๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:49:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213255 ครั้ง)
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #690 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 03:57:54 PM »

ถามคุณวัฒน์ ครับ

ตามที่บอกว่าถ้าจะดูแบบ hi-def ควรมี ทีวี LCD แบบ 1080p full HD  แต่ของผมซื้อมาประมาณปีเศษ แล้ว เป็น แบบ 1080i และตอนที่ซื้อก็ยังไม่รู้เรื่องพวกนี้ คนขายก็ไม่แนะนำ ดังนั้น ถ้าผมเอาplay on มาเล่นกับ เครื่อง 1080i ของผม จะมีความแตกต่างกันแค่ไหนเช่นความคมชัด รวมทั้งระบบเสียงจะ ต่างกันประมาณกี่ %

ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อ play on นะครับ ขอศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก่อน

Smiley ขนาดจอภาพเท่าไหร่ครับ ถ้า 32" ภาพไม่แตกต่างกันครับ ส่วนระบบเสียงขึ้นกับอุปกรณ์ต่อขยายครับ ถ้าต่อออกจากเครื่องเล่น HD Player มาเข้าจอเลยเสียงก็จะได้เป็นระบบสเตอริโอธรรมดาครับ

ขนาด 32 นิ้วครับ       รับทราบและขอบคุณสำหรับคำตอบครับ 
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #691 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:56:06 PM »

HD Player แบบที่ไม่มีฮาร์ดดิสในตัว
ต้องต่อ Ext.Hdd ผ่านUSB หรือต่อ docking ผ่านUSB
การเล่นจะสะดุดมั๊ยครับ

พอดีสั่งซื้อ docking ไปแล้ว เนื่องจากมี HDD IDE เหลืออยู่ 2 ลูกเลยเกิดอาการเสียดายครับ

Smiley ตกลงได้ตัวไหนมาครับ....
ไม่สะดุดครับเล่นได้ราบรื่นดีแม้กระทั่งไฟล์ BDMV ครับ

กำลังจะไปซื้อ eGreat ตัวเล็กรุ่น R6A ครับ

เกิดเอะใจ ไปชะโงกดูหลังทีวี เจอปัญหาใหม่เลยครับ
ทีวีที่บ้านไม่มีช่อง HDMI มีแต่ DVI-D  หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin
เป็น Philip LCD 32" ครับ
เท่าที่ทราบ HDMI to DVI ไปแต่ภาพเสียงไม่ไปด้วย
ผมมีแค่ทีวี ไม่มีเครื่องเสียง เลยยังคิดไม่ออกว่าจะเอาไงต่อดีครับ
สงสัยต้องกลับมา component ไม่ก็ AV(composite)

ปัญหามันเยอะ เพราะเงินมันน้อยน่ะครับ Cheesy

ขอบคุณพี่วัฒน์มากครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 09:02:32 PM โดย cybernop -รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #692 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:20:06 PM »

Smiley สัญญาณภาพก็ HDMI to DVI สัญญาณเสียงก็ RCA analog เป็นสเตอริโอ ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #693 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 12:56:15 PM »

หมายความว่าแยกต่อ 2 สาย
สายแรก HDMIเครื่องเล่น ไปเข้า DVIทีวี
สายที่2 RCAเครื่องเล่น ไปเข้า RCAทีวี
ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ

ถ้างั้นสัญญาณเสียง RCA analog จะสามารถออกลำโพงทีวี
พร้อมๆกับตอนที่เราเปลี่ยนmode ทีวี เป็นDVI ได้หรือเปล่าครับ

ถ้าได้แหล่มเลย  Grin

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #694 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 02:39:37 PM »

Smiley เข้าใจถูกต้องแล้วครับ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #695 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 03:23:28 PM »

Xtreamer Jukebox Guide

Xtreamer Jukebox Guide - Part 1

Xtreamer jukebox guide - part 2 - WI and adv functions

Xtreamer JukeBox Web Interface

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #696 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:31:54 PM »

ขอบคุณอาวัฒน์ครับ

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #697 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:58:57 PM »

เรียบร้อยโรงเรียน HD ไปแล้วครับ Grin

แต่เป็นแบบประหยัดนะครับ

HD Player: eGreat R6A (ไม่มี internal HDD) 2,890 B
HDD: WD green(3Y) 3.5" 1TB 1,880 B
สาย: eSata 1 เส้น 150 B
HUB 10/100: SMC 5ports 400 B (มีกล่องความฝันเลยต้องซื้อครับ)
Docking: 2.5"/3.5" IDE/Sata 2ช่อง 940B (ซื้อผ่านเวปที่พี่ๆแนะนำในนี้)

ทั้งหมดซื้อที่ fortune ยกเว้น docking ครับ

ขอบคุณพี่วัฒน์ และพี่ๆเพื่อนๆ Hi-Def ที่กรุณาแนะนำและให้ความรู้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้
ความรู้ที่ได้จากกระทู้นี้ ก็ได้นำไปจัดการระบบภาพและเสียงให้คุณพ่อ
ทำให้ท่านดูTrue Vision HD (แต่ต่อสัญญาณผ่านสาย RCA) และ DVD ได้ดีขึ้น
โดยผมต่อสาย HDMI และอธิบายวิธีเลือกช่องจากทีวี 50 นิ้วไฮโซๆ แต่ดูภาพHD ผ่านสายRCA มาหลายเดือน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เสียดายไม่มีสาย optical ไม่งั้นคงดู True กระหึ่มขึ้นอีกเยอะ(ติดไว้ครั้งหน้าให้ผมไปหาซื้อสาย optical ราคาเหมาะๆได้เสียก่อน)

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #698 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:30:36 AM »

เยี่ยม ยินดีกับ คุณ.cybernop ด้วยครับ เป็นแนวทางอีกทางเลือกหนึ่งให้เพื่อนสมาชิก ขอบคุณครับ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #699 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:33:35 AM »

เยี่ยม ยินดีกับ คุณ.cybernop ด้วยครับ เป็นแนวทางอีกทางเลือกหนึ่งให้เพื่อนสมาชิก ขอบคุณครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #700 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:44:15 AM »

เยี่ยม ช่วงนี้มีหนังใหม่ออกมาค่อนข้างเยอะครับ น่าสะสมหาใว้ชมหลายเรื่อง....

Aftershock (2010)

Aftershock สร้างโดยอิงเหตุการณ์แผ่นดินไหวที่เกิดขึ้นจริงที่ Tangshan เมื่อปี 2519 เล่าเรื่องบีบคั้นหัวใจแม่ ที่จำต้องเลือกช่วยลูกคนใดคนหนึ่ง
แต่ไม่ว่าเธอจะเลือกใครก็ตาม เหตุการณ์คราวนั้นกลายเป็นบาดแผลฝังลึกในชีวิตเธอเรื่อยมา...

"หายนะที่แท้จริงไม่ใช่ซากปรักหักพัง แต่คือหัวใจที่แหลกสลายของผู้ที่รอดชีวิต"

The A-Team

พวกเขาอาวุธเพียบ อันตรายเกินพิกัด และ.เต็ม ลูกบ้าเกินกว่าคนสามัญจะทำได้! รัดเข็มขัดไว้ให้แน่นกับภาพยนตร์แอ็คชั่นความมันส์พุ่งกระฉูด นำทีมเดนตายโดย เลียม นีสัน, แบรดลี่ย์ คูเปอร์, ควินตัน "แรมเพจ" แจ็คสัน และ.ชาร์ลโต คอปลี่ย์

เมื่อถูกศาลทหารตัดสินในความผิดที่พวกเขาไม่ได้ก่อ อดีตทหารเดนตายกลุ่มนี้จึงต้องรวมตัวกัน สำแดงความสามารถพิเศษเฉพาะตัวของแต่ละคนในการแหกคุกและ.แก้ปัญหาที่ค้างคาไว้ให้สำเร็จ นั่นหมายถึงตามล่าคนร้ายตัวจริงที่อยู่เบื้องหลังมาให้ได้ มันต้องใช้ทั้งความระห่ำ ความฉับไว และ.คลังอาวุธชั้นยอดที่พวกเขามี นี่แหละคือเงานของ เอ-ทีม

Knight and Day 2010

การพบกันอีกครั้งของสองซูเปอร์สตาร์จอยักษ์ ทอม ครูซ และ.คาเมรอน ดิแอซ จับคู่ลุยสุดขั้วรัวเสียงฮาในภาพยนตร์แอ็คชั่นคอมิดี้สุดเซ็กซี่แหกทุกกฎเกณฑ์ เมื่อจูน.(คาเมรอน).หญิงสาวจากเมืองเล็กๆเได้พบกับหนุ่มแปลกหน้ารูปหล่อ เธอคิดว่าชายในฝันหล่นมาอยู่ในมือซะแล้วแต่อินได้ไม่นานเธอก็รู้ว่าเขาคือเสุด ยอดสายลับที่หลบหนีการตามล่าแถมยังลากเธอเข้ามาผจญอันตรายไปทั่วโลก ขณะที่ห่ากระสุนพุ่งทะลุรังเพลิงอย่างไม่ขาดสาย หัวใจจูนก็เต้นระส่ำไปกับสายลับแมนโคตรอย่างเขา จูนต้องเลือกแล้วว่า "อัศวิน" ขี่ม้าขาวผู้นี้คือเทรชนอันตราย หรือชายที่เป็นรักแท้ของชีวิต

Predators 2010

ภาพยนตร์เรื่อง PREDATORS หรือ มหากาฬพรีเดเตอร์ ยังได้นักแสดงสุดระห่ำมาร่วมภารกิจมหากาฬคับคั่ง อาทิ ลอเร้นซ์ ฟิชเบิร์น (Laurence Fishburne จาก The Matrix ไตรภาค), โทเฟอร์ เกรซ (Topher Grace จาก Spider-Man 3), อลิซ บราก้า (Alice Braga จาก I Am Legend), วอลตั้น ก๊อกกิ้นส์ (Walton Goggins จาก The Shield), โอเล็ก ทัคทารอฟ (Oleg Taktarov จาก National Treasure) แชมป์ UFC, มาเฮิร์ซชาล่าลาชบาซ อาลี (Mahershalalhashbaz Ali จาก The Curious Case of Benjamin Button), หลุยส์ โอซาว่า ชางเฉิน (Louis Ozawa Changchien จาก Fair Game), และแดนนี่ เทรโจ้ (Danny Trejo) ที่นำแสดงใน Machete ของร็อดริเกซ

Street Dance

คาร์ลี่ย์ (นิโคล่า เบอร์ลี่ย์) นักเต้นสตรีทแดนซ์สาวสวย ที่เพิ่งช้ำรัก จากนักเต้นร่วมทีม ดังนั้นนอกจากเธอจะสูญเสียคนรักแล้ว เธอยังต้องสูญเสียเพื่อนร่วมทีม และรวมไปถึงสถานที่ซ้อมด้วย ในขณะที่การแข่งขันสตรีทแดนซ์รอบชิงชนะเลิศใกล้เข้ามา เธอต้องหาทางแก้ วิกฤตินี้ สุดท้ายเธอได้มาเจอกับ เฮเลน่า ครูสอนบัลเล่ย์ที่หาสถานที่ให้ทีมของเธอฝึกซ้อม แลกกับการให้คาร์ลี่ย์เอานักเรียนบัลเล่ย์ของเธอเข้าทีม การปะทะกันของสอง วัฒนธรรม สองศาสตร์การเต้นที่ชิงดีชิงเด่น จนดูเหมือนสตรีทแดนซ์กับบัลเล่ย์ จะไม่มีวันผสานกันได้ แต่ในระหว่างการฝึกซ้อมนั้น หัวใจของคาร์ลี่ย์ ก็แอบเปิดให้กับ โทมัส (ริชาร์ด วินเซอร์) หนุ่มนักบัลเล่ย์ แบบเงียบๆ สุดท้ายแล้วทีมสตรีทแดนซ์ของ คาร์ลี่ย์ จะสามารถคว้าชัยชนะได้หรือไม่ เป็นเรื่องที่ต้องลุ้นตามกันทุกจังหวะ แบบสเต็ปต่อสเต็ป และที่สำคัญ เป็นจังหวะความมันส์ที่ทะลุจอ

Edge Of Darkness

เป็นเรื่องราวของนายตำรวจแห่งบอสตัน โทมัส คราเว่น (เมล กิ๊บสัน) ที่นอกจากงานแล้ว ลูกสาวคือสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิต แต่ในคืนแรกหลังการกลับมาจากฝึกงานของลูกสาว เอ็มม่า(โบจานา โนวาโควิค) เธอก็ถูกสังหารต่อหน้าต่อตาเขา ความเสียใจและความรู้สึกผิด ทำให้เขาเริ่มสืบสวนเรื่องนี้หลังตำรวจสรุปว่าเป็นกา รยิงผิดตัว แต่เมื่อเขาสืบค้นไปเรื่อยๆ ก็ยิ่งพบความลับที่เขาไม่เคยรู้เกี่ยวกับลูกสาว และบริษัทค้าอาวุธข้ามชาติกับรัฐบาล ยิ่งค้นเข้าไปเท่าไหร่ เขาก็ยิ่งพบอันตรายมากขึ้นเรื่อยๆ แต่งานนี้มีเพียงสิ่งเดียวที่เขาสนใจ นั่นคือการชำระหนี้แค้นให้กับการตายของลูกสาวอันเป็น ที่รัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:51:38 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #701 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:15:31 AM »

Smiley ใครว่างไปชมกันครับ...

k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #702 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 03:32:52 PM »

เรียนถามพี่วัฒน์ครับ
 External HD1TB. กับ Portable HD 1TB.
ต่างกัีนอย่างไร? เลืิอกตัวไหนดีครับ?
ขอบคุณครับ

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #703 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 03:41:43 PM »

Smiley ใครว่างไปชมกันครับ...

งานนี้คงมีของน่าชมน่าช็อปกันมากมาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #704 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 04:04:02 PM »

เรียนถามพี่วัฒน์ครับ
 External HD1TB. กับ Portable HD 1TB.
ต่างกัีนอย่างไร? เลืิอกตัวไหนดีครับ?
ขอบคุณครับ

Portable HD คือ ฮาดดิสก์ขนาดพกพา 2.5" (แบบใช้ในโน๊ตบุค) ไม่มีแหล่งจ่ายไฟจากภายนอก ใช้ไฟและเชื่อมต่อจากพอร์ต USB 

External HD คือ ฮาดดิสก์ขนาด 3.5 (แบบอยู่ใน PC) ใส่กล่องมีสายไฟจ่ายให้ เชื่อมต่อโดยพอร์ต USB 

ในขนาดความจุที่เท่ากัน External HD จะมีราคาถูกกว่า Portable HD และที่มีขายในตลาดตอนนี้จะมีความจุที่สูงกว่า สูงสุดตอนนี้ 2TB แต่ Portable HD จะอยู่ที่ 1 TB ครับ

Smiley ยังมี Multi-Bay Hard Drive อีกครับ จะใส่ HD ขนาด 3.5" พร้อมกับทำเป็น Raid ได้ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 04:33:45 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 65
  พิมพ์