๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:54:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213360 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #585 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:24:27 PM »

งง เต็กเลยผม
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #586 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 07:04:13 PM »

Smiley การจัดวางลำโพงสำหรับชุดโฮมเธียร์เตอร์

การจัดวางลำโพงนั้นให้จัดเป็นลักษณะแนวเส้น โค้ง โดยหันลำโพงให้ทำมุมกับตำแหน่งที่คุณต้องการนั่งฟัง (Sweet Spot) และให้ลำโพงห่างจากกำแพงอย่างน้อย 30 เซนติเมตร

จัดให้ตำแหน่งลำโพง Tweeter (ลำโพงเสียงแหลม) ของลำโพงคู่หน้าและลำโพงกลางอยู่ในระดับเดียวกับหูโดยจะใช้ขาตั้งหรือการ แขวนก็ได้ สำหรับการติดตั้งชุดลำโพงข้างต้นก็แนะนำว่าควรที่จะใช้รุ่นและยี่ห้อเดียว กัน เพื่อให้ได้เสียงที่มีความกลมกลืนกันมากที่สุด

เพื่อสร้างเสียงรอบทิศทาง ลำโพงคู่หลังและคู่ข้าง ควรจะติดตั้งเหนือระดับหู 30-60 เซนติเมตร แต่การจัดแบบนี้เหมาะกับการชมภาพยนตร์ มันอาจจะทำให้อรรถรสในการฟังเพลงชนิดที่ต้องการคุณภาพสูงๆ เสียไปบ้างเล็กน้อย เช่นการฟังจาก Super Audio CD และ DVD-Audio เนื่องจากเพลงเหล่านี้ทางห้องอัดเองได้มีการจำลองเสียงจริงสำหรับการวาง ลำโพงแบบปกติไว้แล้ว

การหาจุดวาง Subwoofer ให้ได้ตำแหน่งที่เหมาะสมนั้นอาจจะใช้ประสบการณ์ในการจัดอยู่บ้าง และพึงระลึกว่าการให้เสียงเบสจากมุมจะช่วยเสริมความดัง และให้เสียงมีมิติมากขึ้น แต่ก็ต้องปรับความดังให้เหมาะสมเช่นกัน มิฉะนั้นเสียงเบสจะกลบเสียงย่านความถี่อื่นๆ ไปหมด ทำให้เสียอรรถรสในการรับฟัง และควรจัดที่วางลำโพงให้มีที่วางเพียงพอเพื่อป้องกันการอัดกระแทกของเสียง  และใช้เสียงเบสจะช่วยให้เสียงมีความกว้างและมิติมากขึ้น

การหันเข้า-ออก(toe in/out) ของลำโพง

เทคนิคการ หันลำโพงเข้า-ออก (toe in/out)  แตกต่างกันที่การวางลำโพงซ้ายและขวาของลำโพงคู่หน้า โดยที่การหันลำโพงเข้า (toe in) จะเน้นในเรื่องการวางเสียงให้กลมกลืนกัน ขณะที่การหันลำโพงออก (toe out) นั้นจะวางลำโพงให้แนวเสียงขนานกับผนังเพื่อทำให้เสียงกระจายได้ทั่วห้อง

การทดสอบ ด้วยมุมที่แตกต่างกันเพื่อหาจุดที่ดีที่สุด ต้องใช้ความชำนาญนิดหน่อย แต่โดยทั่วไปการจัดในส่วนนี้จะเหมาะกับผู้ชมในจำนวนที่ไม่มาก

การปรับแต่งซอฟต์แวร์

การปรับแต่งค่าต่างๆ ในซอฟต์แวร์ของระบบเสียงรอบทิศทาง ถ้าเครื่องขยายเสียง (A/V Receiver) หรือตัวประมวลผลเสียงของคุณ มีระบบอัตโนมัติในการปรับแต่งได้แนะนำให้ใช้ในส่วนนี้ (A/V Receiver ระดับกลางขึ้นไปส่วนใหญ่แล้วจะมีฟังก์ชันนี้) ยกตัวอย่างของ ทาง Pioneer จะมีระบบ Advanced Multi-Channel Acoustic Calibration ช่วยปรับแต่งอัตโนมัติ โดยเพียงแค่คุณติดตั้งไมโครโฟนไว้ที่จุด Sweet Spot แล้วใช้ฟีเจอร์นี้ ตัวระบบจะทำการตรวจหาลำโพงและปรับคุณภาพเสียงให้สมดุลที่สุดเอง

สำหรับในยี่ห้ออื่นๆ ซอฟต์แวร์ในส่วนนี้ก็จะแตกต่างกันไป คงต้องดูคู่มือประกอบการปรับแต่งไปด้วย ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลาซักหน่อย ทั้งการจัดวางลำโพง, การประสานเสียงของลำโพง, ความดังของเสียงแต่ละลำโพง เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดหรือจนกว่าคุณจะพอใจ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
pk...รักในหลวง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #587 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:23:38 AM »

คุณวัฒน์ครับ ถ้า จะเอา HD 1TB อีกอันที่ว่างอยู่ หนังมีให้เลือกจิ้มเอาหรือเปล่าครับ ไหว้

ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #588 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 06:50:12 PM »

คุณวัฒน์ครับ ถ้า จะเอา HD 1TB อีกอันที่ว่างอยู่ หนังมีให้เลือกจิ้มเอาหรือเปล่าครับ ไหว้

Smiley PM ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #589 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 07:56:25 PM »

Smiley 9 วิธีเซ็ต Home Theater

ชุดโฮมเธียเตอร์ที่คุณใช้รับชมภาพยนต์อยู่ที่บ้านนั้น  ผู้ใช้งานบางคนพอต่อใช้งานแล้วมีเสียงดังขึ้นก็ใช้งานได้แล้ว ไม่เคยที่จะปรับตั้งหรือลองใช้งานในเมนูฟังก์ชั่นบางอย่างบ้างเลยก็มี  แต่ก็มีอีกหลายคนที่ปรับตรงนั้นเองปรับตรงนี้อีกหน่อย แต่ก็ยังไม่เคยได้คุณภาพเสียงที่พอใจสักครั้ง  วันนี้เราจะมาแนะนำเทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ  เกี่ยวกับการปรับแต่งชุดโฮมเธียเตอร์ของคุณให้ได้คุณภาพเสียงสูงสุด ตามประสิทธิภาพของมัน

1. เซ็ตค่าระยะห่างของลำโพงให้ถูกต้อง

ในเครื่องเอวีรีซีฟเวอร์ส่วนใหญ่นั้น จะมีวงจรถอดรหัสเสียงแบบเซอร์ราวด์ในตัวไม่ว่าจะเป็น 5.1 หรือ 7.1  เองก็ตาม จะมีเมนูไว้สำหรับ Setup ขนาดของลำโพงในแต่ละแชลเนลต่าง ๆ ทั้งลำโพงหน้า เซ็นเตอร์หรือลำโพงเซอร์ราวด์ว่ามีขนาดของลำโพงใหญ่หรือเล็ก เราควรจะเลือกตั้งค่าตรงนี้ให้เหมาะสมกับขนาดของลำโพง  โดยดูง่าย ๆจากขนาดของดอกลำโพงวูฟเฟอร์ว่า  ถ้ามีขนาดตั้งแต่ 6 นิ้วขึ้นไป จะต้อง Setup ให้เป็นลำโพงขนาดใหญ่   ทำอย่างนี้กับอีกแชนเนลที่เหลือให้ครบ อีกสิ่งหนึ่งที่จะลืมไปเสียไม่ได้คือการ Setup ความห่างกันของลำโพง แต่ละแชลเนลเมื่อมาถึงจุดที่นั่งฟัง ( Sweet Spot) ว่ามีความห่างเท่าใดในเมนูการตั้งค่าจะเรียกเป็น Delay Time  มีค่าเป็น ms จำไว้ว่าความห่างขนาด 1 ฟุตจะเท่ากับ 1 ms เพราะฉะนั้นหากจุดที่คุณนั่งฟังห่างจากลำโพงแชลเนลด้านหน้า 4 ฟุต คุณก็ควรตั้งค่า Delay Time  ลำโพงด้านหน้าไว้ที่ 4 ms เช่นกันโดยทำแบบนี้ในอีกแต่ละแชลเนลที่เหลือทั้งหมดอีกด้วย  โดยสามารถเปิดเสียง Test Tone ฟังไปด้วยก็ได้

2. หาแผ่นเทสต์เสียงระบบโฮมเธียเตอร์

Master of Chinese percussion - Yim Hok-Man - สุดยอดแผ่นเทสเสียงย่านความถี่ต่ำ เสียงเครื่องเคาะต่างๆ ที่ร้านค้านิยมใช้ทดสอบชุดเครื่องเสียงไฮเอ็นด์ หรือชุด Home theater ให้ลูกค้าฟัง ไม่ควรพลาด

รายละเอียดแผ่นนี้ดูได้จากที่นี่ครับ http://i573.photobucket.com/albums/ss178/LoveR2D4/TT/MasterChinesePercussionComment.jpg

หากคุณไม่ใช่นักฟังเพลงหูทองตัวยง ที่พอฟังเสียงเพลงแล้วสามารถรู้ได้ทันทีว่าความถี่เสียงใดหายไปหรือต้องปรับ แก้ไขอย่างไร  คุณควรจะไปหาซื้อแผ่นเทสต์ระบบเสียงโฮมเธียเตอร์ที่มีขายอยู่ทั้วไปที่ร้าน จำหน่ายซีดีเพลงขนาดใหญ่ เพราะในแผ่นทดสอบระบบเสียงนั้น  จะมีรายละเอียดต่าง ๆ ที่แบ่งแยกออกเป็นความถี่หรือการทดสอบเสียงเซอร์ราวด์ให้คุณได้เลือกปรับตั้ง ค่าได้ง่าย ๆ ด้วยตัวคุณเอง

3. ต่อสายลำโพงให้ถูกขั้ว

มีนักเล่นเครื่องเสียงจำนวนมากที่ตายน้ำตื้นเอาง่าย ๆ เมื่อรู้สึกว่าชุดเครื่องเสียงที่ฟังอยู่ทำไมถึงไม่มีอิจเมจซาวด์สเตจที่แยกแยะตำแหน่งชิ้นดนตรีที่ดีเอาเสียเลย  เสียงนักร้องไปยืนร้องเบียดกับมือกีต้าร์ส่วนมือเบสก็ยืนเล่นทับกับมือกลองไปได้  นี่คือสาเหตุของการต่อสายลำโพงผิดเฟสหรือผิดขั้วนั่นเอง อาจจะกลับด้านขั้วบวกที่ลำโพงไปต่อที่ขั้วลบที่รีซีฟเวอร์ คุณควรเช็คให้แน่ใจมากกว่าสองครั้งเกี่ยวกับขั้วต่อทั้งด้านหลังเครื่องเอวี รีซีฟเวอร์และที่ลำโพงให้ถูกต้องก่อนทุกครั้ง

4. ตำแหน่งและระดับเสียงซับวูฟเฟอร์

การปรับตั้งความดังของเสียงซับวูฟเฟอร์และการเลือกจุดตัดความถี่ของซับวูฟเฟอร์เป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเลยสำหรับมือใหม่ต้องใช้ประสบการณ์ในการฟัง ล้วน ๆ ในการปรับตั้ง  แต่สิ่งที่จะแนะนำมือใหม่ได้ง่ายที่สุดคือ ค่อย ๆ เปิดเสียงของซับวูฟเฟอร์ขึ้นแล้วมานั่งฟังในจุดกึ่งกลางของห้อง  หากรู้สึกเบา ๆ ไปก็เร่งความดังขึ้นแล้วกลับมานั่งฟังอีก ทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนคุณรู้สึกว่าคุณได้ยินเสียงความถี่สูง กลางหรือต่ำ ในปริมาณที่เท่า ๆ กันส่วนการเลือกจุดตัดความถี่นั้นคงต้องใช้ประสบการณ์ของหูอีกเหมือนกัน แต่สำหรับมือใหม่แนะนำว่าให้คุณดูที่ลำโพงคู่หน้าของคุณว่าตอบสนองความถี่ได้ขนาดไหน อย่างเช่นลำโพงคู่หน้าคุณสเป็กระบุว่าตอบสนองเสียงตั้งแต่  55-20000  กิโลเฮิรตซ์ คุณก็ควรตั้งจุดตัดความถี่ที่ซับวูฟเฟอร์ตั้งแต่ 55 เฮิรตซ์ ลงมา ส่วนตำแหน่งที่ตั้งของซับวูฟเฟอร์ หากคุณต้องการเสียงต่ำที่เป็นเสียงอ้วน ๆ สักหน่อยคุณก็ควรตั้งซับวูฟเฟอร์ไว้ใกล้กำแพง แต่คุณก็จะสามารถเขยิบออกจากกำแพงได้หากคุณต้องการเสียงต่ำที่ดูผอมลงและมีความชัดเจนขึ้น

5. ลำโพงควรจะอยู่ในที่ที่ควรจะอยู่

ลำโพงถูกออกแบบมาให้มีการกระจายเสียงในมุมกว้างคุณไม่ควรนำลำโพงไปวางไว้ใน ตู้หรือบนชั้นหนังสือ คุณควรจะหาซื้อขาตั้งลำโพงหรือขาแขวนลำโพงมาใช้งานจะดีกว่า  เพราะคุณจะได้ประสิทธิภาพที่สูงสุดของลำโพงและยังดูเหมาะสมสวยงามอีกด้วย

6. เลือกตำแหน่งการวางลำโพงที่ดีที่สุด

แต่ถ้าคุณจำเป็นที่จะต้องวางลำโพงบนตู้หรือในชั้นหนังสือหรือไม่สามารถหาขาตั้งลำโพงหรืออุปกรณ์แขวนมาได้ ให้จำไว้ว่าตำแหน่งที่ดีที่สุดของลำโพงคือให้ระดับทวีตเตอร์ทั้งสองข้างลำโพงอยู่ในระดับเดียวกันกับหูของผู้นั่งฟังและระยะห่างระหว่างจุดนั่งฟังไปยังตำแหน่งของโพงทั้งสองข้างต้องเท่ากันด้วย และถ้าลำโพงอยู่ห่างจากมุมห้องน้อยกว่า 45 เซนติเมตรคุณควรจะเอียงหน้าลำโพงเข้าหาตำแหน่งที่นั่งฟังอีกด้วย

7. ทำห้องของคุณให้เป็นเหมือนโรงหนัง

ห้องที่มีพื้นผิวไม้เรียบพื้นกระเบื้องหรือมีช่องหน้าต่างกระจกจะมีเสียงสะท้อน สูงมากทำให้เกิดเสียงก้องขึ้นได้ง่ายทางออกที่ดีที่สุด คุณควรวางพรมยื่งหนาเท่าไรยิ่งดีไว้ที่ด้านหน้าชุดโฮมเธียเตอร์ของคุณและควร จะเปลี่ยนผ้าม่านเป็นแบบหนาๆ จำไว้ว่าห้องดูหนังฟังเพลงที่ดีที่สุดคือห้องที่มีการซับเสียงและเสียงสะท้อนเสียงในอัตราที่เท่าๆ กัน

8. ใช้สายลำโพงหรือสายสัญญาณที่มีคุณภาพสูงขึ้น

ถ้าคุณยังใช้สายที่คุณภาพธรรมดาหรือสายแถมมาอยู่ล่ะก็ คุณควรจะเปลี่ยนไปใช้สายที่คุณภาพสูงกว่าขึ้นไปได้แล้ว นอกจากจะมีขั้วต่อที่แน่นหนาแล้วนั้นในเรื่องคุณภาพเสียงยังดีกว่าสายธรรมดา แบบไม่ติดฝุ่นกันเลยทีเดียว

9. เลือกใช้ลำโพงให้เหมาะสมกับเอวีรีซีฟเวอร์

คุณคงเคยเห็นร้านขายชุดเครื่องเสียงที่มีการจัดชุดไว้ครบทั้ง เครื่องเอวีรีซีฟเวอร์และลำโพงครบชุด คุณควรจะเลือกซื้อมาแบบครบชุดนั่นแหละ เพราะลำโพงและเอวีรีซีฟเวอร์แต่ล่ะยี้ห้อจะมีเอกลักษณ์ของเสียงที่แตกต่างกัน คงต้องใช้ประสบการณ์ในการฟังของผู้เชี่ยวชาญถึงจะรู้ว่าลำโพงและเอวีรีซี ฟเวอร์เครื่องใดเหมาะสมกันแต่สำหรับมือใหม่ คุณควรเลือกแบบที่ทางร้านจัดชุดไว้นั่นแหละจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ข้อมูลความรู้ดีๆจาก นิตยสาร EXTREME  ISSUE 62: APRIL 2009 หน้า  62-64

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #590 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 08:39:02 PM »

วันนี้แวะไปสอยมาให้เพื่อนอีกเครื่องหลังจากมาดูแวะมาหาผม เสร็จบานไปอีกราย  Grin Grin Grin

ปล. คุณพีเคฯ ครับพรุ่งนี้ผมจะแวะไปหาเพื่อนที่ชลฯ เผื่อยังไงจะโทรหานะครับ  Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
pk...รักในหลวง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #591 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 08:51:50 PM »

วันนี้แวะไปสอยมาให้เพื่อนอีกเครื่องหลังจากมาดูแวะมาหาผม เสร็จบานไปอีกราย  Grin Grin Grin

ปล. คุณพีเคฯ ครับพรุ่งนี้ผมจะแวะไปหาเพื่อนที่ชลฯ เผื่อยังไงจะโทรหานะครับ  Wink
ขอบคุณครับคุณแพะ ที่มาแถวนี้แล้วคิดถึงกัน
พรุ่งนี้ผมเข้าไปประชุมที่กรุงเทพ แถวๆบางนาครับ
10.00-17.00 ถ้าคุณแพะไม่รีบกลับ เย็นๆ โทรมาก่อนก็ได้ครับ

ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #592 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:38:17 PM »

ขอบคุณครับคุณแพะ ที่มาแถวนี้แล้วคิดถึงกัน
พรุ่งนี้ผมเข้าไปประชุมที่กรุงเทพ แถวๆบางนาครับ
10.00-17.00 ถ้าคุณแพะไม่รีบกลับ เย็นๆ โทรมาก่อนก็ได้ครับ

คงจะขอนอนบ้านน้าดุลย์ (southlander) คนใต้แต่มาอยู่ชลฯ สักคืนครับ แล้วค่อยโทรหานะครับเผื่อได้พบปะกันครับ ขอบคุณครับ   ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #593 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 07:07:09 PM »

อ้างถึง
ใช่ครับ ชิปในการประมวลผล popcorn ใช้ชิปของ Sigma ภาพที่ออกมาจะดูใสกว่า พวกชิป Realtek แต่สินค้าของ popcorn มีให้เลือกอยู่ 2 ตัว คือ popcorn A-200 กับ C-200

ราคา popcorn A-200 ใกล้กับ Dune HD Base  คือ หมื่นต้นๆ อันนี้ถ้าเลือกผมคงเลือก  Dune HD Base เพราะมี Analog 7.1 ให้ด้วย

ราคา popcorn C-200 ราคา หกพันต้นๆ ใกล้ๆ กับ Xtreamer Pro ภาพในการชมกับ LCD 40 นิ้วพอๆ กัน popcorn C-200 ให้ภาพสว่างกว่า แต่เนื่องจากไม่เลือกเพราะใส่ HD ได้ลูกเดียว และการเปลี่ยนใส่ค่อนข้างยุ่งยากกว่า อีกทั้ง เฟริมแวร์ต้องไปใช้ของ  A-200 ปัญหาเรื่องซัพยังมีให้เห็นครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #594 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 07:57:40 PM »

ผมไม่ค่อยจะอยากเข้ามาในกระทู้นี้เลยครับ อดใจไม่ไหวครับ  Grin Grin

ตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อยๆ ตอนนี้หลังจากที่ผมได้เจ้าเครื่องPLAYONมาแล้ว
 ตลกมากครับ ยังไม่มีจอกับเขาเลยครับ ตอนนี้ยังดูกับทีวี21นิ้ว รุ่นโบราณอยู่เลยครับ555 Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน
เลยอยากจะรบกวนคุณอาวัฒน์ ช่วยแนะนำจอให้ผมซักจอได้มั๊ยครับ
ปกติผมอยู่หอพักครับ ห้องกว้างราวๆ 5x4 เมตรครับ ไม่มีโซฟานั่งดูเป็นการเป็นงานน่ะครับ Grin
ส่วนมากก็นอนดูเลยครับ มีงบประมาณไม่เกิน20,000ครับ
พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ ไหว้ ไหว้

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #595 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:19:18 PM »

ผมไม่ค่อยจะอยากเข้ามาในกระทู้นี้เลยครับ อดใจไม่ไหวครับ  Grin Grin

ตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อยๆ ตอนนี้หลังจากที่ผมได้เจ้าเครื่องPLAYONมาแล้ว
 ตลกมากครับ ยังไม่มีจอกับเขาเลยครับ ตอนนี้ยังดูกับทีวี21นิ้ว รุ่นโบราณอยู่เลยครับ555 Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน
เลยอยากจะรบกวนคุณอาวัฒน์ ช่วยแนะนำจอให้ผมซักจอได้มั๊ยครับ
ปกติผมอยู่หอพักครับ ห้องกว้างราวๆ 5x4 เมตรครับ ไม่มีโซฟานั่งดูเป็นการเป็นงานน่ะครับ Grin
ส่วนมากก็นอนดูเลยครับ มีงบประมาณไม่เกิน20,000ครับ
พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ ไหว้ ไหว้

Plasma LG 42PJ350R

ภาพ
- ความละเอียดหน้าจอระดับ 1,365 x 768 (50”), 1024 x 768 (42”)
- Contrast Ratio 3,000,000 : 1, Response Time 0.001 ms
- 600Hz Sub Field Driving
- Intelligent Sensor เซนเซอร์ปรับคอนทราสต์,ความสว่าง,และสีอัตโนมัติ
- AV Mode ปุ่มลัดเพื่อเข้าสู่โหมดภาพสำหรับ ภาพยนตร์, กีฬา, เกมส์
- Energy Saving Mode โหมดประหยัดไฟ
- อายุการใช้งานยาวนานถึง 100,000 ชั่วโมง

เสียง
- Invisible Speaker ลำโพงดีไซน์แบบซ่อน
- ระบบเสียง Infinite Surround รอบทิศทางสมจริง
- Clear Voice II เพื่อเสียงบทสนทนาชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ดีไซน์
- Razor Frame กรอบบางกว่าพลาสม่าทีวีทั่วไป ให้มุมมองที่กว้างกว่า

การเชื่อมต่อ
- 3 x HDMI V1.3
- ช่องต่อ USB 2.0 รองรับไฟล์รูปภาพ, เพลง, วีดีโอ

หรือ PanasonicTH-P42X20T  ดูรีวิวมี่นี่ครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=482

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #596 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:24:41 PM »

ไกล้แร่ะ  คิก คิก เหมือนผมเลย ตอนซื้อเอ็กทรีมเมอร์ โปร ผมก็เอามาใช้กับทีวีโบราณจอ 21" เหมือนกันครับ ดูไป ดูมา ขัดใจครับ เลยโดนไปชุดนึง ห้าแป๊ดเอง  อ๋อย บู่

ส่วนเรื่องจอ ผมว่าจอแอลซีดี 32" น่าจะอยู่ในงบแบบสบายๆครับ เก็บอีกหน่อยก็ได้บานเรื่องเสียงอีก ถ้าเป็นห้องแบบหอพักเล่นแบบพี่แพะครับ สบายๆ งบไม่สูง ส่วนของผมดันเลือกออนเกียวมา เสียงดี สะใจครับ แต่เปิดแล้วไม่ดี ภรรเมียบ่นทุกทีว่าเสียงดัง ไม่รู้ใจวัยรุ่นเลย  ยี๊ อ๋อย แต่ดีหน่อยที่มีพี่วัฒน์กับพี่แพะคอยรับอยู่ พอเมียบ่น เรากะบอกว่าสองคนนี้แหละยอนมา  ขำก๊าก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #597 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:30:11 PM »

ไกล้แร่ะ  คิก คิก เหมือนผมเลย ตอนซื้อเอ็กทรีมเมอร์ โปร ผมก็เอามาใช้กับทีวีโบราณจอ 21" เหมือนกันครับ ดูไป ดูมา ขัดใจครับ เลยโดนไปชุดนึง ห้าแป๊ดเอง  อ๋อย บู่

ส่วนเรื่องจอ ผมว่าจอแอลซีดี 32" น่าจะอยู่ในงบแบบสบายๆครับ เก็บอีกหน่อยก็ได้บานเรื่องเสียงอีก ถ้าเป็นห้องแบบหอพักเล่นแบบพี่แพะครับ สบายๆ งบไม่สูง ส่วนของผมดันเลือกออนเกียวมา เสียงดี สะใจครับ แต่เปิดแล้วไม่ดี ภรรเมียบ่นทุกทีว่าเสียงดัง ไม่รู้ใจวัยรุ่นเลย  ยี๊ อ๋อย แต่ดีหน่อยที่มีพี่วัฒน์กับพี่แพะคอยรับอยู่ พอเมียบ่น เรากะบอกว่าสองคนนี้แหละยอนมา  ขำก๊าก

Cheesy ก็บอกแล้วไง...บ่นมากๆ ก็จัดให้สักชุด สองชุด เดี๋ยวยิ้มแก้มปริเองล่ะ

จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #598 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:32:18 PM »

Plasma LG 42PJ350R

ภาพ
- ความละเอียดหน้าจอระดับ 1,365 x 768 (50”), 1024 x 768 (42”)
- Contrast Ratio 3,000,000 : 1, Response Time 0.001 ms
- 600Hz Sub Field Driving
- Intelligent Sensor เซนเซอร์ปรับคอนทราสต์,ความสว่าง,และสีอัตโนมัติ
- AV Mode ปุ่มลัดเพื่อเข้าสู่โหมดภาพสำหรับ ภาพยนตร์, กีฬา, เกมส์
- Energy Saving Mode โหมดประหยัดไฟ
- อายุการใช้งานยาวนานถึง 100,000 ชั่วโมง

เสียง
- Invisible Speaker ลำโพงดีไซน์แบบซ่อน
- ระบบเสียง Infinite Surround รอบทิศทางสมจริง
- Clear Voice II เพื่อเสียงบทสนทนาชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ดีไซน์
- Razor Frame กรอบบางกว่าพลาสม่าทีวีทั่วไป ให้มุมมองที่กว้างกว่า

การเชื่อมต่อ
- 3 x HDMI V1.3
- ช่องต่อ USB 2.0 รองรับไฟล์รูปภาพ, เพลง, วีดีโอ

หรือ PanasonicTH-P42X20T  ดูรีวิวมี่นี่ครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=482

ขอบคุณอาวัฒน์มากๆครับผม สำหรับข้อมูลครับ
ต่อไปเป็นหน้าที่ผม ที่จะต้องทำเรื่องเสนอฝ่ายการเงินครับ Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #599 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:34:16 PM »

ขอบคุณอาวัฒน์มากๆครับผม สำหรับข้อมูลครับ
ต่อไปเป็นหน้าที่ผม ที่จะต้องทำเรื่องเสนอฝ่ายการเงินครับ Grin Grin

ยินดีครับ ชวนเพื่อนเสียตังส์ งานถนัดครับ  คิก คิก

หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 65
  พิมพ์