๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 03:13:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213293 ครั้ง)
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #630 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:56:58 PM »

ถามคุณวัฒน์
 ขออภัยที่ไม่ได้เกี่ยวกับ high def ครับ คือผมจะถามว่า ถ้าเราแปลงไฟล์เพลง จาก mp3 ไปเป็น cd ธรรมดาทั่วไป เสียงที่ออกมาจะต่างกันหรือไม่ คือผมลองดูแล้วฟังความแตกต่างไม่ออกครับ  พร้อมขอความเห็น เกี่ยวกับ bit ด้วยครับ ทั้งของ mp3 และ cd ทั่วไปด้วยว่าต่างกันหรือเหมือนกันอย่างไร
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #631 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:21:32 PM »

ถามคุณวัฒน์
 ขออภัยที่ไม่ได้เกี่ยวกับ high def ครับ คือผมจะถามว่า ถ้าเราแปลงไฟล์เพลง จาก mp3 ไปเป็น cd ธรรมดาทั่วไป เสียงที่ออกมาจะต่างกันหรือไม่ คือผมลองดูแล้วฟังความแตกต่างไม่ออกครับ  พร้อมขอความเห็น เกี่ยวกับ bit ด้วยครับ ทั้งของ mp3 และ cd ทั่วไปด้วยว่าต่างกันหรือเหมือนกันอย่างไร

Smiley แล้วแต่ผู้ฟังครับว่าจะฟังออกหรือไม่ จริงๆ ถ้าได้ฟังพวก Audio บ่อยๆ จะแยกข้อต่างกันได้ครับ ไฟล์ MP3 คือ การนำไฟล์เสียงมาบีบอัดให้ขนาดเล็กลง แล้วแต่ว่าเราจะบีบอัดขนาดไหน เมื่อนำมาแปลงขยายกลับเสียงย่อมขาดหายไป ต้องนำมาปรับใหม่ให้ได้ใกล้เคียงครับ

ลองเอาตัวอย่างไฟังดูครับ...

ต้นฉบับ http://www.paulsfood.com/Wave.wav
128k http://www.paulsfood.com/128k.mp3
192k http://www.paulsfood.com/192k.mp3
320k http://www.paulsfood.com/320k.mp3

ที่ 128k เสียงกร้าว ห้วน สาก

ที่ 192k เริ่มดีขึ้น เห็นจังหวะ รับรู้ถึงเครื่องประกอบจังหวะ ทุกชิ้น

ที่ 320k เข้าใกล้เคียงต้นฉบับ แต่ระยะห่างของชิ้นดนตรี (Groove) ยังบีบอัดอยู่ใกล้กัน ทำให้เสียงกลางย่านสูงเบลอ แต่เสียงสูงดีกว่า 192k ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #632 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 02:43:04 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์เรื่องหูฟังซักนิดครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาหูฟังอินเอีย ราคาประหยัดแต่คุณภาพเสียงดีซักตัว งบประมาณไม่เกิน800บาท พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ

ผมลองๆดูมี
AKG K-309  490.00 บาท

Sennheiser MX271 , Sennheiser MX270  ราคาเท่ากัน 650.00 บาท

ส่วนที่เว็บบอร์ดมั่นคง แนะนำ Meelec 9 มาครับ  890.00 บาท

หรือนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #633 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 09:26:12 PM »

Smiley เรื่องนี้ดูหรือยังน้าแพะ เป็นอย่างไร? บ้างครับ

'Splice' Trailer 2

ยังครับพี่ แต่อยากดูครับ ดูตัวอย่างแล้วน่าสนุกครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #634 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 09:37:13 PM »

Smiley เรื่องนี้ดูหรือยังน้าแพะ เป็นอย่างไร? บ้างครับ

'Splice' Trailer 2

ยังครับพี่ แต่อยากดูครับ ดูตัวอย่างแล้วน่าสนุกครับ

หนังไม่มีอะไรเลยครับ นอกจากความแปลก แปลกจริงๆครับ
poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #635 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:29:14 AM »

พี่วัฒน์ครับ เครื่องผมยัง 2.3.4 อยู่เลยครับ ถ้าจะอัพข้ามเป็น 2.4.2 ได้เลยหรือป่าวครับ  Grin
ขอบคุณที่ให้มาดูงาน ที่บ้านนะครับ ..

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #636 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:43:26 AM »

พี่วัฒน์ครับ เครื่องผมยัง 2.3.4 อยู่เลยครับ ถ้าจะอัพข้ามเป็น 2.4.2 ได้เลยหรือป่าวครับ  Grin
ขอบคุณที่ให้มาดูงาน ที่บ้านนะครับ ..

บานเลยครับนายหัว

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #637 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:02:05 AM »

ส่งไม้ต่อให้พี่แพะเป็นคนจัดการความบานครับ  Grin คำพูดนี่ใช้ได้เสมอครับ ใหนๆก็ใหนๆ อีกซักชุดกะแล้วกัน  คิก คิก บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #638 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:09:04 AM »

บาน....กันถ้วนหน้าครับ  Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #639 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:50:01 AM »

รบกวนถามพี่วัฒน์เรื่องหูฟังซักนิดครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาหูฟังอินเอีย ราคาประหยัดแต่คุณภาพเสียงดีซักตัว งบประมาณไม่เกิน800บาท พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ

ผมลองๆดูมี
AKG K-309  490.00 บาท

Sennheiser MX271 , Sennheiser MX270  ราคาเท่ากัน 650.00 บาท

ส่วนที่เว็บบอร์ดมั่นคง แนะนำ Meelec 9 มาครับ  890.00 บาท

หรือนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ

Smiley Sennheiser MX560  ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #640 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 01:35:47 PM »

วันนี้...เห็นใน นสพ.แว๊บๆ....
ค่ายไพโอเนียร์ จัดลดราคา 4% ชุดโฮม..หลายชุด...
สนใจ..ลองหารายละเอียดดูนะครับ...
สนับสนุนความสุขโดย.... Cool

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #641 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 01:55:25 PM »

ส่งไม้ต่อให้พี่แพะเป็นคนจัดการความบานครับ  Grin คำพูดนี่ใช้ได้เสมอครับ ใหนๆก็ใหนๆ อีกซักชุดกะแล้วกัน  คิก คิก บู่
ผลงานบางส่วนของพี่แพะครับ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #642 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 06:43:43 PM »

ผลงานบางส่วนของพี่แพะครับ

แค่น้ำย่อย ครับพีโพธ  ยังบานได้อีกมาก เดี่ยวขอให้เสร็จภาระกิจ กลับจาก หนองคายก่อนครับ จะ ว.๑๓ ไปนะครับ  รับประกันความบานครับพี่  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #643 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:12:32 PM »

ชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์

ลำโพง จัดว่าเป็นอุปกรณ์ชิ้นสำคัญที่สุดในการกำหนดบุคลิกเสียงของซิสเต็ม นักเล่นเครื่องเสียงที่มีประสบการณ์จึงแนะนำให้เลือกลำโพงที่ใจที่ถูกใจก่อน เป็นอับดับแรกสำหรับระบบโฮมเธียเตอร์ ลำโพงถือเป็นด่านสุดท้ายที่จะถ่ายทอดเสียงจากภาพยนตร์ที่คุณชื่นชอบ ให้ได้อรรถรสเหมือนคุณไปนั่งอยู่ในเหตุการ์จริงถ้าหากคุณใช้ความพถีพิถันใน การเลือกลำโพงเธียเตอร์แล้วละก็ สวรรค์ภายในบ้านก็อยู่แค่เอื้อม แต่ถ้าพื้นที่ในบ้านของคุณคับแคบเกินกว่าจะบรรจุลำโพงโฮมเธียเตอร์ตัวใหญ่ๆ สัก5-6 ตัวลงไปได้ล่ะ คุณจะทำอย่างไร? ไม่ต้องห่วงครับ เพราะปัจจุบันมีชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์หรือ Home Theater Speaker Package หลายรุ่นออกมาจำหน่าย เพื่อให้สามารถจัดวางได้ในพื้นที่อันจำกัดได้และบทความนี้จะนำเสนอแนวทางการ เลือกซื้อชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ให้ได้ตรงใจคุณมากที่สุด

ทางเลือกของผู้บริโภค
     ในปัจจุบัน คุณสามารถพบเห็นลำโพงหลากหลายรูปแบบจากบริษัทต่างๆ แต่ถ้าจะจำแนกโดยใช้ขนาดเป็นเกณฑ์ เราสามารถแบ่งลำโพงออกเป็น ลำโพงตั้งพื้น (Floor Standing Speaker) โดยทั่วไปจะมีความสูงตั้งแต่ 2 ฟุตขึ้นไปออกแบบมาสำหรับใช้งานในห้องขนาดใหญ่ ประเภทที่สองคือ ลำโพงวางหิ้ง (Bookshelf Speaker) หรือวางขาตั้ง มีขนาดไม่เกิน 2 ฟุต ออกแบบสำหรับใช้งานในห้องขนาดเล็ก ส่วนประเภทสุดท้ายคือ ลำโพง Sub/Satellite ประกอบด้วยลำโพงแซทเทิลไลต์ขนดเล็กสูงไม่ถึงฝ่ามือ ตอบสนองความถี่จาก Midrange ไปถึง High Frequency ทำงานร่วมกับ Subwoofer สำหรับความถี่ต่ำ ลำโพงประเภทนี้จะทำงานได้ดีในพื้นที่ขนาดเล็ก และการนั่งฟังในระยะใกล้ๆ

ปัจจุบันชุดโฮมเธียเตอร์ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วระบบเสียงเซอร์ราวนด์ท่ได้มาตรฐานได้แก่ ระบบ DTS และ Dolby Digital แบบ 5.1 CH ดังนั้นคุณจึงต้องมีลำโพง 6 ขึ้นไป สำหรับคู่หน้า, เซอร์ราวนด์,เซ็นเตอร์ และซับวูฟเฟอร์ คนที่มีชุดลำโพงฟังเพลงอยู่แล้ว อาจเลือกหนทางที่ประหยัดโดยการซื้อฃำโพงมาเพิ่มเติมแต่มักมีปัญหาเรื่องความกลมกลืนของเสียง ทาลที่ดีกว่านั้นก็คือ เลือกซื้อลำโพงที่เป็นเซ็ตเดียวกัน จะให้เสียงที่กลมกลืนกว่า แต่ก็ต้องใช้งบประมาณและกินพื้นที่ในการติดตั้ง ยิ่งลำโพงตัวใหญ่ก็ยิ่งกินพื้นที่มาก สำหรับคนที่มีพื้นที่หรืองบประมาณจำกัด อาจหันมาเล่นชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์แบบ Sub/Satellite ที่ครบครันในเซ็ตเดียวสามารถจัดวางได้ในพื้นที่จำกัด และให้คุณภาพเสียงดีสำหรับการฟังระยะใกล้ๆ

อะไรคือชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์
     คำว่า ชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ หรือ Home Theater Speaker Package ที่จะกล่าวถึงในบทความนี้หมายถึงชุดลำโพงสำหรับใช้งานในระบบเสียงเซอร์ราวนด์ (ปัจจุบันเป็น 5.1 แชนเนล) ประกอบด้วย
     1.ลำโพงแซทเทิลไลต์สำหรับคู่หน้า, เซอร์ราวนด์ และเซ็นเตอร์
     2.ลำโพงซับวูฟเฟอร์  จำหน่ายพร้อมกันในแพ็คเกจเดียว สามารถนำมาต่อร่วมกับเอวีรีซีฟเวอร์แล้วสามารถใช้งานได้ทันที โดยไม่ต้องซื้อลำโพงเพิ่มอีก

ทำไมต้องเป็นชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์
     หลายคนอาจมีข้อข้องใจว่ามำไมต้องใช้ชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ตัวเล็กกระจิ๋วหลิว ในเมื่อมีลำโพงวางหิ้งขนาดเล็กแบบแยกชุดหลายรุ่นหลายยี่ห้อที่ได้รับการผลิตมาเพื่อรองรับการใช้งานด้านโฮมเธียเตอร์อยู่แล้ว หรือแม้แต่นำลำโพงฟังเพลงมาใช้ก็ยังได้ อีกทั้งการเลือกลำโพงที่ใหญ่กว่าย่อมได้เสียงที่เต็มที่กว่ามิใช่หรือ? นั่นก็เป็นความจริงส่วนหนึ่งแต่อย่าลีมว่าในโลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ทางผุผลิตคงเล็งเห็นแล้วว่าชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ตัวเล็กๆ มีข้อได้เปรียบบางอย่างที่คุณต้องเหลียวมอง เราลองมาดูกันครับว่า มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องเลือกใช้ชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ สำหรับโฮมเธียเตอร์ซิสเต็มของคุณ

• พื้นที่การใช้งาน ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงขนาดของห้องของก้อง แต่เป็นพื้นที่สำหรับจัดวางชุดโฮมเธียเตอร์ ในกรณีที่คุณต้องการติดตั้งชุดโฮมเธียเตอร์ในพื้นที่ไม่เกิน 4 x 6 เมตร หรือติดตั้งลำโพงวางหิ้งไปแล้วก็ยังเกะกะบ้านอยู่ การเลือกชุดลำโพงประเภท Sub/Satellite จะได้เปรียบลำโพงวางหิ้งประเภทฟูลเร้นทั้งหลาย เนื่องจากขนดเล็กกว่ามากนั่นเอง

• ระยะห่างระหว่างจอภาพกับตำแหน่งการนั่งชม เป็นเรื่องของความสัมพันธ์ระหว่างขนาดของจอภาพกับระยะการนั่งชม ถ้าที่บ้านของคุณมีแค่จอทีวีขนาดไม่เกิน 60 นิ้ว การนั่งห่างจอเกินไปก็จะรับชมภาพได้ไม่เต็มตา ภาพที่ได้จะเล็กเกินไป เมือ่ตำแหน่งที่นั่งถูกกำหนดด้วยขนาดของจอภาพเช่นนี้ ถ้าคุณเลือกใช้ลำโพงวางหิ้งแบบฟูลเร้นที่มักต้องการกำลังขับพอสมควร จึงจะให้รายละเอียดเสียงเต็มที่ ผลก็คือคุณจะได้รับฟังเสียงที่ดังเกินไป แต่ถ้าเลือกใช้ชุดลำโพงขนาดเล็ก ที่ต้องการกำลงขับ คุณจึงไม่จำเป็นต้องเร่งวอลลุ่มมากนักเสียงก็ออกมาครบถ้วนโดยไม่ต้องเร่งวอลลุ่มดังมาก นี่ก็เป็นข้อได้เปรียบอีกอย่างหนึ่ง

• กำลังขับชองเอวีรีซีฟเวอร์ คุณต้องดูกำลังขับบองเอวีรีซีฟเวอร์ของคุณด้วยว่า มันเพียงพอที่จัขับลำโพงห้ได้เสียงคุณภาพดีหรือไม่ถ้าเอวีรีซีฟเวอร์ของคุณมีกำลังขับต่ำกว่าเกินไป ผลที่จะได้รับจะเลวร้ายมากทีเดียว อีกทั้งการเร่งวอลลุ่มมากเกินไปเพื่อให้ได้สียงออกมาครบถ้วนออาจทำให้แอม)เกิดอาการที่เรียกว่า Clipping  ซึ่งอาจจะเป็นอันตรายทั้งแอมป์และลำโพง ดังนั้นการเลือกลำโพงขนาเล็ก ที่ทำงานเฉพาะย่านเสียงกลางและแหลมจึงน่าจะปลอดภัยกับเอวีรีซีฟเวอร์มากกว่า

ชุดลำโพงที่มีภาคขยายในตัว

นอกจากชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ หรือ Home Theater Speaker Package แล้ว ปัจจุบันมีชุดลำโพงที่มีลักษณะคล้ายกันวางจำหน่ายอยู่ด้วย ทางผู้ผลิตมักจะใช้ชื่อว่า Home Theater System ซึ่งเป็นชุดลำโพงขนาดเล็กเช่นกัน แต่จะมีภาคขยายเสียงสำหรับลำโพง 5.1 Ch ในตัว (Fhome Theater Speaker Package มีภาคขยายสำหรับ Subwoofer เท่านั้น) ส่วนใหญ่วงจรขยายนี้จะอยู่ใน Subwoofer ทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้เอวีรีซีฟเวอร์ในการขยายเสียง แต่ผู้ที่จะใช้ชุดลำโพงประเภทนี้จะต้องใช้เครื่องเล่นดีวีดีที่มีภาคถอดรหัสเสียงเซอร์ราวนด์ทั้ง DTS และ Dolby Digital สังเกตง่ายๆคือ ที่ชั้วต่อสัญญาณเสียงหลังเครื่องจะมีช่องต่อ 5.1 Ch Analog Output อยู่

ตัวอย่างของชุดโพงประเภทนี้ได้แก่ Soken DHT-400,Leona HT Blue5.1,Leona Smooth 5.1

• ไม่มีที่ติดตั้ง ในบางครั้งแม้ว่าคุณจะเลือลำโพงวางหิ้งที่คิดว่ามีขนาดเล็กแล้ว แต่มันก็ยังต้องการขาตั้งเพื่อประสิทธิภาพสูงสุดอยู่ดี ทำให้มีปัญหาเรื่องพื้นที่ใช้สอยภายในบ้าน หรือบางครอบครัวที่มีเด็กๆอยู่ที่บ้าน อุบัติเหตุอาจเกิดขึ้นได้เสมอ  การเลือกชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์นับป็นทางออกที่เหมาะสม เพราะขนาดที่เล็กของมันทำให้กินพื้นที่น้อย และยังสามารถติดตั้งได้หลากหลายกว่า ทังแขวนผนัง วางบนขาตั้ง หรือวางบนชั้นหนังสือก็ยังไหว ถ้าคุณลองนำลำโพงเหล่านี้ไปติดผนังคุณจะพบว่ามันโล่งสบายตากว่ากันมาก อีกทั้งปลอดภัยจากมือเด็กอีกต่างหาก

• ความสวยงาม สำหรับผู้มีสุนทรีย์ในหัวใจ คงไม่อยากเห็นห้องที่เต็มไปด้วยลำโพงเหมือนกับกำลังทดลองอะไรบางอย่าง การออกแบบลำโพงและติดตั้งอย่างเหมาะสมทำให้ห้องของคุณดูดีขึ้นเยอะด้วยขนาดที่เล็กของลำโพงเหล่านี้ เมื่อติดตั้งแล้วจะดูรียบร้อยกว่าลำโพงตัวใหญ่ๆ มาก (ลำโพงยุคใหม่มักจะมีหน้าแคยแต่ก้นลึก การติดผนังทำให้มีส่วนที่ยื่นออกมาจากผนังมาก) ในปัจจุบันบรรดาผู้ผลิตต่างก้ออกแบบชุดลำโพงของตนให้มีสีสันที่เข้ากับการตกแต่งบ้านของแต่ละคน หรือจะพ่นสีทับก็สามารถทำได้ ในขณะที่ลำโพงทั่วๆไปมักจะเป็นลายไม้หรือไม่ก็สีดำ

• สามารถอัพเกรดได้ในราคาประหยัด ถ้าพูดถุงความกระทัดรัดหลายคนอาจนำไปเปรียยเทียบกับชุด Home Theater In A Box แต่ถ้ามองความสามารถในการอัพเกรดซิสเต็มแล้ว ยังไงๆการเล่นแบบแยกชิ้นก็ชนะขาด ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง Home Theater In A Box ที่คุณซื้อครั้งเดียวยกกล่อง มักมีขั้วต่อแบบเฉพาะตัวใช้ร่วมกับอุปกรณ์อื่นไม่ได้  หรือมีขั้วต่อน้อยเกินไป เทียบกับการเล่นแบบแยกชิ้นที่ประกอบด้วย เครื่องเล่นดีวีดี, เอวีรีซีฟเวอร์ และชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ คุณจะเห็นว่าอย่างหลังมีความเป็นดีวีโอไฟล์กว่าเยอะ มันด้อยกว่าชุดแยกชิ้นชุดใหญ่เพียงแค่ขนาดของลำโพงที่เล็กกว่าเท่านั้น ส่วนคุณสมบัติอื่นๆ ไม่ต่างกันเลย

ข้อเสนอแนะในการเลือกซื้อชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์
    หลังจากทีคุณนั่งคิดนอนคิดอยู่หลายตลบ จนกระทั่งตัดสินใจได้แล้วว่าจะใช้ชีวิตร่วมกับชุดลำโพงโฮมธียเตอร์สักชุด แต่ไม่รู้จะเลือกชุดไดดี เพราะดูแล้วก็เหมือนกันไปหมด ไม่ต้องกังวลครับ ต่อไปนี้เป็นข้อเสนอแนะที่จะทำให้คุณเลือกชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์อย่างไม่ผิดหวัง

•ความสะดวกในการติดตั้ง เนื่องจากลำโพงประเภทนี้ได้รับการออกแบบมาให้สามารถติดตั้งได้หลากหลาย คุณต้องรู้ความต้องการของตัวเองก่อนว่า คุณจะเอาลำโฑงเหล่านี้ไปใช้ที่ไหนอย่างไร สมมุตว่าคุณจะใช้แบบวางขาตั้ง คุณก็ต้องดูว่าลำโพงที่คุณหมายตานั้น ต้องใช้ขาตั้งที่ออกแบบมาแฉพาะหรือเปล่า แล้วถ้าใช้ บริษัทผู้แทนจำหน่ายได้นำเข้าขาตั้งมาด้วยหรือเปล่า เนื่องจากลำโพงบางรุ่นจะทำตู้เอียงหรือโค้ง ไม่สามารถวางบนพื้นได้ รวมทั้งอย่าลืมบวกราคาขาตั้งเข้าไปด้วย หรือถ้าหากคุณต้องการแขวนผนัง ก็ดูว่าลำโพงนั้นมีแอ็คเซสเซอร์รี่สำหรับการแขวนผนังครบถ้วนหรือเปล่า (ลำโพงประเภทนี้มักจะแถม Wall Bracket หรือไม่ก็เป็นขาตั้งสำหรับวางบนหิ้งมาให้ด้วย)

•อย่ามองข้าม Subwoofer ในขณะที่หลายคนให้ความสนใจกับตัวลำโพงแซเทิลไลท์ ว่าของยี่ห้อใดจะมีขนาดใหญ่กว่ากัน เป็นแบบกี่ทาง หรือใช้ไดรเวอร์ขนาดกี่นิ้ว แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญกับ Subwoofer นั่นอาจทำให้คุณพลาดได้ อย่าลืมว่าชุดลำโฑงโฮมเธียเตอร์เป็นลำโพงประเภท Sub/Satellite ที่ขาดตัวใดตัวหนึ่งไม่ได้และความถี่ต่ำของซิสเต็มทั้งหมดก็มาจาก Subwoofer ด้วย ถ้าคุฦณต้องการคุณภาพ อย่าลืมให้ความสนใจกับ Subwoofer ด้วย ไม่ใช่เรื่องขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง  ตู้เปิดหรือตู้ปิด แต่เป็นเรื่องของฟังก์ชั่นการปรับแต่งที่อำนวยความสะดวกในการใช้งานจริง ให้ได้คุณภาพเสียงสูงสุด Subwoofer ควรมีลูกเล่นต่างๆ เช่นเดียวกับ Subwoofer แบบแยกชิ้น ได้แก่ 1.ควรเป็น Active Subwoofer เนื่องจากมันมีกำลังขับในตัว ทำให้ไม่ต้องใช้แอมป์ภายนอกมาขับ 2. มี Volume ในตัวเพื่อให้คุณ Fine Tune ระดับเสียงของซัฟวูฟเฟอร์ให้กลมกลืนกับชุดลำโพงแซทเทิลไลต์มากที่สุก 3. สมารถปรับจุดตัดความถี่ได้ เพราะตรงนี้เป็นหัวใจสำคัญที่จะพลิกคุรภาพเสียงจากหน้ามือเป็นหลังมือได้เช่น 4. มีขั้วอินพุตทั้งแบบ Hi Level และ Low Level จุดนี้ทำให้มีความยืดหยุ่นในการใช้งาน เมื่อคุณมีเอวีรีซีฟเวอร์ที่ไม่มีช่องรีซีฟเวอร์ Subwoofer Output คุณก็สามารุดึงสายจากขั้วต่อลำโพงมาเข้าที่ช่อง Hi Level ได้

• ขั้วต่อลำโพง เป็นประตูสำหรับเชื่อมระหว่างตัวลำโพงกับแอมป์ในท้องตลาดขั้วต่อลำโพงมีสองแบบคือ ไบดิ้งดฑสต์ กับแบบสปริงหนีบที่มีคุณภาพแย่กว่า สำหรับนักเล่นที่ต้องการคุณภาพเสียง คุณอาจต้องการเพิ่มคุณภาพโดยการเปลี่ยนสายลำโพงให้มีคุณภาพส๔งขึ้น และสายลำโพงเหล่านี้ก็มักมีขนาดใหญ่ด้วย ปัญหาก็คือ ด้วยการออกแบบตู้ให้ขนาดเล็ก ทำให้ขั้วต่อลำโพงมีขนาดเล็กไปด้วย จากไบดิ้งดำสต์ในลำโพงธรรมดาก็กลายเป็นไบดิ้งดพสต์ขนาดจิ๋ว ทำให้ใช้กับสายลำโพงขนาดใหญ่ไม่ได้ นี่ก็เป็นจุดหนึ่งที่ควรนำมาพิจารณา

• คุณภาพของลำโพงเซ็นเตอร์ สำหรับท่านที่คุณเคยกับระบบสเตอริโอ อาจไม่ให้ความสำคัญกับลำโพงเซ็นเตอร์มากนัก แต่คุณร็หรือไม่ว่า เสียงซาวนด์แทรคจากภาพยนตร์ส่วนใหญ่มาจากเซ็นเตอร์ฉะนั้นอย่ามองข้ามจุดนี้ ถ้าคุณลองสังเกตดูจะพบว่าลำโพงเซ็นเตอร์ของชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์จะมี 2 ลักษณะคือ 1. เป็นลำโพงแบบเดียวกับคุ๋หน้าและเซอร์ราวนด์ กับ 2. เป็นลำโพงเซ็นเตอร์โดยเฉพาะไม่เหมือนกับคู่หน้าและเซอร์ราวนด์ อาจจะใช้ไดรเวอร์ชนิดเดียวกัน แต่มีจำนวนมากว่า หรืออาจจะใช้ไดรเวอร์ขนาดใหญ่กว่าไปเลย ซึ่งมักมีคุณภาพสูงกว่าลำโพงคู่หน้าและเซอร์ราวนด์ ถ้าหากชุดลำโพงที่คุณเปรียบเทียบมีราคาใกล้เคียงกัน คุณสมบัติอื่นๆ เหมือนกัน แต่อีกชุดใชเซ็นเตอร์คุณภาพดีกว่าย่อมมีความได้เปรียบ

• จุดตัดของความถี่  Subwoofer  อย่าลืมว่าชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ใช้ลำโพงขนาดเล็กมาก ทำให้การตอบสนองความถี่ต่ำของลำโพงแซทเทิลไลต์อย่างเก่งก็แค่ 120 Hz ดังนั้นจุดตัดความถี่ของซัฟวูฟเฟอร์ควรจะสูงกว่าซัฟวูฟเฟอร์แยกชิ้น เพื่อให้ครอบคลุมไปถึงความถี่คัตออฟของลำโพงแซทเทิลไลต์

• ไดรเวอร์ความถี่ต่ำยิงออกด้านหน้าหรือยิงลงพื้น ? ตอบได้เลยว่าไม่ต้องสนใจ เพราะจะยิงออกตรงไหนมันเป็นเรื่องของการออกแบบที่ผู้ออกแบบจะเลือกแบบตู้ให้เหมาะสมกับสเป็คของไดรเวอร์ ตัวหนึ่งอาจจะเหมาะสมกับการออกแบบให้ยิงเสียงลงพื้น ถ้าให้ยิงเสียงออกด้านหน้าอาจไม่ดีก็ได้ เรื่องนี้เป็นเรื่องของผู้ออกแบบจริงๆที่เหลือคุณก็สามารถ Fine Tune ให้ได้เสียงที่ถูกใจได้

บทสรุป
    จะทำอไรก็ขอให้เดินทางสายกลางครับ แม่กระทั่งชุดโฮมเธียเตอร์ อะไรที่คนอื่นใชแล้วดี อาจไม่เหมาะสมกับคุณก็ได้ ถ้าคุณมีพื้นที่จำกัดแล้วดันทุลังเลือกลำโพงตัวใหญ่ๆ มาใช้งาน คุณอาจดึงประสิทธิภาพของลำโพงมาใช้ได้ไม่เต็มที่ การเลือกชุดลำโพงขนาดเล็กลงน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ไม่ต้องเกรงว่าคุณจะมีทางเลือกน้อยเพราะมีชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ให้คุณเลือกหลายระดับครับ

ขอขอบคุณนิตยสาร Videophile  Vol.6 No.63

blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #644 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:26:17 PM »

คุณวัฒน์ครับ

จุดตัดความถี่ คืออะไรครับ  sub ของผมมีที่ปรับ อยู่ 3 ระดับ คือ 60Hz, 90Hz และ 120Hz แต่ผมตั้งไว้ที่ 60Hz ตลอด     จริงๆ แล้วจะตั้งไว้ที่เท่าไรต้องดูอะไรเป็นหลักครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 65
  พิมพ์