๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:51:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213220 ครั้ง)
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #600 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:37:02 PM »

ขอเข้าแจม สำหรับเพื่อนด้ามขวาน เพื่อนท่านใดอยากเอาหนังแชร์กัน ผมขอร่วมด้วยคน
ของผม HD 1 T มีหนัง HD อยู่ประมาณ  40-50 เรื่องครับ

ยินดีครับ คุณธเนศ  ที่เฮียฮิม(padang) หนังชมพู ก็มีครับ  Grin

ยินดีครับ แต่ว่าจะแลกเปลี่ยนกันยังไง ผมซื้อ BD_Rom มาว่าจะต่อกับ PlayONHD ต่อใช้ไม่ได้ครับ แต่ต่อ DVD_Rom ใช้ได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องรอ FW ตัวใหม่หรือทำไง ?

ครับ ป๋าดัง อันนี้แล้วแต่ป๋าสดวก นัดเจอ แล้ว ดูเรื่องหนังว่าเป็นไงบ้าง ส่วนจะดูด(หนัง) จะเอาไปดูดที่บ้าน หรือ จะ ดูดกับเลยก็ได้ครับ
สดวก ถ้า ผ่านมาสงขลา เชิญมาที่บ้าน ก็ได้ครับ จะได้มีเวลาคุยกันนานๆ พร้อมแถมเครื่องดื่มเย็นๆๆ ครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #601 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:37:53 PM »

ผมไม่ค่อยจะอยากเข้ามาในกระทู้นี้เลยครับ อดใจไม่ไหวครับ  Grin Grin

ตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อยๆ ตอนนี้หลังจากที่ผมได้เจ้าเครื่องPLAYONมาแล้ว
 ตลกมากครับ ยังไม่มีจอกับเขาเลยครับ ตอนนี้ยังดูกับทีวี21นิ้ว รุ่นโบราณอยู่เลยครับ555 Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน
เลยอยากจะรบกวนคุณอาวัฒน์ ช่วยแนะนำจอให้ผมซักจอได้มั๊ยครับ
ปกติผมอยู่หอพักครับ ห้องกว้างราวๆ 5x4 เมตรครับ ไม่มีโซฟานั่งดูเป็นการเป็นงานน่ะครับ Grin
ส่วนมากก็นอนดูเลยครับ มีงบประมาณไม่เกิน20,000ครับ
พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ ไหว้ ไหว้

ไกล้แร่ะ  คิก คิก เหมือนผมเลย ตอนซื้อเอ็กทรีมเมอร์ โปร ผมก็เอามาใช้กับทีวีโบราณจอ 21" เหมือนกันครับ ดูไป ดูมา ขัดใจครับ เลยโดนไปชุดนึง ห้าแป๊ดเอง  อ๋อย บู่

ส่วนเรื่องจอ ผมว่าจอแอลซีดี 32" น่าจะอยู่ในงบแบบสบายๆครับ เก็บอีกหน่อยก็ได้บานเรื่องเสียงอีก ถ้าเป็นห้องแบบหอพักเล่นแบบพี่แพะครับ สบายๆ งบไม่สูง ส่วนของผมดันเลือกออนเกียวมา เสียงดี สะใจครับ แต่เปิดแล้วไม่ดี ภรรเมียบ่นทุกทีว่าเสียงดัง ไม่รู้ใจวัยรุ่นเลย  ยี๊ อ๋อย แต่ดีหน่อยที่มีพี่วัฒน์กับพี่แพะคอยรับอยู่ พอเมียบ่น เรากะบอกว่าสองคนนี้แหละยอนมา  ขำก๊าก
แหะๆๆๆ ใช่เลยครับพี่ชายเจษฎ์
หลังจากต่อดูกับทีวีบ้านๆ21นิ้ว คุณแฟนผมก็เริ่มอยากไฮโซขึ้นมาทันที
หลังจากที่ผมคอยยุว่า ถ้าได้จอดีๆ มันจะแจ่มอย่างนั้น แจ่มอย่างนี้ จนเธอเริ่มคล้อยตาม
แล้วบอกให้ผมไปศึกษามา แล้วบอกว่ามีงบไม่เกินหมื่น......หือ....ไม่เกินหมื่น..... Grin Grin

เพราะผมบอกเธอว่าPLAYONเครื่องนี้+หนัง2TB ราคาแค่2,500เองครับ Grin Grin
 ส่วนระบบเสียง คงจะเล่นแบบพี่แพะครับ เล็งไว้แบบนั้นเลยครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #602 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:37:23 PM »

Smiley พึ่งได้มา มีใครดูแล้วบ้างครับ มีคนบอกว่าสนุกมาก...

ตัวอย่าง...

Step Up 2 Movie Trailer

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #603 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:26:34 AM »

Smiley พึ่งได้มา มีใครดูแล้วบ้างครับ มีคนบอกว่าสนุกมาก...

ตัวอย่าง...

Step Up 2 Movie Trailer

ดูแล้วครับลุงวัฒน์ ตั้งแต่ภาคแรกครับ เติบโตขึ้นเรื่อยๆ  แต่ภาค 3 ยังไม่ได้ดูครับ เห็นว่า ถ้าดูที่เป็นระบบ 3D แจ่มมากครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #604 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:37:48 PM »

ไม่ทราบว่า ความละเอียดของจอ 1024x768 เมื่อเทียบกับ full HD1080p
หากเราดูหนังจากเครื่องเล่นplayon ภาพต่างกันเยอะมั๊ยครับ ต่างกันแบบเห็นได้อย่างชัดเจนมั๊ยครับ
เมื่อเทียบกับขนาดจอ42นิ้วครับ ผมยังไม่เคยมีจอแบบนี้ ตัดสินใจเลือกยังไม่ถูกครับ
ยังลังเลระหว่างจอ42นิ้ว กับจอ32นิ้วครับ กลัวว่า42นิ้วจะใหญ่ไปสำหรับหอพักผมครับ
ขอบคุณครับผม

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #605 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:05:35 PM »

ไม่ทราบว่า ความละเอียดของจอ 1024x768 เมื่อเทียบกับ full HD1080p
หากเราดูหนังจากเครื่องเล่นplayon ภาพต่างกันเยอะมั๊ยครับ ต่างกันแบบเห็นได้อย่างชัดเจนมั๊ยครับ
เมื่อเทียบกับขนาดจอ42นิ้วครับ ผมยังไม่เคยมีจอแบบนี้ ตัดสินใจเลือกยังไม่ถูกครับ
ยังลังเลระหว่างจอ42นิ้ว กับจอ32นิ้วครับ กลัวว่า42นิ้วจะใหญ่ไปสำหรับหอพักผมครับ

ต่างกันแยะครับ... ความแตกต่างทำนองเดียวกับเคยดู DVD แล้วไม่อยากกลับไปดู VCD นั่นเลยครับ...

Full HD 1080p นี่เวลาดูในขนาดจอเท่าๆกันกับ 1024*768 แล้ว Full HD เห็นรายละเอียดเพิ่มขึ้นมาอีกแยะครับ... เช่นหน้าคนเต็มจอ จะเห็นรอยย่นบนหน้าผากคน, เห็นไรขนอ่อนแถวแก้ม, เห็นลายม่ายตาครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #606 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:48:58 PM »

Smiley ถ้ามีงบพอนะครับซื้อ 40 นิ้วขึ้นเถอะครับ ภาพทีได้คุ้มกับเงินที่ลงทุนไปแน่นอนครับ ห้องกว้างราวๆ 5x4 เมตร ขนาด 40 นิ้วไม่ใหญ่เกินไปหรอกครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #607 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:33:51 PM »

Smiley วันนี้ไปร้าน คุณ.โจ มาเจอตัวนี้ครับ Sonic Gear Array 2000

Sonic Array 2000 - Multimedia Speakers for LCD TV

• ชุด Home Theatre System ติดตั้งง่าย  เหมาะสำหรับ LCD TV และ Plasma TVs
• กำลังขับ ซับวูฟเฟอร์ 20 วัตต์ (RMS) พร้อมเทคโนโลยี Power MaxxBass PLUS เพิ่มพลังเบส
• เทคโนโลยี เสียงรอบทิศทางเสมือนจริงจาก MaxxSurround เทคโนโลยี
• อานุภาพ ซ้าย ขวา ด้านหน้า ช่อง สำหรับ Great MTVs และ มี ส่วน ร่วม Movie Dialogue
• มากมายกับรูปลักษณ์ ที่มี Non-Instrusive Digital Front Panel Design
• การจับคู่ และทันสมัย ด้วย Wireless Remote Control
• ง่ายต่อการใช้งาน โดยสลับการใช้ง้าน ระหว่าง 3 ชุด Input: CD, DVD และ TV
• เพิ่มช่อง AUX Input เพื่อสะดวกเล่นจากอุปกรณ์เครื่องเล่นพกพาต่างๆ...

SPECIFICATION
• Total Power 40 Watts RMS
• Woofer: 20 Watts
• Mid-Ranger: 10 Watts x 2
• Frequency Response: 68 - 20KHz
• Speaker Unit Driver:
• Woofer: 4”
• Mid-Ranger: 3”
• S/N: ≥ 55dB
• Input Sensitivity:
• Woofer: 280mV
• Mid-Ranger: 550mV

จับคู่กับ SOKEN SUA-07 SUB-WOOFER

ACTIVE SUBWOOFER SPEAKER รุ่น SUA-07
SOKEN เป็นสินค้าแบนด์ดัง และดีมาก รุ่นนี้ผลิต ซึ่งการผลิตดีมาก SUB-BASS อย่างดี เสียงเบสแน่นมากมาก มีภาคขยายในตัว ขยายได้แรงมากมาก มีช่องลําโพง 3 ทาง ด้านหน้าและด้านข้างอีก 2 รูปทรงสวยมาก สีเหลี่ยม วางเฉลียงตามรูป .ลำโพงซัพ SOKEN-07 เป็นลำโพง 6 นิ้ว 3 ดอก แนวเสียงออกมานุ่มนวน เป็นลูกขอบยางเอาไปเสริมกับลำโพงเล็ก/ใหญ่ได้หรือเสริมในระบบคาราโอเกะก็ได้

• ด้านหน้ามีปุ่มปรับสามารถปรับเบสได้หนักเบาและปรับความดังได้
• ปุ่ม power on-off• มีปุ่มปรับ VOLUME min -max
• มีปุ่มปรับ CROSSOVER 50hz-150 HZ
• สามารถเสียบ input จากเครื่องเล่นได้ และช่องเสียบ speaker
• ตัวเป็นโลหะ เป็นสินค้าที่ hi-class ครับรุ่นนี้
• พร้อมคู่มือ และกล่อง อย่างดี ยกกล่อง
• ไฟ AC 220v
• มาตราฐาน มอก

Specifications
• กำลังขับ...........150W
• ซัพวูฟเฟอร์........75w(8 ohm)
• ความไว............88 dB
• ตอบสนองความถี่........20-20kHz

ดูรุปครับ...

ราคาเท่าไรครับ อยากเอามาเล่นกับ xt pro ครับ

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #608 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:57:26 PM »

ราคาเท่าไรครับ อยากเอามาเล่นกับ xt pro ครับ

Smiley เห็นคนขายบอกว่าอยู่ราวๆ 8000 กว่าๆ ครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #609 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:06:38 PM »

Smiley สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ Xtreamer Pro ตอนนี้ xjukebox ตัวใหม่ออกมาแล้วนะครับ v0.1.53 upgrade ที่หน้าจอ XT กันได้เลยครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #610 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:41:07 PM »

Smiley แนวทางการเบิร์นอินลำโพง

ถ้าถามว่า  อุปกรณ์ใดสำคัญที่สุดในซิสเต็มส์  จะผิดไหมหากจะตอบว่าลำโพง  ด้วยการที่มันทำหน้าที่เป็นตัวรวบรวม กล่อมเกลาสัญญาณต้นทาง เพื่อถ่ายทอดให้เป็นสัญญาณปลายทางที่ดีที่สุด โดยไม่เบี่ยงเบนสัญญาณจากแหล่งกำเนิด หรือเพิ่มความเพี้ยนให้กับสัญญาณเสียง หากลำโพงล้มเหลวในการถ่ายทอดสัญญาณเสียงได้อย่างตรงต้องตามแหล่งโปรแกรมแล้ว การทำงานของทุกองคาพยพเท่ากับเป็นการสูญเปล่าอย่างไม่ต้องสงสัย เหมือนศูนย์หน้าตีนบอด ยิงประตูเท่าไหร่ก็ไม่เข้า

มีคำกล่าวว่า “การเล่นเครื่องเสียงไม่ใช่ลูกแก้วสารพัดนึก ที่จะนึดจะเสกให้ได้ตามที่ต้องการเสมอไป มีเงินก็ไม่แน่ว่าจะซื้อความสุขได้” นี่อาจจะเป้นสัจธรรมในการเล่นเครื่องเสียงเลยทีเดียว นักเล่นประเภท วัยรุ่นใจร้อน ใจเร็ว ด่วนได้ คงไม่มีทางถึงฝั่งฝัน ปัญหาสารพัน โดยเฉพาะนักเล่นมือใหม่ มักวนเวียนอยู่ว่า ทำไมลำโพงยี่ห้อเดียวกัน ชุดเดียวกัน เวลานั่งฟังที่ร้านกับที่บ้าน (หลังจากซื้อมาแล้ว) จึงได้ต่างกันราวฟ้าดิน เสียง เบสบวม เบลอ ฟุ้งมาก (ลำโพงบางรุ่นอาจไม่มีเบสให้ได้ยินเลยก็เป็นไปได้) เสียงกลางสดคม เสียงแหลมจัดเกินไป จนแทบจะยกกลับไปขอเงินคืนเสียให้รู้แล้วรู้รอดไป

จริงอยู่การที่จะได้มาซึ่งระบบเสียงที่ดี  มีปัจจัยหลายประการ  ทั้งเรื่องของคุณภาพเครื่อง คุณภาพแผ่น คุณภาพสายสัญญาณ สายลำโพง ตำแหน่งการจัดวาง สภาอคูสติกของห้องฟัง  การแม็ทชิ่งซิสเต็มส์  การเบิร์นอินอุปกรณ์ต่างๆ ให้เข้าที่เข้าทาง ท้ายสุด ความพึงพอใจของผู้ฟัง และคงสาธยายได้ไม่หมดในคราเดียวกันนี้  จึงขอโฟกัสไปเรื่องการเบิร์นอินของอุปกรณ์ที่สำคัญที่สุดในซิสเต็มส์ ได้แก่ ลำโพงก่อนเป็นเรื่องแรก  การที่จะเข้าใจถึงความสำคัญของการเบิร์นอินลำโพง ย่อมต้องเข้าใจลักษณะทางกายภาพของลำโพงเสียก่อน

ประเภทและโครงลำโพง
ลำโพงแบ่งเป็น 3 ประเภทหลัก ได้แก่
           1. ลำโพงไดนามิค
           2. ลำโพงอิเล็กโทรสเตติก หรือลำโพง ESL
           3. ลำโพงริบบ้อนทวีตเตอร์

ลำโพงไดนามิค ไม่ว่าแบบ 2 ทาง 3 ทาง พบได้ทั่วไปและจัดเป็นรูปแบบของลำโพงที่มีการผลิตและนิยมเล่นกันมากที่สุดในหมู่นักเล่น ส่วนลำโพง ESL และลำโพงแผ่นฟิล์ม นิยมเล่นน้อยกว่า  เพราะมีสนนค่าตัวสูงจากวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ต้องมีการคัดประกอบขึ้นเป็นพิเศษ  มีวงจรออกแบบเฉพาะกิจ  และผลิตออกมาในปริมาณไม่มาก ราคาจึงสูง เจาะตลาดเฉพาะกลุ่มไฮเอ็นด์

หลักการทำงานของลำโพง ESL อาศัยแรงสั่นจากแรงสนามไฟฟ้าเป็นต้นกำเนิดเสียง ส่วนประกอบหลักของลำโพงชนิดนี้ เป็นไดอะเฟรมที่ทำจากพลาสติกหรือเป็นแผ่น Plate โลหะเจาะพรุน ลักษณะเป็นตะแกรงอาศัยแรงดันไฟฟ้าส่งผ่านไดอะแฟรมเพื่อสร้างสนามไฟฟ้าขึ้น และสร้างเสียงออกมา ตัวอย่างของลำโพง ESL  ที่มีชื่อเสียง ไดแก่ Quad ESL Series, Martin Logan

ขณะที่ลำโพงริบบ้อนทวีตเตอร์  อาศัยการเคลื่อนไหวจากแรงสนามแม่เหล็ก โดยใช้ไดอะแฟรมที่เกิดทำจากวัสดุบางๆ ลักษณะเป็นลูกคลื่น และนำไปแขวนไว้ในสนามแม่เหล็ก เพื่อให้ไดอะแฟรมสั่นและก่อกำเนิดเสียง ตัวอย่างลำโพงริบบ้อนที่คุ้นเคยกัน คือ Magnepan, Aurum Cantus

ไม่ว่าจะเป็นลำโพงประเภทใด ก็ต้องการการเบิร์นอินในระยะเวลาที่เหมาะสม แต่ลำโพงไดนามิคมักจะใช้เวลาเบิร์นอินนานกว่าประเภทอื่น เนื่องมาจากโครงสร้างในหลายส่วนของลำโพงในเกือยทุกองค์ประกอบ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กรวยลำโพง วอยซ์คอยล์ ขอบกรวย ต้องการการขยับตัว ยืดเส้นยืดสายเพื่อให้อยู่ตัวจึงจะทำงานได้ดี

โครงสร้างของลำโพงไดนามิค ประกอบด้วย
           1. ตะแกรงหน้ากากลำโพง
           2. กรวยลำโพงหรือไดอะแฟรม (Diaphargm) ทำหน้าที่สั่นตามสัญญาณเสียง ทำให้เกิดเสียงขึ้น ไดอะแฟรมมีอยู่ 2 แบบใหญ่ๆ ได้แก่ แบบโดมอ่อนและโดมโลหะอย่างที่นิยมใช้กัน คืออลูมินั่มอัลลอยด์ การแบ่งย่านความถี่ต่างๆ ทวีตเตอร์, มิดเร้นจ์และวูฟเฟอร์อาศัยวงจรอิเล็คทรอนิกส์ เรียกว่า ครอสโอเวอร์เน็ตเวิร์ค
           3. วอยส์คอยล์ (Voice Coil) เป็นขดลวดรับสัญญาณเสียงในรูปสัญญาณไฟฟ้ามาเปลี่ยนเป็นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ไปผลักดันกับสนามแม่เหล็กถาวร ทำให้เกิดการสั่นของวอยซ์คอยล์ ไปทำให้กรวยลำโพงหรือ ไดอะแฟรมสั่น
           4. แม่เหล็กถาวร (Magnet) ช่วยผลักดันกับแม่เหล็กไฟฟ้าจากวอยซ์คอยล์ ทำให้เกิดเป็นสัญญาณเสียงขึ้น
           5. ส่วนยึดแขวนวอยซ์คอยล์ (Spider) ช่วยยึดวอยซ์คอยล์ให้สามารถลอยตัวอยู่ในร่องของสนามแม่เหล็กถาวรได้ โดยไม่เบียดหรือเสียดสีกับขอบของแม่เหล็กถาร
           6. ขอบกรวย (Foam) ช่วยทำให้การสั่นตัวของลำโพงสะดวกขึ้น คุณภาพของกรวยตอบสนองความถี่เสียงของลำโพง
           7. โครงหุ้มลำโพง (Cast Frame) เป็นเครื่องยึดส่วนประกอบต่างๆ ของลำโพงให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง และไว้เป็นส่วนยึดลำโพงเข้ากับตู้ลำโพง

หลักการเบิร์นอิน
         การเบิร์นอิน ฝรั่งมักจะเรียกว่า การเบรคอิน (Break-in) ลำโพง จะว่าไปไม่มีอะไรยาก เพียงแค่หาแผ่นซีดีเพลงที่ได้มาตรฐาน เปิดฟังกันไปเรื่อยๆ ในระดับเสียงที่มีความสูงกว่าปกติสักหน่อย  เปิดซ้ำไปมา แล้วนับจำนวนจำนวนชั่วโมงการใช้งานเริ่มต้นจาก 50-100 ชั่วโมง เพื่อให้เครื่องและอุปกรณ์ต่างๆ ทำความคุ้นเคยและสัมพันธ์กันมากขึ้นด้วยความใหม่ของวัสดุทำให้ลำโพงยังให้เสียงได้ไม่ดีตามต้องการในระยะเริ่มต้น การเบิร์นนั้นแตกต่างกันไปในแต่ละประเภทของลำโพงและแบรนด์ที่ต่างกันนานกว่า 200 ชั่วโมงก็มีให้เห็นอยู่ถมถืด เพราะฉะนั้นในช่วงเบิร์นอินจงอย่าไปใส่ใจหรือคาดหวังกับสุ้มเสียงมากนัก เพราะนอกจากมิติและโฟกัสจะเบลอ ฟุ้งแล้ว เสียงมิดเบสของลำโพงจะดูทึบตื้อ หาสาระอะไรมากไม่ได้ เนื่องมาจากการขยับของกรวยวอยซ์คอยล์นั้นยังขาดความคล่องตัวนั่นเอง

จำนวนชั่วโมงของการเบิร์นอินไม่ควรต่ำกว่า 80-100 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นลำโพงประเภทไหน แบรนด์อะไร หลังจากนั้นค่อยถึงเวลาที่เราจะมานั่งวิเคราะห์ลำโพงอย่างจริงจัง ให้สังเกตถึงความเป็รอิสระของชิ้นดนตรี ความมีตัวตน การระบุตำแหน่งชิ้นดนตรีที่ทำได้ไม่ยาก เสียงกีต้า ไวโอลิน เปียโน มีความชัดใส สะอาด ไร้สากเสี้ยน

ในกรณีของนักทดสอบ  ซึ่งมักมีเวลาค่อนข้างจำกัดกว่านักเล่นทั่วไป ไม่ว่าจะเป็นเพราะเครื่องหรือลำโพงมีคิวจองทดสอบยาวเหยียด  หรือยืมของนานเกรงใจดีลเลอร์ก็ตาม จึงต้องเร่งเบิร์นต่อเนื่องกันอย่างหามรุ่งหามค่ำ เพื่อให้มีเวลาเหลือมากพอกับการฟังให้มากที่สุด การใช้เวลาอยู่กับลำโพงแต่ละรุ่นเป็นช่วงไม่นานนัก เฉลี่ย 1-2 สัปดาห์ หนำซ้ำต้องทดสอบค้นหา ความจริง ดีงเอาจุดแข็ง-จุดอ่อนนั้นมาบอกเล่าเก้าสิบให้ฟัง เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ

การใช้แผ่น CD ทดสอบที่ผลิตมาโดยเฉพาะ เช่น แผ่นเบิร์นอินของ Purist Audio Design (PAD) System Enhancer CD (เป็นแผ่นที่ถูหยิบยืมไปเป็นประจำ) ด้วยการที่มันเป็นแผ่นที่ให้ความเป็นดนตรีสูง ช่วยย่นระยะเวลาไปได้ เพราะเพียงรันแผ่น สี่ครั้ง เทียบเท่าการเบิร์นอินถึง 100 ชั่วโมง (ตามคู่มือเขาว่าอย่างนั้น) ซึ่งได้ลองแล้วเป็นจริงเช่นที่ว่า หรือจะเป็นแผ่นของ Ayre ที่มีการบันทึกสัญญาณเสียงในแทร็คต่างๆ แตกต่างกัน, แผ่น Unplug 1,2,3 สังกัด  TIS (Treasure Island Sound) ของฮ่องกง หรือแผ่นทดสอบและเบิร์นอินของ XLO เป็นต้น หลายครั้งหากเพื่อนหยิบยืมไปหรือหากคุณไม่มีแผ่นประเภทนี้ ก็ไม่ต้องกังวลแต่ประการใด ใช้สัญญาณคลื่นวิทยุจากสเตอริโอจูนเนอร์ เปิดทิ้งไว้ 2-3 วัน ก็ได้ อาศัยความถี่คลื่นวิทยุที่หลากหลาย ครบเครื่อง ก็ให้ผลออกมาดีไม่แพ้ แผ่น CD ทดสอบ

ขอบอกว่าไม่ต้องกลัวการเปิดเครื่องเล่นต่างๆ ต่อเนื่อง 2-3 วัน จะทำให้เครื่องเสียหาย เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกศ์ที่ออกแบบมาดีมีคุณภาพสามารถเปิดต่อเนื่องได้อย่างทนทานนานนับปี ไม่ต้องกังวลใจแต่อย่างใด

เบิร์นนานเท่าไรจึงจะพ้นและพอ (ใจ)
          อันนี้เป็นปัญหาโลกแตก พูดง่ายๆ คือ บอกยากครับว่าต้องใช้เวลานานแค่ไหน หลายปัจจัยที่ทำมห้ระยะเวลาการเบิร์นอินอาจนานกว่าที่คิดไว้ เพราะความสามารถและข้อจำกัดของลำโพงแต่ละรุ่น ที่มีจุดอิ่มตัวหรือสภาพถึงพร้อมไม่เหมือนกัน บางรุ่นอาจต้องเบิร์นนานกันเป็น 100-200ชั่วโมง หรืออาจจะแค่ 40-50 ชั่วโมงเท่านั้น

แบบสอบถาม 4 ประการ ในการบ่งชี้ว่าลำโพงของท่านพ้นระยะเบิร์นอินแล้วหรือไม่ ได้แก่
           1. ค่าไดนามิกของลำโพง (Dynamic Range) ไดนามิกซ์เร้นจ์ที่กว้างขวาง ไดนามิกคอนทราสต์ที่สวิงตัวขึ้นลงอย่างมีน้ำหนัก เสียงที่แยกออกมาระหว่างเบาที่สุด ถึงดังที่สุด ทำได้อย่างน่าฟังและน่าประทับใจหรือไม่  สำเนียงเสียงเสนาะเข้าถึงซึ่งความประณีต ที่ศิลปินพยายามจะแสดงออกระหว่างตัวโน้ตแล้วหรือยัง
           2. การตอบสนองความถี่ (Frequency Response) ต้องไม่ออกอาการห้วน หรือมีอาการคลุมเครือดุลเสียงกลมกลืนทั้งสามย่าน-สูง กลาง ต่ำ เสียงเหมือนอยู่ในกล่อง ทึบอู้หรือไม่ เสียงดนตรีชัดเจนสม่ำเสมอ เสียงร้องที่นิ่งสนิท หรือฮาร์โมนิคของชิ้นดนตรีทุกชิ้นแล้วหรือไม่
           3. ความกังวาลของเสียง (Image & Soundstage) สังเกตได้จากเสียงเปียโน ให้ความกังวาลตามระดับของเสียงความสมจริง ไม่มากไม่น้อยเกินไป เสียงมีความเป็นอิสระ เปิดโปร่งหรือไม่
           4. โทนัล บาลานซ์ (Tanal Balance) มีความต่อเนื่องไหลลื่น ไร้ตะเข็บเสียง ให้รายละเอียดของเสียงกลางแหลมที่ราบเรียบเสมอสมาน เนื้อเสียงประณีตละเอียดแล้วหรือยัง

หากคำตอบของคุณจากแบบสอบถามข้างต้น คือ “ใช่” ทั้งหมด ขอแสดงความยินดีว่าลำโพงของท่านพ้นระยะเบิร์นอินแล้ว และแน่นอน ลำโพงที่พ้นการเบิร์นอิน บุคลิกและสไตล์เสียงจะอยู่ตัวไปอย่างนั้นและจะไม่เปลี่ยนไปอีก ไม่ว่าจะเปิดเพลงเล่นแผ่นไปอีกสักเท่าไรก็ตาม...

ที่มา : นิตยสารGM2000 Vol.9 No.109 April 2006

ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #611 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 07:54:51 AM »

ไหนๆ กระทู้นี้บานไปได้ถึงชุดออกเกียวราคาหลายหมื่นแล้วนะครับ...

นายสมชายเสนอทางเลือกอีกทางนึงคือชุด Home Theatre ราคาไม่เกินสองหมื่นบาท, ข้อดีคือมันมีลำโพง 5.1 พร้อมแอมป์ในตัวมาแล้ว, พร้อมกับ Blu-ray Drive แปลว่าเล่นแผ่นบลูเรย์ได้+เล่นไฟล์ *.mkv ได้โดยเสียบทาง USB Drive... ราคาประมาณ 20,000.- บาทนี่มีหลายยี่ห้อให้เลือกครับ, วันก่อนนายสมชายเห็นที่ร้านขายเครื่องไฟฟ้าในเดอะมอลล์งามวงศ์วาน(ชั้นเดียวกับขายมือถือ)เป็นยี่ห้อฟิลลิปส์ จำรุ่นไม่ได้ครับ 800 วัตต์ RMS เห็นจะได้...

พวกชุด Home Treater พวกนี้ฟังเพลงไม่ได้ถึงขั้น Audiopile แน่นอน, แต่สำหรับคนทั่วไปต้องการแบบชุดเดียวจบ ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ...
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #612 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:07:38 AM »

ต่างกันแยะครับ... ความแตกต่างทำนองเดียวกับเคยดู DVD แล้วไม่อยากกลับไปดู VCD นั่นเลยครับ...

Full HD 1080p นี่เวลาดูในขนาดจอเท่าๆกันกับ 1024*768 แล้ว Full HD เห็นรายละเอียดเพิ่มขึ้นมาอีกแยะครับ... เช่นหน้าคนเต็มจอ จะเห็นรอยย่นบนหน้าผากคน, เห็นไรขนอ่อนแถวแก้ม, เห็นลายม่ายตาครับ...
Smiley ถ้ามีงบพอนะครับซื้อ 40 นิ้วขึ้นเถอะครับ ภาพทีได้คุ้มกับเงินที่ลงทุนไปแน่นอนครับ ห้องกว้างราวๆ 5x4 เมตร ขนาด 40 นิ้วไม่ใหญ่เกินไปหรอกครับ

ขอบคุณคุณอานายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง และคุณอาวัฒน์ มากๆครับผม
ตอนนี้ในใจคงจะต้องเพิ่มงบอีกแล้วครับ แหะๆๆ และคงเอา42นิ้วอย่างที่คุณอาวัฒน์แนะนำครับ
ขอเวลาขับรถตู้เก็บตังค์อีกหน่อยครับ ได้บานสมใจอยากแน่ๆครับ Grin Grin

รบกวนถามอีกนิดครับว่า ในเครื่องplayon ในหมวดฟังก์ชั่นjukebox คืออะไรครับ ใช้ทำอะไรครับ
บอกอย่างไม่อายเลยครับว่าไม่ทราบจริงๆ ภาษาฝรั่งผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
และที่ว่าเครื่องโหลดบิทได้ ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ เขาต่อยังไงครับ มึนตึ๊บเลยครับผม
และการดูว่าเครื่องผมเฟิร์มแวร์อะไร เขาดูกันยังไงครับผม
ขอบพระคุณครับ

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #613 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 05:31:31 PM »

ขอบคุณคุณอานายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง และคุณอาวัฒน์ มากๆครับผม
ตอนนี้ในใจคงจะต้องเพิ่มงบอีกแล้วครับ แหะๆๆ และคงเอา42นิ้วอย่างที่คุณอาวัฒน์แนะนำครับ
ขอเวลาขับรถตู้เก็บตังค์อีกหน่อยครับ ได้บานสมใจอยากแน่ๆครับ Grin Grin

รบกวนถามอีกนิดครับว่า ในเครื่องplayon ในหมวดฟังก์ชั่นjukebox คืออะไรครับ ใช้ทำอะไรครับ
บอกอย่างไม่อายเลยครับว่าไม่ทราบจริงๆ ภาษาฝรั่งผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
และที่ว่าเครื่องโหลดบิทได้ ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ เขาต่อยังไงครับ มึนตึ๊บเลยครับผม
และการดูว่าเครื่องผมเฟิร์มแวร์อะไร เขาดูกันยังไงครับผม
ขอบพระคุณครับ

มาสนับสนุนเรื่องบานสำหรับ ๔๒" ครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
รับรองไม่ผิดหวัง  เลือกสเปคให้เหมาะ...ใช้นานจนลืม..(ถ้าไม่พังซะก่อน...)

ส่วนเรื่อง...Playon  ไม่มีความรู้เลย...ขนาด Xtreamer ยังใช้เป็นแต่...start-stop.... Grin Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #614 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 07:37:26 PM »

Smiley หมวดฟังก์ชั่น jukebox คือ ฟังก์ชั่นสำหรับแสดงปกของหนังครับ สามารถสร้างเองได้ และเลือกที่นี่ได้เลยเวลาต้องการจะเล่นครับ บางยี่ห้อ เช่น Xtreamer สามารถลิงก์กับเน็ตเพื่อแสดงรายละเอียดของหนังได้ด้วยครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ต้องรอเพื่อนสมาชิกที่ใช้ PlayOn ครับ

หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 65
  พิมพ์