๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:52:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213266 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #750 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:34:55 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ น่าดูมาครับ

ผมกำลังทำใจอยู่ว่าจะโหลดเรื่องนี้มาดูดีหรือเปล่า เห็นขนาดแล้วชักท้อๆ 43.42 GB

หนังไม่มีอะไรเลยครับพี่วัฒน์ ดูแล้วบอกตามตรงผมดีใจที่ไม่เสียค่าตั๋วหนังครับ
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #751 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:42:57 AM »

สวัสดีครับพี่วัฒน์...
ขอรายละเอียดร้านที่ขาย Onkyo HT-S5305 หน่อยครับ....
สงสัยจะ........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
และมีลำโพง Bookshelf ฟังเพลงราคาประหยัดแนะนำบ้างมั้ยครับพี่......จะเอาไปทิ้งใว้ ตจว.

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #752 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:48:05 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ น่าดูมาครับ

ผมกำลังทำใจอยู่ว่าจะโหลดเรื่องนี้มาดูดีหรือเปล่า เห็นขนาดแล้วชักท้อๆ 43.42 GB

เรื่องนี้โหลดมาดูแล้ว  ค่อนข้างผิดหวังครับ

ผมว่าลองโหลดไซส์ที่เป็น DVD หรือ VCD มาดูก่อนดีกว่าครับ  ถ้าถูกใจแล้วค่อยโหลดแบบ บลูเรย์
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #753 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:18:34 AM »

หนังไม่มีอะไรเลยครับพี่วัฒน์ ดูแล้วบอกตามตรงผมดีใจที่ไม่เสียค่าตั๋วหนังครับ

เรื่องนี้โหลดมาดูแล้ว  ค่อนข้างผิดหวังครับ

ผมว่าลองโหลดไซส์ที่เป็น DVD หรือ VCD มาดูก่อนดีกว่าครับ  ถ้าถูกใจแล้วค่อยโหลดแบบ บลูเรย์

ไหว้ ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนี้ผ่านดีดีกว่า.....

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #754 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:52:05 AM »

ขอรายละเอียดร้านที่ขาย Onkyo HT-S5305 หน่อยครับ....
สงสัยจะ........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
และมีลำโพง Bookshelf ฟังเพลงราคาประหยัดแนะนำบ้างมั้ยครับพี่......จะเอาไปทิ้งใว้ ตจว.

ไหว้ สวัสดีครับ คุณ.ไพศาล

Onkyo HT-S5305 ลองดูร้านแสงชัย แยกเกษตร ครับ

KEF C1 Bookshelf Speaker ครับประมาณ 7-8000 บาท

“…เมื่อคำนึงถึงคุณภาพเปรียบเทียบราคาแล้ว ลำโพงรุ่นนี้ทำได้น่าแปลกใจต่อผู้รับฟังเสียงอย่างแน่นอน เป็นลำโพงราคาพื้นฐานที่มีความสมดุลของย่านความถี่ค่อนข้างดี เมื่อเปรียบเทียบด้วยขนาดของตู้แล้ว ถือว่ามันมีความถี่ในแต่ละย่านพอดิบพอดี ผสานผสมกลมกลืน ที่ดีมากๆ…” ข้อความบางส่วนจาก THE WAVE ฉบับที่ 59 เดือนกรกฎาคม 2553

Download Review:: http://www.bosswood.com/admin/download/wavetest%20kef%20c1.pdf

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #755 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:18:14 PM »

ไหว้ สวัสดีครับ คุณ.ไพศาล

Onkyo HT-S5305 ลองดูร้านแสงชัย แยกเกษตร ครับ

KEF C1 Bookshelf Speaker ครับประมาณ 7-8000 บาท

“…เมื่อคำนึงถึงคุณภาพเปรียบเทียบราคาแล้ว ลำโพงรุ่นนี้ทำได้น่าแปลกใจต่อผู้รับฟังเสียงอย่างแน่นอน เป็นลำโพงราคาพื้นฐานที่มีความสมดุลของย่านความถี่ค่อนข้างดี เมื่อเปรียบเทียบด้วยขนาดของตู้แล้ว ถือว่ามันมีความถี่ในแต่ละย่านพอดิบพอดี ผสานผสมกลมกลืน ที่ดีมากๆ…” ข้อความบางส่วนจาก THE WAVE ฉบับที่ 59 เดือนกรกฎาคม 2553

Download Review:: http://www.bosswood.com/admin/download/wavetest%20kef%20c1.pdf

ขอบคุณพี่วัฒน์ครับ...
ลำโพงที่ร้านแสงชัยมีด้วยหรือเปล่าครับ... ไหว้

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #756 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:50:03 PM »

ไหนๆก็หลวมตัวบานไปเยอะแล้ว ขอคำแนะนำการเลือกซื้อเครื่องเล่นคาราโอเกะหน่อยครับ ไหว้
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #757 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:48:30 PM »

คิก คิก คิก คิก  ไม่ผิดหวังครับสำหรับออนเกียว  Grin Grin Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #758 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:58:17 PM »

ขอบคุณพี่วัฒน์ครับ...
ลำโพงที่ร้านแสงชัยมีด้วยหรือเปล่าครับ... ไหว้

ไหว้ ไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองโทรฯถามดูครับ เบอร์โทรฯ 02-5794425

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #759 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:07:39 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ
มีdocking สำหรับ ipod พร้อมลำโพงตัวไหนคุ้มราคาบ้างครับ
ขออภัยถ้ามีผู้ถามแล้วนะครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #760 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:32:15 AM »

ขออนุญาตสอบถามครับ
มีdocking สำหรับ ipod พร้อมลำโพงตัวไหนคุ้มราคาบ้างครับ
ขออภัยถ้ามีผู้ถามแล้วนะครับ

Smiley BOSE : SoundDock Series II
ชุดลำโพง SoundDock® Series II จะทำให้เพลิดเพลินไปกับเสียงเพลงจาก iPod® ตัวโปรด ด้วยคุณภาพเสียงที่ยอดเยี่ยมจากโบส อีกทั้งการผสมผสานคุณลักษณะเฉพาะที่ลงตัวของเครื่องขนาดเล็กกับพลังเสียงอันยิ่งใหญ่ นั้นเป็นผลมาจากความมุ่งมั่นในการค้นคว้าวิจัย เพื่อที่จะได้มาซึ่งเทคโนโลยีที่จะพบได้จากเครื่องเสียงโบสเท่านั้น 

Bose SoundDock Series II and SoundDock Portable

การออกแบบระบบ SoundDock® Series II ใหม่ ทำให้การควบคุมด้วยรีโมทคอนโทรลทำได้สะดวกยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการควบคุมฟังค์ชั่นการเล่นทั่วไป หรือการเปลี่ยนรายชื่อเพลงก็ตาม และในระบบใหม่นี้ยังได้เพิ่มช่องต่อแหล่งเสียงจากภายนอก ที่ทำให้การเชื่อมต่ออุปกรณ์ เสียงอื่นๆ อาทิ เครื่องเล่น MP3 ทำได้โดยง่าย ด้วยการออกแบบในสไตล์ dock and play จึงทำให้ทั้งการเล่นและการชาร์จไฟเป็นเรื่องที่ไม่ยุ่งยาก ตัวเครื่องรุ่นใหม่นี้สามารถเล่นและใช้งานได้กับ iPod® แบบ Click Wheel ทุกรุ่น รวมไปถึง iPod® Touch และ iPhone®

Smiley ถ้าเน้นเสียงเบสก็ต้องตัวนี้ครับ Jamo i300 
รีวิวครับ ทีนี่ http://www.hifi76.com/review/pc-audio/21-system/jamo-i300-review-%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:02:20 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #761 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:49:19 AM »

iXtreamer

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #762 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:17:45 PM »

พี่วัฒน์ครับขอคำแนะนำหน่อย ผมเพิ่งเปลี่ยนVGAเป็นGTX460 เวลาผมต่อเข้าคอมเข้ากับเครื่องเสียงทางช่องHDMIแล้วต่อไปยังทีวีอีกทีนึง มันกลับมีแต่ภาพ...แต่ไม่มีเสียงครับ จะต้องปรับยังไงดีครับ

Smiley ไม่ได้ครับเพราะ HDPC สัญญาณเสียงมันจะมาจากกราฟิกการ์ดไม่ได้ครับ  ต้องใช้วิธีเอาเสียงจากช่องเสียง SPDIF มาเสียบลงการ์ดจอ เพื่อให้เสียงมันส่งออกไปทางช่อง HDMI ครับ

ขอบพระคุณพี่วัฒน์ครับ...สงสัยผมโดนคนขายหลอก เห็นเค้าบอกว่าการ์ดจอรุ่นใหม่ๆของทั้งสองค่ายATIกับNvidiaสามารถปล่อยสัญญาณเสียงได้โดยตรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 05:16:46 PM โดย ตึก-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #763 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:27:28 PM »

Smiley เหตุผลทำไมต้องเลือก Plasma ไว้พิจารณา...

LCD มันก่อกำเนิดมาเป็นจอ Monitor มาแทนจอ CRT Monitor (ทำงานแบบดิจิตอล ต่างจาก CRTTV ที่เป็นแบบอนาล็อค) ที่กินเนื้อที่ ช่วงแรก Plasma ทำจอ 42" เล็กสุด สายการผลิตยังไม่มี ต้นทุนจึงสูง ราคาขายจึงแพงตาม ผู้ผลิตต่างเล็งเห็นว่าต่อยอด LCD เป็น LCDTV ดีกว่า สายการผลิตมีอยู่แล้ว ไม่ต้องลงทุนในส่วนนี้ ใน 1 ไลน์ผลิตใช้มากกว่า 10 เครื่องเลยนะครับ สู้ต่อยอด LCD ดีกว่า แล้วโหมกระแส ข้อดีเข้าไว้ ทั้งที่จริงพูดกันคนละเรื่อง

บอกว่า LCD ร้อนน้อยกว่า ประหยัดไฟกว่า ซึ่งตอนที่โหมกระแส LCDTV ที่ทำมาขายในตลาดนั้นมันแค่ 26-32" เท่านั้น ยุคแรกนั้นกินไฟประมาณ 100-140w ที่มันกินน้อยก็เพราะตอนนั้น Contrast ratio = 800-1000 , Brightness = 200-350 ยังต่ำมาก ตอนนี้เป็นไงครับปาเข้าไป Contrast จริง (ไม่ใช่ Dynamic contrast) = 15,000:1 , Brightness = 500cd/m2 เช่น LCDTV LG 32" 32SL80YR Dynamic contrast = 150,000:1 , Brightness = 500cd/m2 กินไฟไปที่ประมาณ 210w ครับเทียบเท่า PlasmaTV 42" LG 42PQ60R กินไฟ 200w เองครับ ทั้งที่ Plasma ทำ Dynamic contrast = 2,000,000:1 , Brightness = 1,500cd/m2

ตอนนี้โหมกระแส LEDTV (ที่จริงมัน คือ จอ LCD ตัวเดิม ต้องเรียกว่า LED LCDTV) มันคือการเปลี่ยนหลอด Backlight จากหลอด CCFL(ที่คล้ายหลอดฟลูโอเรนเซนต์) เป็นหลอด LED แทนเพื่อที่จะให้มันควบคุมการเปิดปิด Backlight เป็นจุด เป็นกลุ่มได้ดีกว่า LCDTV แต่ก็ทำได้ไม่ดีเท่า Plasma (Plasma มันกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเอง ในแต่ละพิกเซล) แต่หลอด LED มีผลทำให้ประหยัดไฟดีกว่า CCFL   

มีวลีที่เป็นสัจจะธรรม "รถมันจะแรง ต้องให้มันกินน้ำมัน ยิ่งเซฟมันก็วิ่งไม่ออก" เช่นกันครับ TV จะชัด ดูสบายตา ต้องให้ไฟมันกิน "เห็นรีวิวไหมครับฟังก์ชั่น Energy saving ต้อง off หรือ low ถึงจะดูได้ middle หรือ maximum ไม่แนะนำ เพราะภาพมันจะมืดดูไม่รู้เรื่อง และ Response time ของ LED LCDTV ก็ยังทำให้ต่ำกว่า 1 ms ไม่ได้อยู่ดี Brightness ทำให้สูงกว่า 500cd/m2 ก็ยังทำไม่ได้เช่นกัน แถมบางยี่ห้อทำเป็นจอกระจกซะงั้น ซึ่งเจ้ากระจกนี่แหละทำให้สีสันมันสดใสเพิ่มขึ้น เลยทำให้คิดว่า LED LCDTV มันดีกว่า LCDTV ซึ่งมันใช่รึเปล่าครับ

ลองเอา LCDTV ธรรมดาเปลี่ยนเป็นจอกระจก สีสันมันก็สดใสขึ้นมาเองน่ะแหละ โดนหลอกอีกแล้ว ถ้าจะดูว่า LED LCDTV มันดีกว่า LCDTV แบบเดิมหรือไม่นั้น ผมว่าน่าจะดูของ LG ตระกูล LE5500 เพราะจอไม่ใช่กระจก เปลี่ยนแค่ Backlight เป็น LED และเพิ่ม Dynamic contrast = 5,000,000:1 , Birghtness คงจะเท่าเดิม เพราะไม่ระบุ , Response time 2.4 ms (แย่กว่าเดิมซะอีก) แต่มี 100/120Hz ต้องดูที่ตัวนี้ครับ เพราะไม่ได้ใส่จอกระจกหลอกเข้าไป มันคุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มรึเปล่า LED LCDTV เนี่ย เพราะดูจากสเปคแล้วเพิ่มแค่ Dynamic contrast ให้แสบตาเปล่าๆ เปลี่ยน Backlight จาก CCFL เป็น LED ทำให้ประหยัดไฟขึ้นอีกนิด แต่จอยังเป็น LCD เหมือนเดิมนะครับ

จริงแล้วจอ LCD มันเป็นกระจกทุกตัวครับ แต่ขบวนการผลิตสุดท้ายเค้าต้องฉาบ (coating)ใ ห้มันไม่สะท้อน เพื่อเป็นจุดขายตอนที่มาแทนที่ CRT Monitor และตอนนี้ LED LCDTV เกือบทุกรุ่นหันมาใช้จอกระจก เพราะคงต้องการเปลี่ยนจุดขาย ซึ่งต้นทุนจอถูกลงด้วยซ้ำ เพราะตัดขั้นตอนการฉาบ (coating)จอออกไป ทำให้แสงและภาพไปออกที่หน้าจอง่ายกว่าเดิมต่างหาก ส่งผลให้ Contrast Ratio สูงขึ้นแบบสุดลิ่ม บางรุ่นนะครับ Dynamic Contrast 10,000,000:1 ไปนั่นเลย และใน LCDTV ของ SS รุ่นที่เป็น Crystal Design ก็ใช้จอกระจกทำให้สีสันสดใส แล้วเพิ่มราคาเข้าไปซะ ทั้งที่ต้นทุนจอลดลง คนไทยตามไม่ทันครับ

LED LCDTV ราคาควรถูกกว่า LCDTV เพราะตัด Process coating ออกไป เปลี่ยน Backlight เป็น LED , LED เป็น Semi-conductor ที่มีมานานแล้ว ไม่ใช่ของใหม่ หลอด LED ราคาปลีกที่บ้านหม้อน่าจะตัวละ 2 บ.ได้มั๊ง แต่ถ้าโรงงานซื้อมาผลิตราคาไม่เกิน 0.50 บ.แน่นอน

เรื่อง 100-600Hz
     เจ้า Plasma ไม่มีฟังก์ชั่นเปิด-ปิด พวก Motion Plus , TruMotion , Motion Flow 100-480Hz ครับ มันบังคับ (Fix) 600Hz Sub Filed Drive มาให้ใช้ไปเลยครับ พูดภาษาชาวบ้านก็ล้ำไปหลายขุมแล้วครับ

600Hz Sub Filed Drive คือ การแทรกเฟรมภาพ 12ภาพ/Hz ฉะนั้นไฟเมืองไทย 50Hz/วินาที X 12ภาพ = 600ภาพ/วินาที ส่วนฟังก์ชั่น Motion Plus 100Hz คือ การสแกนเส้นแนวนอนแบบเส้นคี่-เส้นคู่ (1เส้นคี่+1เส้นคู่=1ภาพ) 50Hz = สแกนเส้นคี่ 25 เส้น แล้วสแกนเส้นคู่อีก 25 เส้น รวมกันเป็น 25ภาพ/วินาที สรุป 50Hz = 25ภาพ/วินาที ดังนั้น 100Hz = 50ภาพ/วินาทีเท่านั้น 200Hz = 100ภาพ/วินาที สูงสุดตอนนี้ก็ 400Hz = 200ภาพ/วินาที ส่งผลให้ Plasma 600Hz ดูแล้วสบายตามากที่สุดในเทคโนโลยีตอนนี้ครับ มิติภาพ Plasma เป็นแบบลึกเข้าไปครับ ไม่ได้ลอยออกมาครับ แต่ใกล้เคียง CRTTV

สีสันความเป็นธรรมชาติของภาพ และมิติภาพที่เป็นธรรมชาติ(ไม่หลอกตา) เรียงจากดีสุด --> น้อยสุด
CRTTV > PlasmaTV > LED LCDTV/LCDTV

Smiley ลองพิจารณาดูครับ....

Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #764 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:52:31 PM »

สีสันความเป็นธรรมชาติของภาพ และมิติภาพที่เป็นธรรมชาติ(ไม่หลอกตา) เรียงจากดีสุด --> น้อยสุด
CRTTV > PlasmaTV > LED LCDTV/LCDTV

Smiley ลองพิจารณาดูครับ....

อ่านแล้ว....รู้สึกดี...เพราะมี Plasma... เยี่ยม
ขอบคุณอาวัฒน์ครับ

หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 65
  พิมพ์