๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:16:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213225 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #555 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:09:20 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะ  ทำงานอยู่เกี่ยวกับ High Definitions ทุกวัน  ยังไม่รู้ขนาดนี้เลย อิอิอิ

ไหว้ พี่เจษ ล้อเล่นใช่ไหมครับ... พวกผมพึ่งหัดเล่นกันครับ พอดีชอบเหมือนๆ กันเลยมาแลกเปลี่ยน ประสบการณ์กันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #556 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:10:23 PM »

Sad เฮ้อ...น่าเห็นใจจริงๆ

อารมณ์ค้างเลยนะครับเนี่ย... เฮ้อ(ด้วยคน)...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #557 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:40:50 PM »

Smiley หนังน่าดูอีกเรื่องครับ...

ตัวอย่างครับ

http://www.imdb.com/video/imdb/vi2663777817/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 12:47:20 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #558 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:16:06 PM »

เศร้า เหมือนโดนแกล้งยังไงยังงั้นนะครับลุงวัฒน์ ตอนติดตั้งทีวีและชุดเอวีอาเสร็จ เปิดลองได้เรื่องเดียว เพื่อนคนที่มาช่วยติดยังบ่นให้ฟังเลยว่าไม่น่ามาช่วยเลย กิเลสอีกล่ะ  คิก คิก ก็ยังชื่นชมในภาพและเสียงกันอยู่เลยครับ พอจบเรื่องก็ปิดเครื่องตามปกติแล้วขึ้นนอน ตื่นเช้ามาเจ้าเอ็กตรีมเมอร์ดันเกเรไม่ยอมออนซะงั้นอ่ะครับ  ยี๊ อ๋อย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #559 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:18:07 PM »

อารมณ์ค้างเลยนะครับเนี่ย... เฮ้อ(ด้วยคน)...

ครับพี่สมชาย ตอนนี้นั่งหงุดหงิด งุ่นง่านอยู่นี่แหละครับ  อ๋อย Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #560 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:21:03 PM »

ครับพี่สมชาย ตอนนี้นั่งหงุดหงิด งุ่นง่านอยู่นี่แหละครับ  อ๋อย Grin

กร๊ากกกกก......สม    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #561 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:48:07 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะ  ทำงานอยู่เกี่ยวกับ High Definitions ทุกวัน  ยังไม่รู้ขนาดนี้เลย อิอิอิ

ไหว้ สวัสดีครับพี่เจษ ไม่ได้คุยกันนานเลย...

เอาใจช่วยครับ... Wink

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #562 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 05:29:07 PM »

กร๊ากกกกก......สม    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถึงว่าเมื่อคืน งุ่นง่านน่าดู  ยิ้มีเลศนัย   เดี๋ยวคืนนี้ไปหาอะไรทำให้หายงุ่นง่านอีกดีไหมน้องรอง  น้ำลายหก ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #563 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:27:56 PM »

ไหว้ พี่เจษ ล้อเล่นใช่ไหมครับ... พวกผมพึ่งหัดเล่นกันครับ พอดีชอบเหมือนๆ กันเลยมาแลกเปลี่ยน ประสบการณ์กันครับ
จริงๆครับ  ไม่ได้สนใจเลยครับ  ที่ทำงานส่งสัญญานออกเป็นระบบ HD เข้าสู่ TV ของลูกค้า
ถ้าคุยเรื่องถ่ายทอดสัญญานยังไง   ปัญหามีอะไรบ้าง  นี่คุยได้ครับ   ที่บ้านผมยังไม่มี HD TV เลยครับ อิอิอิ
ที่นี่สัญญานที่ส่งออกจะมี Analog , Digital  , และ HD ครับ   
อ้างถึง
อ้างจาก: .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. ที่ วันนี้ เวลา 02:10:31 AM

สวัสดีครับพี่เจษ ไม่ได้คุยกันนานเลย...
สวัสดีครับ  จริงๆด้วยนานแล้ว สบายดีบ่
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #564 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:41:35 PM »

สวัสดีครับพี่เจษ  บ้านเราเท่าที่ผมทราบ สัญญาณ HD ก็มีแต่ของระบบ TURE(UBC) ครับพี่เจษ 

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
pk...รักในหลวง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #565 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:56:26 PM »

ภาพ ต่างกันกับที่เคยดู (DVD) อย่างกับ...
ไม่รู้จะเปรียบเทียบกับอะไรดี รู้แต่ว่าต่างกันมากๆ
เสียง ( Onkyo HT-S 5305 )ต่างกันกับที่เคยมี ( สเตอรีโอเก่าๆ ) อย่างกับดอกฟ้ากับสุนัขวัด
Extreamer Pro+Onkyo  เยี่ยม
ช่วงนี้ไม่ทำอะไร นอกจากดูหนังอย่างเดียว Grin

ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #566 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:40:52 PM »

สวัสดีครับพี่เจษ  บ้านเราเท่าที่ผมทราบ สัญญาณ HD ก็มีแต่ของระบบ TURE(UBC) ครับพี่เจษ 
สวัสดีครับ   ขอถามหน่อยครับ  ระบบ TRUE ที่เป็น HD ใช้กล่องอะไรครับ( ถ้าใช้กล่อง)   และช่องที่เป็น HD มีกี่ช่องครับ
ที่จริงระบบ Digital ธรรมดา  ภาพก็คมใสกว่า Analogแล้ว   แต่ถ้าส่งระบบ HD แล้วเครื่องลูกค้าเป็น HD TV ซึ่งมีระบบ Tuner สำหรับ  Digital / HD ก็รับได้เลย
ภาพจะคมชัดกว่า digital channels ธรรมดาอีก   
สัญญาน Analog ถ้ามีปัญหา สัญญานอ่อน ภาพจะเป็นที่เรียกว่า snowy picture  แต่สัญญาน Digital / HD ภาพจะเป็นที่เรียกว่า tiling ภาพแตกออกเป็น block block
เสียง audio ฟังไม่รู้เรื่อง   
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #567 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:18:04 PM »

สวัสดีครับ   ขอถามหน่อยครับ  ระบบ TRUE ที่เป็น HD ใช้กล่องอะไรครับ( ถ้าใช้กล่อง)   และช่องที่เป็น HD มีกี่ช่องครับ
ที่จริงระบบ Digital ธรรมดา  ภาพก็คมใสกว่า Analogแล้ว   แต่ถ้าส่งระบบ HD แล้วเครื่องลูกค้าเป็น HD TV ซึ่งมีระบบ Tuner สำหรับ  Digital / HD ก็รับได้เลย
ภาพจะคมชัดกว่า digital channels ธรรมดาอีก   
สัญญาน Analog ถ้ามีปัญหา สัญญานอ่อน ภาพจะเป็นที่เรียกว่า snowy picture  แต่สัญญาน Digital / HD ภาพจะเป็นที่เรียกว่า tiling ภาพแตกออกเป็น block block

ไหว้ True ในระบบ  Digital มี 2 แบบครับพี่ คือ SD และ  HD ( มีอยู่ 3 ช่อง เดือนหน้าเพิ่มอีก 1 ช่องครับ) ต้องใช้ Receiver HD ครับถึงจะดูได้ ในระบบของทรู ภาพที่ส่งในช่อง HD ภาพจะแย่กว่าระบบ HD ที่ส่งในประเทศ จีน หรือเวียดนาม ครับ เพราะทรูใช้ระบบอัพสเกล ไม่ใช่ HD ที่แท้จริงครับ (อันนี้ถ้าใครรับดาวเทียมจากจีน หรือเวียดนาม ช่อง HD จะเห้นความแตกต่างครับ) แต่ตอนนี้ถ้านับกันจริงๆ ทรูก็ถือว่าเป็นผู้ให้บริการโทรทัศน์ผ่านดาวเทียมในไทยที่ดีที่สุด มากกว่าเจ้าอื่นๆ ครับ ทั้งเรื่องรายการ และคุณภาพของสัญญาณภาพ 

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #568 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:45:43 PM »

สวัสดีครับ   ขอถามหน่อยครับ  ระบบ TRUE ที่เป็น HD ใช้กล่องอะไรครับ( ถ้าใช้กล่อง)   และช่องที่เป็น HD มีกี่ช่องครับ
ที่จริงระบบ Digital ธรรมดา  ภาพก็คมใสกว่า Analogแล้ว   แต่ถ้าส่งระบบ HD แล้วเครื่องลูกค้าเป็น HD TV ซึ่งมีระบบ Tuner สำหรับ  Digital / HD ก็รับได้เลย

ไหว้ True ในระบบ  Digital มี 2 แบบครับพี่ คือ SD และ  HD ( มีอยู่ 3 ช่อง เดือนหน้าเพิ่มอีก 1 ช่องครับ) ต้องใช้ Receiver HD ครับถึงจะดูได้ ในระบบของทรู ภาพที่ส่งในช่อง HD ภาพจะแย่กว่าระบบ HD ที่ส่งในประเทศ จีน หรือเวียดนาม ครับ เพราะทรูใช้ระบบอัพสเกล ไม่ใช่ HD ที่แท้จริงครับ (อันนี้ถ้าใครรับดาวเทียมจากจีน หรือเวียดนาม ช่อง HD จะเห้นความแตกต่างครับ) แต่ตอนนี้ถ้านับกันจริงๆ ทรูก็ถือว่าเป็นผู้ให้บริการโทรทัศน์ผ่านดาวเทียมในไทยที่ดีที่สุด มากกว่าเจ้าอื่นๆ ครับ ทั้งเรื่องรายการ และคุณภาพของสัญญาณภาพ 
ครับผม ถ้าเป็น SD ก็คือ Digital compressions ธรรมดา  น่าจะเป็น 64 Qam
HD จะเป็น 256 Qam   จากที่อ่านระบบ TRUE เป็นการส่งแบบ ดาวเทียมใช่ไหมครับ   มีปัญหาตอนฝนตกหนักๆไหมครับ 
ที่ทำงานผม HD Channels จะมีอยู่ประมาณ 40 ช่อง และระบบ Digital / SD มีอยู่ 30 ช่อง   ระบบ Analog อีก 70 ช่อง
SD และ HD channel จะ compressed สัญญานรวมกันไว้  ยกตัวอย่างที่คุณ วัฒน์บอกว่ามี 3 ช่องกำลังจะเป็น 4 ช่อง  แต่จริงๆแล้วมันรมอยู่กันในช่องเดียว
ตัวกล่อง Reciever มันจะ De-Compress แบ่งออกมาให้เห็นเป็น 4 ช่อง 
Upscaling มันแค่เปลี่ยน resolution  คุณภาพของภาพที่ปรากฏบนจอขึ้นอยู่กับคุณภาพของภาพที่ถูก Upscaled
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #569 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:50:43 PM »

ครับผม ถ้าเป็น SD ก็คือ Digital compressions ธรรมดา  น่าจะเป็น 64 Qam
HD จะเป็น 256 Qam   จากที่อ่านระบบ TRUE เป็นการส่งแบบ ดาวเทียมใช่ไหมครับ   มีปัญหาตอนฝนตกหนักๆไหมครับ 
ที่ทำงานผม HD Channels จะมีอยู่ประมาณ 40 ช่อง และระบบ Digital / SD มีอยู่ 30 ช่อง   ระบบ Analog อีก 70 ช่อง
SD และ HD channel จะ compressed สัญญานรวมกันไว้  ยกตัวอย่างที่คุณ วัฒน์บอกว่ามี 3 ช่องกำลังจะเป็น 4 ช่อง  แต่จริงๆแล้วมันรมอยู่กันในช่องเดียว
ตัวกล่อง Reciever มันจะ De-Compress แบ่งออกมาให้เห็นเป็น 4 ช่อง 
Upscaling มันแค่เปลี่ยน resolution  คุณภาพของภาพที่ปรากฏบนจอขึ้นอยู่กับคุณภาพของภาพที่ถูก Upscaled

ไหว้ ใช่ครับพี่ ทรูวิชั่นตอนนี้ส่ง 2 ระบบ คือ Analog แบบสาย และ  Digital ส่งด้วยดาวเทียมไทยคม ในระบบ KU (เวลาฝนตกหนักๆ จะรับชมไม่ได้ครับ)

หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 65
  พิมพ์