๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:40:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 41 42 43 [44] 45 46 47 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213233 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #645 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:35:22 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์เรื่องหูฟังซักนิดครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาหูฟังอินเอีย ราคาประหยัดแต่คุณภาพเสียงดีซักตัว งบประมาณไม่เกิน800บาท พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ

ผมลองๆดูมี
AKG K-309  490.00 บาท

Sennheiser MX271 , Sennheiser MX270  ราคาเท่ากัน 650.00 บาท

ส่วนที่เว็บบอร์ดมั่นคง แนะนำ Meelec 9 มาครับ  890.00 บาท

หรือนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ

Smiley Sennheiser MX560  ครับ

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์  ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #646 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:41:19 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์เรื่องหูฟังซักนิดครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาหูฟังอินเอีย ราคาประหยัดแต่คุณภาพเสียงดีซักตัว งบประมาณไม่เกิน800บาท พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ

ผมลองๆดูมี
AKG K-309  490.00 บาท

Sennheiser MX271 , Sennheiser MX270  ราคาเท่ากัน 650.00 บาท

ส่วนที่เว็บบอร์ดมั่นคง แนะนำ Meelec 9 มาครับ  890.00 บาท

หรือนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ

Smiley Sennheiser MX560  ครับ

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์  ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

Smiley เห็นขายกันอยู่ที่ 800-900 ปลายๆครับ

http://www.youtube.com/watch?v=gTduiVLPRbo#

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #647 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:13:56 PM »

คุณวัฒน์ครับ

จุดตัดความถี่ คืออะไรครับ  sub ของผมมีที่ปรับ อยู่ 3 ระดับ คือ 60Hz, 90Hz และ 120Hz แต่ผมตั้งไว้ที่ 60Hz ตลอด     จริงๆ แล้วจะตั้งไว้ที่เท่าไรต้องดูอะไรเป็นหลักครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

จุดตัดแบ่ง (Crossover Point)

ขอบเขตของเสียงที่ผ่านวงจรกรองเสียง จะยอมให้พลังเสียงไหลผ่านตลอดได้ในย่านที่กำหนด เรียกกันว่า”ย่านเสียงที่ผ่านได้”(pass band) ณ ความถี่ที่พลังของเสียงเริ่มลดลงจะใช้อ้างถึงเป็น”จุดตัดแบ่ง”(cutoFF point) ขอบเขตของเสียงที่ปรากฏอยู่ระหว่างจุดตัดแบ่งสองจุดก็คือ “พื้นที่ของการตัดแบ่ง”(crossover area) เมื่อความถี่นั้นๆอยู่นอกพื้นที่ที่ย่านเสียงผ่านได้(เป็นการเริ่มต้นของจุดตัด) พลังงานเสียงจะเริ่มลดกำลังลง และเมื่อมีการลดลงมาถึงแนวเขต 3 dB เป็นต้นไป มันก็จะกลายเป็นจุดตัดแบ่งที่สมบูรณ์

ทั้งการตัดแบ่งและวงจรกรองเสียง เป็นความสัมพันธ์กันของจุดตัด(หรือจุดตัดความถี่) ซึ่งอยู่ที่แนวเขต -3 dB โดยจะรู้กันทั่วไปว่าเป็นจุดที่พลังเสียงถูกลดลงครึ่งหนึ่ง วงจรกรองเสียงที่ใช้ตัดแบ่งความถี่มีอยู่ด้วยกันสองประเภทหลักๆ ได้แก่ ย่านความถี่สูงผ่าน(high pass) และย่านความถี่ต่ำผ่าน(low pass) โดยย่านความถี่สูงผ่านจะยอมให้ความถี่ที่อยู่สูงกว่าจุดตัดผ่านไปได้และสกัดกั้นย่านความถี่ที่อยู่ต่ำกว่า ในขณะที่ย่านความถี่ต่ำผ่านจะมีลักษณะทำงานที่ตรงกันข้าม นั่นหมายถึงให้ย่านเสียงต่ำผ่านและสกัดกั้นย่านความถี่สูง

เมื่อเรานำเอาวงจรย่านความถี่สูงผ่านและย่านความถี่ต่ำผ่านมาอนุกรมเข้าด้วยกัน มันก็จะกลายเป็นการยอมให้ความถี่ผ่านได้เฉพาะช่วงที่กำหนด(band pass) โดยมีการจำกัดขอบเขตเอาไว้ทั้งย่านความถี่ต่ำและย่านความถี่สูง

Smiley ให้ดูที่ลำโพงคู่หน้าของคุณว่าตอบสนองความถี่ได้ขนาดไหน อย่างเช่นลำโพงคู่หน้าสเป็กระบุว่าตอบสนองเสียงตั้งแต่  55-20000 กิโลเฮิรตซ์ ก็ควรตั้งจุดตัดความถี่ที่ซับวูฟเฟอร์ตั้งแต่ 55-60 เฮิรตซ์ ลงมา ลองตัดดูที่ละค่าก็ได้ครับ ฟังแล้วให้เบสจากซับกลืนไปกับเบสจากลำโพงหลัก ซับวูฟเฟอร์ดีๆบางรุ่นจุดตัดความถี่จะเป็น variable คือ เลือกค่าได้ละเอียดมาก ทีละ 1 Hz ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 09:02:04 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #648 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:58:06 PM »

Smiley Speaker cable (สายลำโพง)

สายลำโพงหรือ Speaker cable คือสายนำไฟฟ้าที่ต่อระหว่าง Power Amplifier หรือเครื่องขยายเสียงไปยัง Loudspeaker หรือลำโพงนั้นเองสายลำโพงจะประกอบไปด้วยขั้วบวก(มักจะเป็นสีแดง) และขั้วลบ (มักจะเป็นสีดำ) วัสดุส่วนใหญ่ที่นำมาใช้ทำสายลำโพงมักจะเป็นทองแดงหรือชุบเงินซึ่งทำให้เสียงมีความชัดและสดขึ้นครับ ดูเผินๆแล้วสายลำโพงเหมือนจะไม่ได้มีอะไรที่ซับซ้อนแต่จริงๆแล้ว มีอะไรที่มากกว่าขั้วบวกและลบครับ โดยทั่วไปแล้วสายที่วางขายกันทั้งที่ราคาแพงระดับไฮเอ็นด์(เป็นแสน) จนถึงสายลำโพงที่ตัดแบ่งขายตามบ้านหม้อราคามีตั้งแต่เมตรละไม่กี่บาทจนถึงเมตรละเป็นพันบาทจะให้คุณภาพเสียงที่แตกต่างกันโดยขึ้นอยู่กับวัสดุที่นำมาใช้

ตัวอย่างสายที่แบ่งขาย

สายลำโพงโดยทั่วไปที่เห็นในท้องตลาดส่วนใหญ่มักจะเป็นสายฝอยฟั่นเกลียว(สายแบบนี้มีให้เห็นมากที่สุด) สายแบนบาง (ทางผู้ผลิตอ้างว่าสัญญาณเดินทางได้เร็ว) และสายถัก (จะให้อิมเมจที่นิ่งและมีตัวตน) ผู้ผลิตส่วนใหญ่จะมีเทคนิคที่ต่างกัน เพื่อที่จะได้ค่าทางไฟฟ้าที่สวยหรูไม่ว่าจะเป็นค่าตัวต้านทาน R : Resistance ค่าความจุไฟฟ้า C : Capacitance รวมถึงค่าเหนี่ยวนำไฟฟ้า L : Inductance ซึ่งค่าเหล่านี้จะเป็นตัวกำนดเสียง ในการผลิตสายลำโพงนอกจากลวดทองแดงแล้ว ยังประกอบไปด้วยเทคนิคการชีลด์ (Shild) ซึ่งวัสดุที่ใช้หุ้มสายต้อง สามารถป้องกันสัญญาณความถี่ที่รบกวนอยู่ตามอากาศเพื่อความเงียบสงัด

นอกจากสายฝอยฟั่นเกลียวที่มีในท้องตลาดแล้ว ยังมีสายประเภทสายแกนเดี่ยว (ซึ่งไม่ค่อยเห็นในสายคอมเมอร์เชียลหรือสายที่ขายเชิงพาณิชย์มากนัก) อาจจะเป็นเพราะว่าสายแบบแกนเดี่ยวมักจะให้เสียงที่คมจัดมากกว่า ส่วนตัวนำของสายลำโพงที่นิยมกันคือสายทองแดงปราศจากอ๊อกซิเจนแบบ OFC ซึ่งทำให้การไหลของสัญญาณเสียงจะลื่นไหลกว่าสายทองแดงแบบธรรมดา

ขั้วต่อสายลำโพงแบบบานาน่า(banana)
      สายลำโพงแบบ Single wire จะเป็นสายแบบรูปด้านล่าง คือสายที่นิยมใช้กันมากที่สุด ด้วยราคาที่ไม่สูงมากนักตัวสายจะมีลวดทองแดงอยู่ สองเส้นคือขั้วบวก+ และลบ- ปกติสายทุกเส้นจะมีบุคลิกของสายเองอยู่แล้วการเลือกสายพวกนี้คือถ้าสายให้เสียงแหลมที่ดีอยู่แล้วถ้านำมาใส่ใน System ที่มีเสียงทุ้มแต่ยังขาดเสียงแหลมจะเหมาะสมกันและ กลับกันถ้าสายให้เสียงทุ้มที่ดีอยู่แล้วถ้านำมาใส่ใน System ที่มีเสียงแหลมแต่ยังขาดเสียงทุ้มจะเหมาะสมกันซึ่งถือว่าเป็นเทคนิคย่างหนึ่งในการเลือกสายมาใช้งาน

สายลำโพงแบบ Single wire
      สายลำโพงแบบ Biwire จะเป็นสายแบบรูปด้านล่าง คือสายที่นิยมใช้ในกลุ่มเฉพาะนักเล่นเครื่องเสียงที่พิถีพิถันเรื่องเสียงเป็นอย่างมาก จากบุคลิกของสายที่ได้กล่าวไว้แล้วด้านบนแล้วว่าสายในแต่ละเส้นนั่นให้เสียงที่ต่างกันจึงเป็นที่มาของการต่อแบบ Biwire ซึ่งการต่อแบบ Biwire นั้นจะใช้ลวดทองแดงที่มีอยู่ด้วยกันสองชุดคือ ขั้วบวก + สองชุด และลบ – สองชุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 05:04:08 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #649 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:58:50 PM »

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #650 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 07:15:48 PM »

Smiley ดูเรื่องนี้กันหรือยังครับ...

cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #651 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:14:19 PM »

อ่านจบซะที ตั้งแต่หน้าแรกจนหน้านี้ เหนื่อยเลยครับ

Xtremer Pro ไม่มีฟังก์ชั่นโหลดbit ใช่มั๊ยครับ

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #652 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:34:39 PM »

อ่านจบซะที ตั้งแต่หน้าแรกจนหน้านี้ เหนื่อยเลยครับ

Xtremer Pro ไม่มีฟังก์ชั่นโหลดbit ใช่มั๊ยครับ

Smiley HD Player ทุกยี่ห้อ ไม่มีฟังก์ชั่นโหลดบิทครับ โดยทั่วไปจะใช้วิธีการ transmission remote GUI  ครับ

สำหรับ XT-Pro จะใช้วิธีการของคุณ.ppcboy เขียนไว้ที่เว็บ thaidvd.net ดังนี้ครับ

- ทำ Partition ให้เป็น Ext3 ก่อนครับ ผมใช้ Acronis Disk Director ครับ
ใช้ง่ายดีครับ

- โหลด XMP r167  มาแล้วแตกลง Thumb drive ครับ

- เลือก install transmission ครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #653 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:50:06 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
แปลว่า HD Player โหลดbit ได้ทุกยี่ห้อ ถ้าเราเซ็ตเป็น

ที่ถามเพราะเห็นว่า PlayON เขาโฆษณาว่าโหลดbit ได้
Bittorent client for downloading directly to the internal HDD
http://www.playonhd.com/en/#info

แต่Xtreamer หาข้อมูลตรงนี้ไม่เจอครับ

จุดประสงค์คือ
ต้องการโหลดbit ได้ และเล่นได้ในเครื่องเดียวกัน
Xtreamer ยังเหมาะสมอยู่มั๊ยครับ
และเวปbitใด supportบ้าง

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #654 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:04:49 PM »

Smiley ส่วนมากจะทำได้นะครับ และก็ทำแบบที่แนะนำ ไม่มีฟังก์ชั่นโดยตรงให้กดจากรีโมทครับ (ไม่แน่อนาคตอาจมีนะครับ แต่ตอนนี้ไม่เห็นมี) ที่เห็นโฆษณาเพราะต้องการให้เหนือคู่แข่งครับ ก็คล้ายๆ กับเมื่อประมาณสัก 3 - 4 เดือนก่อนที่บอกว่าเล่นเสียง True HD แต่ต้องรอซอฟแวร์

ปล. ในความเห็นของผม ถ้าจุดประสงค์ต้องการโหลดบิท HD Player ไม่เหมาะครับ เพราะเครื่องจะร้อน และโหลดได้ช้า

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #655 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:01:43 PM »

ขอโทษครับพี่วัฒน์ เอ๊ย...ลุงวัฒน์(เดี๋ยวหล่อไม่เท่าเคน ธีรเดช)
ที่ผมให้ข้อมูลไม่ครบ

คือผมเคยใช้กล่องโหลดbitมาก่อนแล้วครับ แต่เครื่องพังไปแล้ว เพราะเล่นเปิดทั้งวันทั้งคืนไม่เคยปิดเลยมาเกือบ 2 ปี
ปัญหาที่พบคือ
-โปรแกรม BitTorrent ที่มีในเครื่องคือ bitTornado ซึ่ง เวปbitของไทยหลายเจ้าไม่รองรับ
-เวลาที่ใช้ในการถ่ายข้อมูลจากกล่องโหลดbit มาที่คอมพิวเตอร์ เพื่อ burn ลงแผ่น นานมาก อย่างน้อยๆก็ 30 นาทีต่อไฟล์ขนาด 4Gเศษๆ ยังไม่รวมเวลาที่ใช้burnอีกนะครับ

โหลดช้ากว่าใช้คอมฯครับ แต่ตั้งโหลดไว้ 2-3 เรื่อง
ทั้งคืนหรือทั้งวันที่ออกไปทำงาน กลับมาก็เสร็จแล้วครับ
สะดวกไปอีกแบบ

ตอนนี้เลยอยากลองแบบที่โหลดแล้ว เล่นได้เลยดูบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่เคน เอ๊ย...พี่วัฒน์

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #656 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:18:35 PM »

Smiley นอกจาก XT-Pro และ Play On ตัวนี้ก็นาสนใจนะครับ Noontec V9 ลองดูคุณ.stewart99 รีวิวที่นี่ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=155427

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #657 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:48:41 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #658 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:40:21 PM »

เรียนถามอาวัฒน์...
  สมมุติว่า..ผมมี HD อีกลูก  ที่มีไวรัส  ไปเล่นกับ Xtreamer ไวรัสนี้จะมีผลต่อเครื่อง?
ไม่รู้จริงๆ  อีกอย่าง  สงสัยจะติดมาแล้วหล่ะ...แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #659 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:58:37 PM »

เรียนถามอาวัฒน์...
  สมมุติว่า..ผมมี HD อีกลูก  ที่มีไวรัส  ไปเล่นกับ Xtreamer ไวรัสนี้จะมีผลต่อเครื่อง?
ไม่รู้จริงๆ  อีกอย่าง  สงสัยจะติดมาแล้วหล่ะ...แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

Smiley ไม่มีผลต่อ XT-Pro หรือ  HD Player ทุกชนิดครับ

หน้า: 1 ... 41 42 43 [44] 45 46 47 ... 65
  พิมพ์