อง  Cheesy

ครับพี่...จะดูตุนไว้ก่อนหาภาค ๗ มาดู.....
ซีรี่เรื่องนี้....ผมชอบที่...เค้าเรียกอะไรหว่า....คอมฯ กราฟฟิคมั้ง...ทำให้หนังสวยงามดูเพลิน...แต่ก็ไม่เคยได้ดูต่อเนื่องจนจบซักที...
นี่กว่าจะจบก็ปาไปสิบกว่าวันครับน้า...
เอ่อ....แล้วภาค ๗ เป็นไงบ้างครับ.... ไหว้

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #793 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:21:44 AM »

Cheesy หนังเขาดีๆ น้าดุลย์ เล่นเสียหมดภาพพจน์เลย ไม่กลัวพวกสาวกแฮรีย์หรอ...

เอ็กเป็คโตปิโตรนาส เอ๊ย เอ็กเป็คโตปิโตรนุม ข้าขอสาปให้สาวกของ ช่างปั้นหม้อผมดก (แฮรี่ = ผมดก \พอตเตอร์ = ช่างปั้นหม้อ) ทั้งหลายจง
เป็นสาวกต่อไป คิก คิก คิก คิก

แต่แฮรี่ก็ดีกว่า โดเรม่อน นะครับเพราะมีพัฒนาการตามวัย
ส่วนโดเรมอน ผมดูตั้งแต่ผมยังไม่หนุ่มจนลูกผมจะหนุ่มแทนแล้ว โนบีตะ ชิซูกะ ซูเนโอะ ไจแอ้นท์ ก็ยังไม่โตซะที เฮ้อ เด็กญี่ปุ่น มันยุ่น มันแคระจริงๆ Grin Grin Grin

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #794 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:01:13 PM »

เยี่ยม Tip เล็กๆ สำหรับ Xtreamer ครับ
การปรับแต่ง Xtreamer ให้แสดงภาษาไทยได้สมบูรณ์
เนื่องจากภาษาไทยที่ติดมากับเครื่องสามารถแสดงภาษาไทยได้แต่พวกวรรณยุกต์ยังขาดหายไปทำให้การดูหนังที่มี sub แบบ .srt หรือ .ssa เสียอรรถรสไป

ดังนั้นเพื่อความสุขในการดูหนัง เราต้องออกแรงกันเล็กน้อย

สิ่งที่ต้องเตรียม
1-Xtreamer
2-PC
3-File ดาวน์โหลด ที่นี่ ครับ **new font with Fake shell=>http://www.mediafire.com/?rei6aaq2k7uyzvt

หมายเหตุ
Xtreamer และ PC ต้องต่อเป็น Network ด้วยนะครับ
เพราะเราต้องใช้ PC เข้าไป Set Up
และสำหรับ Set Up นี้ใช้สำหรับเครื่องที่ไม่ได้ใส่ Internal Hard disk นะครับ
แต่
ถ้าใส่แนะนำให้ถอดออกก่อนครับ

มาลงมือเลยครับ
1.ทำการดาวน์โหลดไฟล์ FakeShell.rar แล้วแตกไฟล์ ทำการ Copy โฟลเดอร์ FakeShell ลงใน USB Drive
ต้องวางไว้ด้านนอกสุด(root) นะครับ เช่น usb_drive_f:\fakeshell

2.นำ USB ไปเสียบที่ Xtreamer แล้วเปิด Browser ที่ PC

3.พิมพ์ "http://xtreamer.ip.address/media/sda1/fakeshell/fakeshell.php"
ตรง xtreamer.ip.address ให้ใส่ IP address ของเครื่อง Xtreamer ครับ
ถ้าไม่รู้ไปที่ Setting-->Network Setting

4.นำเมาส์คลิ๊กที่ FONT_NEW_1 แล้ว Enter
รอแป็บเดียวครับคำสั่งนี้จะทำการก็อปปี้ฟอนต์ไทยไปที่ Xtreamer ตัวนี้เป็นฟอนต์ของเมนู

5.นำเมาส์คลิ๊กที่ FONT_NEW_2 แล้ว Enter
รอแป็บเดียวครับคำสั่งนี้จะทำการก็อปปี้ฟอนต์ไทยไปที่ Xtreamer ตัวนี้เป็นฟอนต์ของของ Sub

6.ปิด-เปิด Xtreamer ใหม่ครับ

ไหว้ เครดิต คุณ.ppcboy เวป http://www.thaidvd.net/home/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2011, 03:37:09 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 65
  พิมพ์